[Funland] Quá nhanh và giỏi: 2011 mới là chức nhân viên, sau 13 năm thành Tổng GĐ ngân hàng big4

29S2929

Xe tăng
40 tuổi nếu hạt giống đỏ còn leo cao hơn nhiều.Tgd còn dưới ct chủ tịch có thể ủy viên rồi , ai có dịp gặp sẽ thấy bạn ý hoàn hoàn xứng đáng

Alexmazzz

Xe buýt
cụ trả lời kiểu đó thì e hiểu sơ sơ cụ là kiểu người như thế nào rồi. K cùng quan điểm xin phép k rep cụ nữa
Em làm nhà nước 6 năm, trước khi ra ngoài em cũng đã vào đảng và được bổ nhiệm rồi.
Sau khi ra ngoài, công việc của em vẫn làm nhiều với các cơ quan nhà nước và cơ quan cũ nên em cũng hiểu chút ít về việc tại sao có nhiều người làm cả đời vẫn là nhân viên.
Còn quan điểm của cụ là cứ thằng nào trẻ mà lên lãnh đạo đều là không có năng lực thực sự thì cụ nên xem lại. Lãnh đạo không cần thiết phải là người có chuyên môn, nghiệp vụ cao nhất nhưng có những năng lực mà những người khác không có.
Em không biết bạn này là ai, nhưng quan điểm của em là một người làm cho 1 tổ chức 20 năm liên tục thì thừa sức để lên lãnh đạo.
Nếu cụ làm cùng ngành với bạn ý mà không phục thì cụ bóc ra đây cho anh em được khai sáng.

aquarius37

Xe máy
Em làm nhà nước 6 năm, trước khi ra ngoài em cũng đã vào đảng và được bổ nhiệm rồi.
Sau khi ra ngoài, công việc của em vẫn làm nhiều với các cơ quan nhà nước và cơ quan cũ nên em cũng hiểu chút ít về việc tại sao có nhiều người làm cả đời vẫn là nhân viên.
Còn quan điểm của cụ là cứ thằng nào trẻ mà lên lãnh đạo đều là không có năng lực thực sự thì cụ nên xem lại. Lãnh đạo không cần thiết phải là người có chuyên môn, nghiệp vụ cao nhất nhưng có những năng lực mà những người khác không có.
Em không biết bạn này là ai, nhưng quan điểm của em là một người làm cho 1 tổ chức 20 năm liên tục thì thừa sức để lên lãnh đạo.
Nếu cụ làm cùng ngành với bạn ý mà không phục thì cụ bóc ra đây cho anh em được khai sáng.
cụ có vấn đề về đọc hiểu hay sao mà cứ thích nhét chữ cho e thế ah ? "Còn quan điểm của cụ là cứ thằng nào trẻ mà lên lãnh đạo đều là không có năng lực thực sự thì cụ nên xem lại." e nói cái này khi nào ah ? Nói cho cụ rõ, e cũng vào Đảng và khi được bổ nhiệm Phó phòng thì e là người trẻ nhất trong toàn hệ thống đó, nên e k hề anti chuyện người trẻ làm lãnh đạo.
Còn trường hợp này E nói rồi, quan điểm của e về chuyện này chỉ có 1: Ngồi được cái ghế đó thì thì năng lực chỉ là cái nhỏ thôi, chẳng có quyết định được gì (người giỏi trong bank nhiều lắm cụ ah, đó là vietin nói riêng, chưa kể big 4 nói chung, c Huyền mà k đi, đố a này ngồi đc cái ghế đó)

nhim bong

Xe tăng
Năng lực chắc chắn hàng top rồi, nhưng ở 1 bank nhà nước to như Vietin thì ngoài năng lực phải có bệ đỡ, có tay to dẹp đường, chứ 1 ghế nhiều thợ săn lắm.
Chuẩn đấy cụ! ghế càng to thì càng nhiều thợ săn, như sếp em, có mỗi chức cục trưởng mà săn có được đâu, vẫn phải ở lại Viện làm Viện trưởng, cho dù biết ông ý nhiều đạn, nhưng nhiều người còn nhiều đạn và mối quan hệ hơn!

TungThoc

Xe điện
Vietinbank thời từ 2015 về trước em chỉ thấy anh gì (mới qua đời khi đang ở tù) hô mưa gọi gió, ở Hội sở chính giai đoạn từ 2006-2015 toàn ngáo ộp cả.

tranthanhhaist

Xe tăng
CEO Big4 thì không có chuyện không có quan hệ được, thời cậu này vào Big4 thì cũng là quan hệ chứ họ có tuyển đâu, vấn đề là gốc to nhỏ thế nào thôi. Cơ mà mà phải khẳng định là cậu này rất giỏi, không có gì bàn cãi cả.

namson229

Xe điện
thư ký của sếp thì sếp kéo vù cái lên; giỏi thì có nhiều khía cạnh lắm, bố làm quan, rồi quen biết, chạy tiền chạy chức, luồn lách các kiểu; phe cánh của ....chắc chỉ cụ nào làm nhà nước (hoặc ở Vietin bank) mới rõ

toimuondie

Xe container

Moriarty

Xe container
Cụ mới 6 năm thì chưa trải nghiệm đủ đấu đá chính trị trong khối NN đâu. Những vị trí nho nhỏ cỡ trưởng phòng thì chỉ thi đấu năng lực là chủ yếu nhưng tầm giám đốc trở lên là đánh nhau vỡ đầu, chiêu trò đủ cả. E đã từng chứng kiến nhiều người có năng lực thực sự nhưng trượt quy hoạch vì những lỗi từ 10 năm trước, khi mà họ còn trẻ làm tắt rút ngắn quy trình để xử lý nhanh công việc. Một đơn tố cáo gửi lên đảng ủy là quy trình dừng lại để xem xét ngay, rồi giải trình các kiểu cực kỳ mệt mỏi. Thế nên bảo chống lưng là quan trọng nhất là ko phải gato hay nói quá mà là sự thật, chống lưng mạnh mới có thể che chắn trước chiêu trò chính trị.

