[Funland] Quan điểm của Mr.V em thấy rất hay

thientudolong

Xe container
Làm hay buộc phải làm?

Làm hay vẽ ra để lấy chỗ nọ trả nợ chỗ kia?

Khi cụ kinh doanh lớn cụ sẽ hiểu nhiều lúc ko thể ko làm được khi 1 núi nợ khổng lồ nó thúc vào mít. Phải liên tục vẽ ra dự án lọ, chai dù thâm tâm biết thừa vẽ ra chỉ để chết.

Kiểu ko co cẳng chạy thì quả núi đằng sau nó đè chết. Nhìn vào thì tưởng sao các tỷ phú giàu rồi mà vẫn...đam mê làm việc thế, thực ra thì...=))
cái này thì e nghĩ cụ nhầm, nếu ko đá mảng này mảng kia thì a vượng tiền ngập mặt, thể hiện qua việc các nhà thầu chỉ cần đủ hồ sơ là tiền về ngay trong phút mốt :D
cái này e dựa vào tháp nhu cầu của maslow, a vượng a ấy ở tầng cao nhất, nhu cầu thể hiện bản thân nó cao hơn kiếm tiền, con dân đông lào chửi a ấy chỉ biết phân lô bán nền nên a ấy phải làm những cái khác, để người ta thấy a ấy có khả năng làm những mảng khác nữa :D

caisua

Xe lăn
Bỏ là việc khó nhất rồi cụ :D. Nhưng em thấy a V cũng như dân mình, thích ăn xổi ở thì. làm gì cũng ít kiên trì.
Cụ ấy hiểu rất rõ Việt Nam là thị trường 2 năm vì dân mình luôn thích cái mới thích sĩ diện và luôn có rất nhiều thằng phá hoại cả trong lẫn ngoài, cứ quá lên là nguy cơ phá sản cực cao

Alexandre Ciskob

Xe điện
Làm hay buộc phải làm?

Khi cụ kinh doanh lớn cụ sẽ hiểu nhiều lúc ko thể ko làm được khi 1 núi nợ khổng lồ nó thúc vào mít. Phải liên tục vẽ ra dự án lọ, chai dù thâm tâm biết thừa vẽ ra chỉ để chết.

Kiểu ko co cẳng chạy thì quả núi đằng sau nó đè chết. Nhìn vào thì tưởng sao các tỷ phú giàu rồi mà vẫn...đam mê làm việc thế, thực ra thì...=))
Đấy là cụ nghĩ thế thôi, nghĩ như vậy thì chưa đủ để phán xét người khác cụ ạ.
EM giả sử ntn nhé:
Anh V về, làm xong cái Vincom, bán xong cho TCB, sau đó anh ý làm tiếp cái Times và royalcity, cộng thêm vài chỗ Vin pearl rải rác cả nước.

Nếu là em, em thành lập chục cái công ty, kinh doanh và vận hành đống liệt kê bên trên, thì đúng là đến đời chắt em cũng chưa hết tiền.
Đấy, cái tầm suy nghĩ của cụ, nó giống em. Chỉ đến thế thôi

thientudolong

Xe container
Các cụ thạo tin cho em hỏi, nhạc nào ông V. cũng nhảy, riêng mảng tài chính, cụ thể là ngân hàng tại sao không thấy gì nhỉ?
mảng này bão hòa rồi, bank NN có, tư nhân có, nước ngoài có, quy mô thì ko ăn đc NN, nhanh nhạy thì ko ăn đc tư nhân khác, còn quản lý ko qua đc nước ngoài, là cụ cụ có nhảy vào ko :D

intl

Xe tải
Cách cụ Huyên sai. Bank nhìn ra mới không hậu thuẫn. Chứ Bank cho tiền vô đáy thì cụ Huyên càng thất bại nặng.

