Qua một mùa CẢI TÁNG suy nghĩ của các kụ như thế nào về việc này.

quangtayho

Xe container
Cúng nhân thớt này em xin hỏi quan điểm của các cụ về vấn đề HIẾN TẠNG SAU KHI CHẾT. Em có đưa bạn, ông giá nó năm nay hơn 70, bị tim nặng nhưng mắt vẫn tốt, hơn 70 mà đọc báo chỉ hơi nheo nheo mắt thôi nhá. Cụ đangcó ý định là sẽ hiến giác mạc khi cụ mất. Cả nhà nó thì phản đối kịch liệt. Cá nhân em thì ủng hộ việc của ông cụ. Còn các cụ có ý kiến gì ????

Mẹ s3xy

Xe tăng
Cúng nhân thớt này em xin hỏi quan điểm của các cụ về vấn đề HIẾN TẠNG SAU KHI CHẾT. Em có đưa bạn, ông giá nó năm nay hơn 70, bị tim nặng nhưng mắt vẫn tốt, hơn 70 mà đọc báo chỉ hơi nheo nheo mắt thôi nhá. Cụ đangcó ý định là sẽ hiến giác mạc khi cụ mất. Cả nhà nó thì phản đối kịch liệt. Cá nhân em thì ủng hộ việc của ông cụ. Còn các cụ có ý kiến gì ????
E thấy Cụ nói ủng hộ việc của ông Cụ thế còn Cụ thì sao, nếu là Cụ thì Cụ có hiến cái j ko?
E phụ nữ nên e quan trọng việc giữ gìn nhan sắc lắm. Xuống đó rồi, thiếu cái mắt sợ ko có "MA" nào nó theo.

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe cút kít

"Chúng ta có thể đem cho những gì thuộc về thân thể, thân mạng của mình, các bộ phận trên cơ thể như: mắt, tim, gan, phèo, phổi,gọi là "nội tài thí". Điều này khó thực hiện được khi còn sống, nhưng chúng ta có thể làm được khi vừa mới tắt thở. Có rất nhiều người dù không theo đạo Phật, không hiểu giáo lý đạo Phật, nhưng họ đã ký sẵn giấy cam đoan cho các bộ phận trên cơ thể, hoặc cho luôn thân xác của họ, cho bất cứ ai cần đến, hoặc cho các viện nghiên cứu, để giải phẫu, học hỏi, tìm hiểu, ngay khi họ vừa mới tắt thở. Điều này giúp chúng ta hiểu rằng, trong tận cùng thâm tâm của mỗi con người, "thiện tâm" đều giống nhau, ai ai cũng có, không phân biệt con người theo bất cứ tôn giáo nào trên thế gian này.

Ngày nay, chúng ta ít người thực hành nổi hạnh bố thí thân mạng như người xưa, nhưng chúng ta có thể dùng thân mạng để làm những việc ích lợi cho người, như công quả trong chùa, góp công sức trong các cuộc lạc quyên cứu giúp người gặp nạn bão lụt, gặp hỏa hoạn, làm việc thiện nguyện giúp người khó khăn, khốn khổ. Thực ra, từ xưa đến nay, trên thế gian này, có biết bao nhiêu người sẵn lòng xả thân cứu người, nhiều khi gặp hiểm nguy đến tánh mạng. Đó cũng gọi là nội tài thí."
http://www.daophatngaynay.com/vn/phat-phap/giao-phap/phuoc-duc-cong-duc/3146-Hanh-bo-thi.html

quangtayho

Xe container
E thấy Cụ nói ủng hộ việc của ông Cụ thế còn Cụ thì sao, nếu là Cụ thì Cụ có hiến cái j ko?
E phụ nữ nên e quan trọng việc giữ gìn nhan sắc lắm. Xuống đó rồi, thiếu cái mắt sợ ko có "MA" nào nó theo.:P
Em thì sẵn sàng hiến tặng những bộ phận nào còn "chạy tốt", bởi vì em thích hỏa táng, mà hỏa thì nội tạng cũng thành than hết còn đâu

quangtayho

Xe container
"Chúng ta có thể đem cho những gì thuộc về thân thể, thân mạng của mình, các bộ phận trên cơ thể như: mắt, tim, gan, phèo, phổi,gọi là "nội tài thí". Điều này khó thực hiện được khi còn sống, nhưng chúng ta có thể làm được khi vừa mới tắt thở. Có rất nhiều người dù không theo đạo Phật, không hiểu giáo lý đạo Phật, nhưng họ đã ký sẵn giấy cam đoan cho các bộ phận trên cơ thể, hoặc cho luôn thân xác của họ, cho bất cứ ai cần đến, hoặc cho các viện nghiên cứu, để giải phẫu, học hỏi, tìm hiểu, ngay khi họ vừa mới tắt thở. Điều này giúp chúng ta hiểu rằng, trong tận cùng thâm tâm của mỗi con người, "thiện tâm" đều giống nhau, ai ai cũng có, không phân biệt con người theo bất cứ tôn giáo nào trên thế gian này.