Xe bọ xít

Xe container
Lên đc là giỏi, giỏi chuyên môn + giỏi kỹ năng mềm cũng là giỏi rồi. Còn là con cháu ai các cụ cũng nói đc, chẳng con cháu ai các cụ cũng nói đc. Nên là cứ LÊN đc là giỏi, còn giỏi cái gì thì vẫn là giỏi.

Minh Sang 2019

Xe tải
Làm CEO của NH rủi ro hơn nhiều. Ký liều vài món vay lớn, sau này bị nợ quá hạn + người chống lưng đã hết thời = đối thủ, cổ đông cho lên thớt là đi tù vì tội vi phạm quy định hoạt động ngân hàng, tín dụng hoặc tội nhận hối lộ.

Làm chủ tịch tỉnh sướng hơn, chẳng ai ép KPI hoặc ép ký liều. Cứ làm đúng quy định pháp luật, không sân trước sân sau. Tiền quà tết của DN + tiền bổ nhiệm điều động cũng sướng bằng vạn.
Cụ đang xem suy nghĩ của ông thôn trưởng lên vị trí chủ tịch ngân hàng. Ko sân trước sân sau, làm đúng, làm đủ mà nó đem quà tết với tiền bổ nhiệm đến chỉ đủ chè thuốc. Như cụ DN đi vay mà tài sản 50 tỷ nó cho vay 20 tỷ thì có cần phải lobby nặng ko? Ko giúp nó lên chức chỉ có kí bổ nhiệm từ dưới lên thì nó có lobby phong bì nặng tay không?

zaiwaz123

Xe điện
Lên đc là giỏi, giỏi chuyên môn + giỏi kỹ năng mềm cũng là giỏi rồi. Còn là con cháu ai các cụ cũng nói đc, chẳng con cháu ai các cụ cũng nói đc. Nên là cứ LÊN đc là giỏi, còn giỏi cái gì thì vẫn là giỏi.
Vâng cụ! Có đem 1000 lý do ra cũng không thể làm vừa lòng những thành phần GATO được.

toimuondie

Xe container
Cụ mới 6 năm thì chưa trải nghiệm đủ đấu đá chính trị trong khối NN đâu. Những vị trí nho nhỏ cỡ trưởng phòng thì chỉ thi đấu năng lực là chủ yếu nhưng tầm giám đốc trở lên là đánh nhau vỡ đầu, chiêu trò đủ cả. E đã từng chứng kiến nhiều người có năng lực thực sự nhưng trượt quy hoạch vì những lỗi từ 10 năm trước, khi mà họ còn trẻ làm tắt rút ngắn quy trình để xử lý nhanh công việc. Một đơn tố cáo gửi lên đảng ủy là quy trình dừng lại để xem xét ngay, rồi giải trình các kiểu cực kỳ mệt mỏi. Thế nên bảo chống lưng là quan trọng nhất là ko phải gato hay nói quá mà là sự thật, chống lưng mạnh mới có thể che chắn trước chiêu trò chính trị.
Cái này thì nhiều.
Tầm những năm 1999, 2000 cty em là 1 cty nhà nước bước vào giai đoạn mới, các cụ già cho ngồi chơi xơi nước hết, tuyển 1 loạt kỹ sư trẻ về.
Hồi đấy anh em trẻ khỏe, đoàn kết, cty lại ăn nên làm ra nên cũng hay nhậu nhẹt, tăng 2 tăng 3...
Năm 2015, có chú được đề bạt làm giám đốc, lập tức 1 vài cái ảnh chú này mặt đỏ tưng bừng, tay cầm mic, tay kia khoác vịn được gửi tóe loe, toàn những ảnh chụp từ hơn chục năm trước.

TalaMit

Xe tải
Mình nghĩ chắc không, vì có tận 6 năm làm nhân viên, từ 2005 đến 2011.
Nếu là con cụ nào thì khó có thể 6 năm ngồi làm nhân viên quèn đc.
E lội thớt hóng, nhưng chắc lên từ lúc bắt đầu làm Thư ký, đúng dây đúng người lên 1 mạch luôn

alceste

Xe điện
cụ lại đọc k kỹ rồi, e k hề chê a này k giỏi (cụ xem e có đoạn nào viết thế không ?) nhưng e khẳng định là ngồi đc cái ghế này, thì kể cả a ấy có giỏi 1000 lần mà ko có hậu thuẫn, thì cũng k lên được đó
Trình độ đó thì giỏi hơn 1000 lần nữa thì là xuất chúng lắm cụ a, còn đi xa hơn thế ý chứ. Cụ có vẻ ko hay để ý đến tính chính xác của ngôn ngữ nhỉ.

Xe bọ xít

Xe container
cụ lại đọc k kỹ rồi, e k hề chê a này k giỏi (cụ xem e có đoạn nào viết thế không ?) nhưng e khẳng định là ngồi đc cái ghế này, thì kể cả a ấy có giỏi 1000 lần mà ko có hậu thuẫn, thì cũng k lên được đó
Em hỏi cụ có hiểu "hậu thuẫn" là gì ko ????