[Funland] Phụ huynh chuyển con sang trường tư vì "không học thêm là không yên"

fanmu1234

Xe container
Nếu tạm đặt câu hỏi Học thêm sang 1 bên, bác có thấy Chương trình của cậu Ngọng quá quá nặng với các cháu không?

Và tôi đánh cuộc 1 tháng lương là khi hỏi Tại sao phải học cái A và cả cái B, mấy đồng chí làm Chương trình cóc trả lời được, nhất là khi so sánh với Chương trình vài xứ được cho là kém phát triển hơn khá nhiều, lý luận thì chắc chắn không sắc bén bằng.
Đúng như cụ nói. Vì mỗi con người có năng lực riêng, sở trường riêng.

Khổ 1 cái là nên giáo dục xứ Việt đều muốn HS trở thành "con người mới XHCN giỏi toàn diện"

Thằng con em học lớp 10, Tón, Lý Hóa toàn 9,10 nhưng Văn dốt nghư bò, chẳng khi nào được 5-6. Năm học lớp 3 nó viết văn "nhà em có nuôi 1 con chó, nó to bằng cái đuầy của em" =))=))=)). 2 VC suy nghĩ mãi cũng chẳng biết "cái đuầy" là cái gì.

Ngược lại thì con gái em học lớp 10, Văn toàn 8 nhưng Toán chẳng khi nào được đến 7.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Học nằm học lắm. Còn bao kỹ năng sống mà con trẻ còn phải học, tiếp thu.
Em nghĩ học khá, nằm tốp 10-20 trong lớp là OK rồi.
Xin mợ cho ý kiến comiki
Em cứ theo khả năng của con, học được và thích học, có hiệu quả thì cố gắng đầu tư, còn ko thì chỉ cần ở nhà mẹ kèm thêm là được rồi, loanh quanh tốp trên là oki, dành thêm thời gian cho các môn vận động.

Rivers

Xe container
Trường công đúng là có trường hợp không học thêm cô đứng lớp là cẩn thận đấy, em dính 2 quả hồi cấp 2 rồi đến cấp 3 suốt ngày bị mời phụ huynh, đi học các cô cái là êm ngay, điểm cũng cao lên trông thấy.

vangdau

Xe hơi
nằm ở chỗ là 'tự nguyên' nhé, không học thì lại bị tụt không theo kịp.

FC Juventus

Xe buýt
Trường tư nào họ nhận ngang thì bài báo không nói. Chứ nhiều trường tư cấp 2 khu CG, TX đầu vào thi có mà cạnh tranh khốc liệt, khó hơn nghìn lần so với rất nhiều trường công trên địa bàn đấy ạ.

New car 2023

Xe container
Em là người có con đang học cấp 2, e có thời gian theo sát con và có thể dạy tất cả các môn cho con: Toán, Anh, Lý, Hoá thậm chí cả Văn. Thỉnh thoảng em xem đề thì vào lớp 10 thì thấy các con phải học quá nhiều thời gian chỉ để làm đề Toán cơ bản thế thôi sao?
Quay lại vấn đề cụ hỏi. Em thấy đúng là nhiều cái học là thừa, sách gk bao năm cải tiến cải lùi nhưng khi mở quyển sách đọc cách viết, cách trình bày mà phát chán.
Thì tôi cũng có con đang học lớp 9 đây; đứa lớn thì lớp 14 rồi.

Và tôi thấy nhiều cái dạy học sinh 1 cách giáo điều: Địch nhất định thua, nhất định phải là xấu giai khoai bé, kiểu vậy.
Còn quân ta thì ai cũng như thế này cả:

Việc bà nội luôn là Bạc phơ và bỏm bẻm, thì đã đành.

tototata

Xe buýt

Thủ thuật ném xương cho chó cắn nhau thôi. Trường nào đi chăng nữa thì bố mẹ kém con cũng sẽ ko giỏi được.
Vâng cụ, vấn đề ở đây không phải là truong công hay trường tư. Vấn đề là bắt tất cả 100% học sinh đi học thêm lớp tự nguyện, không đi là trù dập. Và em khẳng định là có khá nhiều bạn bị đánh cắp thời gian và sức lực đó. Hãy hỏi thử con mình xem.

Mũi tên bạc

Xe container
Năm bao nhiêu rồi mà còn nói con phải học thêm, không học thêm không yên, ... Con mình không thích học thêm làm gì có chỗ nào bắt học. Giáo viên giờ họ cũng chả bao giờ trù dập khi học sinh không học thêm. HỌ quan tâm hơn chút vài bạn đi học thêm thì còn có thể. Viết bài báo cho xong để kiếm nhuận bút.

