[Funland] Quan điểm của Mr.V em thấy rất hay

BMW R60

Xe tăng
Em cũng làm cho VIN 1 thời gian.

Cảm nhận của em là chỉ BĐS là ngon, các mảng khác đều không sâu, lấy thịt đè người là chính. Ko đè được thì buông :D

Cá nhân em trước đây nhìn bên ngoài thấy ổn. Lúc ngồi vào trong thì rất nhiều thứ ko ổn :)

Chúc cho VIN tìm được hướng đi chuẩn, cứ mở rồi đóng, rồi lại mở rồi đóng ảnh hưởng nhiều thứ lắm. Nhất là nhân sự, toàn người đang có lộ trình ngon sau khi qua VIN thành lang thang :D
ông anh em đang giám đốc kinh doanh 1 DN lớn, ko hiểu sao lại bỏ sang VIN đc hơn năm cũng thành lang thang :))
Vụ này em xác nhận. Ít nhất có 2 người em quen bị vin ném ra đường sau 1 thời gian làm việc, họ đều là những người giỏi và có chuyên môn và đều là quản lý cấp cao của doanh nghiệp trước đấy.
Chính xác là chính sách nhân sự của Vin nó khùng khoằm toàn tuyển sỹ quan nơi khác lương x2, x3 chỗ khác rồi sau đó trải nghiệm xong (có thể rất ngắn) thì ném ra ngoài hết thành ra lại thành đi bụi kiếm việc mới.
Thằng bạn nối khố của em đây. Học cấp 3 gỏi nhất nhì lớp, lên đại học vào Bách Khoa rồi sang Nhật Học và làm bên đó luôn. Thế quái nào cách đây 2 năm lại về Hải Phòng làm theo chương trình yêu nước, mãnh liệt tinh thần Việt :)) :)) :)) :)) . Hôm rồi lại gặp hắn trên thổ du. Rượu xong hát thấy hắn hát mỗi bài " Thà là bỏ đi hết ta làm lại từ đầu.... Thà là bỏ đi hết...:)):)):)):)):P:P:P:P

thientudolong

Xe container
Thời nào mà đi làm mấy năm mua / làm được cái nhà vậy cụ? Thời bao cấp có làm được nhà thì phải tự đóng gạch, nhặt nhạnh tích cóp mấy chục năm mới được cái nhà c4 thôi cụ.
chính là thời nay, e tầm cuối 8x, bạn bè cùng khóa đại học, c3 nhà cửa đề huề hết cả, từ chung cư đến nhà đất đến biệt thự đủ cả :), nhưng mà khoảng 10, 20 năm nữa con cháu e và các cụ mua đc hay ko thì còn phải chờ

thientudolong

Xe container
Thằng bạn nối khố của em đây. Học cấp 3 gỏi nhất nhì lớp, lên đại học vào Bách Khoa rồi sang Nhật Học và làm bên đó luôn. Thế quái nào cách đây 2 năm lại về Hải Phòng làm theo chương trình yêu nước, mãnh liệt tinh thần Việt :)) :)) :)) :)) . Hôm rồi lại gặp hắn trên thổ du. Rượu xong hát thấy hắn hát mỗi bài " Thà là bỏ đi hết ta làm lại từ đầu.... Thà là bỏ đi hết...:)):)):)):)):P:P:P:P
ng có năng lực thì đi đâu chẳng có đất sống, chỉ sợ mặt bằng lương khi ở vin làm họ kén cá chọn canh quá khi đi chỗ khác thôi :)

dhela

Xe tăng
Em ghét VF lắm. Cụ Vượng thì gần đây bớt ngưỡng mộ nhiều. Nhưng cụ tổng hợp thế này thì chuẩn, không thể phủ nhận được đóng góp của cụ V và Vin vào mặt bằng đời sống - kinh doanh nước nhà, đi tới từng cá nhân và gia đình như em và cụ.
Đúng là phải ghi công anh V. Chỉ tiếc là anh í lại có thằng em ruột mặc áo nâu sòng mà tham với ấy hơn cả bọn ăn thịt.
Nên em chỉ hơi lăn tăn là liệu lòng vả có khác lòng sung ko thoy :-B

intl

Xe tải
Nhưng trụ lại được ở Vin dài cũng vẫn chưa chứng tỏ là ngon thật :P

Vâng cụ, đúng là tùy từng người, nhiều người trụ được ở Vin một thời gian thì khi đến nơi mới đều có được vị trí cao hơn, bổng lộc cao hơn.

