[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

trauxanh

Xe lăn
Cụ ơi, nhà em hiện trạng thế này đây ạ, cụ xem hiện trạng này xấu thế nào, liệu có chữa được không ạ.
Cuối năm phiền cụ quá. Cám ơn cụ ạ

P/s: em tuổi ất tỵ ạ
Em lại vừa xong 1 đận nhậu nữa trong ngày hôm nay, giờ mới vào thớt.
Nhưng chắc cụ không theo dõi mấy thớt trước, nên thiếu thông tin cơ bản là nhà này thuộc địa phương nào? Nên chưa trả lời cụ thể được về tình hình đầy đủ.
Tuy nhiên, nói luôn là dù ở đâu, thì nhà này nghịch nữ. Nữ có vấn đề rất khó điều chỉnh mà người chủ nam (nếu là cụ) sẽ thấy rõ đấy. Đặc biệt, nếu cụ có con gái trưởng thì cháu sẽ bị khiếm khuyết (mang tính bệnh lý bên trong hoặc hình thể bên ngoài), tức là mang một cái tật bệnh gì đó nặng hoặc nhẹ, nhưng là cố hữu.
Bản thân cụ sẽ hợp âm, có thể gặp hoặc nhìn thấy âm ma vài lần.
Còn nếu có thông tin về địa phương nào, em có thể nhận định rõ hơn. Tuy nhiên những cái tế nhị em sẽ không nói ở đây, cụ xác nhận xem đoạn nhận định trên có hay không thôi?
À còn cái nữa là nhà này có thể chịu nhiều xung đột với xung quanh đấy, nhưng hình vẽ này chưa thể hiện rõ thôi.

duchung_bmw

Xe tăng
Cháu nhờ cụ trâu và các cụ giải nghĩa các từ trên chiếc chuông này với.

Gato2009

Xe điện
Em lại vừa xong 1 đận nhậu nữa trong ngày hôm nay, giờ mới vào thớt.
Nhưng chắc cụ không theo dõi mấy thớt trước, nên thiếu thông tin cơ bản là nhà này thuộc địa phương nào? Nên chưa trả lời cụ thể được về tình hình đầy đủ.
Tuy nhiên, nói luôn là dù ở đâu, thì nhà này nghịch nữ. Nữ có vấn đề rất khó điều chỉnh mà người chủ nam (nếu là cụ) sẽ thấy rõ đấy. Đặc biệt, nếu cụ có con gái trưởng thì cháu sẽ bị khiếm khuyết (mang tính bệnh lý bên trong hoặc hình thể bên ngoài), tức là mang một cái tật bệnh gì đó nặng hoặc nhẹ, nhưng là cố hữu.
Bản thân cụ sẽ hợp âm, có thể gặp hoặc nhìn thấy âm ma vài lần.
Còn nếu có thông tin về địa phương nào, em có thể nhận định rõ hơn. Tuy nhiên những cái tế nhị em sẽ không nói ở đây, cụ xác nhận xem đoạn nhận định trên có hay không thôi?
À còn cái nữa là nhà này có thể chịu nhiều xung đột với xung quanh đấy, nhưng hình vẽ này chưa thể hiện rõ thôi.
Dạ, đội ơn cụ , nhậu rồi vẫn giúp em,
Nhà này là nhà của em ạ, ở Hà Nội, cụ cần chi tiết thêm em sẽ mật thư cho cụ ạ
Còn vấn đề "...Nữ có vấn đề rất khó điều chỉnh mà người chủ nam (nếu là cụ) sẽ thấy rõ đấy. Đặc biệt, nếu cụ có con gái trưởng thì cháu sẽ bị khiếm khuyết..." thì đúng là gấu em rất khó điều chỉnh, có gọi nôm là rất bảo thủ, khó tính...có bệnh mãn tính, còn con gái em thì trộm vía cháu đã học cấp 2 thì khá ổn cả sức khỏe và tinh thần, học hành khá tốt, cháu khá hợp với tính em. Còn vấn đề xung đột với xung quanh, nếu nói về phần âm thì em không biết, còn phần dương những quan hệ xã giao láng giềng thì rất tốt, em ở đây đã 14 năm thì chưa có điều tiếng hay cãi vã gì, nói chung là rất tôn trọng nhau, hàng năm đều đôi ba lần họp mặt nhậu liên hoan xóm.
Có điều gì xin cụ mật thư cho em ạ, em mong có vấn đề được sáng tỏ, chứ em lận đận đường công việc mưa sinh lắm...
Cảm ơn cụ

