[Funland] Quan điểm của Mr.V em thấy rất hay

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ thạo tin cho em hỏi, nhạc nào ông V. cũng nhảy, riêng mảng tài chính, cụ thể là ngân hàng tại sao không thấy gì nhỉ?
Mảng đấy ngon, nhưng không ai để ông vừa làm sản xuất, bđs vừa làm tài chính cả, làm trọn gói thế dễ thao túng toàn dải, nn k kiểm soát đc. Đấy là nguyên tắc giống hàn quốc, mấy cheabol samsung , Huyndai vv k đc phép mở ngân hàng, ngay từ đầu thành lập . nhưng ở đây lách đc hết, ô ấy k đc làm thì bạn bè, chiến hữu làm, đâu vào đó hết. Thông vs nhau để cùng tạo sóng, cùng có lợi, vụ tân hoàng minh là một ví dụ, siết cái về máng ngay.

Huthasa

Xe container
Bây giờ bọn tàu nó chơi lớn, mở xưởng ra trước rồi mới bán xe thì cụ nghĩ sẽ như thế nào? Với điều kiện nó chịu lỗ giữ nguyên giá xe? tàu thì tàu chứ nếu giá và dịch vụ hợp lý người ta chẳng bài đâu.
Còn Vin thì đếm sơ sơ khoảng 2 chục cái ở các mức độ khác nhau, như thế vẫn còn là ít, nhưng như thế cũng là nhanh hơn nhiều hãng rồi và với lượng xe xăng đã bán thì các cơ sở dịch vụ đó sẽ có đủ việc làm, nhất là khi đã tính bảo hành 10 năm thì khách người ta cũng ít ra ga ra ngoài hơn.
Tuy nhiên chuyện xe tàu mà hãng nó chịu lỗ trước để xâm nhập thị trường là điều không tưởng, nó làm việc đó tại đất tàu thì hợp lý hơn. Các hãng khác cũng thế, họ cần lợi nhuận chứ không cần chiếm thị trường VN.
Bọn nó tính toán trên hiệu quả kinh tế chứ không như anh ae nói làm cho quốc thể đâu. Nên không ăn đc là nó không làm. Còn bản thân bọn tầu nó không dám chơi với thị trường nước mình vì nó biết chắc không bán được. Mấy cái xe tầu kia nhập về do ông Kilin tự nhập tự bán tự bảo hành chứ không phải chính hãng cụ nhé.

Hacking

Xe tăng
Bài của bọn nó là làm việc với nhân viên có kinh nghiệm để moi thông tin rồi thêm mắm muối gia vị vào thành của nó và biến thành sơ đồ phát triển, kế hoạch nọ kia dâng cho đám BOM xem. Thế là thành công sức trí tuệ của Mc Kinsey.

Xong với khách hàng này, nó lại bưng cái kịch bản đấy sang chào khách hàng khác

Có sỏi như anh Vova mà cũng bị bọn nó lừa thì cũng không giỏi lắm:))
cái giỏi của bọn McKinsey là làm slide đẹp và chém sếp to tin.
lèo tèo nhân viên dưới nói sếp dek tin đâu :D

Alexandre Ciskob

Xe điện
Giá trị này nó tính bằng đơn vị gì cụ. Tấn, tạ, yến, kg hay km. m, milimet, nanomet ....
hay tính bằng USD, VND.....hay hecta, sào, mét vuông... cụ? :D
Cụ hỏi khó em à :D
Nhiều cái giá trị nó không nhìn thấy được ngay đâu ạ, đơn giản nhất là ntn: xưa nay trong VN chưa có ông chủ tịch nào là tỷ phú USD được Forbes công nhận.
Giờ anh V thành tỷ phú, làm cho các anh chị khác cũng phải phấn đấu, làm lớn nữa, mở rộng cty ra nước ngoài, đặng ngồi chung mâm với a V chứ, nhiều khi nó đơn giản có thế thôi ạ.
Người đi đầu, có thể chết dưới mưa tên làn đạn, nhưng không có người đầu tiên, thì không bao giờ có đoàn người tiến lên phía trước.
Hiện giờ nhiều dn lớn ở VN sở hữu chuỗi nghỉ dưỡng cùng thương hiệu, giống như VinPearl.
Hiện giờ tất cả các chủ đầu tư dự án BĐS phải làm mô hình có đủ chỗ ở, khu dịch vụ phức hợp đi kèm như Times/Royal, khác trước đây rất nhiều khi đa phần họ chỉ xây mỗi toà căn hộ là xong, còn cái đường đi, cống thoát nước "là của người khác nhá :D"
Trước đây em phải đi vào tận BigC (Thái), Metro (Đức) mua hàng, còn giờ em mua hàng của chuỗi siêu thị lớn chủ sở hữu Vietnam.