BacQuePhuong

Xe tải
em thì thấy là lẽ thường, khi có LN lớn từ BĐS phải tìm kiếm nhiều hướng đi mới giống như vươn rễ của cây trồng, rễ nào gặp hướng toàn đá sỏi thì ko vươn được nữa, rễ nào cắm vào đất nhiều dinh dưỡng thì phát triển lớn từ đó giúp cây vững chắc hơn, cũng chỉ làm được khi rễ gốc vẫn đang làm trụ chính, rồi sẽ có nhiều rễ gốc trong tương lai
còn các danh mục những ông còn lại mà cụ bảo cỏi cọc nuôi chưa lớn có nguy cơ chết thì hình như School, Uni và Mec là vỏ thôi, thay lõi rồi
Những thằng còi cọc nuôi mãi không lớn sẽ đem gả bán hoặc lại chết :
1.Vinpearl
2.Vinbiocare
3.Vintech
4.Vin AI
5.Vin Uni
6.Vinmec
7.Vinshool

Mr Hehe

Xe tăng
thật ra cụ và e đang hưởng thụ thu nhập tương lai của con e chúng ta đấy, nghĩ xem ngày xưa ra trường đi làm mấy năm thì mua đc/làm đc cái nhà, căn chung cư lấy chỗ chui ra chui vào, giờ nhà đất tăng phi mã thì sau này con cháu chúng ta đi làm đến bao giờ mới có nổi cái nhà :)
Nhà đất tăng phi mã là do ti tỉ yếu tố: dân thì cứ có nhà 1 lại muốn có mảnh đất 2, 3 ngấm vào máu thành bản chất; các nhóm tay to thì thao túng thổi giá theo chu kì; covid dân tình ko làm ăn được phải đổ vào nhà đất giữ tiền; kiểm soát vĩ mô của chú Phỉnh tnao; rồi mới tới lèo lái của các doanh nghiệp BDS. Mà Vin cũng chỉ là 1 DN BDS to, không một tay lèo lái được thị trường. Thế nên kể cả muốn các anh ấy cũng chả riêng mình làm BĐS tăng phi mã được.

Đấy là nói khách quan. Còn em hoàn toàn đồng tình với cụ là trò phi mã này thật sự điên rồ. Em có nhu cầu ở thật, vào Times xem căn 115m2 tạm tạm được tí mà chủ nhà báo giá 6.5 củ to. Em chạy vội. Mình kiếm tiền ko tệ mà còn cảm thấy ngớ ngẩn với giá trị BĐS. Không hiểu những người thu nhập TB trong xã hội sống thế nào, chưa bàn tới thế hệ sau.

Dr.MaxCare

Xe buýt
chính là thời nay, e tầm cuối 8x, bạn bè cùng khóa đại học, c3 nhà cửa đề huề hết cả, từ chung cư đến nhà đất đến biệt thự đủ cả :), nhưng mà khoảng 10, 20 năm nữa con cháu e và các cụ mua đc hay ko thì còn phải chờ
Tỷ lệ mua được như cụ cũng không cao đâu, tất nhiên em nghĩ không như cụ nói vài năm đâu mà phải tính trên chục năm là nhanh. Còn tương lai thì đến Nhật, Hàn, ... bây giờ thu nhập cao như họ cũng không nhiều người mua nổi nhà tại các TP lớn đâu.

202

Xe container
Cái cụ chã đua chỉ là thông tin cụ ý gặp và vấp phải, cũng không nói lên điều gì và cũng ko có giá trị đưa vào tranh luận hay suy diễn. :D
Các cụ quật lại lại tan thớt giờ. :))
Sợ gì Chã, cứ đúng mà táng

thientudolong

Xe container
Nhà đất tăng phi mã là do ti tỉ yếu tố: dân thì cứ có nhà 1 lại muốn có mảnh đất 2, 3 ngấm vào máu thành bản chất; các nhóm tay to thì thao túng thổi giá theo chu kì; covid dân tình ko làm ăn được phải đổ vào nhà đất giữ tiền; kiểm soát vĩ mô của chú Phỉnh tnao; rồi mới tới lèo lái của các doanh nghiệp BDS. Mà Vin cũng chỉ là 1 DN BDS to, không một tay lèo lái được thị trường. Thế nên kể cả muốn các anh ấy cũng chả riêng mình làm BĐS tăng phi mã được.

Đấy là nói khách quan. Còn em hoàn toàn đồng tình với cụ là trò phi mã này thật sự điên rồ. Em có nhu cầu ở thật, vào Times xem căn 115m2 tạm tạm được tí mà chủ nhà báo giá 6.5 củ to. Em chạy vội. Mình kiếm tiền ko tệ mà còn cảm thấy ngớ ngẩn với giá trị BĐS. Không hiểu những người thu nhập TB trong xã hội sống thế nào, chưa bàn tới thế hệ sau.
bđs luôn có 1 yếu tố là tính lan tỏa và so sánh, 1 mảnh đất e vd như là đất tây mỗ chẳng hạn, khi vin chưa làm cái smartcity thì giá chung cư khu đó loanh quanh 20 tr (khu đại mỗ, nam cường, thiên đường bảo sơn, dương nội), nhưng khi vin vào cái thì chung cư tăng theo vài tr, đất nền cũng tăng, rồi khu giáp đó như hoài đức cũng tăng theo, mọi ng đều nghĩ à cái khu nhà mình nó bán 40 tr thì mình ko có lý do gì chỉ bán 20, dù trước kia cả 2 chỉ giá trị khoảng 10 :D

Dân Tổ

Xe container
Chắc em nghĩ cũng sẽ sớm xuất hiện cả VinSpace nữa các cụ nhỉ? Mảng hàng không vũ trụ chắc cũng phải nằm trong định hướng phát triển của Vin :D

anhtrangvn

Xe tăng
Vinfast ra đời cách đây 3 năm thôi. Trong khi 10 năm trước đó các hãng oto lớn họ đã có kế hoạch triển khai xe điện trong tương lai rồi.

