[Funland] Quá nhanh và giỏi: 2011 mới là chức nhân viên, sau 13 năm thành Tổng GĐ ngân hàng big4

Mr Chun

Xe tăng

JCory

Xe hơi
Thời nào cũng có người giỏi, một số người thấy họ giỏi hơn mình bình luận xỏ xiên, móc máy.
Cụ phải bình luận đúng chủ đề chứ cụ . Em thấy bình luận của cụ nó bị sai thớt rồi ;))

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Giời ạ, chẻ hoe ra thì cụ vẫn thiếu. Thiếu dạng xuân tóc đỏ í. Tức là chả có tài năng (chuyên môn) và cũng chẳng phải cocc nhưng giỏi lươn giỏi lách thì vẫn leo lên được nhé.
Suy xét sâu xa thì, con đường thăng tiến của cá nhân luôn phải gắn với 1 tập thể - hiểu là phe cánh cũng đc. Ở đâu chẳng thế. Nước ngoài thì là đảng phái. Từ đơn vị cấp nhỏ đến lớn đều chia ra các nhóm chứ cụ nào ở đây khẳng định đi làm chỉ 1 mình 1 đường ko thân thiết ko phối hợp với ai. Cụ nào kiểu đơn thương độc mã như thế trong cả quá trình công tác thì phải nói là cực kém trong quan hệ xã giao.
Còn việc là cocc dễ dàng thuận lợi thì nó là kết quả của cả 1 quá trình, từ việc đứa trẻ đc đầu tư phát triển toàn diện, rồi vòng tròn bạn bè, đối tác cũng được chọn lọc rồi, đương nhiên nó có lợi thế hơn người khác. Nó thăng tiến thuận lợi hơn nhưng xứng đáng với năng lực thì cũng ko nên kỳ thị hằn học.
Ở nhiều cuốc za phát triển khác, lãnh đạo của họ đều có nền tảng gđ tốt, nói là cocc cũng ko có sai. Mỹ - bố tổng thống con tổng thống (Bush). Nhật - ông thủ tướng cháu thủ tướng (cụ mà bị ám sát năm trc í), em ko biết mấy cụ đó có bị cư dân mạng kiểu USFer hay JAFer kỳ thị là cocc ko :D.
Tôi ko nói nhiều vì đụng chạm, còn cụ tìm hiểu thêm vào nhé. Ở đời khi nhiều người ý kiến thì đều có nguyên do, chứ không phải là do hằn học, ghét gì cả. Nếu một vài người thì còn nói là do ghen tức. Vì xã hội người dân đều công bằng lắm. Bao giờ cụ hiểu được chân lí đó, cụ sẽ ngộ ra
Còn có lẽ cụ cũng chưa phải bươn chải chưa phải khó khăn gì, Hoặc vô tình được hưởng lợ từ những đặc quyển đặc lời nên cụ bênh cũng là đương nhiên thoii

Dream Thai

Xe điện
Tôi ko nói nhiều vì đụng chạm, còn cụ tìm hiểu thêm vào nhé. Ở đời khi nhiều người ý kiến thì đều có nguyên do, chứ không phải là do hằn học, ghét gì cả. Nếu một vài người thì còn nói là do ghen tức. Vì xã hội người dân đều công bằng lắm. Bao giờ cụ hiểu được chân lí đó, cụ sẽ ngộ ra
Còn có lẽ cụ cũng chưa phải bươn chải chưa phải khó khăn gì, Hoặc vô tình được hưởng lợ từ những đặc quyển đặc lời nên cụ bênh cũng là đương nhiên thoii
Khi mà có cơ chế tốt, ví dụ như doanh nghiệp lấy profit làm thước đo, thì cái nạn COCC nó sẽ hết thôi cụ

E ví dụ cái Bank cứ lấy profit mà đo ông lãnh đạo, thì ông ấy cần gì đưa mấy đứa cháu bất tài vào làm gì, tao làm sếp lĩnh lương + bonus 1 năm 3tr biden, lấy ra 1 ít vứt cho mấy thằng con cháu ăn chơi, việc gì đưa chúng nó vào bank làm hỏng nồi cơm cả họ :)

Chứ đây a sếp kiếm ăn toàn bằng cách cho vay dưới chuẩn để ăn tiền under table, thì tao phải chọn đưa tin cẩn chứ, mà cái đứa tin cẩn thì ko đâu bằng con cháu, đệ ruột :(

techz1

Xe buýt
Website
www.nhadat81.com
Lên hay xuống thì kệ người ta, giỏi hay dốt thì kết quả cuối cùng công ty tập đoàn họ đánh giá, cãi nhau làm chi.

