[Funland] Phụ huynh phản ánh: Giáo viên tư vấn học sinh không nên thi vào lớp 10 | VTV24

Hp007hp

Xe buýt
Cụ cảm thấy thế thôi chứ vào đại học chưa bao giờ dễ hơn vào cấp 3.
Tất nhiên là dễ khi so đh với đh chứ cụ, tổng tuyển sinh đh thấp hơn cấp 3 nhiều. Năm ngoái hơn 90% các cháu dk xét đh là đỗ, em thấy thế là dễ quá rồi. Chắc do hậu quả mở hàng loạt trường đh trước đó mà số hs có nguyện vọng học đh vẫn thế.
Còn so cấp 3 với đh thì so phần top trên đi, loại trừ top dưới ko có nguyện vọng đh. Thì cá nhân e thấy cấp 3 trường chuyên, top trường thường thì khó hơn đh.
Các cụ có ý học nghề từ cấp 3 em thấy đúng cho số ít th học kém. Các cháu học khá (học lực thật - ko phải điểm khá) thì còn 3 năm c3 có thể thay đổi tốt. Nên định hướng học nghề hay đh khi hết c3 chuẩn hơn.
Còn bệnh thành tích thì ngày càng nặng rồi, giờ làm gì có tụt lớp học lại, điểm 6-7 trên học bạ còn hiếm (cũng do chính sách có năm cộng điểm học bạ khi thi c3 bố láo). Phụ huynh mà ko tỉnh táo thì cứ kêu khóc thôi.
Kể ra cấm mịa các trường c3 công bố tỷ lệ đỗ PTTH công lập/ số dự thi đi, thay vào đó là đỗ/ tổng số hs lớp 9. Thế là khỏi phải áp lực thi hay ko.

dongnat123

Xe container
Vấn đề trường nghề nó tuyển thẳng HS từ cấp 2 lên cấp 3 luôn. Nó tuyển trước khì thi C3, không cần phải thi. Vậy nên nếu thi Cấp 3 mà trượt, thì không biết có vào được trường nghề không?
Em hóng cụ nào biết món này!
Thực tế như thế này, cụ chịu khó xem mấy còm của em là rõ
Em vừa nói chuyện với gấu, xác nhận lại với cụ là em có sai trong việc thằng nhà em, cụ thể sự việc như sau:
Thằng nhà em tổng kết cả năm môn ngữ văn <3,5 là đúng. Trường vận động gia đình viết đơn không thi vào lớp 10 trường công thì được xét tốt nghiệp PTCS (nếu không sẽ lấy điểm thực < 3,5 sẽ ở lại lớp - cái này em sai). Gấu nhà em đã viết đơn và nộp cho nhà trường nội dung "gia đình không cho con thi vào trường công mong trường tạo điều kiện" tức là cháu được tốt nghiệp ptcs, có thể đi học dân lập, giáo dục thường xuyên, trường nghề. Khi các GVBM biết chuyện thì rất tiếc cho cháu, trao đổi với GVCN biết và đề nghị cho cháu kiểm tra kiến thức gỡ điểm (kiểu như thi lại) để cháu có thể thi vào 10 vì các GVBM đánh giá cháu đủ khả năng thi đỗ vào các trường công lập. Sau cháu thi và đỗ 1 trường công trung bình, cá nhân em nói chuyện với cháu nên học nghề ở 131 Thái Thịnh hệ 9+ nhưng cháu chọn học trường công (em có một số còm trên otf về trường này)
Túm lại cho cụ dễ hiểu
Việc xét tốt nghiệp THCS là xét điểm TBC của các môn
Thi vào 10 là tham dự kỳ thi xét điểm vào các trường
Các cháu có năng lực kém như thằng nhà em sẽ bị ép không tốt nghiệp PTCS và thi vào 10 bằng cách là ở lại lớp. Nếu viết cam kết như trên thì sẽ được xét lên lớp, dĩ nhiên sẽ không thi kỳ thi xét điểm vào PTTH làm ảnh hưởng đến thành tích của trường: Hàng năm các trường thống kê tỷ lệ đỗ trường công làm thành tích