Nhiều thứ cụ quen với nó rồi nên ko thấy, nhưng mà ngẫm lại, anh V là người nói được-làm được. Có thể 10-20 năm nữa VG không còn, nhưng lúc đó đã có các thương hiệu khác thay thế nó, mà thực sự, họ đi trên chính con đường anh ấy đã đi

1 câu hỏi luôn luôn mình muốn có lời giải đáp là ai đứng sau ông V này nhỉ, thông thường ví dụ như cỡ tưởng thú, chủ tịch cuốc hội, bộ trưởng thì chỉ hết chu kỳ là died, tuy nhiên ông này trường tồn mãi, không lẽ là Bạch mi lão trưởng
VN mình được cái là cứ ngoan và biết điều với quan trên thì sẽ sống tốt, mà cái này thì em thấy không phải chỉ 1 mình a V giỏi, các anh chị thành công ở xứ mình đều giỏi cả, và các anh chị ấy vẫn sống tốt qua bao đời nay đấy chứ.

poiuy

Xe ba gác
Bọn nó tính toán trên hiệu quả kinh tế chứ không như anh ae nói làm cho quốc thể đâu. Nên không ăn đc là nó không làm. Còn bản thân bọn tầu nó không dám chơi với thị trường nước mình vì nó biết chắc không bán được. Mấy cái xe tầu kia nhập về do ông Kilin tự nhập tự bán tự bảo hành chứ không phải chính hãng cụ nhé.
Tàu nó thích là nó bán được thôi, chẳng qua miếng bánh nhỏ quá so với thị trường nước nó nên nó không làm. Như xe tải tàu, nó thích thì nó làm được.
Thêm nữa còn bàn tay của CP cũng không muốn. Cái gì mà cũng mở cửa hết cho hàng tàu thì SX trong nước chết hết.

hd-vt

Xe container
Thế giới truớc có cả trăm hãng xe từ các nuớc có nền công nghiệp phát triền, đến giờ chắc chỉ còn vài chục, mà trong vài chục ý chỉ có đếm trên đầu ngón tay là đứng độc lập, còn đâu đều vào tập đoàn của 1 hãng mẹ hết roài.
Bác V ờ thì nhờ đất mà phất, cơ mà vin vào cái đó họ mới có cơ sở để làm những cái lớn hơn, có sức ảnh huởng lớn hơn thì chả có giề là sai.
B phone thì mấy ông chê thánh nổ vì chả có lực mà khoe tầm tốt nhất thế giới, rồi có lực như vin các bố cứ chê là đất cát này nọ.
Trung quy lại vẫn cái kiểu đầu óc hạn hẹp, nghĩ đến tiền với lợi ích cá nhân thì sao hiểu đuợc những nguời có tâm và có tầm.
Mấy bố sau luỹ tre làng chả nói chứ như mấy kênh nuớc ngoài nghe đâu mục đích muốn đất nuớc tốt lên cũng đâm đầu vào bóc phốt vin như ruồi bu vào đống ....ý.
Vớ vẩn thay dân đất nuớc mới tốt lên đuợc. :)) :))
Lày, cụ có cắm nhầm dây loa dương thành âm không ợ, cấu cuối "như ruồi bu vào đống..." em thấy...nạc tông, tiếng mid ló không ở giữa. :D

Tài mới

Xe tăng
Cụ nào giải thích hộ em câu " hết nạc vạc đến xương"

Em cũng làm cho VIN 1 thời gian.

Cảm nhận của em là chỉ BĐS là ngon, các mảng khác đều không sâu, lấy thịt đè người là chính. Ko đè được thì buông :D

Cá nhân em trước đây nhìn bên ngoài thấy ổn. Lúc ngồi vào trong thì rất nhiều thứ ko ổn :)

Chúc cho VIN tìm được hướng đi chuẩn, cứ mở rồi đóng, rồi lại mở rồi đóng ảnh hưởng nhiều thứ lắm. Nhất là nhân sự, toàn người đang có lộ trình ngon sau khi qua VIN thành lang thang :D

