[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

HVS

Xe tăng
Nên phân biệt 2 thứ một cách rõ ràng cụ ạ:
Một là nhà nở hậu (coi như tính khuôn móng nở hậu).
Hai là đất nở hậu.
Hai cái đó khác nhau! :D
cái miếng em hỏi thì coi là đất hay nhà đều được vì nhà xây kín hết đúng viền miếng đất, đập bỏ nhà đi thì còn lại đất đúng bằng móng nhà.Ở góc độ đi mua nhà thì có thể coi miếng đất/nhà đó là đẹp về phong thuỷ do siêu nở hậu ko ạ, tạm chưa tính đến các yếu tố khác, coi các yếu tố khác đều ổn, chỉ xét duy nhất yếu tố nở hậu thôi?

trauxanh

Xe lăn
cái miếng em hỏi thì coi là đất hay nhà đều được vì nhà xây kín hết đúng viền miếng đất, đập bỏ nhà đi thì còn lại đất đúng bằng móng nhà.Ở góc độ đi mua nhà thì có thể coi miếng đất/nhà đó là đẹp về phong thuỷ do siêu nở hậu ko ạ, tạm chưa tính đến các yếu tố khác, coi các yếu tố khác đều ổn, chỉ xét duy nhất yếu tố nở hậu thôi?
Nếu mảnh đất đó vuông, còn lại là lối đi dài thì không coi là nở hậu, chỉ là mảnh đất vuông thôi.

Thì cái đất có hình dáng của nó, nở hậu hoặc thót hậu hoặc vuông vắn...
Nhưng cái nhà thì là do tự kiến tạo, ra hình gì, có nở hậu thót hậu hay không là do ta xây.
Ví dụ mảnh đất thót hậu, nhưng ta xây nhà vuông, thì là đất thót hậu mà nhà không thót hậu.

chaos

Xe đạp
Cháu muốn hỏi chụ Trâu một chút ạ?
Giờ chúa muốn học Phong Thuỷ thì nên bắt đầu từ đâu ạ?
Cám ơn cụ! (cháu muốn học để thêm hiểu biết ạ)

trauxanh

Xe lăn
Bắt đầu từ tất cả các kiến thức nền về âm dương ngũ hành bát quái.

Gato2009

Xe điện
Em mà nhận lời cụ ở đây, dễ được coi là mở thớt kiếm tiền quá! :D
Việc này em nghĩ là nhiều người có thể sửa được, cần xem xét chút thôi. Chi phí thực cho việc cải tạo chắc chỉ dăm ba triệu, có thể cụ tự mua làm theo hướng dẫn.
Nhẽ cụ không quen ai sao?
Cám ơn cụ đã hồi âm.
Thực tình là em không quen ai, em cũng tìm hiểu qua mạng, sách...nhưng thấy mông lung quá, mà tự mình làm theo những hướng dẫn đó em cũng không dám vì nghĩ làm không đúng có khi lại phản tác dụng thì sợ lắm. Xin cụ hãy mở lòng giúp người, âu cũng là cái phúc phận, duyên nghiệp ạ. Cụ có thể inbox cho em cách làm ạ.
Đội ơn cụ

trauxanh

Xe lăn
Cám ơn cụ đã hồi âm.
Thực tình là em không quen ai, em cũng tìm hiểu qua mạng, sách...nhưng thấy mông lung quá, mà tự mình làm theo những hướng dẫn đó em cũng không dám vì nghĩ làm không đúng có khi lại phản tác dụng thì sợ lắm. Xin cụ hãy mở lòng giúp người, âu cũng là cái phúc phận, duyên nghiệp ạ. Cụ có thể inbox cho em cách làm ạ.
Đội ơn cụ
Không phải là khó khăn gì đâu. Nhưng mà em có nắm được cái khiếm khuyết đó cụ thể ra sao đâu mà hướng dẫn cụ được. Trong khi đó, làm những việc này cần chi tiết trong đánh giá mức độ, tính toán ra quy mô và vị trí xử lý, rồi lại tính ngày giờ hợp cho công việc đó, hợp với phương vị đó nữa...
Giờ không biết gì thì bảo cụ làm sao?
Ông bạn em cũng có tí chức sắc nhà nước, cũng ham học hỏi. Tự mình làm khắc phục cái Bạch hổ. Có điều là hắn ta tưởng tự làm được nên thiếu sót trong việc tính thời gian, dùng giờ sai. Thế là con chó to tướng nuôi nhiều năm rất ngoan, tự nhiên nổi xung cắn 1 lúc 3 người trong nhà, 2 người phải đi viện khâu. :D
Mọi việc dù có đơn giản nhưng phải tính toán rất kỹ, mà giờ chả có biết hiện trạng nhà cụ ra sao thì đâu dám bảo cụ tự làm được? :D:D:D