NNS

Xe ngựa
Cháu phải cất kỹ cái hồ sơ học bạ. Ko bọn trẻ con nó chê. Xưa học toàn 6-7. Còn 3-4 đầy :)) :))
thời xưa thi tốt nghiệp đầu ra riêng 1 kì, thi đầu vào 10. vào đh riêng 1 kì và chả có liên quan mẹ gì đến nhau, nếu có đếm thống kê thành tích bất qua nhõn thầy cô giáo chủ nhiệm còn nhớ nổi là lớp mình 2/3 đỗ đại học chẳng hạn, chứ chả ai để ý đến những đứa trượt.
chứ giờ GD dùng cái điểm thi đầu ra để xét đầu vào, kể cũng áp lực thành tích thống kê, mà cũng khổ cho các em giáo viên, lợi lộc nước non éo gì đâu nhưng bị lệnh HT nó bắt "tư vấn định hướng" cho các cháu lỡ dốt lòi, mang ra thi thố thì lộ mẹ nó ra bản chất dạy và học =))
thôi tình hình chung nó thế, nên 1 là phải hướng con học thật giỏi, 2 là phải kiếm đủ tiền bù lại cho nó khi ko học giỏi đc thì học tư để có đc 1 chỗ tương đối tốt. Chứ đã éo giàu, lại cũng éo mất công đầu tư dạy dỗ con học từ nhỏ đến lớn, thậm chí ăn chơi mút mùa, chả học đc chữ mẹ nào, đến bài ở lớp pt ko xong, lúc thầy cô báo cho 1 thực tế là ko thi đc đâu còn ... tự ái=))

theanh90

Xe tăng
Giáo viên chủ nhiệm đồng hành với con 4 (hoặc nhiều năm) biết học lực của con còn hơn phụ huynh nhưng khi tư véo phụ huynh lại không nghe. Mà quyền cuối cùng thuộc về phụ huynh, cứ muốn thi thì ai ngăn cản được.
gvcn không đồng hành với con 4 năm nhé, có khi mỗi năm 1 gvcn. Không rõ thời này có quy định đó à? Gvcn chỉ dựa trên phổ điểm để đưa ra tư vấn. Mà như hiệu trưởng trênvideo nói thì khác gì baoe học dốt mới đi học nghề.
Tôi thời hs từng đc tư vấn là nên đi thi cao đẳng vì điểm thấp nhất lớp. Nhưng tôi chẳng quan tâm vẫn thi đh top đầu và đỗ. Đó là 1 vd thực tế khỏi cần bịa đặt đâu xa.

lamhoangvan87

Xe container
sự thực mất lòng, quả là cháu nó dốt, lười thì cô nó tư vấn thế là thực tế
Nếu động cơ như vậy thật thì hoàn toàn thực tế.
Như f1 nhà e đi thi, được các cô "cho mượn" bút có thể xóa sửa bài.
"Chúng mài còn trong trường thì phải thành tích tốt, khi ra trường thì tỷ lệ đỗ phải cao, đứa nào không đỗ được cô điều biết, đừng đi thi, trượt mang tiếng cô và nhà trường lắm"

Hp007hp

Xe buýt
Thế hệ 7x như các cụ ngày xưa học kém có được đi thi không ah. Cháu 8x đời đầu học trường làng vẫn đi thi đều. Dốt hay giỏi vào thi tự đỗ, tự trượt.
Ngày nay các cháu vẫn thi đều ai cấm đâu cụ. Có bệnh thành tích cao hơn nên các thầy cô phải khuyên “kỹ hơn”. Hồi xưa các thầy cô vẫn khuyên như thường, thằng A học đc đó thi X đi, B Y nhé.

phuongmit

Xe cút kít
thời xưa thi tốt nghiệp đầu ra riêng 1 kì, thi đầu vào 10. vào đh riêng 1 kì và chả có liên quan mẹ gì đến nhau, nếu có đếm thống kê thành tích bất qua nhõn thầy cô giáo chủ nhiệm còn nhớ nổi là lớp mình 2/3 đỗ đại học chẳng hạn, chứ chả ai để ý đến những đứa trượt.
chứ giờ GD dùng cái điểm thi đầu ra để xét đầu vào, kể cũng áp lực thành tích thống kê, mà cũng khổ cho các em giáo viên, lợi lộc nước non éo gì đâu nhưng bị lệnh HT nó bắt "tư vấn định hướng" cho các cháu lỡ dốt lòi, mang ra thi thố thì lộ mẹ nó ra bản chất dạy và học =))
thôi tình hình chung nó thế, nên 1 là phải hướng con học thật giỏi, 2 là phải kiếm đủ tiền bù lại cho nó khi ko học giỏi đc thì học tư để có đc 1 chỗ tương đối tốt. Chứ đã éo giàu, lại cũng éo mất công đầu tư dạy dỗ con học từ nhỏ đến lớn, thậm chí ăn chơi mút mùa, chả học đc chữ mẹ nào, đến bài ở lớp pt ko xong, lúc thầy cô báo cho 1 thực tế là ko thi đc đâu còn ... tự ái=))
Đau hết cả đầu í :)) trường hợp nữa là học giỏi nhưng bố mẹ vẫn phải kiếm nhiều tiền để còn học trường CLC nữa cụ nhé :)) sang năm ông lớn nhà e lên lớp 5 rồi đây, hè này trinh sát cổng trường c2 dần dần dc rồi :))

