[Funland] Phụ nữ làm chính trị!

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tony_Le

Xe container
Mợ có năng lực, có lòng tự tôn lẫn sự cam chịu nhất định, mợ là một nhân viên tốt sếp nào cũng thích! Mợ cứ như vậy, tự do tự tại làm hết bổn phận của mình chờ ngày hưu trí chẳng phải cũng rất bình yên sao?! :D

Để làm sếp thì ngoài năng lực ra cần thêm toan tính và thủ đoạn. Không thủ đoạn thì làm sao hạ được đối thủ hay ít nhất cũng cân bằng được với đối thủ để mang lại lợi ích cho cơ quan hay tổ chức của mình?! Không bịt được điểm yếu của mình thì làm sao bịt được điểm yếu của quốc gia?! Đuôi của mình dễ dàng bị đồng đội tóm thì ví thử lên hàng lãnh đạo cao cấp bị Trung Nam Hải hay CIA nắm thóp thì nguy hại cỡ nào?!

Mợ cứ vui vẻ làm nhân viên mẫn cán đi cho nó thong dong, bon chen làm gì mệt thân chóng già! :))
Vấn đề là không cam chịu cơ!

BMW R60

Xe tăng
Em từng làm NN và đã nghỉ hơn 10 năm rồi. Hơn 10 năm làm NN, qua 2 đơn vị thì chỗ nào cũng có tí chức nhưng chỉ là chức nhỏ, TP là tối đa, không thể hơn được. Em có tí chức là do em có chuyên môn tốt, giao tiếp cũng tạm nhưng với cái tính của em thì có làm đến hết đời cũng chỉ vậy thôi vì thẳng tính, không biết nịnh nọt bố con thằng nào hết, chướng tai gai mắt là bật.
Mà quả thực, làm NN thì chả bao giờ nặng đầu về công việc vì nó có gì đâu, nặng là nặng về đối phó với các MQH thôi.
mình có bạn làm chắc cũng 10 năm nn xong chán ra dn làm ko thích nghi nổi. "may" xin lại dc nn làm. nhưng kêu áp lực. mình thấy các ban và phòng ngay như quản lý đô thị, hay ban chuyên viên làm tuần vài buổi 7-8h tối mới về. kêu như vạc.
Nói chung nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố: Năng lực trình độ bản thân, độ tuổi khi chuyển môi trường, khả năng giao tiếp, mối quan hệ nâng đỡ...
Em làm gần 20 năm ở môi trường tư nhân, xong cơ duyên thế nào lại vào nhà nước khi 43 tuổi. Được đúng 1 năm là em chủ động nghỉ khi vừa đỗ viên chức. Lại ra môi trường tư nhân làm.
Thực sự với tính cách gần giống cụ trên. Em không thể nào hòa nhập được với môi trường NN. Từ văn nói đến văn viết, từ mối quan hệ,ứng xử với sếp, với đồng nghiệp... nó rất khác nhau.
Dù sao em cũng có 1 trải nghiệm không tồi :)):)):))

smallstar_2404

Xe hơi
em xin chia sẻ với chị, sự thực là ra ngoài làm cạnh tranh khốc liệt vô cùng chứ cũng không ổn đâu ạ. Em đã trải qua ba môi trường là nhà nước, công ty Việt Nam và công ty nước ngoài, tự làm freelancer đủ cả. Không phải làm ở ngoài là màu hồng đâu ạ, cạnh tranh khốc liệt hơn nhà nước đó ạ, công ty cũ của em là Hàn Quốc - một công ty FDI lớn, các em gái cũng tranh sếp sủng như hậu cung, haiz.

Em luôn đứng ngoài mọi cuộc tranh đua của mọi người tại tất cả các cơ quan, tính cách em không phù hợp. Em luôn rất nghiêm túc trong công việc, ăn mặc đứng đắn ở công sở không đùa cợt quá đà hay tạo hiểu lầm nên 10 năm đi làm em chưa từng bị gạ, cũng có người thích em nhưng chưa bao giờ gạ gẫm ạ.