Câu hỏi đặt ra là tại sao vinfast không sản xuất xe điện ngay từ đầu , mà lại đi đầu tư dây chuyền sản xuất xe xăng sau đó đột ngột CHUYỂN SANG XE ĐIỆN 100% ????

Đừng nói là vấn đề thức thời, vì làm dự án sản xuất tầm nhìn phải dài hơi vài chục năm chứ chơi kiểu đẽo cày giữa đường như thế này thì ra biển lớn làm sao được?
Em nghĩ làm được cái xe xăng tốt và nhanh để tạo niềm tin của khách hàng, mà cái này khả thi vì không mới. Chứ làm xe điện ngay, mới hoàn toàn, khách hàng cũng chưa tin ngay thì có thể khó tiếp cận thị trường mà cũng chưa chắc có làm được không vì sản phẩm còn mới, đang phát triển. Có lẽ đến khi hoàn thiện được cái xe điện tương đối tốt và tự tin họ mới quyết đoán dưng dừng xe xăn, dồn toàn lực cho xe điện để chiếm lĩnh thị trường.

thientudolong

Xe container
Tỷ lệ mua được như cụ cũng không cao đâu, tất nhiên em nghĩ không như cụ nói vài năm đâu mà phải tính trên chục năm là nhanh. Còn tương lai thì đến Nhật, Hàn, ... bây giờ thu nhập cao như họ cũng không nhiều người mua nổi nhà tại các TP lớn đâu.
thì họ đang rơi vào 1 cuộc khủng hoảng thế hệ và nhân chủng, khi mà thanh niên ko mua nhà đc thì hệ lụy là sẽ ngại lấy vợ sinh con, dân số già hóa làm giảm tăng trưởng thậm chí là trị trệ, tê liệt :D, à nhưng họ rơi vào cuộc khủng hoảng đấy khi đã là nước giầu, tích lũy xh cao, còn như tq hay vn thì căng cò lắm :D

cuongthu

Xe hơi
Đi tán gái mà dám thò tay bóp trộm vú thì 1 là ăn tát, 2 là được cho sờ tiếp và dù 1 hay 2 thì kiểu gì cũng đã được bóp tối thiểu 1 cái.
Còn nếu không dám bóp thì rõ ràng là chẳng bóp được cái nào rồi.
cụ dẫn chứng minh họa khá trực quan, haha

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện rất bình thường, có thể thành công với doanh nghiệp này nhưng lại ko phù hợp với doanh nghiệp khác. Làm không hiệu quả với doanh nghiệp thì chấp nhận bị đào thải thôi
Đào thải cái đếch gì. Vin nó chuyển đổi mô hình nên cơ cấu lại nhân sự, không liên quan gì đến việc phù hợp hay không phù hợp. Nó lập ra ban bệ này kia một thời gian sau xóa bỏ ngay tức khắc . Thay đổi như chong chóng.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Úi giời.
Em tưởng có vài con, không ngờ nhiều thế.
Nhiều con thì thằng nào giỏi cứ giỏi, thằng nào dốt cứ dốt.
Mà dốt quá thì cho nghỉ học đi làm công nhân.

Kurumasuki

Xe container
Mấy anh KOL tính ra đến 24 doanh nghiệp đã được Vin lập ra và phá bỏ, nhìn theo dòng tiền thì thấy ảnh đang đốt tiền thu được từ BĐS theo tỷ lệ 10 ăn 1, trong quá trình đốt thì 9 phần xèng chảy vào túi ngoại nhân 1 phần vào túi anh, Nhà nghỉ tức dân trơ mắt ếch chả được đồng nào vì cứ trong giai đoạn ưu đãi thì ổng phá bỏ.
Em đảm bảo phải có cụ tỷ tầm TG đã dạy bài tẩy xèng cho anh Vova.
Túm 2 đầu thì nó là thế này:
Anh cầm 100tr đô (là tối đa, có thể ít hơn) về VN đầu tư
Sau 20 năm, anh có 10 tỷ đô và khoảng từng ấy chuyển ra nc ngoài thông qua nhập khẩu hàng hoá về bán.
Ai cũng biết thặng dư ấy nó từ đâu, nhưng để copy thì muộn rồi, vì tài nguyên đất nước là hữu hạn.

thientudolong

Xe container
Đào thải cái đếch gì. Vin nó chuyển đổi mô hình nên cơ cấu lại nhân sự, không liên quan gì đến việc phù hợp hay không phù hợp. Nó lập ra ban bệ này kia một thời gian sau xóa bỏ ngay tức khắc . Thay đổi như chong chóng.
cái này e có nói trong 1 thớt về vin là chính sách ntn sẽ rất khó hút đc nhân sự tốt, nhưng vài cụ ở đây vẫn nói x2, x3 là làm tuốt :D