Qua một mùa CẢI TÁNG suy nghĩ của các kụ như thế nào về việc này.

MiTa

Xe lăn
Em nghĩ tương lai thì hỏa táng sẽ nhiều nhất, vì còn đất đâu nữa mà chôn. Còn tỉ phú thế giới khéo sau này chết nó cho lên phi thuyền rồi thả ra bay lơ lửng ngoài không gian cũng nên.
Mà em thì cũng không thích mấy vụ cải táng mấy, mất vệ sinh lắm, ở quê em nhiều vụ phải lóc thịt đốt rồi. may quá ỏ vùng em chỉ hỏa hoặc chôn 1 lần.

lenamhung83

Xe tăng
quan điểm của em là tìm chỗ nào mai táng 1 lần, mồ yên mả đẹp luôn, hỏa táng cũng ko ổn lắm, còn sang cát như bây giờ thì vấn đề mô trường...
nhưng sau này tìm được khoảnh đất cũng ko phải đơn giản đâu.
Em đồng ý với bác, quê em cũng chỉ mai táng 1 lần, sạch sẽ và đỡ vất vả cho con cháu.Em đã chứng kiến ngày " hội cải táng " ở nghĩa trang Văn Điển đến giờ vẫn ghê, mất vệ sinh quá

caoxinh

Xe buýt
Sau này nhà em cũng vậy, cứ hỏa táng cho nó sạch, đỡ khổ con cháu sau này.

starex

Xe tăng
Nếu hỏa táng mà không nóng thì sau này em sẽ thiêu :)) còn nóng thì thôi. em sợ nóng giống mợ s3xy :D

letung

Xe tải
Em thấy đi "Hoàn Vũ " thì hay hơn, cứ vài năm lại cải táng vừa sợ, vừa thưong, vừa khơi lại nỗi đau! Nên em ủng hộ " Hoàn Vũ"

move

Xe tăng
em cũng muốn hỏa táng, rồi rải tro xuống bãi biển Haiwai để ngắm cho sướng :D

ltgbau

Xe tăng
Quê em ai hoả táng đâu đc hỗ trợ 20 củ thì phải, em thì chưa biết thế lào, kệ con cháu nó lo vậy :))

Bung To

Xe điện
2 cụ nhà em đều thống nhất là sau khi các cụ mất thì hỏa táng.
đến khi cụ ông mất thì em mang tro xương của cụ về chôn ở quê, tro thịt thị rải xuống sông Hồng cho mát.
Thấy cụ bà cũng hài lòng và bảo sau này tao mất chúng mày cứ làm thế.
Em thấy làm thế gọn gàng và sạch sẽ, mát mẻ

vuahe77

Xe điện
Con nó làm gì thì mình theo chứ cụ có tự cải táng được mình đâu
;))
Thì mình phải dặn con cháu chớ bác...

Hóa ra là chuyển cải táng thật, nhìn bộ xương khô lại thấy cuộc đời phù du quá
nhưng iêm ko hiểu sao những người đắc đạo thì khi hỏa thiêu thì lại có xá lợi nhỉ
Xá cái con khỉ...Một trò dụ khị làm con người hướng tới cái thiện. Mà chạ biết có thiện thật hay không nữa.
Em thấy ngang trái ở đời bây giờ nhiều quá! X_X

bau67

Xe container
Cháu thì sau này cũng bẩu thằng Cu nhà Cháu hỏa táng cho thôi ạ !
Vừa xong, Cháu cũng đưa Bà Ngoại cùng Bà Bác về quê, làm trong cùng 1 ngày, mệt khủng khiếp. Gần 1 tháng trời, cứ Chủ Nhật là lại về quê để xem xét xây Mộ và chuẩn bị các thứ. Đến hôm Sang Áo, làm cùng 2 Cụ 1 lúc, đưa về đến quê là đêm, nên đến mờ sáng hôm sau mới xong. Quay về là chuẩn bị cơm nước tiếp bà con họ hàng. Đầu giờ chiều lại vào Chùa để Cúng dường. Ối Giời, may các Cụ phù hộ nên 21h về được đến nhà an toàn. May Giời khô ráo chứ hôm đó mưa gió thì ốm là chắc các Cụ ạ ! Vừa xong lại về để nghiệm thu Nhà Mới của 2 Cụ.
Cháu thì hồi lớp 2 đi sơ tán, chiều tối về đi qua Nghĩa Địa thấy người ta Sang Áo nên tò mò ở lại xem. Ối Giời, xem xong sợ gần chết. Tối, đèn đóm không có, nhìn đâu cũng thấy cái xương sọ, trùm chăn cũng vẫn còn thấy. Mót được mấy củ khoai gần đấy cũng chả dám nướng nữa. Dưng sau đận ấy thì bão hòa nên từ đấy chả sợ gì ma nữa :D

