[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

chaos

Xe đạp
Cụ học theo hướng phổ biến hiện nay, ví như theo dòng Huyền không, hoặc dòng Bát trạch (trong các dòng này đều chia nhiều trường phái nhỏ nữa), thì có các sách thuộc các dòng đó. Tuy nhiên đọc là 1 chuyện, làm sao để hiểu những điều sách không viết là chuyện khác.
Còn như em thì chả thuộc dòng nào (xét đơn thuần về mặt lý thuyết), vì em theo thực chứ không theo ảo. Vì thế không có sách, hoặc nói cách khác là tất cả các sách và những gì ẩn sau chúng. Nên không nói đươc là cuốn nào cuốn nào để cụ tầm đọc.
Những ai đọc sách phong thuỷ mà chỉ tin vào mặt chữ, là sẽ không thể có thành tựu gì, học Dịch cũng vậy thôi.
Một số người cho rằng phải có tông sư, môn phái rõ ràng...thì mới xứng là học phong thuỷ. Nhưng vấn đề quan trọng nhất là có học và hành được cái thực hay không thì lại không ổn. Nên chỉ chạy theo và cãi vã nhau trên bình diện lý thuyết, vì không thể đưa ra thực tế được, không có thực thì học làm gì, tông sư tông phái làm gì? Ví như cái cách em nhận định các trường hợp cụ thể trên này, các ông lý thuyết đầy mình tông sư tông phái đầy đủ...vào mà phán thử vài trường hợp, biết ngay là thực hay không thôi!
Nhân vui chuyện, em có mấy đại ca nghịch ngợm, trước thỉnh thoảng lại đăng ký học 1 lớp phong thuỷ nào đó thuộc nhiều trường phái. Được vài bữa, hở vài câu, các thầy đều gọi riêng ra bảo anh phải là thầy tôi, sao lại vào đây học? Lại cười mỉm mà bỏ lớp. :D
Phong thuỷ chân chính thực sự vẫn có đường riêng của nó, nhưng một là phải tự sàng lọc được cái thực từ lý thuyết, hai là cần gặp được người chỉ cho lối dẫn để tìm ra nguyên lý vận hành xuyên suốt.
Vậy cụ cứ đọc nhiều sách, tự sàng lọc ra cái đúng cái sai, rồi chờ duyên gặp người mở đường đúng đắn.
Cháu xin cám ơn cụ Trâu nhiều! Cháu sẽ cố gắng nếu chỗ nào cần giúp cháu xin nhờ cụ chỉ thêm ạ!

Gần nhà em có ông cụ gần 90 rồi , giỏi tử vi và phong thủy . Cách đây mấy năm em sang chơi và ngỏ lời xin theo học , ông cụ xem qua tử vi của em rồi bảo nếu muốn theo học thì học kinh dịch các thứ nhiều lắm , mỗi tuần sang ông 2 buổi trong 10 năm 8-x . Em đành thôi vì thấy ông cụ nhiều tuổi và có vẻ mệt X_X
Tiệc quá Cụ ạ!

trauxanh

Xe lăn
Em vừa nhậu cả ngày về...
Chợt nhớ đoạn trước có vài ý kiến về nhà tiền thách hậu thu, tức là nhà thót (thóp) hậu....
Có đoạn thơ này:

Tiền khoan hậu hẹp tự quan hình
Trú trạch tứ thời bất an ninh
Tư tài phá tận nhân khẩu tử
Bi đề thân vong hữu thán thanh.

Về nhà nở hậu cũng có mấy câu kế tiếp. Tất nhiên đây chỉ là 1 điểm lưu ý khi gặp nhà thóp hậu, còn cần xem xét thêm các yếu tố khác tăng nặng hay giảm nhẹ cho việc này.
À mà mọi cái đều tuỳ thuộc mức độ, bất cập không tốt mà thái quá cũng không tốt. Ví như cái trụ sở Cục Hải quan Ninh Bình, nở hậu một cách quá đáng so với mặt tiền, và trở thành không tốt.

Phuong Ruby

Xe buýt
Phong Thủy là hướng gió, hướng khí, mạch nước ảnh hưởng đến đời sống hoạ phúc của con người.
Một ngôi nhà, mảnh đất hay chỗ an táng người ta rất cần Phong Thủy. 3 Thứ kết hợp trên tạo nên Đắc Địa. ( là Đất Tốt) . Em hiểu sơ như vậy .
Cho nên ở nơi Khí xấu , người ta dùng thuật Phong Thủy để KHẮC CHẾ. Khí xấu Tụ thì nhờ Phong tán ạ. Hi. Em hay nghiên cứu món này.

thinhduybao

Xe điện
Nhờ bác Trâu Xanh ngó giúp em cái này.
Em chắn cái cổng. Đây là ngu ý của em thôi ạ.
Đại sự vẫn trông chờ bác.

