[Funland] Phụ huynh phản ánh: Giáo viên tư vấn học sinh không nên thi vào lớp 10 | VTV24

NNS

Xe ngựa
44,5 là tất các môn 9 hết. Cũng cỡ top 300 /100000 Hà Nội rồi. Toán 9,Văn 8.5,Anh 9.5 là vừa mức này. Toàn diện đấy ạ.
em tưởng 44.5/60 thì uh còn kha khá, chứ 44.5/50 thì cũng thuộc diện của hs giỏi toàn diện top trường dồi, lấy đâu ra cô khuyên cẩn thận ko toạch, cỡ đó cô thầy chỉ bảo "sao ko thi Ams, CVA, thi KL, VĐ làm gì cho phí" chứ ai lại bảo cháu nó thi ....bổ túc =))

duongqua

Xe container
Cụ cạnh khóe gì em thế?

Xưa em học hết cấp 3, cô giáo bảo em học thế này thì làm sao thi tốt nghiệp được nên em xin đi học nghề luôn chả cần tốt nghiệp cấp 3 nữa, ơn giời cũng có được cái nghề nuôi sống bản thân. Ngẫm lại thấy cô giáo tư vấn chuẩn, em chỉ làm chân tay thôi.
e thấy đội đấy chơi được mà, còn hơn nhiều mấy loại dở dở ương ương, chơi ko ra chơi, học ko ra học :D Chỉ mỗi cái đội đấy cái tôi lớn quá :D

NNS

Xe ngựa
Dạ do em nhớ nhầm. Em vừa hỏi lại thì là 44,5 điểm. Em đã đính chính lại bên trên rồi các cụ
44.5/50 thì còn khủng hơn cả 53/60 cụ ạ, điểm đó là của bọn ko phải thi để cạnh tranh chỗ đỗ mà là để cạnh tranh .... thủ khoa:))

thientudolong

Xe container
nên e nói rồi cái bệnh thành tích thì 90% là do phụ huynh cả, nhưng các cụ vs cả người dân thì chỉ biết chửi bộ dục :D

theanh90

Xe tăng
Mấy cụ trên này lạ thật, chuyện bình thường mà các cụ cứ xoáy như chuyện không thể. Trọn vẹn trong lớp c3 của em thằng đc hsg thì thi đc 18-19 điểm thằng top bét sát học sinh trung bình thi đc 27 điểm. Đặc điểm của nhiều thằng con trai là điểm số rất thất thường và có xu hướng thấp hơn con gái. Các cụ có con trai nên để ý cho kỹ kẻo lại đạp đổ tương lai của con mình nếu cứ tư duy như vậy.

TorienT

Xe container
44.5/50 thì còn khủng hơn cả 53/60 cụ ạ, điểm đó là của bọn ko phải thi để cạnh tranh chỗ đỗ mà là để cạnh tranh .... thủ khoa:))
Cũng có khả năng cụ ạ, có điều không nhiều thôi. Em cũng biết có bạn cuối lớp 8 học sinh trung bình hết lớp 9 thi đỗ VĐ rồi. Nhưng em nhấn mạnh là cá biệt còn cơ bản cái giáo viên tư vấn là sát với trình độ của các bạn (thường GV tư vấn sẽ hụt một chút cho an toàn).

theanh90

Xe tăng
nên e nói rồi cái bệnh thành tích thì 90% là do phụ huynh cả, nhưng các cụ vs cả người dân thì chỉ biết chửi bộ dục :D
Ừ 90% sai nên anh nhạ mới đc đặc cách mất chức uvtw đảng khi còn đương chức. Và bố vợ a cungz rất to thế mà cũng không đỡ nổi thằng con rể.

TorienT

Xe container
Mấy cụ trên này lạ thật, chuyện bình thường mà các cụ cứ xoáy như chuyện không thể. Trọn vẹn trong lớp c3 của em thằng đc hsg thì thi đc 18-19 điểm thằng top bét sát học sinh trung bình thi đc 27 điểm. Đặc điểm của nhiều thằng con trai là điểm số rất thất thường và có xu hướng thấp hơn con gái. Các cụ có con trai nên để ý cho kỹ kẻo lại đạp đổ tương lai của con mình nếu cứ tư duy như vậy.
Thế thì gia đình phải nắm chắc trình độ của con thôi.