bes

Xe lăn
Vừa rồi là thời điểm cải táng trong năm, chắc chắn kụ các mợ trên này ít nhiều đã được nghe hoặc trực tiếp chứng kiến công việc như thế. Theo các kụ các mợ thì đến lượt mình thì có nên để con cháu phải làm tiếp cái công việc đó nữa hay không?
Nếu không thì các kụ các mợ sẽ chọn phương án nào?
Vì vấn đề môi sinh xã hội, em mạn phép mở thớt này để xin ý kiến của cả làng OF.
Xin chân thành sự góp ý của tất cả các kụ, các mợ :)
Em thấy bình thường, bây giờ toàn thuê hoặc nhờ 1 vài cụ chuyên bốc ở trong làng chứ con cháu có phải thò tay vào đâu. Ngày 10 tuổi em đã "được" đi bốc xương rửa xương nên chả sợ quái gì cả.
Vấn đề là chiều các cụ, các cụ thích địa táng thì chôn mà hỏa táng thì đốt.
Cụ đừng tự làm theo ý mình.
Đến đời mình muốn táng gì thì bảo trước lũ con cho nó biết, theo em cứ hỏa táng rắc tro xuống biển - hết phim.

mattroihong

Xe tải
Thực ra em nghĩ hỏa táng với hung táng thì tốn đất như nhau thôi, vì HN giờ 85% là hỏa táng rồi, vừa sạch vừa văn minh,gọn gàng. Hỏa táng xong thì cũng 90% là mang về nghĩa trang chôn bình thường như hung táng sau 3 năm bốc lên xây, 10% còn lại không có điều kiện mua đất thì gửi tro vĩnh cửu tại ô ở Văn Điển với chi phí có 8 củ cho 1 ô. Hiện nay UBND TP HN hỗ trợ 4 củ nếu gia đình làm hỏa táng.
Còn về mặt tâm linh thì em nghĩ hỏa táng hay hung táng cũng như nhau, không có chuyện nóng gì hết cả, đạo Phật quan niệm khi con người ta mất đi thì thân xác không còn quan trọng nữa, về với cát bụi mà thôi ( Đức Phật hay các vị đắc đạo cũng hỏa táng thì giờ mới có xá lị còn gì) . Cái quan trọng là thần thức của người đó sẽ ở giai đoạn Thân Trung Ấm trong 49 ngày hoặc ngắn hơn tùy nghiệp của người mất ra sao. 49 ngày là thời gian cuối cùng để xác định thần thức về cõi nào ( vãng sinh về với cõi Phật thoát khỏi kiếp luân hồi, cõi Thiên, cõi Atula, cõi người... là cõi AN LÀNH, còn nếu nghiệp nặng thì sẽ bị đọa vào 3 đường ÁC là Ngạ quỷ, Súc sinh, Địa Ngục).

vietnamarc

Xe điện
Việc này nhà em vừa làm xong! May nhờ phúc đức các cụ nhà nên rất tốt đẹp!
Thực sự về việc bốc mộ, ngay đêm hôm trước em chứng kiến là lần đầu tiên (việc nhà ông bác ruột) mà còn hơi có chút gợn. Hôm sau đến lượt nhà mình, tự nhiên lại thấy thoải mái bình thường, tắm rửa cho cụ rất cẩn thận (bà cụ nhà em bên cạnh còn bảo vừa phải kẻo hao?). Đúng là với người thân thì mọi điều lăn tăn sẽ không còn.
Rút kinh nghiệm, cụ nào có làm trực tiếp thì nên đi khoảng 3 đôi găng cho an toàn, & người nhà chuẩn bị trước nước thơm để rửa cốt + rượu rửa tay. Bật hé nắp trước khoảng ít nhất 1 tiếng & chuẩn bị nhiều củi để sưởi vì toàn làm vào mùa Đông.
Phong tục mỗi nơi mỗi khác, có muốn thay đổi chút cũng khó, đặc biệt với việc cải táng!