cụ nói thì cũng ko sai, nhưng dám làm và làm được nó ở 2 cái tầm khác nhau hoàn toàn
trước a vượng cũng có cụ huyền vinaxuki cũng muốn làm xe đó, nhưng khác a vượng là cụ ấy ko có bank hay bđs hậu thuẫn :)

caisua

Xe lăn

duongphong

Xe container
Trên quan điểm cá nhân của em, anh ý là người giỏi, cớ sao có người mắng chửi anh ý.
2 năm nay, anh ý hơi đen đủi 1 chút vì con covid, làm cho 1 số mảng chủ lực của anh ý bị ảnh hưởng, thấy rõ nhất là cái VN Grandprix của anh ý, đầu tư 1 đống rồi covid sầm sập kéo đến, các mảng khác như khách sạn nghỉ dưỡng, BĐS cũng có ảnh hưởng theo là chắc chắn.
Chuyện oto thì em chưa biết tương lai Vinfast nó ntn, nhưng đến giờ này thì thực sự là anh V đã làm đc 1 việc vô tiền khoáng hậu trong lịch sử các ngành sản xuất lớn ở VN. Các cụ nên nhớ nếu anh chỉ chỉ làm bđs, không đầu tư làm thêm sản xuất thì đến đời chắt anh ý tiêu ko hết tiền, riêng cái đó phải cảm phục anh ý rồi, trong cái 4r này chẳng ai đủ ý chí, tham vọng và quyết tâm bằng anh ý mà chê a ý đâu.
Các cụ toàn mở mồm ra ước có 4-5 triệu đô xong nghỉ hưu còn gì :)

Kể cả sau này Vingroup có sập, thì giá trị, tinh thần "làm lớn, chơi lớn" của VG và cá nhân anh Vượng cũng đủ là nguồn cổ vũ vô hạn cho các thế hệ lãnh đạo doanh nghiệp khác noi theo rồi.
Giá trị này nó tính bằng đơn vị gì cụ. Tấn, tạ, yến, kg hay km. m, milimet, nanomet ....
hay tính bằng USD, VND.....hay hecta, sào, mét vuông... cụ? :D

poiuy

Xe ba gác
Thì em đã nói là thị trường nó quết định. Dân mình nó không mua vì con đó của TQ. Tháng bán lèo tèo vài con thì có điên bọn nó mới mở xưởng. Xe mới xác định 3 năm đầu chỉ thay dầu, nó bán năm được mấy chục nghìn con xem xưởng nó có rải khắp không. Một cái xưởng bd thì có bao nhiêu tiền đâu.
Mà cụ cứ xoáy vào xưởng BD. Ok, cụ nói em xem VF có tổng cộng bảo nhiêu cái xưởng bd ô tô toàn quốc, xem đã đủ phủ hết các tỉnh thành chưa?
Bây giờ bọn tàu nó chơi lớn, mở xưởng ra trước rồi mới bán xe thì cụ nghĩ sẽ như thế nào? Với điều kiện nó chịu lỗ giữ nguyên giá xe? tàu thì tàu chứ nếu giá và dịch vụ hợp lý người ta chẳng bài đâu.
Còn Vin thì đếm sơ sơ khoảng 2 chục cái ở các mức độ khác nhau, như thế vẫn còn là ít, nhưng như thế cũng là nhanh hơn nhiều hãng rồi và với lượng xe xăng đã bán thì các cơ sở dịch vụ đó sẽ có đủ việc làm, nhất là khi đã tính bảo hành 10 năm thì khách người ta cũng ít ra ga ra ngoài hơn.
Tuy nhiên chuyện xe tàu mà hãng nó chịu lỗ trước để xâm nhập thị trường là điều không tưởng, nó làm việc đó tại đất tàu thì hợp lý hơn. Các hãng khác cũng thế, họ cần lợi nhuận chứ không cần chiếm thị trường VN.

viet7500

Xe buýt
Làm hay buộc phải làm?

Hôm nay E đọc báo thấy anh Quyết chuẩn bị làm mảng kim hoàn, FJC
Theo em nghĩ không phải vẽ ra để chết, mà là vẽ ra thì ko biết sẽ sống hay chết.
Nhưng không làm gì thì chắc chắn sẽ chết!

TSTA

Xe container
Các ông đại lý mở sâu rum xe máy Ca la ra với xe ô tô Vanh Phát đọc bài này mà lo tu dưỡng bản thân đi! Làm cái khó nó mới thú vị chứ kiếm tiền dễ như cho tay vào túi mình lấy ra thì tầm thường quá.
Bác cũng nhập xe điện Tq phải ko. Nhớ có 1 còm của bác, bác tự nói vậy.

