[Funland] Phụ nữ làm chính trị!

Trạng thái
Thớt đang đóng

Moriarty

Xe container
Em lên đây bán than cùng cccm vì mệt mỏi với công việc hiện tại.
Em làm nhà nước ạ. Về công việc của em nếu nói nhàn thì cũng nhàn, mà bận thì cũng nhiều lúc làm cả thứ 7, Cn, làm cả đêm luôn.
Vậy nhưng vấn đề của em không phải đến từ độ khó của công việc mà đến từ độ khó trong các mối quan hệ trong cơ quan nhà nước. Không biết cccm có ai làm NN không chứ em oải quá, muốn phấn đấu thì đều bị cản đường bởi vô số đàn ông muốn cả tình lẫn tiền, muốn có mầu mè thì cũng đều bị gạ đổi tình lấy việc (và có tiền), muốn yên thân, sống qua ngày thì bị những chị em đã có địa vị gằn hắt,chèn ép vì sợ lộ bí mật của họ (em chứng minh được mình có năng lực tốt, làm được việc, có tiền, có quan hệ mà mãi chả phấn đấu được, vậy nên nhiều khi em cũng ngưỡng mộ các chị em khác lắm, không hiểu họ phấn đầu bằng cách nào?). Nhiều lúc nản muốn ra ngoài làm nhưng ngày xưa vì con còn bé lại hay ốm đau nên lần lữa mãi, giờ thì quá tuổi cạnh tranh với lớp trẻ. Vài dòng chia sẻ mong cccm cứ vào ném đá cho em tỉnh táo cái đầu mà tiếp tục con đường đã chọn hoặc may mắn hơn là tìm ra cho mình một con đường mới!
Đừng có nghĩ là ở ngoài ko có gạ tình nhé. Trong NN còn có đảng, đoàn, tổ chức CT-XH soi, ông nào bị cái thư tố cáo lên tổ chức đảng khéo bay màu. Chứ bên ngoài tư nhân thằng sếp gạ tình nhưng nó vẫn kiếm đc tiền về cho cty thì sếp to vẫn bảo vệ nó thôi.

duonglamkhoa

Xe tăng
Bạn bè em mấy chú làm nhà nước cũng hay kêu kiểu này: mình có năng lực, làm tốt ko dc lên, lương thấp. Tâm sự một vài lần thì được nhưng lần nào cũng kêu, nhưng nói chuyện ăn chơi, tiêu tiền thì lại tỏ vẻ sành điệu. Em hỏi thế sao mày ko nhảy ra ngoài mà làm, thì im tịt, chả thấy í ới j. Cái j cũng có giá của nó, các bác vừa muốn nhàn lại muốn lương cao, vừa muốn ở vai mắng có người nghe, đe có kẻ sợ nhưng lại ko muốn học hành nâng cấp bản thân, lấy đâu ra @_@.
Nhiều người đang làm NN được hưởng nhiều hơn công sức bỏ ra. Thu nhập có thể chưa cao nhưng tỷ lệ thu nhập/cống hiến là quá cao rồi.

VuNgoanMuc

Xe điện
Những chị lên được chức vụ cao, đúng nghĩa theo con đường chính trị, thì không có thời gian vào OF để trình bày và mách nước cho mợ chủ rồi, có nhiều con đường để leo cao không nhất thiết cứ phải chịch choạc..
Còn em thì tổ trưởng quèn chủ yếu nghe đồn là chính chứ chưa gạ được cô nào nên không tư vấn được, kể chuyện đồn thổi thì được..