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Đa số trường công thì chất lượng còn trường tư thì sướng hơn nên tuỳ vào quan điểm ph và khả năng của con em mà chọn chứ đổ thừa do bị ép học thêm thì không thuyết phục (thời cái gì cũng đưa lên face gv sợ ph với hs muốn chết chứ ở đó mà ép :)) )

New car 2023

Xe container
Vâng cụ, vấn đề ở đây không phải là truong công hay trường tư. Vấn đề là bắt tất cả 100% học sinh đi học thêm lớp tự nguyện, không đi là trù dập. Và em khẳng định là có khá nhiều bạn bị đánh cắp thời gian và sức lực đó. Hãy hỏi thử con mình xem.
Công bằng đi bác: Các thầy cô giáo cũng phải sống.
Nhiều người để lợn nuôi mình như thầy Văn Như Cương đáng kính, nhiều người buôn chổi chít chạy xe ôm; và số ít người thì Dạy thêm.

Ở chiều ngược lại, vì Chương trình khá nặng (và tôi đánh giá là nhiều chỗ vô bổ), nên đành phải học thêm vậy.

tototata

Xe buýt
Nếu xét học thêm thì thủ đô ăn thua gì cụ. Nam Định bọn em học gạo mới kinh. Em có 2 nhóc học cấp 1, không theo làng thì tội cho con mình, em từng thử không cho rồi nhưng không thành. Con mình học cũng không khá hơn các bạn mà cô lắm bài lắm: đi học thêm giải bài trên lớp, luyện thi thử nhưng rất sát đề thi thật…Thời gian con em không đi học thêm thì trên lớp vất vả lắm. Cuối cùng bố cháu vẫn phải Nài Nỉ cô giáo cho cháu đi học thêm đấy các cụ. Ngày xưa em ôn thi đại học cũng không đi học thêm nhiều như bọn nhóc nhà em hiện tại. Giảm tải, cấm dạy thêm kiểu ấy mới tài chứ !
Vâng người thật việc thật như cụ và có khá nhiều các cụ trên này đang trong hoàn cảnh tương tự mà cụ trên noia không có đấy. Người nông dân như em biết phải làm sao đây?!

tototata

Xe buýt
Công bằng đi bác: Các thầy cô giáo cũng phải sống.
Nhiều người để lợn nuôi mình như thầy Văn Như Cương đáng kính, nhiều người buôn chổi chít chạy xe ôm; và số ít người thì Dạy thêm.

Ở chiều ngược lại, vì Chương trình khá nặng (và tôi đánh giá là nhiều chỗ vô bổ), nên đành phải học thêm vậy.
Vâng cụ nói chí lý quá. Em xin được nghe cụ ạ.

langtoilangtoi

Xe điện
E thấy rõ ràng học thêm, học nhiều các kiến thức cao cũng không tạo ra người tài được. Giờ thấy trẻ con học quá nhiều, dẫn tới phụ huynh cũng đau hết cả đầu và áp lực nữa
Trung Quốc đã nhận ra và giảm tải cấp phổ thông rồi.
E có đứa em ở bên Cad, trẻ con nó học lớp 1 chưa có dạy toán, mấy phụ huynh Việt nhà mình thấy vậy bèn đè con ra dạy thêm toán rồi stress... Dở hơi thật.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Năm bao nhiêu rồi mà còn nói con phải học thêm, không học thêm không yên, ... Con mình không thích học thêm làm gì có chỗ nào bắt học. Giáo viên giờ họ cũng chả bao giờ trù dập khi học sinh không học thêm. HỌ quan tâm hơn chút vài bạn đi học thêm thì còn có thể. Viết bài báo cho xong để kiếm nhuận bút.
Nói thật là e chưa chứng kiến dc quả giáo viên nào trù dập khi không đi học thêm. Dù dc nghe rất nhiều. Con e 2 đứa công, 1 lớp 4 1 lớp 8. Chưa bao h đi học thêm. Riêng cô chủ nhiệm cu lớn thì nói thật là hiếm con mẹ luôn. Suốt ngày mời các con đến nhà, mua trà sữa, đồ ăn cho các con... Và đặc biệt là cô cực lực phản đối chuyện dạy thêm học thêm. Năn nỉ mời cô cô éo dạy.
Ps: một vài hs ko đi học thì ảnh hưởng j lắm mà phải trù dập cccm nhỉ?

thientudolong

Xe container
e ko tin tưởng độ tin cậy của bài báo này lắm
từ thời e học luyện thi như luyện gà cũng chẳng thầy cô nào ép học thêm cả
gần thời điểm thi đại học e tự nghỉ ở nhà ôn vì cảm giác chương trình ôn trên lớp nó cứ đại trà ko phải thứ mình cần, và chẳng sao cả
vậy thì thời buổi mxh, internet rộng rãi như hiện nay cũng khó có chuyện vô lý thế đc :D

cusao

Xe lăn
Có một thực tế rất trớ trêu là
Hiện tượng như nội dung của bài viết ai cũng biết, cũng công nhận là có thật ở nhiều nới với những mức độ khác nhau, từ phụ huynh đến các cán bộ quản lý đầu ngành...Nhưng chẳng ai làm gì để thay đổi được.
Em cũng có con, cũng phải đối mặt với thực trạng này và bằng cách nào đõ cũng cố vượt qua. Em tin rằng con cháu em cũng sẽ thế vì chưa thấy tín hiệu khả quan nào có thế cải thiện tình trạng này.
Trước mắt đã sẵn sàng tâm thế đành chịu vậy.