trauxanh

Xe lăn
Dạ, đội ơn cụ , nhậu rồi vẫn giúp em,
Nhà này là nhà của em ạ, ở Hà Nội, cụ cần chi tiết thêm em sẽ mật thư cho cụ ạ
Còn vấn đề "...Nữ có vấn đề rất khó điều chỉnh mà người chủ nam (nếu là cụ) sẽ thấy rõ đấy. Đặc biệt, nếu cụ có con gái trưởng thì cháu sẽ bị khiếm khuyết..." thì đúng là gấu em rất khó điều chỉnh, có gọi nôm là rất bảo thủ, khó tính...có bệnh mãn tính, còn con gái em thì trộm vía cháu đã học cấp 2 thì khá ổn cả sức khỏe và tinh thần, học hành khá tốt, cháu khá hợp với tính em. Còn vấn đề xung đột với xung quanh, nếu nói về phần âm thì em không biết, còn phần dương những quan hệ xã giao láng giềng thì rất tốt, em ở đây đã 14 năm thì chưa có điều tiếng hay cãi vã gì, nói chung là rất tôn trọng nhau, hàng năm đều đôi ba lần họp mặt nhậu liên hoan xóm.
Có điều gì xin cụ mật thư cho em ạ, em mong có vấn đề được sáng tỏ, chứ em lận đận đường công việc mưa sinh lắm...
Cảm ơn cụ
À...
Có lẽ em hơi vội ở cái "có thể xung đột với xung quanh", vì là em phỏng đoán hình thái của các mái nhà liền kề đan xen. Còn nếu tình hình như cụ nói, thì có lẽ các mái nhà xung quanh không gây xung đột với nhà mình, thậm chí sát cạnh có thể không lợp mái hết diện tích mà có để khoảng hở với phần tiếp giáp nhà cụ. (Còn nhìn hình vẽ mà nghĩ thông thường thì sẽ có ngoại sát, nhưng thực tế lại không như vậy, cái này là phỏng đoán thêm thôi).
Còn cô con gái không bị vấn đề sức khoẻ thì cũng chứng tỏ cái ý trên, tức là các mái nhà sát đó không gây xung đột, nhưng nếu không có cái đó thì cháu sẽ có tính cách độc lập và xu hướng xa gia đình sớm, có thể đi du học chẳng hạn...cái này là do tính độc lập của cháu đưa đến.
Còn không tính xung quanh, chỉ riêng phần cái nhà này thì nữ mạnh rồi, nên em nói ý đó. Tất nhiên là cụ nên hiểu đó là do cái nhà đất của mình, chứ không hoàn toàn do vợ, để mà nhìn nhận nhẹ nhàng hơn.
P/S: Em thêm là hoặc có thể nhà cụ thấp hơn nhà bên cạnh sườn, cái này nhìn hình thì không thấy được.