Gato2009

Xe điện
Không phải là khó khăn gì đâu. Nhưng mà em có nắm được cái khiếm khuyết đó cụ thể ra sao đâu mà hướng dẫn cụ được. Trong khi đó, làm những việc này cần chi tiết trong đánh giá mức độ, tính toán ra quy mô và vị trí xử lý, rồi lại tính ngày giờ hợp cho công việc đó, hợp với phương vị đó nữa...
Giờ không biết gì thì bảo cụ làm sao?
Ông bạn em cũng có tí chức sắc nhà nước, cũng ham học hỏi. Tự mình làm khắc phục cái Bạch hổ. Có điều là hắn ta tưởng tự làm được nên thiếu sót trong việc tính thời gian, dùng giờ sai. Thế là con chó to tướng nuôi nhiều năm rất ngoan, tự nhiên nổi xung cắn 1 lúc 3 người trong nhà, 2 người phải đi viện khâu. :D
Mọi việc dù có đơn giản nhưng phải tính toán rất kỹ, mà giờ chả có biết hiện trạng nhà cụ ra sao thì đâu dám bảo cụ tự làm được? :D:D:D
Vâng, cụ dạy phải, em hiểu là cụ phải trực tiếp đến xem, cụ mà hạ cố đến nhà em thì còn gì bằng...haizz, chỉ sợ em chưa đủ duyên để mời được cụ ạ

chaos

Xe đạp
Bắt đầu từ tất cả các kiến thức nền về âm dương ngũ hành bát quái.
Có quyển sách nào hướng dẫn cơ bản nhất về vấn đề này không cụ Trâu. Cháu đọc quyển kinh dịch mà hoa hết cả mắt ạ

trauxanh

Xe lăn
Có quyển sách nào hướng dẫn cơ bản nhất về vấn đề này không cụ Trâu. Cháu đọc quyển kinh dịch mà hoa hết cả mắt ạ
Cụ học theo hướng phổ biến hiện nay, ví như theo dòng Huyền không, hoặc dòng Bát trạch (trong các dòng này đều chia nhiều trường phái nhỏ nữa), thì có các sách thuộc các dòng đó. Tuy nhiên đọc là 1 chuyện, làm sao để hiểu những điều sách không viết là chuyện khác.
Còn như em thì chả thuộc dòng nào (xét đơn thuần về mặt lý thuyết), vì em theo thực chứ không theo ảo. Vì thế không có sách, hoặc nói cách khác là tất cả các sách và những gì ẩn sau chúng. Nên không nói đươc là cuốn nào cuốn nào để cụ tầm đọc.
Những ai đọc sách phong thuỷ mà chỉ tin vào mặt chữ, là sẽ không thể có thành tựu gì, học Dịch cũng vậy thôi.
Một số người cho rằng phải có tông sư, môn phái rõ ràng...thì mới xứng là học phong thuỷ. Nhưng vấn đề quan trọng nhất là có học và hành được cái thực hay không thì lại không ổn. Nên chỉ chạy theo và cãi vã nhau trên bình diện lý thuyết, vì không thể đưa ra thực tế được, không có thực thì học làm gì, tông sư tông phái làm gì? Ví như cái cách em nhận định các trường hợp cụ thể trên này, các ông lý thuyết đầy mình tông sư tông phái đầy đủ...vào mà phán thử vài trường hợp, biết ngay là thực hay không thôi!
Nhân vui chuyện, em có mấy đại ca nghịch ngợm, trước thỉnh thoảng lại đăng ký học 1 lớp phong thuỷ nào đó thuộc nhiều trường phái. Được vài bữa, hở vài câu, các thầy đều gọi riêng ra bảo anh phải là thầy tôi, sao lại vào đây học? Lại cười mỉm mà bỏ lớp. :D
Phong thuỷ chân chính thực sự vẫn có đường riêng của nó, nhưng một là phải tự sàng lọc được cái thực từ lý thuyết, hai là cần gặp được người chỉ cho lối dẫn để tìm ra nguyên lý vận hành xuyên suốt.
Vậy cụ cứ đọc nhiều sách, tự sàng lọc ra cái đúng cái sai, rồi chờ duyên gặp người mở đường đúng đắn.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Gần nhà em có ông cụ gần 90 rồi , giỏi tử vi và phong thủy . Cách đây mấy năm em sang chơi và ngỏ lời xin theo học , ông cụ xem qua tử vi của em rồi bảo nếu muốn theo học thì học kinh dịch các thứ nhiều lắm , mỗi tuần sang ông 2 buổi trong 10 năm 8-x . Em đành thôi vì thấy ông cụ nhiều tuổi và có vẻ mệt X_X