Em nghĩ chị cứ cân nhắc nếu công việc ổn và nhàn chị làm thêm 1 business nữa vừa làm trong vừa làm ngoài. Như em hiện tại là công việc của em ko quá vất, nên em tranh thủ nhận thêm job ngoài về làm, làm trong làm ngoài nên thu nhập ổn, đủ để em không phải nịnh bợ ai hay cúi trên luồn dưới để sống ạ.

KhuatNguyên

Xe tải
Hiển nhiên là muốn phấn đấu phải đổi cả tình lẫn tiền. Tuy nhiên chưa chắc mình đưa cả tình lẫn tiền mà đã thành công leo được lên đâu. Em biết đầy ca, bảo với em là chắc cú 100% rồi ( tiền cầm rồi, ngủ rồi) nhưng cuối cùng vẫn... trượt, kk.
ngủ rồi vẫn trượt thì không làm ctri được

Sologan dành cho chị em “Muốn đi lên thì phải … nằm xuống”.
Bác làm em nhớ đến mấy vụ bổ nhiệm thần tốc mới lên báo cách đây từ 1-2 năm.
Mà toàn thấy bổ nhiệm mấy iem xinh đẹp mới lạ =))

Marble Trans

Xe tăng
Công việc của mợ như này đâu phải gọi là làm chín trị chứ ?. Tình, tiền mà cứ bô bô như mợ nói, hoặc các chị em khác kiếm tiền kiểu gì mợ đều biết sao lên được chứ ?. Ai người ta đề bạt, đưa lên, ký quyết định cho cán bộ thoái hóa biến chất lên cầm cái, lãnh đạo cơ quan, bộ, ngành chứ ???. Trường hợp thoái hóa biến chất nhưng kín, chưa bị lộ thì lọt lên cao là bình thường.

Chỉnh sửa cuối:

Ngỗng già

Xe buýt
Em làm NN lâu rồi vì đặc thù ngành nghề + an phận + năng lực bt. Em thấy như này, muốn thăng tiến thì phải có thế - tiền - mưu mẹo, thủ đoạn. Thế là qt nhất, phải có ân uy gì đó theo kiểu cộng sinh ấy để bành trướng thế lực. Trong này em thấy nếu chỉ có tiền thì lên chức trưởng phòng hoặc phó mãi rồi đợi hưu.
Xấu cũng ok vì đắp tiền vào sẽ đẹp, vả các cụ cũng ăn tạp, lạ là lên. Em thấy năng lực mợ chủ chắc cũng bt chỉ là làm chỉn chu hơn tý chứ người giỏi họ không bám NN đâu.

Chỉnh sửa cuối:

my.eb

Xe điện
Chủ để này hay. Em oánh cái dấu tối ngâm cứu :-?

Jason88

Xì hơi lốp
Ra ngoài cộng với thái độ “phục vụ” thì mới sống được chứ ra ngoài vẫn mang tâm lý “quan phụ mẫu” thì đói nhăn răng.
Nếu làm NN lâu quá, thói quen tích tụ, ngấm vào máu rồi thì e rằng khó thay đổi.
người có năng lực thì ra ngoài họ dễ thích nghi mà cụ, năng lực ở đây nó gồm cả kỹ năng mềm ấy

duonglamkhoa

Xe tăng
Công việc của mợ như này đâu phải gọi là làm chín trị chứ ?. Tình, tiền mà cứ bô bô như mợ nói, hoặc các chị em khác kiếm tiền kiểu gì mợ đều biết sao lên được chứ ?. Ai người ta đề bạt, đưa lên, ký quyết định cho cán bộ thoái hóa biến chất lên cầm cái, lãnh đạo cơ quan, bộ, ngành chứ ???. Trường hợp thoái hóa biến chất nhưng kín, chưa bị lộ thì lọt lên cao là bình thường.
Mợ ấy làm 1 nhân viên trong cơ quan NN thôi, chính chị chính em gì.

