[Thảo luận] [Pic] 12/11/2011 - Altis nát bét như sắt vụn, mà túi khí không nổ ở Hoàng Diệu

anchibui

Xe điện
nhân chứng của bác có khi cũng đang phê nên nhìn con benz thành xe 7 hay 24 chỗ nhỉ, link đây này
Hiện trường vụ tai nạn xe benz đè xe Altis

Xe benz nặng hơn chục tấn đẩy xe 4 chỗ vào sát lề đường.

Theo một số người dân, nguyên nhân có thể là phóng nhanh, vượt đèn đỏ.

Đầu chiếc xe Altis bị đẩy cắm vào cột đèn đường.

Công an quận Ba Đình có mặt tại hiện trường và đưa xe về bãi.

Cú va chạm khiến xe 4 chỗ bị hư hỏng nặng.

Toàn bộ phần sườn phải, nóc và đầu xe bị biến dạng.

Việc túi khí không bung ra đang trở thành đề tài bàn tán trên một số diễn đàn chuyên về ôtô.

May là có cột đèn đường nên chiếc xe bị nạn không lao lên bốt trực của cảnh sát đặt cách đó chỉ vài mét.

Em khẳng định ông nhà báo này nói Láo. Đăng bài lấy điểm.

Cóp nhặt linh tinh trên mạng và xào lấu...
3 cái ảnh đầu, của báo hay 4room nào em ko biết, và nhà báo lấy ở đâu?...
Nhưng tất cả ảnh cuối là của em... Nhà báo vào thớt này copy ảnh. (Ảnh gốc em vẫn còn trong Camera) Các bác so sánh ảnh của em ở bài #1 xem đúng ko?

Và xxx GT đến nhưng ko phải đưa xe về Quận nhé.
Em trực tiếp ở đấy, trước cả xxx, và khi họ đến thì mọi người bảo đã thỏa thuận được ko cần PL và tự đưa xe về gara. (xe cứu hộ 116), sau đó xx về.

Các bác mắt tinh xem đúng mấy cái ảnh cuối họ coppy từ Thớt này ko.
Anh em pos lên chất lượng rất cao...

Em đã nói từ đầu là em nghe nhân chứng kể lại, và chỉ tường tình lại chứ ko khẳng định tình huống gây tai nạn.

Grandis 2005

Xe điện
nhân chứng của bác có khi cũng đang phê nên nhìn con benz thành xe 7 hay 24 chỗ nhỉ, link đây này
Cảm ơn cụ cái Thùy Link. Giờ em mới hiểu thuốc Fugaca diệt giun nó như thế nào! =))

Anh xe bezn dắt tay em Altis lao vào cột điện thế này, may là túi khí Altis không nổ nhỉ?
Chủ xe gặp họa nhưng còn may là tháo vô lăng bán phụ tùng rời cũng gỡ lại được ít tiền an ủi, còn hơn là Airbarg nó bung ra!
Hay là xe này do lỗi kỹ thuật lắp ráp quên chưa lắp túi khí hoặc là lắp thiếu cảm biến túi khí các cụ nhỉ?​

damhieu

Xe tải
Altis mà đòi đua, ít ra cũng phải Civic 2. như em nè :D. Con này có 2 túi thì lấy đâu ra cảm biến với túi hông để mà bung ngang chứ, các cụ chưa tìm hiểu kỹ rồi.

murano_2009

Xe buýt
Hình như xe này đã bị ngắt túi khí bởi người sử dụng.:-ss

Grandis 2005

Xe điện
[/SIZE]

Em khẳng định ông nhà báo này nói Láo. Đăng bài lấy điểm.

Cóp nhặt linh tinh trên mạng và xào lấu...
3 cái ảnh đầu, của báo hay 4room nào em ko biết, và nhà báo lấy ở đâu?...
Nhưng tất cả ảnh cuối là của em... Nhà báo vào thớt này copy ảnh. (Ảnh gốc em vẫn còn trong Camera) Các bác so sánh ảnh của em ở bài #1 xem đúng ko?

Và xxx GT đến nhưng ko phải đưa xe về Quận nhé.
Em trực tiếp ở đấy, trước cả xxx, và khi họ đến thì mọi người bảo đã thỏa thuận được ko cần PL và tự đưa xe về gara. (xe cứu hộ 116), sau đó xx về.

Các bác mắt tinh xem đúng mấy cái ảnh cuối họ coppy từ Thớt này ko.
Anh em pos lên chất lượng rất cao...

