[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

trauxanh

Xe lăn
Em xin hỏi rõ thế này. Mong Cụ giải ngố.
Vợ chồng em: chồng Đinh Tỵ (1977) vợ Nhâm Tuất (1982)có vẻ hợp với ý của Cụ Trâu Xanh.
Đêm giao thừa vợ chồng em thường cúng gia tiên xong thì ra đình làng và chùa làng dâng hương.
Khi về nhà có được coi là xông nhà không?
Nhưng em lăn tăn cái khoản chủ nhà ra rồi lại vào.
Hay xông nhà cứ phải theo nguyên tắc người ngoài gia đình.
Nếu không chọn người giúp thì thôi, còn muốn chọn, tức là muốn may mắn thêm thì phải chọn người khác giúp. Vì bản thân ta có thế nào nên thế rồi, phong tục đầu năm muốn may mắn thêm, riêng cái "thêm" đó là phải do yếu tố bên ngoài chứ? Bản thân ta làm ta hưởng thì có gì gọi là "thêm", là "hơn"? :D

truongtrandang

Xe máy
Nếu không chọn người giúp thì thôi, còn muốn chọn, tức là muốn may mắn thêm thì phải chọn người khác giúp. Vì bản thân ta có thế nào nên thế rồi, phong tục đầu năm muốn may mắn thêm, riêng cái "thêm" đó là phải do yếu tố bên ngoài chứ? Bản thân ta làm ta hưởng thì có gì gọi là "thêm", là "hơn"? :D
Cảm ơn Cụ.
Em đã tỏ.

Herotran88

Đi bộ
Sang năm mới Đinh Dậu, xin nhắc lại nguyên tắc chọn người xông nhà, cơ quan, cửa hàng cho những cụ mợ quan tâm (còn tất nhiên những người không cần thì tham khảo vui, không phải cầu kỳ làm gì):
Có 2 bước:
Bước 1: Chọn Địa chi hợp với năm, tức là hợp với năm Dậu.
Ta có Tam hợp với Dậu là Tỵ Dậu và Sửu; nhị hợp với Dậu là Thìn.
Vậy là có 4 vị Tỵ Dậu Sửu Thìn có thể dùng nhờ xông đất.

Bước 2: Chọn Can tuổi hợp với mệnh chủ (hợp với Can tuổi của ta). Cái này rất nhiều vì chúng ta có 10 Can sinh, ai Can nào thì chọn theo dưới đây là hợp:
- Can Giáp: chọn người có Can Kỷ và ngược lại.
- Can Ất: chọn người có Can Canh và ngược lại.
- Can Bính: chọn người Tân----------------------.
- Can Đinh: chọn người Nhâm-------------------.
- Can Mậu: chọn người Quý----------------------.

Ví dụ người Canh Thân thì chọn ai:
Bước 1: nhằm người Tỵ Dậu Sửu Thìn đã.
Bước 2: chọn Can hợp với can Canh của mình, vậy là can Ất.
Trong 4 tuổi Tỵ Dậu Sửu Thìn thì chỉ có người tuổi Tỵ, tuổi Dậu, tuổi Sửu có thể có can Ất (chứ Ất không thể đi với Thìn- không có năm Ất Thìn đâu). Vậy là tìm người tuổi Ất Tỵ, Ất Dậu, Ất Sửu nhé. Đó là ví dụ cho người tuổi Canh Thân, các tuổi khác cứ xem 2 bước trên rồi ghép vào tìm người.

Các yếu tố khác thì lưu ý người được chọn nên khoẻ mạnh, khoáng đạt, nhanh nhẹn...

Nếu nắm được cách chọn rồi mà còn lựa thêm được trong số đối tượng có thể nhờ, thì ai là Lộc, là Mã, là Quý nhân, là Đức thần...thì càng tốt.

Đây là phương pháp rất đầy đủ, bao hàm đủ cả trời đất và người bên trong, tương thích với cả niên kỷ và mệnh người, chứ không đơn thuần như các phương pháp khác chỉ tính tuổi nào hợp năm nay, hoặc tuổi nào hợp mệnh mình.
Hay quá. Cám ơn cụ. Em đúng tuổi Canh Thân, lại là năm đầu tiên chuyển về nhà mới, chính thức là chủ mới (nhà cũ, ở quê thì mẹ em vẫn là chủ). Em sẽ áp dụng chọn người xông nhà theo cách của cụ.