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hủ hoá tội to lắm 8->

smallstar_2404

Xe hơi
Những chị lên được chức vụ cao, đúng nghĩa theo con đường chính trị, thì không có thời gian vào OF để trình bày và mách nước cho mợ chủ rồi, có nhiều con đường để leo cao không nhất thiết cứ phải chịch choạc..
Còn em thì tổ trưởng quèn chủ yếu nghe đồn là chính chứ chưa gạ được cô nào nên không tư vấn được, kể chuyện đồn thổi thì được..
Em quen 1 chị rất to, vụ phó, chị ấy giỏi thật đó ạ không phải đi lên nhờ .... đâu ạ, các bác cứ bảo bận chứ bận đi tiếp khách là chính, vẫn on nhai đều đặn lắm. Còn nói thật là mách hay tư vấn thì chính chủ nhân cũng có câu trả lời cho bản thân rùi ạ, trừ khi quá thân và quá quen thì mới có thể mở lời vàng ý ngọc :))

cusao

Xe lăn
Phụ nữ thành đạt về quan lộ thường dựa vào nền tảng tiêu cực là một đánh giá thiển cận, cực đoan dù cho thực tế cả nam và nữ đều có những trường hợp như vậy nhưng đó chỉ là thiểu số.
Nếu hầu hết các chính khách tiến thân dựa vào các hành vi tiêu cực thì mọi thể chế đều toi ngay sau 1 thời gian ngắn.
Ở mọi lĩnh vực đều có các điểm tích cực và tiêu cực. Khi tích cực nhiều hơn thì sự tồn tại lâu hơn và ngược lại. Qui luật này chả có gì bí mật hoặc sâu sắc...mọi ng đều hiểu rõ nếu muốn tìm hiểu

Hacking

Xe tăng
Em làm nhà nước ạ. Về công việc của em nếu nói nhàn thì cũng nhàn, mà bận thì cũng nhiều lúc làm cả thứ 7, Cn, làm cả đêm luôn.
Vậy nhưng vấn đề của em không phải đến từ độ khó của công việc mà đến từ độ khó trong các mối quan hệ trong cơ quan nhà nước. Không biết cccm có ai làm NN không chứ em oải quá, muốn phấn đấu thì đều bị cản đường bởi vô số đàn ông muốn cả tình lẫn tiền, muốn có mầu mè thì cũng đều bị gạ đổi tình lấy việc (và có tiền), muốn yên thân, sống qua ngày thì bị những chị em đã có địa vị gằn hắt,chèn ép vì sợ lộ bí mật của họ (em chứng minh được mình có năng lực tốt, làm được việc, có tiền, có quan hệ mà mãi chả phấn đấu được, vậy nên nhiều khi em cũng ngưỡng mộ các chị em khác lắm, không hiểu họ phấn đầu bằng cách nào?). Nhiều lúc nản muốn ra ngoài làm nhưng ngày xưa vì con còn bé lại hay ốm đau nên lần lữa mãi, giờ thì quá tuổi cạnh tranh với lớp trẻ. Vài dòng chia sẻ mong cccm cứ vào ném đá cho em tỉnh táo cái đầu mà tiếp tục con đường đã chọn hoặc may mắn hơn là tìm ra cho mình một con đường mới!
nghỉ đi mợ, ngoài đời đầy việc cho người có năng lực và không đánh đổi chữ T

son.nguyen.1979

Xe tăng
Em mong một ngày lãnh đạo toàn là các Mợ nữ, khi đó chuyện thăng quan - tiến chức đối với các Cụ Ọp phơ chỉ là chuyện nhỏ á =)) =)) =))
Lúc đó các lớp dạy " kỹ năng cứng" như làm thế nào 30p không xuất, bí quyết đưa chị em lên đỉnh, tuyệt chiêu vét máng...v. v..và đội bán thực phẩm chức năng lại lên ngôi ;))

Nongdantb

Xe tăng
Chính trường là chiến trường mà.
Thường pn làm chính trị là đã có lot rồi hoặc dòng trâm anh thế phiệt.
Còn không thì có 1 câu nói kinh điển mà chị e phụ nữ phải đánh đổi. " Muốn đi lên thì phải biết nằm xuống"

Marble Trans

Xe tăng
Em quen 1 chị rất to, vụ phó, chị ấy giỏi thật đó ạ không phải đi lên nhờ .... đâu ạ, các bác cứ bảo bận chứ bận đi tiếp khách là chính, vẫn on nhai đều đặn lắm. Còn nói thật là mách hay tư vấn thì chính chủ nhân cũng có câu trả lời cho bản thân rùi ạ, trừ khi quá thân và quá quen thì mới có thể mở lời vàng ý ngọc :))
Đúng rồi, có phải mợ nào cũng xinh để mà đi lên bằng cái.....đâu chứ. Quan trường chứ có phải kỹ viện, lầu xanh đâu mà đi đường vòng bằng cái ấy được. :(

datto70

Xe container
Mợ có câu trả lời trong bài viết rồi đó: T&T,nhưng em ứ tin :-? :-? :-?

