[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

hgb

Xe container
Chính xác là điểm đến!
Ngày mùng 1 (ngày Nguyên đán) năm tới muốn vui thì chọn hướng Tây Bắc, muốn tài lộc thì đi hướng Đông Nam.
Tất nhiên "vui" thì có thể bao gồm tài lộc, còn "tài lộc" thì có thể không bao gồm vui. :D
Chỉ kiêng chọn điểm tới là hướng Đông nhé.
Vậy là đứng trước cửa ra vào và dõi theo la bàn phải ko ạ?

Hướng Tây Bắc nhà em đúng nhà bà ngoại và bà nội :D

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
Xin chào!
Cổng cũ nó ở chỗ khác, cụ thấy cổng mới hay hơn hả? :))
Vâng em nói cái cổng mới ý chứ. Cái cổng mới nằm đúng vòm xoay, mọi sự đều tiện lợi, vị trí đó làm cổng đẹp.

viamedia2014

Xe buýt
Thanh kiu các cụ đã tham gia!
Giờ để khơi dòng, em lấy ví dụ chữ "Phong thuỷ" luôn nhé.
Thường thấy nhiều người, nhiều thầy nói "Phong thuỷ là gió và nước thôi mà, ở nơi nào thoáng gió, nước nôi đầy đủ là ổn" phỏng ạ?
Vậy là từ sai làm về nhận thức khái niệm, chỉ dựa theo cách hiểu ngôn từ đơn giản, mà đã sai ngay trong ý thức về chữ "Phong thuỷ"!
Theo các nghiên cứu hàng ngàn năm của các nhà trí thức các thời, thì chữ "Phong thuỷ" xuất phát từ trong nội dung này: "Táng giả tàng dã, thừa sinh khí dã. Khí thừa phong tắc tán, giới thuỷ tắc chỉ". Trong câu đó có 1 chữ "phong" và một chữ "thuỷ", và đó là "phong thuỷ" mà ta hay nói đến.
Rõ ràng về nghĩa thì "phong" đó là không "thổi mát", và "thuỷ" đó là "ngăn lại" nhé!
Vậy nội dung đó hàm chứa cái gì?
Hàm chứa một yếu tố thứ 3, quan trọng nhất và bản chất nhất của bộ môn phong thuỷ, đó là "Khí". "Lưu ý "Khí" này không phải là "gió" nhé!
Chúng ta nên hiểu tư duy diễn giải trong văn hoá và cách đặt vấn đề của người xưa, để hiểu là người ta muốn nói gì. Các cách ẩn dụ, gián tiếp...rất được trọng dùng. Ví như ở nên văn hoá khác, chữ vẽ đơn giản, thì có hình con chó và đống lửa cạnh nhau, tức là nói về nơi cư trú; hoặc con bò với vài túp lều, đó là nói về một cộng đồng dân cư... Chứ cứ giải nghĩa kiểu "phong thuỷ là gió và nước" thì khác nào nói "cộng đồng dân cư là mấy túp lều với con bò"!!!??? :D
Thớt rất hay và bổ ích ạ.thanks cụ chủ.

trauxanh

Xe lăn
Vậy là đứng trước cửa ra vào và dõi theo la bàn phải ko ạ?

Hướng Tây Bắc nhà em đúng nhà bà ngoại và bà nội :D
Đại khái thế.
Cứ trong nhà mình mà tính ra hướng, rồi vòng vèo ra điểm đến đó là ok.

keyon

Xe tăng
Chính xác là điểm đến!
Ngày mùng 1 (ngày Nguyên đán) năm tới muốn vui thì chọn hướng Tây Bắc, muốn tài lộc thì đi hướng Đông Nam.
Tất nhiên "vui" thì có thể bao gồm tài lộc, còn "tài lộc" thì có thể không bao gồm vui. :D
Chỉ kiêng chọn điểm tới là hướng Đông nhé.
Thank cụ. Em đánh dấu đoạn này.
Chúc cụ ăn tết vui vẻ