Vomoicuoi

Xe tăng
Phụ nữ mà tham vọng quá là vất vả. Ko giống như đàn ông. Vì con cái , cơm canh v.vv . Tất nhiên có tiền thuê giúp việc thì nhàn nhàn tý . Nhưng con cái lúc bé từ 1-5 tuổi thường nó sẽ quấn mẹ hơn bố. Như vậy chị em đã mất 5 năm bận bịu cho 1 đứa trẻ rồi. 2 đứa mà đẻ cách nhau 5 năm nữa là mất 10 năm thanh xuân.

duonglamkhoa

Xe tăng
người có năng lực thì ra ngoài họ dễ thích nghi mà cụ, năng lực ở đây nó gồm cả kỹ năng mềm ấy
Cứ coi như mợ ấy có năng lực về kỹ năng mềm đi.
Bây giờ bàn về kỹ năng cứng, đó là bắt tay giải quyết việc cụ thể.
Không biết mợ thớt làm về việc gì nhưng đa số việc trong cơ quan NN là kiểm tra, soát xét sản phẩm; tiếp theo là chấp nhận hoặc yêu cầu bổ sung, sửa đổi sản phẩm. Cán bộ CQNN hầu như không phải trực tiếp tạo ra SP, việc này do các DN và người dân làm. Với vai trò kiểm tra, soát xét, bắt lỗi thì tốt nhưng khi trực tiếp tạo ra SP thì chưa chắc. Vậy nên, năng lực cứng khi làm CQNN thì tốt nhưng khi ra ngoài chưa chắc đã tốt.

niceshot

Xe container
Em lên đây bán than cùng cccm vì mệt mỏi với công việc hiện tại.
Em làm nhà nước ạ. Về công việc của em nếu nói nhàn thì cũng nhàn, mà bận thì cũng nhiều lúc làm cả thứ 7, Cn, làm cả đêm luôn.
Vậy nhưng vấn đề của em không phải đến từ độ khó của công việc mà đến từ độ khó trong các mối quan hệ trong cơ quan nhà nước. Không biết cccm có ai làm NN không chứ em oải quá, muốn phấn đấu thì đều bị cản đường bởi vô số đàn ông muốn cả tình lẫn tiền, muốn có mầu mè thì cũng đều bị gạ đổi tình lấy việc (và có tiền), muốn yên thân, sống qua ngày thì bị những chị em đã có địa vị gằn hắt,chèn ép vì sợ lộ bí mật của họ (em chứng minh được mình có năng lực tốt, làm được việc, có tiền, có quan hệ mà mãi chả phấn đấu được, vậy nên nhiều khi em cũng ngưỡng mộ các chị em khác lắm, không hiểu họ phấn đầu bằng cách nào?). Nhiều lúc nản muốn ra ngoài làm nhưng ngày xưa vì con còn bé lại hay ốm đau nên lần lữa mãi, giờ thì quá tuổi cạnh tranh với lớp trẻ. Vài dòng chia sẻ mong cccm cứ vào ném đá cho em tỉnh táo cái đầu mà tiếp tục con đường đã chọn hoặc may mắn hơn là tìm ra cho mình một con đường mới!
Em cũng làm nhà nước nhiều năm, và cũng luôn chứng kiến những kẻ không được thăng tiến tự nhận mình có năng lực, làm được việc, ... nói chung là mọi mặt đều giỏi hơn sếp, nhưng đến mức khẳng định muốn thăng tiến được thì nhất định phải đổi bằng tình thì phải nói thẳng luôn là nhân viên năng lực kém, chắc chỉ mỗi tý nhan sắc là thế mạnh!