thientudolong

Xe container
E thấy rõ ràng học thêm, học nhiều các kiến thức cao cũng không tạo ra người tài được. Giờ thấy trẻ con học quá nhiều, dẫn tới phụ huynh cũng đau hết cả đầu và áp lực nữa
Trung Quốc đã nhận ra và giảm tải cấp phổ thông rồi.
E có đứa em ở bên Cad, trẻ con nó học lớp 1 chưa có dạy toán, mấy phụ huynh Việt nhà mình thấy vậy bèn đè con ra dạy thêm toán rồi stress... Dở hơi thật.
cụ nói vậy là cứ học kiểu đàn ca sáo nhị mỗi ngày đến trường là 1 ngày vui thì mới tạo ra nhân tài chăng =)) =)) =)) =))
nếu 1 đứa trẻ có tư chất nhưng ko có cách phát hiện và đào tạo, bồi dưỡng nó, thay vào đó suốt ngày vỗ tay tung hô nó thì lớn lên nó cũng là 1 đứa trẻ bt thôi
còn cụ nào nhớ thần đồng Đỗ Nhật Nam một thời ko nhỉ :D

cusao

Xe lăn
Nói thật là e chưa chứng kiến dc quả giáo viên nào trù dập khi không đi học thêm. Dù dc nghe rất nhiều. Con e 2 đứa công, 1 lớp 4 1 lớp 8. Chưa bao h đi học thêm. Riêng cô chủ nhiệm cu lớn thì nói thật là hiếm con mẹ luôn. Suốt ngày mời các con đến nhà, mua trà sữa, đồ ăn cho các con... Và đặc biệt là cô cực lực phản đối chuyện dạy thêm học thêm. Năn nỉ mời cô cô éo dạy.
Ps: một vài hs ko đi học thì ảnh hưởng j lắm mà phải trù dập cccm nhỉ?
Đấy, cô chủ nhiệm đã từng giáo dục nhiều lứa tuổi đã nhận định là "hiếm" còn gì? Ở đây ta đang nói tới những tình trạng phổ biến, không điển hình

langtoilangtoi

Xe điện
cụ nói vậy là cứ học kiểu đàn ca sáo nhị mỗi ngày đến trường là 1 ngày vui thì mới tạo ra nhân tài chăng =)) =)) =)) =))
nếu 1 đứa trẻ có tư chất nhưng ko có cách phát hiện và đào tạo, bồi dưỡng nó, thay vào đó suốt ngày vỗ tay tung hô nó thì lớn lên nó cũng là 1 đứa trẻ bt thôi
còn cụ nào nhớ thần đồng Đỗ Nhật Nam một thời ko nhỉ :D
Cụ hiểu nhầm ý e diễn giải rồi, hiện tại quá nhiều môn phụ và các phần kiến thức chưa phù hợp. Lấy ví dụ cụ thể cấp 2 học xác suất thống kê và cấp 3 giờ học 1 phần tích phân chẳng hạn, hoặc cấp 2 có hóa học mà có cả đám mây điện tử... (1 phần kiến thức hóa học ở cấp Đại học ở dạng đơn giản hơn), theo e là không phù hợp.
Học ngay cả cấp ĐH, trước kia các bạn học hóa vẫn phải qua ải xưởng cơ (đúc, taro...) để làm gì ?
Chứ học hành thi cử nghiêm túc luôn phải là điều kiện tiên quyết, cái vướng ở đây là kiến thức chưa phù hợp.

thientudolong

Xe container
Cụ hiểu nhầm ý e diễn giải rồi, hiện tại quá nhiều môn phụ và các phần kiến thức chưa phù hợp. Lấy ví dụ cụ thể cấp 2 học xác suất thống kê và cấp 3 giờ học 1 phần tích phân chẳng hạn, hoặc cấp 2 có hóa học mà có cả đám mây điện tử... (1 phần kiến thức hóa học ở cấp Đại học ở dạng đơn giản hơn), theo e là không phù hợp.
Học ngay cả cấp ĐH, trước kia các bạn học hóa vẫn phải qua ải xưởng cơ (đúc, taro...) để làm gì ?
Chứ học hành thi cử nghiêm túc luôn phải là điều kiện tiên quyết, cái vướng ở đây là kiến thức chưa phù hợp.
vấn đề là nếu chương trình nó quá đại trà, phổ thông thì làm sao phân loại đc học sinh
xin lỗi chứ giờ các cụ thích dễ bộ dục làm đc ngay, có cái làm xong cả nước 80-90% hs giỏi rồi 100% học sinh tốt nghiệp thì các cụ lại bẩu giáo dục ko thực chất, rồi con cháu mình nó cũng ko nhận thức đúng đắn về cái thành tích nó đạt đc, rất nguy hiểm