trauxanh

Xe lăn
Vâng em nói cái cổng mới ý chứ. Cái cổng mới nằm đúng vòm xoay, mọi sự đều tiện lợi, vị trí đó làm cổng đẹp.
Căn biệt thự đó là 1 minh chứng cho sự thống nhất của phong thủy và kiến trúc (với điều kiện cả 2 đều đúng đắn).
Nhiều kiến trúc sư rất sợ chủ nhà có thầy phong thủy, lo rằng thiết kế theo phong thủy sẽ gây khó dễ cho kiến trúc!!!???
Nhưng hoàn toàn nhầm, hoặc là do thường gặp thầy phong thủy giang hồ kẻ vẽ đủ thứ rối loạn...
Những thứ cực kỳ quan trọng của phong thủy cho 1 ngôi nhà thì lại rất ít ảnh hưởng khó dễ cho kiến trúc!
Mà như nhà đó đúng mạch đất, tính toán phong thủy mọi thứ một cách chính xác, kể cả đến cái cổng mới...thì lại rất phù hợp với cảnh quan địa hình.
Cái cổng cũ chủ đầu tư thiết kế thô từ trước thì lại rất hỏng, vừa gây nguy hại về phong thủy cho ngôi nhà lại vừa rất kém về công năng và thẩm mỹ chung.
Mà nếu giờ cụ đến lại căn đó thì còn thấy đẹp nữa, vì toàn bộ sân vườn cũng được quan tâm rồi, cây cối ở đâu bể non bộ ở đâu chỗ nào đặt đá...hoàn toàn theo phong thủy mà lại rất đẹp theo con mắt kiến trúc cảnh quan. :D

trauxanh

Xe lăn
Vâng ra Tết cụ giúp em nhé. Khu đó đang xây thô chưa bàn giao nên em cũng chưa vào đo cụ thể được, mà "độ số" là gì vậy cụ, em chỉ có kích thưóc chi tiết theo bản vẽ kỹ thuật thôi? còn căn này thì em chọn vì xưa nay em thấy em hợp hướng Tây, căn này lại nhìn ra vườn hoa, và xa hơn nữa là 1 cái hồ nhỏ. Còn căn sau lưng thì nhìn ra đường nội bộ, đối diện là nhà khác.
Quên chưa trả lời còm này của cụ...
"Độ số" là cái độ mà la bàn chỉ thị ấy cụ ạ, là bao nhiêu độ?
Cụ tạm dùng smartphone đo theo cách em nói ở còm đó, xem là bao nhiêu độ.

mr.hung

Xe buýt
Phép Cửu thiên Huyền nữ nói rằng: Nếu buộc phải đi hướng không tốt (tạm thời) thì đi thẳng không ngoảnh lại, lưỡi chấm lợi trên, mắt nhìn thẳng không quay ngang, lưỡi chấm lợi trên, 2 hàm nghiến chặt để ai hỏi không thưa...đến chỗ rẽ được phải rẽ ngay về hướng tốt đã chọn...
Còn nhiều biện pháp như đọc chú, ngón chân cái di dưới đất hình Tứ tung ngũ hoành...rồi mới xuất hành theo hướng xấu.
Tất nhiên đó là dành cho các việc đại sự cấp thiết, chứ mà cứ như vậy thì chó đuổi chả dám chạy ngay cũng nên? :))
Chả biết đúng sai thế nào, dứt nà phức tạp. :))
Theo phép này mà lái xe thì dễ đâm lém :))
Chưa đi đến tây bắc thì đã buồn rồi :D

ar3a

Xe điện
Cụ trauxanh ơi, em vừa an xong bàn thờ về vị trí mới. Em cảm ơn cụ rất nhiều vì ngày tết bận rộn mà vẫn qua giúp vợ chồng em.

thanhtps

Xe buýt
EM vào chúc tết rót rịu ạ!
Cung chúc tân niên; Sức khỏe vô biên; Thành công liên miên; Hạnh phúc triền miên; Túi luôn đầy tiền; Sung sướng như tiên; Chúc mừng năm mới!

trauxanh

Xe lăn
Sắp Giao Thừa...
Ai cũng sẽ bận bịu trong thời khắc này, đất trời giao hòa, niên kỷ chuyển đổi, vạn vật thêm tuổi mới...
Nên em xin Chúc Tết sớm chút:
Chúc Năm Mới mọi thành viên OTOFUN cùng gia quyến thật An Khang Thịnh Vượng, đầy ắp niềm vui và sự lạc quan trong cuộc sống, thành tựu viên mãn mọi mặt, Vạn Sự Như Ý!