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Khi nãy tạm xong việc, ngồi gõ 1 bài dài về nguyên lý trấn yểm mà pót lên mất hút luôn, hoá ra diễn đàn bảo dưỡng...
Trường hợp cụ Gato, em đã mắc sai lầm phần "khả năng xung đột với hàng xóm", là do phá vỡ nguyên tắc "cái gì bên ngoài không thấy thì không nói, chỉ nhận định bên trong khuôn khổ hình vẽ căn nhà", chắc do rượu 1 phần nên tự phỏng đoán vượt mức cho phép.
Trường hợp cụ Gato, em đã mắc sai lầm phần "khả năng xung đột với hàng xóm", là do phá vỡ nguyên tắc "cái gì bên ngoài không thấy thì không nói, chỉ nhận định bên trong khuôn khổ hình vẽ căn nhà", chắc do rượu 1 phần nên tự phỏng đoán thêm.
Thực tế bên ngoài căn nhà của chúng ta có rất nhiều ảnh hưởng từ cao thấp, vuông nhọn, sinh sôi hay hoang phế...mà hình vẽ của các cụ không thể hiện được. Ngay cái nội cục cũng không thể thể hiện hết, ví như cửa mở lớn ở quanh tường, ô thoáng nhỏ trong phòng thờ, bể phốt bể ngầm giếng đào giếng khoan bồn nóc chum nước...thậm chí bên cạnh có vườn cây hay cái ao nào đó thì sẽ là cứu nguy hay gây hoạ.
Thế nên thường thì chỉ nhận định những cái gì rõ trên bản vẽ, tất nhiên cái gì có thì sẽ luôn có kết quả kèm theo, chứ còn nhiều thứ ảnh hưởng nặng nhẹ đến các vấn đề khác thì chỉ có đứng trên thực địa mới nắm bắt được để mà nhận định và xử lý.
Nhiều cụ mợ muốn được hướng dẫn để xử lý, thực tình cái gì hướng dẫn được thì sẵn lòng ngay. Tuy nhiên đa phần là không thể hướng dẫn do mấy lý do: các cụ mợ không thể xác định vị trí chính xác để thực hiện, vì không có dụng cụ đo hoặc không biết cách đo (như mợ gì ở Timecity thì chắc phải hướng dẫn 1 tuần mới đo được. :D ); thứ 2 là tự các cụ không thể cân đối mà định lượng được vật sử dụng cũng như chất liệu thích hợp; thứ 3 là việc tính toán thời gian thực hiện là rất nghiêm ngặt, những việc chế hoá không thể lúc nào cũng làm được, mỗi việc ở mỗi phương vị đều cần tính toán cẩn thận....
Có một số ít việc là có thể hướng dẫn tự khắc phục, nhưng còn lại đa phần thì nếu hướng dẫn sẽ không khác gì bác sỹ chuyên khoa a lô cho bệnh nhân hướng dẫn cách tự mổ tim vậy. :D:D:D
Thôi em đi ngủ.

HVS

Xe tăng
Nếu 90 độ so với mặt trước, tức là mở ngang sườn (đầu hồi nhà hả cụ)?
Về công năng thì các khu kiến trúc mới làm khá tốt, giờ kiến trúc sư có trình độ cũng nhiều, và chủ đầu tư cũng phải làm kịp thời đại thì mới có khách mua.
Tuy nhiên công năng là 1 chuyện, còn đáp ứng được yêu cầu phong thuỷ không thì là chuyện khác.
Kinh nghiệm bản thân em đã xem nhiều khu kiến trúc mới, thường phạm những lỗi nghiêm trọng mà trong con mắt bình thường thì cho rằng thế mới đẹp, mới hiện đại.
Cái này thì mỗi nơi một khác, nhưng hậu quả rõ ràng. Và chỉ với thông tin như vậy thì chưa thể xem là có phạm gì không.

đây, cửa nó bị như thế này cụ ạ, cụ góp ý giúp em với, em mệnh Kim, nhà mặt tiền hướng Tây Bắc ạ

trauxanh

Xe lăn

đây, cửa nó bị như thế này cụ ạ, cụ góp ý giúp em với, em mệnh Kim, nhà mặt tiền hướng Tây Bắc ạ
Cụ chụp ảnh tiết kiệm quá, còn một tí nữa không chụp nốt xem nó kín hay hở?
Nhà này nam giới thuận mạnh.
Cái bếp ở vị tốt nhưng hướng chưa tốt, dù sao thì cái vị quan trọng hơn hướng, nên không phải lo về chuyện tiền tài kinh tế (nhưng lưu ý nếu vị trí cái bếp ga hay bếp từ kia mà rơi vào khoảng 330 đến 25 độ - nếu đo từ giữa nhà ra- thì tiền đến và đi tương đối nhanh, còn nằm ngoài cung độ đó tức là qua hơn 25 độ thì bền hơn, đó là tính trên mạch đất này).
Căn này hiện đang nghịch mạch, tức là ngược với sự cho phép của mạch. Vậy sau này lưu ý khi người đàn ông chủ nhà thường xuyên phải xa nhà, hay bị cuốn vào chơi bời hoặc tiêu tán tài sản, hoặc là suy sụp sức khoẻ một cách không bình thường... thì là do cái nhà này nghịch mạch và cần phải xử lý ngay. Đó là nhận xét chung về tương quan nhà với mạch đất đó, chứ chưa chắc xảy nặng nếu ta sắp đặt các thứ khác cân đối được tình hình. Khuyên luôn cụ là nghiên cứu khoảng không gian trước cửa mà có thể đặt 1 hòn đá lớn một chút, thì nên đặt (tất nhiên là khi đặt cũng cần tính toán thời gian cho hợp lý).
Tại sao ở trên em lại thận trọng ở phần dự báo liên quan đến hướng nhà như vậy? Vì rằng cách bố trí cửa nhà này rất may mắn là đã giảm thiểu được cái hại rất lớn của việc lập hướng nghịch mạch này.
Đó là vài nhận xét cơ bản dựa theo bản vẽ này, các thứ khác không thể hiện ở đây thì chưa biết.