Phỗng new

Xe điện
Hồi ổng bắt đầu "chuyển lửa về quê hương", thì người làm bank còn lèo tèo lắm.
Mà thấy bảo, làm bank giống để miếng bơ trong tủ lạnh, thi thoảng thò tay vào sờ là có tí để mút, mà miếng bơ vẫn còn nguyên :))

Nên em cho là có nguyên nhân khác!
mảng này bão hòa rồi, bank NN có, tư nhân có, nước ngoài có, quy mô thì ko ăn đc NN, nhanh nhạy thì ko ăn đc tư nhân khác, còn quản lý ko qua đc nước ngoài, là cụ cụ có nhảy vào ko :D

thanhvinhckgtcc

Xe điện
cụ nói thì cũng ko sai, nhưng dám làm và làm được nó ở 2 cái tầm khác nhau hoàn toàn
trước a vượng cũng có cụ huyền vinaxuki cũng muốn làm xe đó, nhưng khác a vượng là cụ ấy ko có bank hay bđs hậu thuẫn :)
Huyên chứ lão :D

thientudolong

Xe container
Mà thấy bảo, làm bank giống để miếng bơ trong tủ lạnh, thi thoảng thò tay vào sờ là có tí để mút, mà miếng bơ vẫn còn nguyên :))

bank tư nhân vốn mỏng, phải đi huy động để cho vay thì ko có cửa cạnh tranh với bank nn, chứ ko nói chuyện lèo tèo hay đông vui ở đây :)

khoái đao

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận tiếp xúc với McKinsey tư vấn mới thấy đúng là ngây ngô. Được cái tiếng của công ty mẹ thôi =)).

Cụ Vượng bị hố Vinsmart các kiểu cũng từ tụi này mà ra =))
Bài của bọn nó là làm việc với nhân viên có kinh nghiệm để moi thông tin rồi thêm mắm muối gia vị vào thành của nó và biến thành sơ đồ phát triển, kế hoạch nọ kia dâng cho đám BOM xem. Thế là thành công sức trí tuệ của Mc Kinsey.

Xong với khách hàng này, nó lại bưng cái kịch bản đấy sang chào khách hàng khác

Có sỏi như anh Vova mà cũng bị bọn nó lừa thì cũng không giỏi lắm:))

Alex Fong

Xe hơi
Đang tìm xem slogan phát triển của tập đoàn a ý là gì mà chưa thấy, bởi đi lên từ bất động sản chứ chưa có sản phẩm nào của riêng thành công quá 3 niên, thấy a ấy làm oto mà ko có đội ngũ nghiên cứu phát triển mà chỉ dựa vào công nghệ nước bạn thì tèo lúc nào cũng có thể

wave-tau

Xe container

Có những mảng gọi là "độc quyền" cụ ơi, ăn thì dễ, đẫy cơ mà 1 ngày đẹp giời sáng ngủ dậy có "thánh chỉ" là thăng. :))

thientudolong

Xe container
Đang tìm xem slogan phát triển của tập đoàn a ý là gì mà chưa thấy, bởi đi lên từ bất động sản chứ chưa có sản phẩm nào của riêng thành công quá 3 niên, thấy a ấy làm oto mà ko có đội ngũ nghiên cứu phát triển mà chỉ dựa vào công nghệ nước bạn thì tèo lúc nào cũng có thể
nhớ cách đây chừng 3 năm, e là fan của siêu thị vinmart và chuỗi vinmart+, hàng hóa đa dạng, chất lượng, đồ tươi sống đảm bảo, mua hàng đc tích điểm 5%, nhân viên chuẩn chỉ...đặc biệt là đi vào đc nghe bài hát gì của vinmart+ có câu "giữ mãi tinh thần khởi nghiệp", giữ đc khoảng 3 năm vinmart về tay masan thì thôi e bỏ, siêu thị nào gần thì đi, mà chủ yếu là aeon :D
chỉ thương mấy e nhân viên siêu thị bị ép mua klara xong bán cho masan :D

TSTA

Xe container
có tiền là có hết cụ nhé. quy trình h nó thành sách giáo khoa rồi. anh có tiền để triển khai hay ko thôi
Cụ lại chém.
Kỹ năng quản trị mới là tiên quyết, sau đó tiền là điều kiện cần.
Bỏ tiền mà ko quản trị đươc thì ko bao giờ là có hết. Có 1 phần thôi.

Thèm lấy vợ

Xe buýt
1 câu hỏi luôn luôn mình muốn có lời giải đáp là ai đứng sau ông V này nhỉ, thông thường ví dụ như cỡ tưởng thú, chủ tịch cuốc hội, bộ trưởng thì chỉ hết chu kỳ là died, tuy nhiên ông này trường tồn mãi, không lẽ là Bạch mi lão trưởng
Con người luôn có lòng tham chỉ cần ra giá ắt có người mua