Em đã nói từ đầu là em nghe nhân chứng kể lại, và chỉ tường tình lại chứ ko khẳng định tình huống gây tai nạn.
Nhà báo người ta chỉ chờ cơ hội như cụ post ảnh không dấu, tranh thủ còn lên bài cho nó nóng! Thôi, rút kinh nghiệm cụ nhé! Lần sau post ảnh nhớ đóng cái củ khoai vào cho mấy chú phóng tinh viên không nhặt bừa như thế! Em rót rượu mời cụ có công làm phóng sự nóng cho anh em đọc cuối tuần! (b)(b)

muadem

Xe cút kít
Sao bóng không nổ nhể, em cũng nghi nghi :13:

mới lái

Xe tải
Mấy chú xe ben này đường đêm vắng vẻ lại tít nhanh đây mà. Loại này cứ phải phạt nặng mới nhớ. cụ Altis máy mắn đấy, mừng cho cụ.

biahoihanoi

Xe lăn
Có sửa thì cũng mất 200 triệu mà đi nõ cũng liêu xiêu. Bán phụ tùng cho nhanh.

subaru-hanoi

Xe máy
khiếp quá !

Pham Quoc Han

Xe buýt
Chắc là túi khí đã nổ lần tai nạn trước rồi, nghĩ là chả cần nên không lắp nữa.:P

funyfull

Xe hơi
Cảm ơn cụ cái Thùy Link. Giờ em mới hiểu thuốc Fugaca diệt giun nó như thế nào! =))

Nhìn 2 ảnh này có thể dự là TOY vượt đèn, "ben" lượn sang phải để tránh nhưng không kịp, với đà còn lại cả hai dắt nhau cùng chiều 1 đoạn trước khi "ben" ép được TOY vào lề. Như vậy không hề có đâm trực diện ngang với tốc độ cao. Túi khí không nổ là chuyện dĩ nhiên không thể đánh giá túi khí trong trường hợp này.

anhtho

Xe ngựa
Hóa ra là tai nạn dư lày, xe khủng long nó ép từ từ thì làm gì có tốc độ mà bị bung túi khí. Tất nhiên , theo em biết, có loại xe xịn trang bị túi khí có cảm biến nằm trong khung xe, khi xe bị ép giò nó cũng có thể bung. Nhưng Altis chắc chỉ có 2 túi phía trước.
Chắc cụ Toy vượt ẩu nên hung thần "Ghét" và đùa tí, không ngờ hóa tai họa.

Winstorm07

Xe container
Nhìn 2 ảnh này có thể dự là TOY vượt đèn, "ben" lượn sang phải để tránh nhưng không kịp, với đà còn lại cả hai dắt nhau cùng chiều 1 đoạn trước khi "ben" ép được TOY vào lề. Như vậy không hề có đâm trực diện ngang với tốc độ cao. Túi khí không nổ là chuyện dĩ nhiên không thể đánh giá túi khí trong trường hợp này.
Hóa ra là tai nạn dư lày, xe khủng long nó ép từ từ thì làm gì có tốc độ mà bị bung túi khí. Tất nhiên , theo em biết, có loại xe xịn trang bị túi khí có cảm biến nằm trong khung xe, khi xe bị ép giò nó cũng có thể bung. Nhưng Altis chắc chỉ có 2 túi phía trước.

Em chả hiểu cả 2 bác nghĩ nó "dìu" nhau thế nào mà tốc độ lại kô cao???!!!!
Nếu tốc độ kô lớn thì kô bao giờ nó đâm lõm mất hẵn cụm pha bên lái như thế được :)

NDT78

[Tịch thu bằng lái]

Ép từ từ bên hông không bung túi khí, vậy cụ giải thích thế nào cái ảnh cuối đâm gập cột điện, nát mui mà vẫn không bung?

Hihuccardem

Xe đạp
Đây là cận cảnh vết thương nhạy cảm nhất đến câu hỏi "Sao túi khí không bung?" đây. Ảnh chụp bằng máy ipad Tàu nên không nét, các bác nhắm tạm. Vết chất lỏng trên hiện trường có thể là dầu ổ trục chứ không phải két nước bị vỡ ông xemayfuner No nick nhá. Tiên sư ông, lần sau nên thận trọng hơn, kể cả viết bài.

Còn đây là một em pickup biển 31F được nhập viện đêm qua do tốc độ cao, ôm cây, cả hai túi khí bung hết nhé. Nghe đâu (lại "nghe đâu" cho chắc vì không chứng kiến) là trong xe có 4 bác thì 1 bác ngồi sau ghế phụ nguy kịch do không thắt seatbell. Vết máu dưới bậc cửa là của bác í:

Chỉnh sửa cuối:

mercedesviet

Xe buýt
Em chịu luôn, các cụ cứ cãi cố cho Toy, đã đâm phải đâm đúng cách thì mới nổ túi khí thì đây đúng là cãi ngang stupid nhất mà em từng nghe. Dân mình bị ' mị dân" nhiều quá. Ngang như kiểu " Hai ông trước khi đâm nhau thì dừng lại rồi bảo nhau đâm vào chỗ nào để túi khí nổ ấy, cho nó an toàn....". :-@

anchibui

Xe điện
Đây là cận cảnh vết thương nhạy cảm nhất đến câu hỏi "Sao túi khí không bung?" đây. Ảnh chụp bằng máy ipad Tàu nên không nét, các bác nhắm tạm. Vết chất lỏng trên hiện trường có thể là dầu ổ trục chứ không phải két nước bị vỡ ông xemayfuner No nick nhá. Tiên sư ông, lần sau nên thận trọng hơn, kể cả viết bài.

