[Funland] Quan điểm khác về vụ án Trà sữa Cyanua. Bàn luận về khái niệm Sai lầm nhân quả.

NNS

Xe ngựa
Sau khi giải thích xong vấn đề "bị hại", cụ định nghĩa giúp "tội ngộ sát" nhé
Hôm nay mât dời, tính mình nó lắng.:))
Ngộ sát: bạn đi bắn chim, thấy con gì ngọ nguậy trong bụi, bạn đầu đất nã luôn phát hoa cải vì tưởng con nai, chạy lại thì ra éo phải nai mà lf thằng bạn săn: đó là ngộ sát.
Còn bạn nổi máu chó chém 1 thằng mới đánh bạn để trả thù, mắt nhắm mắt mở chém lộn người khác chết, đó là giết người, dù bạn ko hề chủ ý giết nạn nhân, đích bạn nhắm lf thằng khác.
Hiểu chưa

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Ngộ sát: bạn đi bắn chim, thấy con gì ngọ nguậy trong bụi, bạn đầu đất nã luôn phát hoa cải vì tưởng con nai, chạy lại thì ra éo phải nai mà lf thằng bạn săn: đó là ngộ sát.
Ví dụ đi săn, bắn thú rừng, nhưng bắn nhầm vào người, tội Vô ý làm chết người, án 18 tháng tù treo (Nguồn: http://baodienbienphu.info.vn/tin-tuc/phap-luat/177230/bai-hoc-dau-long-tu-vu-tho-san-ban-nham).

binhsu7273

Xe cút kít
Vẫn chửa Đả Thông được 2 mạch Nhâm Đốc cho chủ thớt à...? ;))

NNS

Xe ngựa
Sau khi giải thích xong vấn đề "bị hại", cụ định nghĩa giúp "tội ngộ sát" nhé
Ngộ sát hay nói chuẩn luật ra lf tội “vô ý làm chết người”: ko có ý định giết người, ko có động cơ giết người, người bị chết ngoài ý muốn.
Tội cố sát (cố ý giết người): chủ tâm giết người và có người chết, thậm chí nạn nhân ko chết vẫn là tội giết người, mịe, giết nhầm hay trúng cũng là giết người
Thủng chưa?

Huthasa

Xe container
Ngộ sát hay nói chuẩn luật ra lf tội “vô ý làm chết người”: ko có ý định giết người, ko có động cơ giết người, người bị chết ngoài ý muốn.
Tội cố sát (cố ý giết người): chủ tâm giết người và có người chết, thậm chí nạn nhân ko chết vẫn là tội giết người, mịe, giết nhầm hay trúng cũng là giết người
Thủng chưa?
Chắc cụ ngâm người trong bồn nước đá để gõ phím nhở😂😂

datalink

Xe tải

datalink

Xe tải
Ô hay, bị hại 1 vụ chết, 1 vụ bị hại chưa chết thì thường chưa chết tội nó cũng nhẹ hơn thôi chứ sao? Còn nếu toà nó tìm ra để kết luận là bị hại chưa chết là ngoài ý muốn của thăngf sát nhân thì có thể cũng dựa cột như thường.
Cụ trê kĩ năng đọc hiểu ko đc tốt lắm, mình thật:))
Ban đầu cụ nói hơi ít và chưa rõ, cháu phải hỏi lại. Rõ hơn rồi thì cháu ý kiến nhé:
1. Vấn đề "tội ngộ sát": đây là tội ko tồn tại trong blhs, tuy nhiên, vì cháu ko phải mợ Jochi Daigaku, nên cháu chấp nhận cụ đưa nó sang Vô ý làm chết người.
2. Vấn đề "bị hại": đây là lần thứ 3 cháu hỏi, mong cụ có câu trả là lời.
3. "Bị hại chưa chết là ngoài ý muốn của thằng sát nhân thì dựa cột như thường": đây là ý kiến sai. Căn cứ điều 15, điều 57 blhs, hình phạt cao nhất cho tình huống này là 20 năm.
CỤ LƯU Ý VẤN ĐỀ SỐ 2 NHÉ