Em lạy các cụ, đầu xuân năm mới kính chúc các cụ tấn tài tấn lộc
(Qua mùng 3 các cụ bàn tiếp nhé)

mr.hung

Xe buýt
Em lạy các cụ, đầu xuân năm mới kính chúc các cụ tấn tài tấn lộc
(Qua mùng 3 các cụ bàn tiếp nhé)
Mùng 1 luôn cho máu cụ ơi :)).
Nhân tiện 1 mùng phải ngồi trực cơ quan đành vào cõi Ô făn du xuân e có vấn đề nhờ cụ trauxanh cùng các cụ giải thích về Dâng sao giải hạn. E thấy đầu năm thì mọi người hay nhắc đến mình năm nay sao Thái Bạch, Kế Đô, La hầu, Thuỷ diệu ... và thường lên chùa or mời sư thầy cúng dâng sao giải hạn, mua nhiều vàng mã về đốt ...
E chưa rõ ý nghĩa của từng sao xấu tốt thế nào, và cách dâng sao giải hạn thế có vấn đề gì sai lầm ko ạ??

trauxanh

Xe lăn
Mùng 1 luôn cho máu cụ ơi :)).
Nhân tiện 1 mùng phải ngồi trực cơ quan đành vào cõi Ô făn du xuân e có vấn đề nhờ cụ trauxanh cùng các cụ giải thích về Dâng sao giải hạn. E thấy đầu năm thì mọi người hay nhắc đến mình năm nay sao Thái Bạch, Kế Đô, La hầu, Thuỷ diệu ... và thường lên chùa or mời sư thầy cúng dâng sao giải hạn, mua nhiều vàng mã về đốt ...
E chưa rõ ý nghĩa của từng sao xấu tốt thế nào, và cách dâng sao giải hạn thế có vấn đề gì sai lầm ko ạ??
Mấy cái sao dân gian hay để ý, hay kiêng cữ cúng giải đầu năm thậm chí cả năm...thì thực sự là giới học thuật hay những người hiểu biết chả bao giờ tính đến.
Vì tính chất tác dụng của nó chung chung (cả tuổi đó đều bị sao đó), và rất nhẹ so với các ảnh hưởng khác. Ví dụ câu "Quyền hành dã tại tinh" thì cái "tinh" (sao) trong câu đó lại không phải là mấy cái sao hạn này.
Còn nói về giải sao này, thì ví như nhà chùa làm lễ tí tẹo cho hàng trăm người 1 lúc, liệu tác dụng thế nào? Hoàn toàn mang tính cầu an chung chung và giải quyết chút tâm lý. Giới pháp sư xịn thì sao? Như mình biết thì pháp sư thực sự làm cái lễ giải hạn này cho từng người, và cũng mất cả buổi mới xong, xin mãi mới được ấy. Đó là nói trường hợp nặng, chứ ngay như tâm sự với các ông pháp sư ấy, thì thấy nói là không phải ai cũng cần giải sao hạn.
Như mình năm nay Thái bạch, không làm giải hạn. Mà từ trước đến nay chưa từng làm giải sao bao giờ. :D

hatcatden

Xe buýt
Mấy cái sao dân gian hay để ý, hay kiêng cữ cúng giải đầu năm thậm chí cả năm...thì thực sự là giới học thuật hay những người hiểu biết chả bao giờ tính đến.
Vì tính chất tác dụng của nó chung chung (cả tuổi đó đều bị sao đó), và rất nhẹ so với các ảnh hưởng khác. Ví dụ câu "Quyền hành dã tại tinh" thì cái "tinh" (sao) trong câu đó lại không phải là mấy cái sao hạn này.
Còn nói về giải sao này, thì ví như nhà chùa làm lễ tí tẹo cho hàng trăm người 1 lúc, liệu tác dụng thế nào? Hoàn toàn mang tính cầu an chung chung và giải quyết chút tâm lý. Giới pháp sư xịn thì sao? Như mình biết thì pháp sư thực sự làm cái lễ giải hạn này cho từng người, và cũng mất cả buổi mới xong, xin mãi mới được ấy. Đó là nói trường hợp nặng, chứ ngay như tâm sự với các ông pháp sư ấy, thì thấy nói là không phải ai cũng cần giải sao hạn.
Như mình năm nay Thái bạch, không làm giải hạn. Mà từ trước đến nay chưa từng làm giải sao bao giờ. :D
Dâng sao giải hạn theo phương pháp đại chúng mà làm được thì xã hội ta giờ phát triển lắm, các dân tộc khác phải theo ta nhiều :)