Đào Tử Thi

Xe container
Em từng làm NN và đã nghỉ hơn 10 năm rồi. Hơn 10 năm làm NN, qua 2 đơn vị thì chỗ nào cũng có tí chức nhưng chỉ là chức nhỏ, TP là tối đa, không thể hơn được. Em có tí chức là do em có chuyên môn tốt, giao tiếp cũng tạm nhưng với cái tính của em thì có làm đến hết đời cũng chỉ vậy thôi vì thẳng tính, không biết nịnh nọt bố con thằng nào hết, chướng tai gai mắt là bật.
Mà quả thực, làm NN thì chả bao giờ nặng đầu về công việc vì nó có gì đâu, nặng là nặng về đối phó với các MQH thôi.
Đọc lại tưởng cụ làm Nhà Nghỉ và đã nghỉ hơn chục năm :D

rgbhis

Xe tăng
Em lên đây bán than cùng cccm vì mệt mỏi với công việc hiện tại.
Em làm nhà nước ạ. Về công việc của em nếu nói nhàn thì cũng nhàn, mà bận thì cũng nhiều lúc làm cả thứ 7, Cn, làm cả đêm luôn.
Vậy nhưng vấn đề của em không phải đến từ độ khó của công việc mà đến từ độ khó trong các mối quan hệ trong cơ quan nhà nước. Không biết cccm có ai làm NN không chứ em oải quá, muốn phấn đấu thì đều bị cản đường bởi vô số đàn ông muốn cả tình lẫn tiền, muốn có mầu mè thì cũng đều bị gạ đổi tình lấy việc (và có tiền), muốn yên thân, sống qua ngày thì bị những chị em đã có địa vị gằn hắt,chèn ép vì sợ lộ bí mật của họ (em chứng minh được mình có năng lực tốt, làm được việc, có tiền, có quan hệ mà mãi chả phấn đấu được, vậy nên nhiều khi em cũng ngưỡng mộ các chị em khác lắm, không hiểu họ phấn đầu bằng cách nào?). Nhiều lúc nản muốn ra ngoài làm nhưng ngày xưa vì con còn bé lại hay ốm đau nên lần lữa mãi, giờ thì quá tuổi cạnh tranh với lớp trẻ. Vài dòng chia sẻ mong cccm cứ vào ném đá cho em tỉnh táo cái đầu mà tiếp tục con đường đã chọn hoặc may mắn hơn là tìm ra cho mình một con đường mới!
Hiểu đc phần nào cảm xúc của mợ. Nhưng ko nói đc gì hơn. Giá có cái ảnh, xem mợ có bằng mấy chị đẹp làm to ko, như chị bộ y tế chẳng hạn.

doctor103

Xe điện
Trước em đi công tác đến nhà một chị Giám đốc sở. Chồng cũng có chức tước đi tối ngày, con định cư nước ngoài, cá nhân chị ấy thì cũng đi tiếp khách suốt không thể vắng mặt được, hôm nào không tiếp khách thì toàn rủ mấy chị em trong cơ quan đến nhà ăn cơm cùng cho đỡ buồn. Em nhìn cảnh đấy tự hỏi đối với một người thế nào là thành công?
thành công, hạnh phúc của mỗi người khác nhau, mình thấy họ không thành công, hạnh phúc nhưng đấy là theo góc nhìn tiêu chuẩn của mình, còn với họ thì họ thấy họ đang thành công, hạnh phúc là được

bixinh1803

Xe hơi
Bạn bè em mấy chú làm nhà nước cũng hay kêu kiểu này: mình có năng lực, làm tốt ko dc lên, lương thấp. Tâm sự một vài lần thì được nhưng lần nào cũng kêu, nhưng nói chuyện ăn chơi, tiêu tiền thì lại tỏ vẻ sành điệu. Em hỏi thế sao mày ko nhảy ra ngoài mà làm, thì im tịt, chả thấy í ới j. Cái j cũng có giá của nó, các bác vừa muốn nhàn lại muốn lương cao, vừa muốn ở vai mắng có người nghe, đe có kẻ sợ nhưng lại ko muốn học hành nâng cấp bản thân, lấy đâu ra @_@.

Trạng thái
Thớt đang đóng