Tỳ Hưu

Xe máy
Riêng cái "cửa ra vào hướng Tây Bắc" là em chưa thể hình dung nhà mợ hướng Tây Bắc hay là hướng Bắc, thì làm sao mà trả lời mợ được?

Dạ, e ko để ý nên up ảnh bị ngược. E hỏi lại bên sale bán nhà cho e thì hướng ban công nhà em mới là hướng Tây bắc, cửa ra vào mới là hướng Đông bắc, hôm trc e nhớ nhầm ạ. :P.
Phiền cụ xem giúp e hướng ban thờ. Cám ơn cụ.

Sô lếch Mù

Xe điện
Trong nhà là âm,ngoài trời là dương,cân bằng lại âm dương là nhiệm vụ của phong thủy,kiến trúc cảnh quan...

cường quýt

Xe điện
có cụ nào xem được sim phong thủy không ạ :)

cường quýt

Xe điện
Sim ko quan trọng bằng cục gạch nếu xét về pt.Chọn cục gạch hợp với thân chủ tốt hơn cái sim.Ko cứ smart phone,kể cả những cục gạch đời cũ nhiều khi rất lộc
thế làm sao để biết cục gạch nào hợp với mình hả cụ :)

Sô lếch Mù

Xe điện
thế làm sao để biết cục gạch nào hợp với mình hả cụ :)
Cái đó phải thử thôi.Bởi sim là cái ẩn phía trong,ít liên quan đến vận mệnh gia chủ,và người ngoài chả mấy ai quan tâm ai dùng số gì.Sim nó cũng như cái biển số nhà thôi.Cái nhà quan trọng hơn cái biển nhiều

laonongtridien

Xe buýt
Sao các cụ cứ phải bon chen để lại 1 câu comment kiểu "e hóng, đặt chỗ,..." vậy nhỉ ?

Nó rất rác topic.

Mỗi 1 comment bàn luận nghiêm túc lại phải đi kèm hàng chục comment rác, như vậy thì "phong thủy" của topic này là fail rồi.

Hành vi này rất tương xứng với xả rác hoặc khạc nhổ trên đường, hoặc đổ phế liệu bừa bãi.
Hahaha...cụ nói rất hay... em theo nhiều thớt cũng thấy rất nhảm với còm như này...có cụ 'còm lấy lệ'? Hay là để 'oánh dấu dễ tìm'?
Em dị ứng với kiểu còm này nhưng tìm mãi không thấy chức năng đánh dấu thớt để sau vào đọc lại? Cụ nào biết chỉ em với!

Ps: Cảm ơn cụ Trâu mở bát! Xới thật là xôm :)

trauxanh

Xe lăn
Dạ, e ko để ý nên up ảnh bị ngược. E hỏi lại bên sale bán nhà cho e thì hướng ban công nhà em mới là hướng Tây bắc, cửa ra vào mới là hướng Đông bắc, hôm trc e nhớ nhầm ạ. :P.
Phiền cụ xem giúp e hướng ban thờ. Cám ơn cụ.

Mợ vẫn chưa hiểu điều quan trọng với ngôi nhà là Tọa và Hướng, cùng tương quan của nó với địa mạch ở đó.
Hướng cửa và hướng ban công thì giải quyết gì khi mà ban công của mợ lệch 1 bên, cửa lệch 1 bên?
Hướng không phải là cửa và Tọa không phải là ban công!
Chưa biết tọa hướng, làm sao chỉ cho mợ hướng ban thờ được ạ?

xebetong

Xe container
Các cụ cho em xin con lô ngày mai với ợ!
Làm 100 điểm ăn tết

teamee

Xe tăng
Khí mạch hay Long mạch chạy dưới đất như là cốt tuỷ trong thân thể con người, các thứ trên bề mặt được dòng khí này nuôi dưỡng và chịu chi phối của nó. Vậy nên chỗ nào khí tốt thì cây cối tốt tươi, con người đẹp đẽ; chỗ nào khí xấu thì lở vỡ, trơ trọi, ly tán, đầy sát khí...Nơi nào khí hoà hợp thì sơn thuỷ hữu tình, sinh sôi nảy nở; khí xung đột thì vạn vật vô tình, sông đi núi ngoảnh...Nơi nào đơn khí thì phong cảnh và con người đơn bạc, cô âm bất sinh cô dương bất dưỡng...
Hi cụ, hiện vc em đang ở thuê 1 căn chung cư có ban công. Em đợt trước mới mua chục thùng xốp, mua đất tốt và hạt giống về gieo hạt trồng rau. Dù đã bón phân, tưới nước đầy đủ mà cây rau mọc rất chậm.
Trong khi nhà anh họ em cũng mua cùng loại đất đó, hộp xốp đó, hạt giống đó thì tươi tốt lắm. Nhà đấy để cây cảnh trong nhà cũng thấy xanh tươi.
Như vậy có thể do khí ở căn chung cư em đang ở không tốt phải không ạ? Hay còn liên quan bản thân con người em nữa?