Hp007hp

Xe buýt
gvcn không đồng hành với con 4 năm nhé, có khi mỗi năm 1 gvcn. Không rõ thời này có quy định đó à? Gvcn chỉ dựa trên phổ điểm để đưa ra tư vấn. Mà như hiệu trưởng trênvideo nói thì khác gì baoe học dốt mới đi học nghề.
Tôi thời hs từng đc tư vấn là nên đi thi cao đẳng vì điểm thấp nhất lớp. Nhưng tôi chẳng quan tâm vẫn thi đh top đầu và đỗ. Đó là 1 vd thực tế khỏi cần bịa đặt đâu xa.
Cụ có nhầm cấp1 ko, cấp 2 bây giờ ko những gv chủ nhiệm mà đa số gvbm cũng theo lớp. Đa số gvcn khuyên muốn tốt cho hs, số ít bị ép từ trên thôi. Còn nhận xét cả 10-20 năm thì sai số như th của cụ là bình thường.

NNS

Xe ngựa
Đau hết cả đầu í :)) trường hợp nữa là học giỏi nhưng bố mẹ vẫn phải kiếm nhiều tiền để còn học trường CLC nữa cụ nhé :)) sang năm ông lớn nhà e lên lớp 5 rồi đây, hè này trinh sát cổng trường c2 dần dần dc rồi :))
clc cũng nhiều phân tầng, nếu ko quá nặng theo định hướng chuyên chọn thì top 2 cũng nhẹ nhàng đỗ thôi cụ. tầm tháng 7 là cho nó đi luyện thi là đc rồi. chứ muộn quá các chỗ dạy tốt họ ko nhận hs nữa đâu.
Học giỏi hay ko tùy từng đứa, nhưng nói chung em vẫn ưng các trường có thi tuyển đầu vào, cùng 1 level tối thiểu về học trở lên nên trẻ nó có 1 môi trường nói chung là tốt, chuyên thì chưa chắc nhưng nói chung cấp 3 trường tốt mình ko phải quá lo nữa

ubisapro

Xe trâu
Nếu khuyên vì tương lai học sinh thì chẳng vđê gì. Khuyên + kẹp thêm thành tích của trường thì lằng nhằng. Mà chắc chỉ “khuyên” hiếm lắm :D

phuongmit

Xe cút kít
clc cũng nhiều phân tầng, nếu ko quá nặng theo định hướng chuyên chọn thì top 2 cũng nhẹ nhàng đỗ thôi cụ. tầm tháng 7 là cho nó đi luyện thi là đc rồi. chứ muộn quá các chỗ dạy tốt họ ko nhận hs nữa đâu.
Học giỏi hay ko tùy từng đứa, nhưng nói chung em vẫn ưng các trường có thi tuyển đầu vào, cùng 1 level tối thiểu về học trở lên nên trẻ nó có 1 môi trường nói chung là tốt, chuyên thì chưa chắc nhưng nói chung cấp 3 trường tốt mình ko phải quá lo nữa
Vâng em cũng muốn nếu sức nó thi dc thì cũng gò vào từ cấp 2, nó có đà và cảm hứng học thì cũng yên tâm hơn 1 chút. Như nhà e thì giờ đang phải cân nhắc 2 phương án: 1 là công tương đối ổn và vào lớp chọn, 2 là clc nhưng mức học phí và chi phí cũng ở mức vừa tầm thôi chứ k 2 đứa cách nhau 3 tuổi, sau nếu thằng e cũng c2 cùng trường thì tiền học nặng đòn quá cũng vất vả lắm cụ ạ. Hôm trc vợ e nói chuyện có 1 trường clc dạng thi tuyển mà nó có cửa chạy tiền vào, trc e nghe 1 ph ở lớp nói chưa tin, nhưng cơ quan vợ e có ông đang sắp cho con vào nên tự dưng thấy trường đó vớ vẩn quá, k biết bao nhiêu cháu thi = sức và bao nhiêu cháu thi = tiền