workerbee2006

Xe tải
Em cũng mới đi cải táng đứa cháu họ cách đây 3 tuần. Thủ tục rườm rà thôi rồi, 6h là họ hàng rồi chòm xóm tập hợp ăn uống nhậu nhẹt đến 10 giờ. Rồi chuyện phiếm, rồi tá lả đến 12h30 xuất phát ra đồng. 1h bắt đầu cho đến gần 5h sáng mới xong. Bao nhiêu là việc, các vấn đề phát sinh. Xong việc ai cũng bở hơi tai.
Mỗi vùng mỗi khác, như ở Hàn Quốc thì đốt rồi thả sông hết. Ở Ấn độ, nhà nào giàu thì đốt, nghèo thì cho vào cái cáng rồi thả luôn xuống sông Hằng. Ở Tây Tạng thì điểu táng, bố thí thân xác cho kền kền ăn luôn. Ở phương Tây thì đào sâu chôn chặt...
Túm lại cũng chỉ là văn hóa vùng miền thôi.

kudat410

Xe tải
Thực ra em nghĩ hỏa táng với hung táng thì tốn đất như nhau thôi, vì HN giờ 85% là hỏa táng rồi, vừa sạch vừa văn minh,gọn gàng. Hỏa táng xong thì cũng 90% là mang về nghĩa trang chôn bình thường như hung táng sau 3 năm bốc lên xây, 10% còn lại không có điều kiện mua đất thì gửi tro vĩnh cửu tại ô ở Văn Điển với chi phí có 8 củ cho 1 ô. Hiện nay UBND TP HN hỗ trợ 4 củ nếu gia đình làm hỏa táng.
Còn về mặt tâm linh thì em nghĩ hỏa táng hay hung táng cũng như nhau, không có chuyện nóng gì hết cả, đạo Phật quan niệm khi con người ta mất đi thì thân xác không còn quan trọng nữa, về với cát bụi mà thôi ( Đức Phật hay các vị đắc đạo cũng hỏa táng thì giờ mới có xá lị còn gì) . Cái quan trọng là thần thức của người đó sẽ ở giai đoạn Thân Trung Ấm trong 49 ngày hoặc ngắn hơn tùy nghiệp của người mất ra sao. 49 ngày là thời gian cuối cùng để xác định thần thức về cõi nào ( vãng sinh về với cõi Phật thoát khỏi kiếp luân hồi, cõi Thiên, cõi Atula, cõi người... là cõi AN LÀNH, còn nếu nghiệp nặng thì sẽ bị đọa vào 3 đường ÁC là Ngạ quỷ, Súc sinh, Địa Ngục).
Hix, đang đọc thớt cải táng e nhìn cái avatar của cụ mà giật mình!

f1_hn

Xe container
Hôm chủ nhật vừa rồi nhà e cải táng cho vợ chồng 2 bác cả mà bà bác bị mộ kết (phần đùi ko tiêu hết nen pải dóc.
Ông a họ thì kể vụ mộ kết của bà cô họ mà e rợn hết cả người. Năm ngoái nhà ông ý cải táng cho bà cô sau 6 năm. Đi xem thầy thợ thì bảo okie rồi và nhà để cũng để 6 năm rồi (trươc bà này cũng ốm đau nằm liệt giường hơn 20 năm). Lúc bật ván ra thì gần như còn nguyên :(. Gia đình họp kín luôn và có 2 phương án:
- Đặt vào 1 quan tài khác rồi gọi xe đến thẳng hóa thân hoàn vũ
- Dóc Xương :(
Sau 1 hồi tranh luận thì chọn phương án 2. Theo tư vấn của đội bốc thì pải chạy ra chợ mua rau cải xanh về đun lấy nước rồi đổ xuống huyệt. Và đội bốc còn đổ 1 gói hóa chất gì gì xuống mà vừa đổ xuống thì nước sôi ùng ục và bốc khói nghi ngút như axit. 1 lúc sau thì đội bốc xuống làm việc. Ông a e kể là lúc đấy thương tâm, con cháu khóc vật vã :(. Dự kiến thời gian bốc chỉ tầm hơn 1 tiếng mà cuối cùng làm từ 1h đến 6h sáng mới xong.
E thì vote 1 phiếu cho Điện Táng :)

Website
www.facebook.com
Em thấy bình thường, bây giờ toàn thuê hoặc nhờ 1 vài cụ chuyên bốc ở trong làng chứ con cháu có phải thò tay vào đâu. Ngày 10 tuổi em đã "được" đi bốc xương rửa xương nên chả sợ quái gì cả.
Vấn đề là chiều các cụ, các cụ thích địa táng thì chôn mà hỏa táng thì đốt.
Cụ đừng tự làm theo ý mình.
Đến đời mình muốn táng gì thì bảo trước lũ con cho nó biết, theo em cứ hỏa táng rắc tro xuống biển - hết phim.
Ý lão giống ý em. Nhưng em cụ thể hơn 1 tí là rắc ở biển Đồ Sơn cho mát.:D

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
E thấy nói hỏa táng khi gọi hồn toàn kêu nóng thôi.

trungnc

Xe điện