Chỉnh sửa cuối:

HVS

Xe tăng
Cụ chụp ảnh tiết kiệm quá, còn một tí nữa không chụp nốt xem nó kín hay hở?
Nhà này nam giới thuận mạnh.
Cái bếp ở vị tốt nhưng hướng chưa tốt, dù sao thì cái vị quan trọng hơn hướng, nên không phải lo về chuyện tiền tài kinh tế (nhưng lưu ý nếu vị trí cái bếp ga hay bếp từ kia mà rơi vào khoảng 330 đến 25 độ - nếu đo từ giữa nhà ra- thì tiền đến và đi tương đối nhanh, còn nằm ngoài cung độ đó tức là qua hơn 25 độ thì bền hơn, đó là tính trên mạch đất này).
Căn này hiện đang nghịch mạch, tức là ngược với sự cho phép của mạch. Vậy sau này lưu ý khi người đàn ông chủ nhà thường xuyên phải xa nhà, hay bị cuốn vào chơi bời hoặc tiêu tán tài sản, hoặc là suy sụp sức khoẻ một cách không bình thường... thì là do cái nhà này nghịch mạch và cần phải xử lý ngay. Đó là nhận xét chung về tương quan nhà với mạch đất đó, chứ chưa chắc xảy nặng nếu ta sắp đặt các thứ khác cân đối được tình hình. Khuyên luôn cụ là nghiên cứu khoảng không gian trước cửa mà có thể đặt 1 hòn đá lớn một chút, thì nên đặt (tất nhiên là khi đặt cũng cần tính toán thời gian cho hợp lý).
Tại sao ở trên em lại thận trọng ở phần dự báo liên quan đến hướng nhà như vậy? Vì rằng cách bố trí cửa nhà này rất may mắn là đã giảm thiểu được cái hại rất lớn của việc lập hướng nghịch mạch này.
Đó là vài nhận xét cơ bản dựa theo bản vẽ này, các thứ khác không thể hiện ở đây thì chưa biết.
vâng cụ xem giúp em với. Em định chuyển bếp theo hình mũi tên, sau nhà thì em bỏ phần sân bê tông để kéo dài vườn vào. Sau nhà em là 1 căn đối xứng y hệt nhà e, cách nhau 1 bức tường gạch. Em cũng định bỏ bớt 1 wc tầng 1 đi. em cũng định đặt 1 tảng đá to ở vị trí A. Cụ xem giúp em t2 và t3 nữa cụ nhé. Cám ơn cụ nhiều. Vụ đặt đá chắc phải nhờ cụ rồi.

trauxanh

Xe lăn
vâng cụ xem giúp em với. Em định chuyển bếp theo hình mũi tên, sau nhà thì em bỏ phần sân bê tông để kéo dài vườn vào. Sau nhà em là 1 căn đối xứng y hệt nhà e, cách nhau 1 bức tường gạch. Em cũng định bỏ bớt 1 wc tầng 1 đi. em cũng định đặt 1 tảng đá to ở vị trí A. Cụ xem giúp em t2 và t3 nữa cụ nhé. Cám ơn cụ nhiều. Vụ đặt đá chắc phải nhờ cụ rồi.

Chà chà...
Kể mà chủ động từ trước thì khuyên cụ lấy căn phía ngược lại ấy, đẹp hơn nhiều, trong khi chắc là vẫn từng ấy tiền.
Còn việc cải tạo thì cứ để sau Tết nhiều thời gian hơn, em sẽ tư vấn cho cụ rõ nét từng việc.
Khi nào rảnh cụ đo từ giữa nhà ra mặt tiền, và ra ngoài sân trước (chỗ bộ bàn ghế ngoài trời ấy) đo thẳng ra trước xem độ số tương đối của căn này là bao nhiêu nhé.

mr.hung

Xe buýt
Hehe h mới biết cụ Trâu mở thớt mới :D. Tiện thể sắp sang năm con Gà e có thắc mắc nhờ cụ trauxanh và các cụ giải đáp giùm là năm nay cúng tất niên, giao thừa, tân niên có nên cúng gà ko? Đây là chủ đề thời sự của các mẹ các vợ đấy ạ :))