Spike

Xe tăng
nhớ cách đây chừng 3 năm, e là fan của siêu thị vinmart và chuỗi vinmart+, hàng hóa đa dạng, chất lượng, đồ tươi sống đảm bảo, mua hàng đc tích điểm 5%, nhân viên chuẩn chỉ...đặc biệt là đi vào đc nghe bài hát gì của vinmart+ có câu "giữ mãi tinh thần khởi nghiệp", giữ đc khoảng 3 năm vinmart về tay masan thì thôi e bỏ, siêu thị nào gần thì đi, mà chủ yếu là aeon :D
chỉ thương mấy e nhân viên siêu thị bị ép mua klara xong bán cho masan :D
Rồi bọn Masan thì điểm tích giờ theo cơ chế lằng nhằng, đâu đó 1%, giá thì đắt hơn hẳn và nhân viên thì vừa ăn bún vừa tính tiền :D.
Mà thế đếch nào hàng quý vẫn công bố cải thiện doanh thu, chi phí ầm ầm mảng bán lẻ.

Chekmate

Xe điện

Cảm nhận của em là chỉ BĐS là ngon, các mảng khác đều không sâu, lấy thịt đè người là chính. Ko đè được thì buông :D

Cá nhân em trước đây nhìn bên ngoài thấy ổn. Lúc ngồi vào trong thì rất nhiều thứ ko ổn :)

Chúc cho VIN tìm được hướng đi chuẩn, cứ mở rồi đóng, rồi lại mở rồi đóng ảnh hưởng nhiều thứ lắm. Nhất là nhân sự, toàn người đang có lộ trình ngon sau khi qua VIN thành lang thang :D
ông anh em đang giám đốc kinh doanh 1 DN lớn, ko hiểu sao lại bỏ sang VIN đc hơn năm cũng thành lang thang :))

thientudolong

Xe container
Rồi bọn Masan thì điểm tích giờ theo cơ chế lằng nhằng, đâu đó 1%, giá thì đắt hơn hẳn và nhân viên thì vừa ăn bún vừa tính tiền :D.
Mà thế đếch nào hàng quý vẫn công bố cải thiện doanh thu, chi phí ầm ầm mảng bán lẻ.
đơn giản thôi, dẹp bớt cửa hàng thua lỗ, giảm lương + phúc lợi, tuyển sv vào part-time...masan thì ko có nhiều tiền để đốt như a vượng đc nên vào vinmart giờ chán hẳn :D

Phỗng new

Xe điện
Cụ nói có nhiều ý em thấy đúng, tuy nhiên vẫn còn nhiều vấn đề cần phải làm rõ hơn, tỷ dụ "lệnh cấm" này dành cho cá nhân anh V. thôi chẳng hạn?
Vì nhiều cụ/mợ vẫn BĐS, lẫn bank rồi SX ầm ầm: ví dụ anh bầu H., madame Ng, anh T. chợ???
Mảng đấy ngon, nhưng không ai để ông vừa làm sản xuất, bđs vừa làm tài chính cả, làm trọn gói thế dễ thao túng toàn dải, nn k kiểm soát đc. Đấy là nguyên tắc giống hàn quốc, mấy cheabol samsung , Huyndai vv k đc phép mở ngân hàng, ngay từ đầu thành lập . nhưng ở đây lách đc hết, ô ấy k đc làm thì bạn bè, chiến hữu làm, đâu vào đó hết. Thông vs nhau để cùng tạo sóng, cùng có lợi, vụ tân hoàng minh là một ví dụ, siết cái về máng ngay.

Huthasa

Xe container
Tàu nó thích là nó bán được thôi, chẳng qua miếng bánh nhỏ quá so với thị trường nước nó nên nó không làm. Như xe tải tàu, nó thích thì nó làm được.
Thêm nữa còn bàn tay của CP cũng không muốn. Cái gì mà cũng mở cửa hết cho hàng tàu thì SX trong nước chết hết.
Thực ra bọn tầu nó không vào thị trường mình vì khó nhằn. Chứ nếu liên quan đên CP thì nó ép một phát là mình phải nhường ngay vì phụ thuộc nó nhiều thứ. Riêng thị trường nông sản tiểu ngạch đã hàng tỷ đô rồi, mấy cái xe ô tô đáng gì. Còn xe tải hạng nặng, xe đầu kéo giờ nó đang thống trị thị trường mình đấy cụ nhé.

theKey

Xe hơi

Em tóm tắt những câu em thấy hay với quan điểm của em:

------Tôi vẫn nhớ một câu thơ "Đời người ngắn, công việc nhiều quá thể. Mong ước lớn vô cùng mà gặt hái chẳng bao nhiêu". Mà nếu có nhiều mong ước thì cuộc đời đúng là ngắn thật.