HVS

Xe tăng
Mợ vẫn chưa hiểu điều quan trọng với ngôi nhà là Tọa và Hướng, cùng tương quan của nó với địa mạch ở đó.
Hướng cửa và hướng ban công thì giải quyết gì khi mà ban công của mợ lệch 1 bên, cửa lệch 1 bên?
Hướng không phải là cửa và Tọa không phải là ban công!
Chưa biết tọa hướng, làm sao chỉ cho mợ hướng ban thờ được ạ?
cụ cho em hỏi vụ này với, nhà BT trong khu đô thị, nhưng chủ đầu tư ko thiết kế cửa vào nhà cùng hướng với mặt trước nhà theo thông thuong, mà lại ở góc 90 độ so với hướng mặt chính của nhà, khu Ecopark ý cụ. Mặt bằng công năng thì khá hợp lý. Nhà ở Âu Mỹ cũng có kiểu đi qua san vào 1 sảnh nhỏ rồi cửa chính mở ngang vào nhà. Cái này có phạm vào điều gì kỵ trong phong thuỷ không cụ?

trauxanh

Xe lăn
cụ cho em hỏi vụ này với, nhà BT trong khu đô thị, nhưng chủ đầu tư ko thiết kế cửa vào nhà cùng hướng với mặt trước nhà theo thông thuong, mà lại ở góc 90 độ so với hướng mặt chính của nhà, khu Ecopark ý cụ. Mặt bằng công năng thì khá hợp lý. Nhà ở Âu Mỹ cũng có kiểu đi qua san vào 1 sảnh nhỏ rồi cửa chính mở ngang vào nhà. Cái này có phạm vào điều gì kỵ trong phong thuỷ không cụ?
Nếu 90 độ so với mặt trước, tức là mở ngang sườn (đầu hồi nhà hả cụ)?
Về công năng thì các khu kiến trúc mới làm khá tốt, giờ kiến trúc sư có trình độ cũng nhiều, và chủ đầu tư cũng phải làm kịp thời đại thì mới có khách mua.
Tuy nhiên công năng là 1 chuyện, còn đáp ứng được yêu cầu phong thuỷ không thì là chuyện khác.
Kinh nghiệm bản thân em đã xem nhiều khu kiến trúc mới, thường phạm những lỗi nghiêm trọng mà trong con mắt bình thường thì cho rằng thế mới đẹp, mới hiện đại.
Cái này thì mỗi nơi một khác, nhưng hậu quả rõ ràng. Và chỉ với thông tin như vậy thì chưa thể xem là có phạm gì không.

trauxanh

Xe lăn
Hi cụ, hiện vc em đang ở thuê 1 căn chung cư có ban công. Em đợt trước mới mua chục thùng xốp, mua đất tốt và hạt giống về gieo hạt trồng rau. Dù đã bón phân, tưới nước đầy đủ mà cây rau mọc rất chậm.
Trong khi nhà anh họ em cũng mua cùng loại đất đó, hộp xốp đó, hạt giống đó thì tươi tốt lắm. Nhà đấy để cây cảnh trong nhà cũng thấy xanh tươi.
Như vậy có thể do khí ở căn chung cư em đang ở không tốt phải không ạ? Hay còn liên quan bản thân con người em nữa?
Cái đó chưa chắc do khí của căn nhà, cũng chưa chắc là do cụ.
Có thể do các yếu tố kỹ thuật như ánh sáng, nhiệt độ...tiểu môi trường gì đó cụ à. :D

teamee

Xe tăng
Cái đó chưa chắc do khí của căn nhà, cũng chưa chắc là do cụ.
Có thể do các yếu tố kỹ thuật như ánh sáng, nhiệt độ...tiểu môi trường gì đó cụ à. :D
Cám ơn cụ, chắc do trên chung cư tầng cao gió to hơn ở nhà đất.