Em trồng thêm gốc lộc vừng với làm cái tiểu cảnh .

trauxanh

Xe lăn
Nhờ bác Trâu Xanh ngó giúp em cái này.
Em chắn cái cổng. Đây là ngu ý của em thôi ạ.
Đại sự vẫn trông chờ bác.

Em trồng thêm gốc lộc vừng với làm cái tiểu cảnh .
Tạm thời thế cũng được, ra Tết tớ bảo cách triệt để. Giờ cận Tết quá. :D

Tỳ Hưu

Xe máy
Hôm trc e có ngày nhập trạch, nay E xin phép hỏi cụ trauxanh nhà em nên để ban thờ hướng nào ạ. Em là nữ, sinh năm 1996. Cửa ra vào nhà chung cư hướng Tây Bắc.
Em cám ơn cụ.
E nhờ cụ trauxanh xem giúp e hướng đặt ban thờ. Mặt bằng nhà của e đây ạ, cửa ra vào hướng Tây bắc. E định để ban thờ ở phòng ngủ nhỏ(phòng ko có WC) có đc ko ạ hay phải để ngoài phòng khách

? Cám ơn cụ.

trauxanh

Xe lăn
E nhờ cụ trauxanh xem giúp e hướng đặt ban thờ. Mặt bằng nhà của e đây ạ, cửa ra vào hướng Tây bắc. E định để ban thờ ở phòng ngủ nhỏ(phòng ko có WC) có đc ko ạ hay phải để ngoài phòng khách

? Cám ơn cụ.

Riêng cái "cửa ra vào hướng Tây Bắc" là em chưa thể hình dung nhà mợ hướng Tây Bắc hay là hướng Bắc, thì làm sao mà trả lời mợ được?

matizvan2009

Xe ba gác
Có câu về vị trí xấu của ngôi nhà tương quan với xung quanh, là "Tiền nha hậu miếu".
"Tiền nha" là trước trụ sở công, "hậu miếu" là sau đình sau chùa sau miếu. :D
Nhà em phía trước cũng là Lăng (lăng không mộ), nhà nhìn vào một bên Lăng thôi. Trong khuôn viên Lăng lại có một chùa nhỏ (có một bà cụ tu ở đấy, bà mất cách đây vài năm rồi nên không còn người tu, giờ chỉ có người quản lăng nhang đèn thôi), chùa thì đối diện nhà em nhưng khá xa- chừng 50m.
Mọi người bảo đối diện cũng không tốt, ý cụ Trauxanh thế nào ah. Trước cụ cũng nói riêng về trường hợp nhà em rồi. Em muốn hỏi lại đồng thời cũng lấy ví dụ cho các cụ khác tham khảo.
Trân trọng.

trauxanh

Xe lăn
Nhà em phía trước cũng là Lăng (lăng không mộ), nhà nhìn vào một bên Lăng thôi. Trong khuôn viên Lăng lại có một chùa nhỏ (có một bà cụ tu ở đấy, bà mất cách đây vài năm rồi nên không còn người tu, giờ chỉ có người quản lăng nhang đèn thôi), chùa thì đối diện nhà em nhưng khá xa- chừng 50m.
Mọi người bảo đối diện cũng không tốt, ý cụ Trauxanh thế nào ah. Trước cụ cũng nói riêng về trường hợp nhà em rồi. Em muốn hỏi lại đồng thời cũng lấy ví dụ cho các cụ khác tham khảo.
Trân trọng.
Như nhà lão thì chếch chéo xa qua 1 con đường, không ảnh hưởng.
Vả lại nhà lão là phía trước chứ có phải là "hậu miếu" đâu. :)

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Sang năm mới Đinh Dậu, xin nhắc lại nguyên tắc chọn người xông nhà, cơ quan, cửa hàng cho những cụ mợ quan tâm (còn tất nhiên những người không cần thì tham khảo vui, không phải cầu kỳ làm gì):
Có 2 bước:
Bước 1: Chọn Địa chi hợp với năm, tức là hợp với năm Dậu.
Ta có Tam hợp với Dậu là Tỵ Dậu và Sửu; nhị hợp với Dậu là Thìn.
Vậy là có 4 vị Tỵ Dậu Sửu Thìn có thể dùng nhờ xông đất.

