[Funland] Phụ huynh phản ánh: Giáo viên tư vấn học sinh không nên thi vào lớp 10 | VTV24

thichdonhat

Xe buýt
Khác gì đâu cụ, nó vẫn đơn giản thế. Học kém toàn dưới tb thì khuyên ko thi (1 phần nhỏ liên quan đến bệnh thành tích). Như xưa là tụt lớp học lại, giờ do bệnh nên nâng điểm thôi. Tôi tin là những th này thi cũng ko đỗ đc, phụ huynh ảo tưởng điểm 8-9 con mang về thôi.
Các cụ lại nghĩ 10 mà không nghĩ đến 1. Các cụ cứ thử lắng lại một chút như thế này: học cấp 2 ở thời điểm bây giờ mà đúp (không đủ điều kiện để lên lớp) thì thử nghĩ: HS đó có học lại với lớp sau (sĩ số học sinh giờ toàn 45 và hơn) liệu có cụ nào dám nhận để HS đó tiến bộ hơn không?

Ca phê thôi

Xe tăng
Anh ấy ko nói phét đăng kí nhầm, ảnh bảo là cô nói thằng con ko thi đc vào trường cao đâu nên ảnh xác định luôn cho cháu học dân lập. Khi báo điểm, hỏi đc bảo nhiêu điểm thì anh ấy bảo đc 53 điểm (có bảng điểm chụp tại trường).
Mọi người cty thấy tiếc hộ vì giáo viên giờ sợ mất thành tích, chứ anh ấy vẫn bảo "kệ mẹ nó chứ học đâu chả được quan trọng gì".
Cụ đừng nghĩ ai cũng thích bốc phét giống mình. Heee
Em nhớ năm ngoái CVA lấy 43,25 điểm mà nhỉ, mà điểm thi của thí sinh xem trên hệ thống chứ trường có báo đâu (con cụ anh kia được 53 là được nhiều đấy). Em thật, những bạn mà thi được điểm cao (thừa đỗ CVA) thì ở lớp các cô chẳng tư vấn gì đâu, muốn đăng ký đâu thì đăng ký (vì các bạn ý học quá giỏi rồi)

winnghiepdu

Xe điện
em dự là anh đồng nghiệp cụ nói phét cho nó ... sang mồm :))
điểm thi thì phét thế nào cũng đc, chứ trường lớp thì phét nó hơi khó, nên cứ bảo cháu nó đăng kí nguyện vọng nhầm nên học trường phèn phèn, chứ đúng ra cháu nó học Chu văn An cơ=))
Nó có mấy nguyện vọng cơ mà đăng ký một cái cao một cái thấp là được không lọt đâu ah.

gnud_ht

Xe buýt
con học thế nào, thầy cô hiểu rõ nhưng bố mẹ nhẽ còn phải rõ hơn. hô hố, giữa 53 điểm cao ngất ngưởng, là điểm của những hs xuất sắc nhất nhì lớp, như con cháu mấy em năm trc thi đâu 55.5 điểm, tức là nó liên tục từ tiểu học đến lóp 9 toàn top 1 trường, chứ ko phải lớp nhé. Nên đánh giá lộn từ cháu ko đủ trình thi vào trường top (điểm đỗ tầm 38-40 điểm) đến cháu điểm gần tuyệt đối 53/60 thì cụ thấy có lộn đc ko? hay cháu đó học thần tốc 2 tuần trước khi thi để nhảy từ loại cẩn thận ko trượt nhảy vọt lên hệ ... thủ khoa =))
À em nhầm đấy, vừa hỏi lại là 44,5 điểm. Sorry cụ

gnud_ht

Xe buýt
Em nhớ năm ngoái CVA lấy 43,25 điểm mà nhỉ, mà điểm thi của thí sinh xem trên hệ thống chứ trường có báo đâu (con cụ anh kia được 53 là được nhiều đấy). Em thật, những bạn mà thi được điểm cao (thừa đỗ CVA) thì ở lớp các cô chẳng tư vấn gì đâu, muốn đăng ký đâu thì đăng ký (vì các bạn ý học quá giỏi rồi)
Vâng em nhớ nhầm cụ ạ. Cháu đc 44,5 điểm vẫn đủ điểm đỗ cả luôn.

L.C.D

Xe container
Cô giáo con e cũng trao đổi thẳng thắn với PH về năng lực của con, khả năng thi và đỗ như nào để PH và con lựa chọn. Như vậy là tốt chứ có hại gì đâu.
Nếu ko nghe sự tư vấn, mà con các vị thi trượt chổng vó thì còn tệ hơn.