autobahn-hanoi

Xe tăng
sự thực mất lòng, quả là cháu nó dốt, lười thì cô nó tư vấn thế là thực tế
ở tây lông nó cũng làm ý chang như vậy, tư vấn đúng thực tế, gia đình có quyền bảo lưu quyết định cho con thi hay nghe tư véo của cô. tại sao ở ta cứ thấy chuyện đấy là xâm phạm tự ái nhỉ

thientudolong

Xe container
Ừ 90% sai nên anh nhạ mới đc đặc cách mất chức uvtw đảng khi còn đương chức. Và bố vợ a cungz rất to thế mà cũng không đỡ nổi thằng con rể.
a nhạ mất chức là do vụ sai phạm kỳ thi PT quốc gia cụ ạ, vụ đó ko chém a Nhạ thì chém ai giờ :D
mà vụ đó suy cho cùng là phụ huynh chạy tiền cho con điểm cao làm hỏng cán bộ đó chứ :D

Ter

Xe buýt
44.5/50 mà thi trường làng nhàng thì hoặc cô giáo tư vấn vớ vẩn hoặc hs đếch tự tin, bố mẹ thì cũng ko sát sao. Đợt con em thi C3, em với nó ngồi phân tích từng li từng tí và lựa ý nó để chọn nguyện vọng

Camontinhyeu

Xe điện
Trường KG này thì hay tư vấn kiểu này. Qua các lần thi khảo sát biết điểm của con GV sẽ tư vấn thi hay không thi hoặc thi trường nào cho phù hợp thường thấp hơn một chút so với năng lực của học sinh. HS đăng ký vào Quang Trung thì gv bảo chỉ lên vào Khương Đình thôi hoặc Khương Trung (có bạn cố tình thi thì vẫn đỗ đúng theo nguyện vọng đăng ký), có bạn gv tư vấn đúng là chỉ đủ năng lực học dân lập và thi công lập thì trượt . Tuy nhiên cũng có trường hợp tư vấn ko nên thi nhưng thực tế năm nào cũng có bạn gia đình đề nghị cho thi thì cháu lại đỗ vào công lập nên cũng có sự phản ứng nhất định ngầm từ phụ huynh. Một số giáo viên thể hiện quyền lực thì có giọng ép nhưng cũng có giáo viên chỉ ở mức tư vấn cho phụ huynh có lựa chọn tốt. Nói chung là có sự chỉ đạo sàng lọc đối tượng thi để làm đẹp thành tích cho trường.

Entropy

Xe tăng
Cái món văn toán hệ số 2 thì điểm trung bình đạt 9 quá kinh khủng rồi, chỉ cần văn làm con 8 thì toán phải 10 mới cân lại được. Thủ khoa HN năm ngoái là 48,5 thì số lượng 44,5 chắc tốp đầu các trường luôn. Chắc con anh đồng nghiệp bạn kia đc 34,5 nhưng nói phét tý cho sang mồm.

Camontinhyeu

Xe điện
Cái món văn toán hệ số 2 thì điểm trung bình đạt 9 quá kinh khủng rồi, chỉ cần văn làm con 8 thì toán phải 10 mới cân lại được. Thủ khoa HN năm ngoái là 48,5 thì số lượng 44,5 chắc tốp đầu các trường luôn. Chắc con anh đồng nghiệp bạn kia đc 34,5 nhưng nói phét tý cho sang mồm.
Ko phét đâu cụ em biết có trường hợp tư vấn ko thi gia đình đã đăng ký vào Lý Thái Tổ nộp hết tiền rồi nhưng bố mẹ vẫn quyết tâm cho con thi và con được trên 40 điểm đấy. Về giáo viên của trường KG em đánh giá công tâm các cô cũng rất nhiệt tình và có trách nhiệm , ôn luyện cho các con rất nhiệt huyết. Chẳng qua cũng chỉ vì KPI của ngành giáo dục và có chỉ đạo nên phải làm sàng lọc học sinh thi.