Bước 2: Chọn Can tuổi hợp với mệnh chủ (hợp với Can tuổi của ta). Cái này rất nhiều vì chúng ta có 10 Can sinh, ai Can nào thì chọn theo dưới đây là hợp:
- Can Giáp: chọn người có Can Kỷ và ngược lại.
- Can Ất: chọn người có Can Canh và ngược lại.
- Can Bính: chọn người Tân----------------------.
- Can Đinh: chọn người Nhâm-------------------.
- Can Mậu: chọn người Quý----------------------.

Ví dụ người Canh Thân thì chọn ai:
Bước 1: nhằm người Tỵ Dậu Sửu Thìn đã.
Bước 2: chọn Can hợp với can Canh của mình, vậy là can Ất.
Trong 4 tuổi Tỵ Dậu Sửu Thìn thì chỉ có người tuổi Tỵ, tuổi Dậu, tuổi Sửu có thể có can Ất (chứ Ất không thể đi với Thìn- không có năm Ất Thìn đâu). Vậy là tìm người tuổi Ất Tỵ, Ất Dậu, Ất Sửu nhé. Đó là ví dụ cho người tuổi Canh Thân, các tuổi khác cứ xem 2 bước trên rồi ghép vào tìm người.

Các yếu tố khác thì lưu ý người được chọn nên khoẻ mạnh, khoáng đạt, nhanh nhẹn...

Nếu nắm được cách chọn rồi mà còn lựa thêm được trong số đối tượng có thể nhờ, thì ai là Lộc, là Mã, là Quý nhân, là Đức thần...thì càng tốt.

Đây là phương pháp rất đầy đủ, bao hàm đủ cả trời đất và người bên trong, tương thích với cả niên kỷ và mệnh người, chứ không đơn thuần như các phương pháp khác chỉ tính tuổi nào hợp năm nay, hoặc tuổi nào hợp mệnh mình.

truongtrandang

Xe máy
Sang năm mới Đinh Dậu, xin nhắc lại nguyên tắc chọn người xông nhà, cơ quan, cửa hàng cho những cụ mợ quan tâm (còn tất nhiên những người không cần thì tham khảo vui, không phải cầu kỳ làm gì):
Có 2 bước:
Bước 1: Chọn Địa chi hợp với năm, tức là hợp với năm Dậu.
Ta có Tam hợp với Dậu là Tỵ Dậu và Sửu; nhị hợp với Dậu là Thìn.
Vậy là có 4 vị Tỵ Dậu Sửu Thìn có thể dùng nhờ xông đất.

Bước 2: Chọn Can tuổi hợp với mệnh chủ (hợp với Can tuổi của ta). Cái này rất nhiều vì chúng ta có 10 Can sinh, ai Can nào thì chọn theo dưới đây là hợp:
- Can Giáp: chọn người có Can Kỷ và ngược lại.
- Can Ất: chọn người có Can Canh và ngược lại.
- Can Bính: chọn người Tân----------------------.
- Can Đinh: chọn người Nhâm-------------------.
- Can Mậu: chọn người Quý----------------------.

Ví dụ người Canh Thân thì chọn ai:
Bước 1: nhằm người Tỵ Dậu Sửu Thìn đã.
Bước 2: chọn Can hợp với can Canh của mình, vậy là can Ất.
Trong 4 tuổi Tỵ Dậu Sửu Thìn thì chỉ có người tuổi Tỵ, tuổi Dậu, tuổi Sửu có thể có can Ất (chứ Ất không thể đi với Thìn- không có năm Ất Thìn đâu). Vậy là tìm người tuổi Ất Tỵ, Ất Dậu, Ất Sửu nhé. Đó là ví dụ cho người tuổi Canh Thân, các tuổi khác cứ xem 2 bước trên rồi ghép vào tìm người.

Các yếu tố khác thì lưu ý người được chọn nên khoẻ mạnh, khoáng đạt, nhanh nhẹn...

Nếu nắm được cách chọn rồi mà còn lựa thêm được trong số đối tượng có thể nhờ, thì ai là Lộc, là Mã, là Quý nhân, là Đức thần...thì càng tốt.