NNS

Xe ngựa
À em nhầm đấy, vừa hỏi lại là 44,5 điểm. Sorry cụ
à, vâng, từ mức 35 nhầm sang mức 40 thì bình thường, lũ trẻ phong độ nó ko đều, chứ lộn sang mức 5x là level của bọn thủ khoa thì lộn thế éo nào đc mà trứng vịt lộn =))
44.5/60 thì câu chuyện của cụ còn có tí hạp lí, chứ nếu 44.5/50 vẫn phải thuộc điểm số của những học sinh giỏi nhất cmn lớp, có số có má ở trường dồi :))

Chỉnh sửa cuối:

gnud_ht

Xe buýt
à, vâng, từ mức 35 nhầm sang mức 40 thì bình thường, lũ trẻ phong độ nó ko đều, chứ lộn sang mức 5x là level của bọn thủ khoa thì lộn thế éo nào đc mà trứng vịt lộn =))
Chủ ý nhà cháu muốn nói là cô tư vấn chỉ nên học dân lập và trường top sau thôi. Bố mẹ không theo nó học nên tin tưởng ở cô. Nhưng khi có điểm thì điểm cháu còn qua đc cả CVA, cơ mà bố mẹ nó cũng chả tiếc. Khá thì học đâu cũng vẫn khá. Đại khái thế

vneseman

Xe lăn
Anh ấy ko nói phét đăng kí nhầm, ảnh bảo là cô nói thằng con ko thi đc vào trường cao đâu nên ảnh xác định luôn cho cháu học dân lập. Khi báo điểm, hỏi đc bảo nhiêu điểm thì anh ấy bảo đc 53 điểm (có bảng điểm chụp tại trường).
Mọi người cty thấy tiếc hộ vì giáo viên giờ sợ mất thành tích, chứ anh ấy vẫn bảo "kệ mẹ nó chứ học đâu chả được quan trọng gì".
Thế thì cụ phải xem lại hoặc là bạn cụ hoặc cụ chém gió rồi. Cụ nói năm ngoái (là năm 2022) thì năm này thi 3 môn, điểm max xét chuyên CVA là 40+điểm thưởng mà con anh ấy vọt xà ngang 53 điểm :))
----------
Còm này em bị nhớ nhầm, max là 50 điểm + thưởng (nên 53 vẫn vọt xà). Em vẫn để nội dung và xin lỗi cụ chủ vì bảo max 40 điểm.

Chỉnh sửa cuối:

Mytv

Xe điện
Cô giáo con e cũng trao đổi thẳng thắn với PH về năng lực của con, khả năng thi và đỗ như nào để PH và con lựa chọn. Như vậy là tốt chứ có hại gì đâu.
Tư vấn tốt mà mợ. Nhưng việc "tư vấn" nó dễ chuyển biến sang "ép buộc" lắm. Thực tế vì thành tích ko ít trường như vậy rồi.

Việc đánh giá đúng chính xác học lực của các con 100% là rất khó, ko thể thực hiện dc. Thế nên chỉ định hướng đăng ký trường điểm chuẩn cao hơn hẳn điểm khảo sát của các con. Vd như khảo sát 35 thì ko nên đăng ký trường 42 43đ. Nhưng thực tế thì khảo sát ntn định hướng luôn các con quanh mức đó. Trong kho còn tận hơn 2th để ôn luyện kiến thức

hoangnguyen8788

Xe đạp
Đến cái nộp giấy báo vụn cno còn quy vào thành tích thì cái thi đỗ c3 nó chẳng tư vấn. Cháu nào dưới 50-50 là “tư vấn” cho ko thi luôn. Tư vấn cái kiểu gì mà nếu cố tình thi sẽ cho điểm để học lại? Đấy là tư vấn à?
F1 nhà e học thêm sáng t7. Qua cô nt : t7 cô bận nên chuyển học vào chiều đi học về từ 17-19h. Cái tsb nhà cô chứ t7 cả nước nghỉ thì cho nghỉ m đi lại làm trò để học bù của học thêm. Chắc tiếc mấy củ? Mỗi cháu 250k x 30 cháu.
Vừa rồi đky thi Timo, cô lại kk hs đky. Cô mở lớp dạy ôn thi. Nhưng món này f1 nhà em ko tham gia. Mấy cái thi lăng nhăng này thì động viên, kk nhanh thế. Hs thi cô được xèng ôn, trượt thì ko ảnh hưởng gì, được giải cao cao lại tính cho cô nữa.
Giáo dục ôi là dáo rục!
Chỗ em học sinh cấp 3 cũng bắt nộp giấy vụn,không cho nộp tiền.Các cháu phải đi mua giấy để nộp về trường còn chụp ảnh hài thật.:))

TorienT

Xe container
Vâng em nhớ nhầm cụ ạ. Cháu đc 44,5 điểm vẫn đủ điểm đỗ cả luôn.
44,5 là tất các môn 9 hết. Cũng cỡ top 300 /100000 Hà Nội rồi. Toán 9,Văn 8.5,Anh 9.5 là vừa mức này. Toàn diện đấy ạ.