Ngày nay, chúng ta ít người thực hành nổi hạnh bố thí thân mạng như người xưa, nhưng chúng ta có thể dùng thân mạng để làm những việc ích lợi cho người, như công quả trong chùa, góp công sức trong các cuộc lạc quyên cứu giúp người gặp nạn bão lụt, gặp hỏa hoạn, làm việc thiện nguyện giúp người khó khăn, khốn khổ. Thực ra, từ xưa đến nay, trên thế gian này, có biết bao nhiêu người sẵn lòng xả thân cứu người, nhiều khi gặp hiểm nguy đến tánh mạng. Đó cũng gọi là nội tài thí."
http://www.daophatngaynay.com/vn/phat-phap/giao-phap/phuoc-duc-cong-duc/3146-Hanh-bo-thi.html
Nếu thực sự những bộ phân hiến tặng đến được với những người cần 1 cách thuần khiết nhất thì chả có ý kiến gì. Em chỉ sợ 1 điều là BV nó lại kiếm chác như kiểu hiến máu nhân đạo hiện nay ấy.

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
Em chẳng biết là thế nào.
Nhưng cái "món" này em làm thạo lắm. Em ở Hà Nội, 23 tuổi mà làm cũng ngon lành như trai quê.

Từ cầm mai đào đất lên (phải đào bằng mai mới nhanh các cụ nhé), đển tìm ván, đến cậy nắp, cắt quần áo, bóc tách các chi tiết, vớt những cái còn sót, kéo lưới (giờ hay để lưới để đỡ mất công vớt), đến công việc xếp vào tiểu. Em làm được cả.

Em không biết là nên hay không nên, nhưng phong tục tập quá ngàn đời nay đã thế rồi.

xomgiay

Xe máy
Cháu sợ nhất nhưng việc thế này. Mặc dù làm thành kính nhưng vẫn sợ

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
Nếu thực sự những bộ phân hiến tặng đến được với những người cần 1 cách thuần khiết nhất thì chả có ý kiến gì. Em chỉ sợ 1 điều là BV nó lại kiếm chác như kiểu hiến máu nhân đạo hiện nay ấy.
Cụ nói thế là thiếu thiện chí với bệnh viện rồi.
Em biết là bệnh viện "có vấn đề", nhưng cụ nên nhìn lại.
Em hiến máu hơn 7 lần rồi, mỗi lần 350 ml, tức là gần 2.5 lít máu, bằng lượng máu trong người một thiếu niên thì phải.
Khi hiến máu bệnh viện đều làm full xét nghiệm máu cho em, hoàn toàn chính xác, khách quan và bí mật.

Cụ nói về màng tài chính thì em cũng bàn luôn. Một xét nghiệm đấy theo giá thị trường là 500k + 1 món quà nhỏ (coi như là 50k) + 1 bữa ăn nhẹ (20k), vị chi là 570k, đấy là giá trị trường. Em làm tròn xuống thành 300k thôi.

Nhưng sau khi hiến máu, em có thẻ máu, sẽ được dùng 2.5 lít đó ở mọi lúc, mọi nơi, mọi thời điểm, mọi nhóm máu nếu cần thiết.
Như vậy là lời hay là lỗ ạ? Mà đã nghĩ đến lời và lỗ thì khó để hiến máu lắm, vì suy cho cùng mình chẳng được cái gì.

Mà em cũng đặt luôn giả thiết này cho nhận xét của cụ thêm hùng hồn.
Cứ cho là 1000 người hiến máu 1 lít thì chỉ có 1 người dùng lại 10% máu của mình. Như vậy bệnh viện, theo ý cụ, sẽ "lời" đến 999,9 lít máu.

thuysinh.tl

Xe container
Nhà cháu cũng ủng hộ hỏa táng cho sạch sẽ và gọn nhẹ. Nếu không thì ủng hộ phương án như bên Đạo là " Đào sâu chôn chặt". Việc cải táng nhà cháu cho là không hợp lý lắm. Mất vệ sinh và về mặt tâm linh thì nhà cháu không hiểu tại sao có quá trình cải táng. Tại sao lại đào lên để chuyển sang chỗ khác mà không để tổ tiên mình được yên nghỉ mãi mãi.

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
Nhà cháu cũng ủng hộ hỏa táng cho sạch sẽ và gọn nhẹ. Nếu không thì ủng hộ phương án như bên Đạo là " Đào sâu chôn chặt". Việc cải táng nhà cháu cho là không hợp lý lắm. Mất vệ sinh và về mặt tâm linh thì nhà cháu không hiểu tại sao có quá trình cải táng. Tại sao lại đào lên để chuyển sang chỗ khác mà không để tổ tiên mình được yên nghỉ mãi mãi.
Vì lúc đó mọi thứ vẫn trong bùn lầy, bẩn thỉu, xú uế (em xin phép gọi như vậy ạ).
Tắm rửa cho các cụ, đặt ở chỗ sạch sẽ hơn, xung quanh là cát, trong tiểu là nước sạch -> thế là mát mẻ và sạch sẽ theo đúng nghĩa.
Thấy ông bà, cha anh mình an nghỉ ở chỗ "sáng sủa" hơn cũng giải tỏa được một phần về tâm lý, tâm linh đấy cụ ạ. -> đầu óc mình cũng thanh thản, làm việc gì cũng sáng.
Xét ngược lại, nhiều nhà bốc lên còn nguyên, rồi ảnh hưởng nặng nề về tâm lý, hậu quả khó lường lắm.