Đây là phương pháp rất đầy đủ, bao hàm đủ cả trời đất và người bên trong, tương thích với cả niên kỷ và mệnh người, chứ không đơn thuần như các phương pháp khác chỉ tính tuổi nào hợp năm nay, hoặc tuổi nào hợp mệnh mình.
Em xin hỏi rõ thế này. Mong Cụ giải ngố.
Vợ chồng em: chồng Đinh Tỵ (1977) vợ Nhâm Tuất (1982)có vẻ hợp với ý của Cụ Trâu Xanh.
Đêm giao thừa vợ chồng em thường cúng gia tiên xong thì ra đình làng và chùa làng dâng hương.
Khi về nhà có được coi là xông nhà không?
Nhưng em lăn tăn cái khoản chủ nhà ra rồi lại vào.
Hay xông nhà cứ phải theo nguyên tắc người ngoài gia đình.

trauxanh

Xe lăn
Ta cứ bàn lai rai thêm...
Để có thể sáng tỏ hơn một số cách dùng và cách hiểu các thuật ngữ dân gian như Long mạch, đứt Long mạch, hàn Long mạch, trấn yểm, động mạch, chế hoá...đúng sai thế nào, có thực hay không...???
Như đã đề cập ở đoạn trước, cái gọi là "Khí" trong phong thuỷ rất vi diệu và mơ hồ, không thể định nghĩa mà phải chấp nhận khái niệm duy lý của nó.
Thực tế nếu nghiên cứu sâu hơn sẽ thấy cái Khí này là một thuộc tính bản chất của vạn vật, không thứ nào là không có khí của thứ đó bên trong.
Trên trái đất, trong học thuật phong thuỷ thì khí này phủ khắp nơi, có tốt có xấu, có sinh có tử, có cường có nhược, có đường đi và cách vận hành cụ thể. Nó chạy trong lòng đất, biến hoá khôn lường, xưa dùng hình tượng con Rồng để gọi nó, nên ta hay thấy (và ta cũng dùng) cái từ Long mạch, Long ở đây là rồng.
Khí mạch hay Long mạch chạy dưới đất như là cốt tuỷ trong thân thể con người, các thứ trên bề mặt được dòng khí này nuôi dưỡng và chịu chi phối của nó. Vậy nên chỗ nào khí tốt thì cây cối tốt tươi, con người đẹp đẽ; chỗ nào khí xấu thì lở vỡ, trơ trọi, ly tán, đầy sát khí...Nơi nào khí hoà hợp thì sơn thuỷ hữu tình, sinh sôi nảy nở; khí xung đột thì vạn vật vô tình, sông đi núi ngoảnh...Nơi nào đơn khí thì phong cảnh và con người đơn bạc, cô âm bất sinh cô dương bất dưỡng...
Tức là trái đất cũng như một cơ thể sống, có các dòng huyết mạch chi phối sinh diệt trên bề mặt.
Trong thế kỷ 20 có 1 nhà khoa học Trung Quốc đã đưa ra 1 tác phẩm "Hệ thống kinh mạch của trái đất", tất nhiên để chứng minh được từng chi tiết thì rất khó, nhưng các luận điểm và chứng lý cụ thể trong thiên nhiên mà tác giả minh hoạ, đã gây chú ý cho giới khoa học toàn cầu.
Các học thuyết, giả thuyết về Khí mạch theo lý luận phương Đông rất khó chấp nhận trong tư duy ngày nay, nhưng chúng ta lưu ý rằng nền văn hoá và khoa học phương Đông đã tồn tại vài ngàn năm, trong khi chúng ta mới theo Tây học được chừng 200 năm thôi, đừng vội phủ nhận sạch trơn.
Giờ với con mắt Tây học nhìn vào học thuật Đông phương thì không khác gì nhìn vào một bức tường. Chỉ có cách chấp nhận những tiên đề của nó, mới có thể vượt qua bức tường đó mà đi vào bên trong kho tàng, tìm kiếm những thứ quý giá. Tìm kiếm và xem xét đúng sai thế nào, thì mới quay lại mà thấy các tiên đề kia có đúng hay không. Em đảm bảo là với mức độ tỉnh táo nhất định, cộng với khả năng tri lý, thì sẽ thấy cái bề ngoài mù mờ đó lại rất đúng.
Cách tiếp cận kiến thức phương Đông sẽ phải ngược với đường nhận thức khoa học phương Tây. Ví dụ phương Tây thì từ định lý định nghĩa ta có hệ quả và các thuật toán ứng dụng để triển khai, nhưng học thuật phương Đông lại đòi hỏi từ các thứ nhỏ lẻ, từ các case cụ thể ta phải tự lần ngược đến chân lý. Điều này một số Dr Tây học sau nổi tiếng về nghiên cứu các học thuật phương Đông đã thấy rõ. Và muốn tiếp cận một cái gì khác lạ, bản thân ta phải mở khoá tư duy của ta, đây là khoa học về nhận thức. Tất nhiên, phải duy trì các biện pháp nghi ngờ tích cực và thực chứng khách quan để chứng minh và củng cố vững chắc hơn trong việc tri lý. Không có tin một cách mù quáng vào mọi điều trong đó, mà muốn tin thì phải thấy đúng đường vận hành nguyên lý cũng như có thực chứng ngoài cuộc sống.