L.C.D

Xe container
Cụ à, em cũng ở trong hệ thống công 20 năm, cũng trải nghiệm cay đắng ngọt bùi đủ cả. Những mặt tối cụ và nhiều cụ nói e có biết và có thấy. Nhưng những mặt sáng khác em cũng thấy. Vậy cụ ý kiến là có nguyên do thì em nói cũng có nguyên do.
Còn để nói bươn chải í, chưa chắc cụ đã bươn chải hơn em. Nhưng thôi, mỗi người có 1 quan điểm sống. Em mặc dù cũng gặp nhiều uất ức từ hệ thống công quyền khi còn trẻ, nhưng em có cách nhìn nhận công bằng và tích cực, có niềm tin vào tư duy, năng lực của thế hệ lãnh đạo trẻ. Từ đầu tới cuối em chỉ phản biện những ý kiến cực đoan cho rằng cocc chỉ có mặt tối. Em đâu có khẳng định rằng hệ thống này ko có mặt tối. Nhưng ko thể cực đoan rằng cứ lđ trẻ lên là loại ko ra gì, chỉ nhờ là cocc mà lên.

TN1805

Xe điện
Giỏi đấy...nhưng xấu zai tương đương Jack Ma bên TQ. :D

Mời các cụ Ban Tử vi-Tướng pháp vào luận bàn ...haha....:))

Làm gì chứ ngân hàng Big4 này ko siêu giỏi thì bố của các quan cũng chả dám đưa lên để lãnh đạo cty.

Eagle No.1

Xe buýt
Cụ à, em cũng ở trong hệ thống công 20 năm, cũng trải nghiệm cay đắng ngọt bùi đủ cả. Những mặt tối cụ và nhiều cụ nói e có biết và có thấy. Nhưng những mặt sáng khác em cũng thấy. Vậy cụ ý kiến là có nguyên do thì em nói cũng có nguyên do.
Còn để nói bươn chải í, chưa chắc cụ đã bươn chải hơn em. Nhưng thôi, mỗi người có 1 quan điểm sống. Em mặc dù cũng gặp nhiều uất ức từ hệ thống công quyền khi còn trẻ, nhưng em có cách nhìn nhận công bằng và tích cực, có niềm tin vào tư duy, năng lực của thế hệ lãnh đạo trẻ. Từ đầu tới cuối em chỉ phản biện những ý kiến cực đoan cho rằng cocc chỉ có mặt tối. Em đâu có khẳng định rằng hệ thống này ko có mặt tối. Nhưng ko thể cực đoan rằng cứ lđ trẻ lên là loại ko ra gì, chỉ nhờ là cocc mà lên.
Mợ ở trong hệ thống lâu nên mợ nhìn mãi nó quen mắt đỏ mà. Em thấy rằng tất cả các vị trí to thì chỉ có cocc mới có thể ngồi vào. Việc cạnh tranh nó cũng chỉ nằm trong nhóm các cocc, người thường ko vai vế ko có cửa để cạnh tranh. Sự thật thì Ko thể có chuyện chỉ có cocc mới đủ tài giỏi để ngồi ở vì trí to, người tài có thể xuất hiện ở bất cứ đâu, ko phụ thuộc vào nguồn gốc. Cái mà mọi người bức xúc em nghĩ là cảm giác ko công bằng.

Dream Thai

Xe điện
Mợ ở trong hệ thống lâu nên mợ nhìn mãi nó quen mắt đỏ mà. Em thấy rằng tất cả các vị trí to thì chỉ có cocc mới có thể ngồi vào. Việc cạnh tranh nó cũng chỉ nằm trong nhóm các cocc, người thường ko vai vế ko có cửa để cạnh tranh. Sự thật thì Ko thể có chuyện chỉ có cocc mới đủ tài giỏi để ngồi ở vì trí to, người tài có thể xuất hiện ở bất cứ đâu, ko phụ thuộc vào nguồn gốc. Cái mà mọi người bức xúc em nghĩ là cảm giác ko công bằng.
Vi trí to hẳn thì COCC ko có cửa cụ nhé, phải loại talented như a T béo

Còn mấy big 4, VT bây giờ cũng cần giỏi nhưng chưa chắc phải loại talented, vì đc build sẵn cứ thế chạy

E lấy đơn giản như FPT giờ cứ lắp người hơp vào là chạy, vì có cơ chế ngon, tập khách hàng, cơ sở vật chất a Bình a ấy build sẵn rồi.