trauxanh

Xe lăn
Gần nhà em có ông cụ gần 90 rồi , giỏi tử vi và phong thủy . Cách đây mấy năm em sang chơi và ngỏ lời xin theo học , ông cụ xem qua tử vi của em rồi bảo nếu muốn theo học thì học kinh dịch các thứ nhiều lắm , mỗi tuần sang ông 2 buổi trong 10 năm 8-x . Em đành thôi vì thấy ông cụ nhiều tuổi và có vẻ mệt X_X
Cụ lãng phí cơ hội rồi!
Có thể cụ già nói thế để thử thách tính kiên trì của cụ thôi, chứ gần 90 thì người ta cũng biết là thời gian không còn dài nữa.
Trong 1-2 năm, có khi cụ già kia đã cho cụ những bí quyết tối hậu rồi cũng nên ấy chứ. Ví như thi thoảng cụ già đọc 1 câu thơ, hàng năm sau cụ mới thấy câu thơ đó có thể soi tỏ cả 1 pho sách mà cụ đau đầu mấy năm trời...
Hoặc ít nhất, có thể nhận được nhiều tinh tuý học thuật của cụ già, còn hiểu và khai thác sử dụng được hay không là do mình. :D

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ lãng phí cơ hội rồi!
Có thể cụ già nói thế để thử thách tính kiên trì của cụ thôi, chứ gần 90 thì người ta cũng biết là thời gian không còn dài nữa.
Trong 1-2 năm, có khi cụ già kia đã cho cụ những bí quyết tối hậu rồi cũng nên ấy chứ. Ví như thi thoảng cụ già đọc 1 câu thơ, hàng năm sau cụ mới thấy câu thơ đó có thể soi tỏ cả 1 pho sách mà cụ đau đầu mấy năm trời...
Hoặc ít nhất, có thể nhận được nhiều tinh tuý học thuật của cụ già, còn hiểu và khai thác sử dụng được hay không là do mình. :D
Mặc dù thích thì thích thật đấy ạ ! nhưng căn bản kiểu không có năng khiếu nên ngó qua đống sách vở của ông cụ em thấy rối mù chả hiểu gì luôn nên thôi cho đỡ mất thời gian của ông cụ ạ :D

Su Shi

Xe đạp
Cháu nhờ các cụ chỉ giáo ạ. Cháu đội ơn các cụ. Chả là cháu đi làm xa nhà. Cơ quan có bố trí cho 1 phòng ở. Phòng đó có 1 bàn thờ do người trước ở lập nên, thấy bảo thờ thủ công. Hồi cháu mới về muốn bỏ bàn thờ đi nhưng rồi ko dám, cũng có thắp hương vào ngày mùng một, rằm. Sau đó vì cháu hay quên nên bỏ không thắp nữa. Cháu muốn hỏi liệu thế có ảnh hưởng gì không ạ? Bàn thờ đó cũng hay bị chuột chạy qua nữa. Công việc cháu thì vẫn bình thường nhưng tình duyên rất lận đận, tưởng đến đc vs nhau lại đứt gánh dù cả 2 còn yêu.

Minishop

Xe hơi
lót dép ngồi hóng các cao thủ

Anh.Em

Xe buýt
Các cụ cho Em hỏi chút ạ. Phòng khách và bếp nhà Em bố trí như hình đính kèm thì Em sắp xếp bàn ghế như thế đã ổn chưa? Em muốn hỏi về vị trí hai ghế đơn đôn so với ghế dài có phải đảo lại vi trí không? Theo các Cụ thì ghế nào là ghế Chủ nhà nên ngồi để tiếp khách cho đúng phép lịch sự?

Tỳ Hưu

Xe máy
Hôm trc e có ngày nhập trạch, nay E xin phép hỏi cụ trauxanh nhà em nên để ban thờ hướng nào ạ. Em là nữ, sinh năm 1996. Cửa ra vào nhà chung cư hướng Tây Bắc.
Em cám ơn cụ.

Tỳ Hưu

Xe máy
Không nên quá gấp gáp. Bất luận cái gì dục tốc cũng bất đạt.
Nhà mợ không nên vì một khoản tiền nhỏ (một kỳ thuê nhà, chắc 3 tháng) mà có thể phải thiệt hại lớn - (cái này như nào thì không biết được à nha). Đã mua cả cái nhà to, so đo gì mấy chục triệu :D
Hì... cám ơn lời khuyên của cụ. E mua nhà xong hết xèng rồi ạ, nên muốn tiết kiệm đc khoản nào hay khoản đó.:P