Míng Xíng

Xe hơi
Em cũng làm nhà nước nhiều năm, và cũng luôn chứng kiến những kẻ không được thăng tiến tự nhận mình có năng lực, làm được việc, ... nói chung là mọi mặt đều giỏi hơn sếp, nhưng đến mức khẳng định muốn thăng tiến được thì nhất định phải đổi bằng tình thì phải nói thẳng luôn là nhân viên năng lực kém, chắc chỉ mỗi tý nhan sắc là thế mạnh!
Chuẩn cụ ạ. Ở đâu cũng có cạnh tranh, làm nhà nước hay làm ngoài thì cũng đều có người này người khác, nhưng nếu mình chứng minh được năng lực và trong công việc có 1 cái gì đó đặc biệt, độc quyền chỉ mình mình làm giỏi việc đó, khó có người thay thế chẳng hạn, thì vẫn có chỗ đứng. Ở đâu cũng cần người làm được việc để guồng máy chạy. Đất nước có Lưu gù và Hòa thân, cơ quan cũng thế, có người nịnh nọt, dùng nhan sắc tiến thân, nhưng vẫn phải có người làm được việc. Và muốn sử dụng được họ thì đôi khi sếp vẫn để cho họ 1 chỗ đứng trong tổ chức. Nên khi chưa được thăng tiến vẫn cần xem lại mình.

Marble Trans

Xe tăng
Chuẩn cụ ạ. Ở đâu cũng có cạnh tranh, làm nhà nước hay làm ngoài thì cũng đều có người này người khác, nhưng nếu mình chứng minh được năng lực và trong công việc có 1 cái gì đó đặc biệt, độc quyền chỉ mình mình làm giỏi việc đó, khó có người thay thế chẳng hạn, thì vẫn có chỗ đứng. Ở đâu cũng cần người làm được việc để guồng máy chạy. Đất nước có Lưu gù và Hòa thân, cơ quan cũng thế, có người nịnh nọt, dùng nhan sắc tiến thân, nhưng vẫn phải có người làm được việc. Và muốn sử dụng được họ thì đôi khi sếp vẫn để cho họ 1 chỗ đứng trong tổ chức. Nên khi chưa được thăng tiến vẫn cần xem lại mình.
Vâng, cũng nhiều yếu tố, chứ chỉ xinh mà lên được thì cơ quan NN toàn người xinh làm lãnh đạo hết.

huyhung123

Xe điện
Thì thế này nhé: có độ 3 cô đều ngang tài ngang sức, xét năng lực thừa đủ điều kiện. Vậy lãnh đạo chọn cô nào?

Diep1979

Xe container
Làm ngoài thôi mợ chủ, còn không an phận thủ thường, bơ đi mà sống 😁

smallstar_2404

Xe hơi
Thì thế này nhé: có độ 3 cô đều ngang tài ngang sức, xét năng lực thừa đủ điều kiện. Vậy lãnh đạo chọn cô nào?
Tài năng thật thì em tin ở đâu cũng được trọng dụng thôi bác ạ, đành rằng cơ quan nhà nước lắm con ông cháu cha nhưng nó vẫn cần người có năng lực thực sự để làm việc đó ạ.

huyhung123

Xe điện
Tài năng thật thì em tin ở đâu cũng được trọng dụng thôi bác ạ, đành rằng cơ quan nhà nước lắm con ông cháu cha nhưng nó vẫn cần người có năng lực thực sự để làm việc đó ạ.
Thì 3 cô đều có năng lực thực sự mà cụ?

Trạng thái
Thớt đang đóng