NNS

Xe ngựa
em dự chuyện đang xôn cmn sao là ngăn cấm hs thi của những vị phụ huynh được hân hạnh mời gặp riêng để mặc cả chuyện nếu con cam kết ko thi cấp ptth công thì nhà trường, cô giáo sửa mẹ nó điểm để ra đc trường, chứ ko phải chuyện định hướng cho trẻ đâu cơ, thi thì lộ :))

hoangnguyen8788

Xe đạp
Cơ quan em có anh con thi vào cấp 3 năm ngoái. Cô chủ nhiệm tư vấn chỉ nên đăng kí cho con vào trường top dưới hoặc học dân lập loại nhàng nhàng thôi. Thế là anh ấy đăng kí cho cháu thi vào trường thấp để cháu nó có cảm giác đỗ và đã quyết cho học dân lập luôn. Cuối cùng cháu thi đc 44,5 điểm đỗ tất các trường kể cả Chu Văn An. Thật tiếc.
Cô chỉ đánh giá học sinh qua 1 môn cô dạy mà không đánh giá tổng thể các môn thi.Em biết có trường hợp giáo viên chủ nhiệm còn đánh giá học sinh không có khả năng thi đỗ nhưng sau mấy cháu đó đều vào lớp chọn luôn.

luonggiomoi

Xe hơi
Nếu học lực con tốt thế thì chả giáo viên nào khuyên không thi cấp 3 công lập, con thi thì nhà trường thêm thành tích. TH này bốc phét nhiều hơn cụ ạ. :))

NamDangQuy

Đi bộ
em dự chuyện đang xôn cmn sao là ngăn cấm hs thi của những vị phụ huynh được hân hạnh mời gặp riêng để mặc cả chuyện nếu con cam kết ko thi cấp ptth công thì nhà trường, cô giáo sửa mẹ nó điểm để ra đc trường, chứ ko phải chuyện định hướng cho trẻ đâu cơ, thi thì lộ :))
Cùng suy nghĩ với cụ ạ :)

tuan_nguyen261188

Xe điện
Học nghề laị hay ấy chứ... Chứ sống chết vào cấp 3 đại học sau ra thất nghiệp lại khổ ra.
Mà em thấy phụ huynh ham thành tích còn hơn nhà trường.

sunflower09

Xe hơi
Chuẩn cụ. Các bạn mà học thật giỏi thừa đỗ CVA thì cô chả tư vấn gì, các bạn mà giỏi chấp chới đỗ CVA thì cô thường tư vấn cho Phan Đình Phùng chứ chả cô nào tư vấn cho trường vớ vẩn (kiểu Tây hồ) hay trường tư làng nhàng cả.
Cháu em định đăng ký CVA mà cô cứ tư vấn PĐP, em đã bảo cứ đk CVA mà nhà nó không dám. Cuối cùng điểm thi lại thừa CVA
Nói chung, cô sẽ tư vấn đăng ký nguyện vọng để chắc chắn đỗ 100%, chứ chả cô nào tư vấn cho học sinh học rất giỏi đi đăng ký trường làng nhàng cả

gnud_ht

Xe buýt
Năm ngoái thi 3 môn, 2 môn hệ số 2 điểm tối đa có 50 điểm thôi cụ ạ
Nếu học lực con tốt thế thì chả giáo viên nào khuyên không thi cấp 3 công lập, con thi thì nhà trường thêm thành tích. TH này bốc phét nhiều hơn cụ ạ. :))
Thế thì cụ phải xem lại hoặc là bạn cụ hoặc cụ chém gió rồi. Cụ nói năm ngoái (là năm 2022) thì năm này thi 3 môn, điểm max xét chuyên CVA là 40+điểm thưởng mà con anh ấy vọt xà ngang 53 điểm :))
----------
Còm này em bị nhớ nhầm, max là 50 điểm + thưởng (nên 53 vẫn vọt xà). Em vẫn để nội dung và xin lỗi cụ chủ vì bảo max 40 điểm.
Dạ do em nhớ nhầm. Em vừa hỏi lại thì là 44,5 điểm. Em đã đính chính lại bên trên rồi các cụ