Còn đây là một em pickup biển 31F được nhập viện đêm qua do tốc độ cao, ôm cây, cả hai túi khí bung hết nhé. Nghe đâu (lại "nghe đâu" cho chắc vì không chứng kiến) là trong xe có 4 bác thì 1 bác ngồi sau ghế phụ nguy kịch do không thắt seatbell. Vết máu dưới bậc cửa là của bác í:
Hì... Ổe trục chỉ có tí mỡ hoặc dầu thui... ko nhiều tóe loe như vậy...
Có thể két nước chưa vỡ nhưng các ống dẫn đã bị vỡ... Khẳng định với chú là cái nước đó ko phải dầu. Nó là nước. Nước làm mát hay rủa kính. Nhưng chắc chắn tôi đã cúi xuống xem.

Có thể chú em hiểu biết về xe hơn anh... Nhưng Level văn hóa của chú chưa được cao lém.
Chú gọi anh bằng thằng! Hì.. ko có sao, có thể chú ko tôn trọng anh, ko có sao... nhưng chú nên tôn trọng AE và người đọc 1 tí...

Thực sự, trình về xe ko phải chuyên môn của Anh, nhưng nhìn và nghe lại của nhân chứng, anh trình bày lên đây để AE góp ý và fun...
Nhưng chú lại thể hiện này nọ ,và dùng những từ mà anh chưa từng gặp ở OF này bao giờ...Kể cả chú mắng anh, chửi anh, bậy bạ thì anh đây vẫn vui và cũng ko trách chú đâu...

Có thể chú đáng thương hơn đáng trách... Vì AE ở đây cũng ko bao giờ trách người nào đó, có thể 1 lý do nào đó, do điều kiện... nên ko đc tiếp xúc học hành, văn minh ..., mặc dù tâm tốt nhưng cách thể hiện chưa được văn minh lém.

Chú phải bình tĩnh và cố gắng rèn luyện cái level kia, sau đó thì mới rèn luyện và nghề chuyên môn... Vì kể cả giỏi đến mấy mà Level văn hóa đuối quá, XH sẽ tự đào thải...

Anh ko hề có ý đả kích, châm chọc, khích bác gì chú... Chỉ nhắn nhủ vài lời như những thèng đàn ông với nhau, như Offer với nhau....
Có thể chú sẽ bức xúc vì Spam này... Anh xin lỗi chú nếu làm chú bực....
Mong chú hiểu và thông cảm giúp anh... Vì sự thật hay mất lòng!
Hy vọng Anh và chú có thể gặp nhau và uống beer bàn thêm nhiều chuyện thú vị học hỏi lẫn nhau.

Chúc chú thành công trong cuộc sống!!!!

banphagia

Xe tăng
xe nát bét mà túi khí chẳng bung,vô lý thật

anhtho

Xe ngựa
Ép từ từ bên hông không bung túi khí, vậy cụ giải thích thế nào cái ảnh cuối đâm gập cột điện, nát mui mà vẫn không bung?
Lúc này nó ép từ từ, ko phải đột ngột như khi đang đi nhanh và bị khựng lại. Xe xịn thì có cảm biến airbag dạng biến dạng khung, nhưng xe bình dân cỡ này em dự là ko có. Em biết là cảm biến túi khí có 5 loại cơ: 1) cảm biến gia tốc âm : do đâm mạnh vào vật nào và khựng lại. Loại này thông thường nhất và xe nào có túi khí ở dạng tối thiểu là xài loại này, trong loại này có thể thêm gia tốc ngang cho các xe có túi khí bên hông. 2) Cảm biến lực phanh, nó liên quan tới lực phanh 3) Cảm biến tốc độ quay bánh xe, 4) cảm biến va đập: có thể đặt trước hoặc sau xe, 5) cảm biến lộn xe hoặc quay xe (dùng con quay hồi chuyển). Tóm lại, các xe cực xịn thì kiểu gì nó cũng bung và nó tính toán để chủ nhân ít có khả năng chết nhất. Các loại xe bình dân có túi khí thì chỉ đảm bảo đâm vào cột điện hoặc chướng ngại vật nào đó mà xe dừng đột ngột nó mới bung, và thường cũng ở phía trước. Người ta làm vậy vì tình huống này hay xẩy ra nhất, tránh cho tài xế bị đập đầu vào kính hoặc ngực vào volang.
Em dự, cái toy này nếu mang vào máy ép rác đến bẹp rúm, nó cũng ko bung túi vì cảm biến đó thuốc về cảm biến va đập/biến dạng.