Mấy ông ex C level của FPT ra ngoài giờ chìm nghỉm luôn :)

Dân miền núi TM

Xe điện
Em quan tâm là đúng quy trình ko thôi!
Làm lâu thế rồi còn gì!

Hổ Con

Xe tăng
20 năm cống hiến, có năng lực thì lên thế này không ai gọi là nhanh cả. Mấy ông giời con học đánh cờ, đánh bạc....bây giờ là hạt giống mới gọi là nhanh.

Nowherelands

Xe tăng
83 2001 đỗ kinh tế, khoa này tầm 22-23 điểm ( 8 điểm/môn ) ra trường đúng hạn không nợ môn đi lảm luôn công tác trung thành 1 một tổ chức gần 20 năm.

Như anh này ( hơn e 1 tuổi ) cũng thuộc tinh hoa đấy chứ vớ vẩn đâu mà lắm cụ mợ dè bỉu thế nhỉ. Thời nay học đh sao chả biết thời e thi đh 20 người chỉ đc 1-2 người tổng điêm 3 môn thi là trên 10 điểm thôi ( hơn 3 điểm/môn ) Trường nào chả biết chứ mấy trường truyên thống Bách Kinh Xây... Hồi ý cứ vào bừa 1 lớp thì ít cũng đếm được nửa chục đến cả chục bạn thi hsg huyện, tỉnh, thành phố....

Phấn đấu tốt tư duy tốt cống hiến cao thì tự nhiên được tổ chức, tập thể đề bạt thôi.
22 điểm thì 2 môn 7.5 + 1 môn 7 thôi, từ 7 lên 8 trung bình/môn là khoảng cách kha khá đấy. Mà cụ ở địa phương nào mà kết quả thi ĐH hẻo thế? Lớp thằng em mình (Nam Định) bằng tuổi cụ năm 2002 cả lớp đỗ 99%, có mỗi một đứa duy nhất đỗ cao đẳng. Thằng em mình thì đỗ tự động hóa Bách Khoa, giờ cũng đang là Co - founder của một cty kha khá rồi.

Batman

Xe container
Em thấy em nó giỏi, có cụ nào ở đây giỏi tương đương để em ngưỡng mộ cái!

toimuondie

Xe container
Em thấy em nó giỏi, có cụ nào ở đây giỏi tương đương để em ngưỡng mộ cái!
Em nghĩ em không tương đương mà em còn giỏi hơn em nó vì giờ Vietinbank đang phải vay tiền của em, phải phục vụ em cụ ạ. Mỗi năm em vác cái sổ tiết kiệm 1 triệu đồng ra là phải rối rít gia hạn cho em.

L.C.D

Xe container
22 điểm thì 2 môn 7.5 + 1 môn 7 thôi, từ 7 lên 8 trung bình/môn là khoảng cách kha khá đấy. Mà cụ ở địa phương nào mà kết quả thi ĐH hẻo thế? Lớp thằng em mình (Nam Định) bằng tuổi cụ năm 2002 cả lớp đỗ 99%, có mỗi một đứa duy nhất đỗ cao đẳng. Thằng em mình thì đỗ tự động hóa Bách Khoa, giờ cũng đang là Co - founder của một cty kha khá rồi.
Lê Hồng Phong Nam Định thì 99,5% đỗ ĐH cụ ạ. Thời còn thi đề riêng khó hơn bây giờ, LHP quê em luôn trong top dẫn đầu về tỉ lệ đỗ đh, sánh ngang Ams. Gia đình em toàn dân LHP học giỏi giải cuốc za đủ cả, nhưng vì bần cố nông và hoàn toàn ko cocc nên cũng làm công ăn lương sống thoải mái có nhà cửa xe cộ đàng hoàng, chứ ko đạt đc vị trí gì trong hệ thống công. Nhưng em cho thế cũng là may mắn so với xuất phát điểm của gia đình em.

Batman

Xe container
Em nghĩ em không tương đương mà em còn giỏi hơn em nó vì giờ Vietinbank đang phải vay tiền của em, phải phục vụ em cụ ạ. Mỗi năm em vác cái sổ tiết kiệm 1 triệu đồng ra là phải rối rít gia hạn cho em.
À, vậy thì cụ cũng giỏi đấy, nhưng nếu chỉ như thế này thì ... cụ chỉ có tiền thôi đúng không?