datalink

Xe tải
Bị cáo Trang giết nhầm người, vẫn là tội giết người, không thể nguỵ biện thành tội vô ý làm chết người.
Cụ làm ơn đọc lại nhé. Bị cáo Trang vẫn phạm tội Giết người, đồng thời phạm thêm tội Vô ý làm chết người.
8 trang có thể lười, nhưng bài đầu tiên và bài biện gốc của tác giả, thì bạn cầm ngâm cứu cho kỹ, trước khi phản biện. Vì tôi biết, bạn là người rất thích nghiên cứu

quangsot

Xe lăn
Cụ làm ơn đọc lại nhé. Bị cáo Trang vẫn phạm tội Giết người, đồng thời phạm thêm tội Vô ý làm chết người.
8 trang có thể lười, nhưng bài đầu tiên và bài biện gốc của tác giả, thì bạn cầm ngâm cứu cho kỹ, trước khi phản biện. Vì tôi biết, bạn là người rất thích nghiên cứu
Cái vô ý giết người do Viện? do Toà hay do Cụ nói? Nếu Cụ nói thì thôi còn do Viện, do Toà thì Cụ show cái cáo trạng hay bản án lên .

Semi-auto

Xe tải
Theo thiển ý của cháu, nếu bị cáo chuẩn bị nhiều hơn 1 cốc trà sữa thì ai chết cũng là tội giết người, dù đúng người hay không.
Trong trường hợp chỉ có duy nhất 1 cốc frà sữa thì ông ngược dòng trên facebook là đúng.
Bản chất sự việc rất đơn giản nhưng nhiều người thích dùng câu chữ cho nó phức tạp lên.
Nếu ông kia làm tố tụng thật thì đúng là quan ngại quá, dù cháu là dân ngoại đạo.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tác giả bài viết cố ý ngụy biện ra tội danh Vô ý làm chết người, để tách thành hai tội danh Giết người (không thành) và Vô ý làm chết người, từ đó cố chứng minh một cách ngụy biện là không thể kết án tử hình. Thích ngụy biện thì cứ ngụy biện thôi, chả thay đổi được gì cả (án tử hình đã được tuyên). Nếu ai tin là tác giả bài viết đúng thì cứ tin thôi, và cứ việc mang tư duy vớ vẩn đó áp dụng vào cuộc sống thực, chả ai cấm cả.

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Theo thiển ý của cháu, nếu bị cáo chuẩn bị nhiều hơn 1 cốc trà sữa thì ai chết cũng là tội giết người, dù đúng người hay không.
Trong trường hợp chỉ có duy nhất 1 cốc frà sữa thì ông ngược dòng trên facebook là đúng.
Bản chất sự việc rất đơn giản nhưng nhiều người thích dùng câu chữ cho nó phức tạp lên.
Nếu ông kia làm tố tụng thật thì đúng là quan ngại quá, dù cháu là dân ngoại đạo.
Một cốc hay mấy cốc vẫn là Giết người và không thoát được án tử hình.

Semi-auto

Xe tải
E
Bác có thể lấy ví dụ một vụ án thật xem thủ phạm có thoát án tử hình không ?
Em có phải dân luật đâu mà cụ hỏi em án lệ.
Em chỉ ví dụ ntn: mua trà sữa cho bà chị, bà chị nhận, cất vào tủ sau đó người khác tự ý lấy uống có tính là cố ý giết người uống không?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Em chỉ ví dụ ntn: mua trà sữa cho bà chị, bà chị nhận, cất vào tủ sau đó người khác tự ý lấy uống có tính là cố ý giết người uống không?
Nếu không có vụ án thật minh họa cho ý kiến của bác, thì bác cứ việc tin theo ý kiến của bác. Ai cấm bác tin vào bác đâu. Nhưng bác đừng mang ý kiến của bác muốn người khác phải tin như bác, đơn giản vậy thôi.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
E
Có cụ nhé.