motthoidongbim

Xe điện
Đến cái nộp giấy báo vụn cno còn quy vào thành tích thì cái thi đỗ c3 nó chẳng tư vấn. Cháu nào dưới 50-50 là “tư vấn” cho ko thi luôn. Tư vấn cái kiểu gì mà nếu cố tình thi sẽ cho điểm để học lại? Đấy là tư vấn à?
F1 nhà e học thêm sáng t7. Qua cô nt : t7 cô bận nên chuyển học vào chiều đi học về từ 17-19h. Cái tsb nhà cô chứ t7 cả nước nghỉ thì cho nghỉ m đi lại làm trò để học bù của học thêm. Chắc tiếc mấy củ? Mỗi cháu 250k x 30 cháu.
Vừa rồi đky thi Timo, cô lại kk hs đky. Cô mở lớp dạy ôn thi. Nhưng món này f1 nhà em ko tham gia. Mấy cái thi lăng nhăng này thì động viên, kk nhanh thế. Hs thi cô được xèng ôn, trượt thì ko ảnh hưởng gì, được giải cao cao lại tính cho cô nữa.
Giáo dục ôi là dáo rục!

Koka2015

Xe tăng
Đến cái nộp giấy báo vụn cno còn quy vào thành tích thì cái thi đỗ c3 nó chẳng tư vấn. Cháu nào dưới 50-50 là “tư vấn” cho ko thi luôn. Tư vấn cái kiểu gì mà nếu cố tình thi sẽ cho điểm để học lại? Đấy là tư vấn à?
F1 nhà e học thêm sáng t7. Qua cô nt : t7 cô bận nên chuyển học vào chiều đi học về từ 17-19h. Cái tsb nhà cô chứ t7 cả nước nghỉ thì cho nghỉ m đi lại làm trò để học bù của học thêm. Chắc tiếc mấy củ? Mỗi cháu 250k x 30 cháu.
Vừa rồi đky thi Timo, cô lại kk hs đky. Cô mở lớp dạy ôn thi. Nhưng món này f1 nhà em ko tham gia. Mấy cái thi lăng nhăng này thì động viên, kk nhanh thế. Hs thi cô được xèng ôn, trượt thì ko ảnh hưởng gì, được giải cao cao lại tính cho cô nữa.
Giáo dục ôi là dáo rục!
Con cụ học lớp mấy? Sao học thêm đắt vậy, tận 250k/ buổi.

TN1805

Xe điện
Nhìn bài kiểm tra toàn điểm liệt thế kia thì giáo viên tư vấn không nên thi vào lớp 10 là đúng rồi, đỡ mất thời giờ và áp lực cho học sinh đó...:))
Nếu học sinh học khá, giỏi mà giáo viên tư vấn không nên thi vào lớp 10 thì giáo viên đó mới có vấn đề. :))

NNS

Xe ngựa
Vâng em cũng muốn nếu sức nó thi dc thì cũng gò vào từ cấp 2, nó có đà và cảm hứng học thì cũng yên tâm hơn 1 chút. Như nhà e thì giờ đang phải cân nhắc 2 phương án: 1 là công tương đối ổn và vào lớp chọn, 2 là clc nhưng mức học phí và chi phí cũng ở mức vừa tầm thôi chứ k 2 đứa cách nhau 3 tuổi, sau nếu thằng e cũng c2 cùng trường thì tiền học nặng đòn quá cũng vất vả lắm cụ ạ. Hôm trc vợ e nói chuyện có 1 trường clc dạng thi tuyển mà nó có cửa chạy tiền vào, trc e nghe 1 ph ở lớp nói chưa tin, nhưng cơ quan vợ e có ông đang sắp cho con vào nên tự dưng thấy trường đó vớ vẩn quá, k biết bao nhiêu cháu thi = sức và bao nhiêu cháu thi = tiền
phân khúc trường clc top1 hp rất rẻ, rẻ nhất là Ams, mỗi tội vào đc đây toàn bọn kiệt suất, sau đến Cầu giấy và Nguyễn Tất Thành, hp nói chung đều mềm mại hơn các trường clc khác nhiều vì dù là tự chủ tải chính nhưng nói chung vẫn đang được xài đồ chùa là cơ sở vc của nhà nước. bé nhà cụ cố luyện vào đc những trường top này là mình tạm có thể cũng yên tâm đến khi nó tốt nghiệp ĐH, éo phải nhục mặt như tình trạng thread này đang đề cập: học dốt đến độ trường nó năn nỉ xin đừng đi thi =))
còn tình trạng đi đường tắt vô ko qua thi tuyển để cố vào thì e thấy là cũng có thật, tuy nhiên cũng rất thiểu số thôi, ko nhiều đâu, vả lại các hs cố vào bằng đường tắt thường ko hòa nhập nổi với bọn nó học sẵn đó rồi, nhiều khi sốc tâm lí, chạy vào rồi lại chạy ra vì học ko lại với các bạn, càng trở nên cô lập, tự ti.