xuanmanhnguyen

Xe điện
Căn biệt thự đó là 1 minh chứng cho sự thống nhất của phong thủy và kiến trúc (với điều kiện cả 2 đều đúng đắn).
Nhiều kiến trúc sư rất sợ chủ nhà có thầy phong thủy, lo rằng thiết kế theo phong thủy sẽ gây khó dễ cho kiến trúc!!!???
Nhưng hoàn toàn nhầm, hoặc là do thường gặp thầy phong thủy giang hồ kẻ vẽ đủ thứ rối loạn...
Những thứ cực kỳ quan trọng của phong thủy cho 1 ngôi nhà thì lại rất ít ảnh hưởng khó dễ cho kiến trúc!
Mà như nhà đó đúng mạch đất, tính toán phong thủy mọi thứ một cách chính xác, kể cả đến cái cổng mới...thì lại rất phù hợp với cảnh quan địa hình.
Cái cổng cũ chủ đầu tư thiết kế thô từ trước thì lại rất hỏng, vừa gây nguy hại về phong thủy cho ngôi nhà lại vừa rất kém về công năng và thẩm mỹ chung.
Mà nếu giờ cụ đến lại căn đó thì còn thấy đẹp nữa, vì toàn bộ sân vườn cũng được quan tâm rồi, cây cối ở đâu bể non bộ ở đâu chỗ nào đặt đá...hoàn toàn theo phong thủy mà lại rất đẹp theo con mắt kiến trúc cảnh quan. :D
Chúc cụ trauxanh năm mới thật nhiều sức khỏe và thành công nhá!!

Trục

Xe ba gác
Thế mới hay có ngộ nhận, từ thời A lít tốt có 'Đất - Lửa - Khí - Nước - Ê te" thi bên Tàu có Kim Mộc Thủy Hỏa Thổ. Phong thuần túy là hiện tượng vận đồng của mấy cái kia. Nước và gió hĩu cơ với nhau nhưng nước mới là căn nguyên mà gió là hiện tượng. Gió không có phẩm hàm trong ngũ hành ngũ tố nền tảng. Chữ phong trong phong thủy nghĩa là dòng nước chứ không phải gió đâu.

Chứ nếu chữ phong trong phong thủy mà nghĩa là phong thật thì đám Hải Xồm Hải Hói Thu Hằng Lan 9 lắp quạt thổi bụi nước mùa hè trên mái chả phong thủy quá còn gì?
Như vậy là Phong Thủy có nghĩa là Phong được sinh ra bởi Thủy, và Thủy bao hàm cả Phong ở trong đó, nên cái gốc vẫn phải là Thủy phỏng cụ?

nguoiachau

Xe tải
Xin lỗi các cụ, em không giàu có như các cụ đây, nhưng tư nhỏ em sống trong làng. Ở làng, có 1 nhóm người con cái địa chủ ngày xưa, trước kia ắt đất họ đẹp mà gđ họ gặp nạn.

Nay họ sống trong hóc trong hẻm, nhà cửa giản dị, chả có gì gọi là phong thủy cả, nhưng sao con cái họ vẫn lễ phép, phương trưởng hơn người thường ?

Nhà họ khi nao cũng sạch sẽ ngăn nắp, hiền lành, ăn ở có đạo, con cái được dạy dỗ đến nơi.

Em nghĩ việc phát chương trình pt trên truyền hình là 1 trò lố. Cũng như việc tin vào nó.