------Nhìn chung, thói quen xấu của chúng ta là cứ nêu vấn đề lên rồi cả tháng sau mới quay lại. Còn chúng tôi đã nêu vấn đề, chỉ trong 1-2 ngày là phải giải. Nếu khó quá thì treo, nhưng mấy ngày sau quay lại, chốt bằng được là xuôi hay ngược. Không quyết làm là "ngược luôn", tức là bỏ.

------Dù gian khó bao nhiêu cũng không để chất lượng sản phẩm, dịch vụ của mình xuống cấp, không bao giờ được để mất chữ tín.

------Phải liên tục rèn luyện, hoàn thiện bản thân cũng như hệ thống doanh nghiệp của mình. Tai họa có thể ập xuống rất nhanh, rất khủng khiếp như đợt dịch vừa rồi, nếu yếu kém sẽ khó tồn tại.

------Mình khó thì còn những người khó hơn rất nhiều. Nếu mình giúp đỡ, chia sẻ được cho họ thì trong lòng thanh thản, mình có động lực để tiếp tục phấn đấu mạnh mẽ hơn.

------Tôi đã sống và làm ăn ở nước ngoài hơn 22 năm, dù có rất thành công và được coi trọng ở đó, nhưng vẫn thấy rất rõ là người Việt mình chưa được thế giới coi trọng. Nhiều người Việt ở nước ngoài, ra đường lại nhận mình là người Nhật, người Hàn. Tôi muốn góp thay đổi phần nào việc này.
Em thì vẫn nhớ thời năm 90-2000 sốt xình xịch cuốn tự truyện đầy đạo lí của ông chủ tịch DAEWOO tên gì em quên. Nhưng tên cuốn tụew truyện đóa thì e nhớ: thế giới thật rộng lớn và có nhiều việc phải làm. Bản em đọc là photo vì ko mua đc sách gốc. Hót quá. Sau mấy năm thấy tin ông xộ khám vì tham nhũng hay hối lộ gì đó

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]

Mãi mới thấy 1 lờ đờ nói thật.dân đen bọn em mà nói thế này bị tháo bánh tám đời 😂

LangLe2021

Xe tải
Mấy anh KOL tính ra đến 24 doanh nghiệp đã được Vin lập ra và phá bỏ, nhìn theo dòng tiền thì thấy ảnh đang đốt tiền thu được từ BĐS theo tỷ lệ 10 ăn 1, trong quá trình đốt thì 9 phần xèng chảy vào túi ngoại nhân 1 phần vào túi anh, Nhà nghỉ tức dân trơ mắt ếch chả được đồng nào vì cứ trong giai đoạn ưu đãi thì ổng phá bỏ.
Em đảm bảo phải có cụ tỷ tầm TG đã dạy bài tẩy xèng cho anh Vova.

poiuy

Xe ba gác
Em thì vẫn nhớ thời năm 90-2000 sốt xình xịch cuốn tự truyện đầy đạo lí của ông chủ tịch DAEWOO tên gì em quên. Nhưng tên cuốn tụew truyện đóa thì e nhớ: thế giới thật rộng lớn và có nhiều việc phải làm. Bản em đọc là photo vì ko mua đc sách gốc. Hót quá. Sau mấy năm thấy tin ông xộ khám vì tham nhũng hay hối lộ gì đó
Mấy ông Samsung, Hunyndai cũng nhúng chàm cả mà. Mà không nhúng mới là lạ đấy. Thế nên đánh giá qua thành quả thôi, mấy cái trò cấu kết với quan chức hay là lách luật tránh sao được?

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Vụ này em xác nhận. Ít nhất có 2 người em quen bị vin ném ra đường sau 1 thời gian làm việc, họ đều là những người giỏi và có chuyên môn và đều là quản lý cấp cao của doanh nghiệp trước đấy.

BuildHouse

Xe hơi
......
. Nhất là nhân sự, toàn người đang có lộ trình ngon sau khi qua VIN thành lang thang :D
Chính xác là chính sách nhân sự của Vin nó khùng khoằm toàn tuyển sỹ quan nơi khác lương x2, x3 chỗ khác rồi sau đó trải nghiệm xong (có thể rất ngắn) thì ném ra ngoài hết thành ra lại thành đi bụi kiếm việc mới.