giang.nguyen

Xe điện
Thực tế như thế này, cụ chịu khó xem mấy còm của em là rõ
Như vậy xét về mặt điểm số, con của cụ ko đủ điều kiện tốt nghiệp

Điểm tốt nghiệp của con cụ là điểm có đc bằng cách phí chính quy, được đưa ra để tạo ra 1 kết quả win win, tốt cho nhà trường và tốt cho con của cụ

Tất nhiên việc này là bất công đối với các học sinh khác

Một lần nữa, em cho là việc cụ(con cụ) lật kèo tố ngược cô giáo trong trường hợp này là không fairplay

Đào Tử Thi

Xe container
thời xưa e đi học cấp 2 trường làng nhiều bạn ngổ ngáo học ko có chữ vào đầu luôn, đi học gọi là cho có chứ còn đến lớp là gây sự đánh nhau, trong lớp mất trật tự, trêu cả giáo viên. Ra chơi là tụ tập thuốc lào, thuốc lá, billard, xèng, đánh cá... gọi hội đến tẩn nhau trong trường đến mức bảo vệ còn né. Kiểm tra còn xé bài trước mặt cô, chửi luôn cô giáo giữa lớp bị cô đuổi khỏi lớp, đình chỉ 1 tháng. Tháng sau đi học vẫn thế, cuối năm đúp lớp ở lại 2-3 năm. Sau chán tự bỏ học, còn thành phần đi học như đi chơi, đến lớp cho vui, yêu đương thì đầy, lúc thi cuối cấp chuyển từ 9 lên 10 cô giáo chủ nhiệm còn đứng giữa lớp nói luôn những bạn như bạn A, B, C... có lẽ nên đi học nghề luôn chứ đừng tập trung ôn thi lên 10 vì chắc chắn là trượt rồi. Cô nói thẳng thế luôn và nó còn cười vâng dạ luôn đấy chứ :D
Cụ cạnh khóe gì em thế?

Xưa em học hết cấp 3, cô giáo bảo em học thế này thì làm sao thi tốt nghiệp được nên em xin đi học nghề luôn chả cần tốt nghiệp cấp 3 nữa, ơn giời cũng có được cái nghề nuôi sống bản thân. Ngẫm lại thấy cô giáo tư vấn chuẩn, em chỉ làm chân tay thôi.

vneseman

Xe lăn
Cụ có cái quy định chỗ chữ in đậm không? Con nhà tôi mới xong thôi và gvcn đồng hành cả cấp II, đứa thứ 2 tới cũng vậy.
Vấn đề là các cô tư vấn còn ai khăng khăng muốn thì thì cứ thi, cấm sao được. Còn trường hợp của cụ thì vẫn có, cũng hãn hữu lắm.

Đào Tử Thi

Xe container
7x dốt xưa lưu ban thiệt đó chứ chả đùa đâu cụ.
em nhớ sau có cái lứa giao thời 1975 có cả 1 lứa trượt vào 10 phải học thêm lớp 9... để biết xưa trượt với lưu ban chả hề hiếm như bây giờ, à mà hồi đó 8 điểm đã là giỏi phết rồi, còn điểm 10 thì thường là của chúa chứ éo phải của người thường :)), chứ bây giờ ngược lại,điểm 10 nhạt toẹt và chả ai để ý, trường thằng con em thì cả lớp có đâu hơn chục cháu hs giỏi và đã thuộc diện bị đôn đốc với phụ huynh dồi
Cụ nói đúng chả sai câu nào. Lứa em được 7-8 điểm là về nhà có thưởng một bữa ăn liên hoan tươi rồi. Được điểm 10 thì thôi em chả dám tưởng tượng.