Chỉnh sửa cuối:

theanh90

Xe tăng
a nhạ mất chức là do vụ sai phạm kỳ thi PT quốc gia cụ ạ, vụ đó ko chém a Nhạ thì chém ai giờ :D
mà vụ đó suy cho cùng là phụ huynh chạy tiền cho con điểm cao làm hỏng cán bộ đó chứ :D
Vì mỗi thế mà làm mất chức được uvtwđ thì chắc là đùa rồi. Đừng có đổ lỗi cho phụ huynh đơn giản vậy thôi, đừng cố gắng bênh. Vì e còn biêtd nhiều vụ ở bgd đấy. Mà e chỉ quan tâm sự thực về vụ việc trong 2pic này thôi. Rút cục là có gây áp lực gì không, nội dung trao đổi gồm những gì, xảy ra ở phạm vi tp lớn hay ở tỉnh cũng có.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
bệnh xã hội kiẻu này nhiều
nhóm các con học top cuối của trường
giống như nhóm yếu thế trong xã hội.

luyenok

Xe điện
Suy nghĩ theo hướng thực tế thì cũng như là 1 lời tư vấn dựa trên đánh giá năng lực thôi mà. Thực tế nên thì sẽ có lựa chọn phù hợp.

clicklacp

Xe buýt
Những chuyện này có lẽ xưa ít vì người ta tin giáo viên, giờ thấy cũng chẳng có gì đáng tin lắm. Giáo viên dĩ nhiên vị thành tích, bố mẹ đa phần cũng vị thành tích (ai không vi thành tích giơ tay em xin không nói đến), Nhưng theo em, còn có lý do của vai trò truyền thông vì hiện tại truyền thông Việt Nam không phân biệt nỏi các loại: tin, phóng sự, phóng sự điều tra (tuy cũng có chuyên mục cả đấy). Nghe cho biết vậy, và như thế có 2 cái lợi hại lẫn lộn:
- Gv càng không đáng tin và càng không có gì để sợ.
- Hs muốn làm gì thì làm, thả luôn.
Dài hơi mới biết như thế là tốt hay xấu

clicklacp

Xe buýt
thời xưa thi tốt nghiệp đầu ra riêng 1 kì, thi đầu vào 10. vào đh riêng 1 kì và chả có liên quan mẹ gì đến nhau, nếu có đếm thống kê thành tích bất qua nhõn thầy cô giáo chủ nhiệm còn nhớ nổi là lớp mình 2/3 đỗ đại học chẳng hạn, chứ chả ai để ý đến những đứa trượt.
chứ giờ GD dùng cái điểm thi đầu ra để xét đầu vào, kể cũng áp lực thành tích thống kê, mà cũng khổ cho các em giáo viên, lợi lộc nước non éo gì đâu nhưng bị lệnh HT nó bắt "tư vấn định hướng" cho các cháu lỡ dốt lòi, mang ra thi thố thì lộ mẹ nó ra bản chất dạy và học =))
thôi tình hình chung nó thế, nên 1 là phải hướng con học thật giỏi, 2 là phải kiếm đủ tiền bù lại cho nó khi ko học giỏi đc thì học tư để có đc 1 chỗ tương đối tốt. Chứ đã éo giàu, lại cũng éo mất công đầu tư dạy dỗ con học từ nhỏ đến lớn, thậm chí ăn chơi mút mùa, chả học đc chữ mẹ nào, đến bài ở lớp pt ko xong, lúc thầy cô báo cho 1 thực tế là ko thi đc đâu còn ... tự ái=))
Cụ này nói hơi phũ nhưng em thấy đúng. GV nào chẳng muốn hs đỗ cao, nhưng thực tế có được như thế đâu. Còn khu vực họ dậy thì xác định rồi, nói thật với các cụ chứ những gv đó chẳng quan tâm đến thành tích "ảo" mà các cụ nghĩ hộ đâu. Trong khi cả xh như lên đồng yêu cầu gv phải phân luống, tư vấn tư véo, giảm áp lực công lập c3 (các cụ nhìn tỷ lệ năm nay mà xem). Đến lúc nói thật thì lại bảo gv vị thành tích. Em cũng không nghĩ rằng gv toàn năng biết hết, vì em cũng đã biết vài trường hợp học thì điểm tb nhưng thực học điểm cao và thi đỗ cao. Nhưng số đó không có nhiều như chúng ta vẫn tự vẽ ra đâu.

dpl

Xe lăn
Bố mẹ có biết con cái m học ntn không mà phản ánh? Nếu học dốt thì cố bắt nó học làm cái gì. Cho đi học nghề vừa học vừa làm. Giờ nhiều trường như thế. Vẫn có thể có bằng c3 và kèm thêm cái nghề mà sống.
Chuẩn đấy cụ
Cháu e tháng sau thi. Tính toán họp gia đình xong chốt là ko có khả năng đỗ nên sẽ ko thi và đi học nghề luôn