HVS

Xe tăng
Chà chà...
Kể mà chủ động từ trước thì khuyên cụ lấy căn phía ngược lại ấy, đẹp hơn nhiều, trong khi chắc là vẫn từng ấy tiền.
Còn việc cải tạo thì cứ để sau Tết nhiều thời gian hơn, em sẽ tư vấn cho cụ rõ nét từng việc.
Khi nào rảnh cụ đo từ giữa nhà ra mặt tiền, và ra ngoài sân trước (chỗ bộ bàn ghế ngoài trời ấy) đo thẳng ra trước xem độ số tương đối của căn này là bao nhiêu nhé.
Vâng ra Tết cụ giúp em nhé. Khu đó đang xây thô chưa bàn giao nên em cũng chưa vào đo cụ thể được, mà "độ số" là gì vậy cụ, em chỉ có kích thưóc chi tiết theo bản vẽ kỹ thuật thôi? còn căn này thì em chọn vì xưa nay em thấy em hợp hướng Tây, căn này lại nhìn ra vườn hoa, và xa hơn nữa là 1 cái hồ nhỏ. Còn căn sau lưng thì nhìn ra đường nội bộ, đối diện là nhà khác.

trauxanh

Xe lăn
Hehe h mới biết cụ Trâu mở thớt mới :D. Tiện thể sắp sang năm con Gà e có thắc mắc nhờ cụ trauxanh và các cụ giải đáp giùm là năm nay cúng tất niên, giao thừa, tân niên có nên cúng gà ko? Đây là chủ đề thời sự của các mẹ các vợ đấy ạ :))
Ở ta thì truyền thống con gà dùng trong mọi lễ, kiêng gì đâu. :D

trauxanh

Xe lăn
Vâng ra Tết cụ giúp em nhé. Khu đó đang xây thô chưa bàn giao nên em cũng chưa vào đo cụ thể được, mà "độ số" là gì vậy cụ, em chỉ có kích thưóc chi tiết theo bản vẽ kỹ thuật thôi? còn căn này thì em chọn vì xưa nay em thấy em hợp hướng Tây, căn này lại nhìn ra vườn hoa, và xa hơn nữa là 1 cái hồ nhỏ. Còn căn sau lưng thì nhìn ra đường nội bộ, đối diện là nhà khác.
Cụ mà theo dõi mấy thớt trước, sẽ thấy mệnh người phối hướng là bậc thấp nhất, ít tác dụng nhất, và bất hợp lý nhất.

trauxanh

Xe lăn
Cháu nhờ cụ trâu và các cụ giải nghĩa các từ trên chiếc chuông này với.

Em không nói phần nội dung chữ, nhưng còn quả chuông này độc đáo thật.
Cụ có thể cho biết thêm về nguồn gốc của nó không ạ?

HVS

Xe tăng
Cụ mà theo dõi mấy thớt trước, sẽ thấy mệnh người phối hướng là bậc thấp nhất, ít tác dụng nhất, và bất hợp lý nhất.
vâng, tại em thấy những nhà em ở hướng Tây thì mọi việc đều khá tốt, với lại chính vì ko hiểu về phong thuỷ nên em ko thấy tự tin khi chuyển hướng khác. tuy nhiên yếu tố vườn hoa và hướng phía hồ cũng ảnh hưởng đến việc chọn nhà của em. Ra Tết cụ nhớ giúp em cụ nhé.

trauxanh

Xe lăn
vâng, tại em thấy những nhà em ở hướng Tây thì mọi việc đều khá tốt, với lại chính vì ko hiểu về phong thuỷ nên em ko thấy tự tin khi chuyển hướng khác. tuy nhiên yếu tố vườn hoa và hướng phía hồ cũng ảnh hưởng đến việc chọn nhà của em. Ra Tết cụ nhớ giúp em cụ nhé.
Tất nhiên hướng là 1 chuyện, còn cảnh quan cũng hết sức quan trọng. Thế nên giờ tìm chỗ nào được tất cả mọi thứ thì rất hiếm.
Vậy cứ theo cái chung, rồi sắp đặt nội cục cho phù hợp mạch khí là ổn thôi.

thanhtps

Xe buýt
Chúc cụ sức khỏe An Khang Thịnh Vượng !

Chỉnh sửa cuối:

hgb

Xe container

Nhà cụ như ở Vinhome Thăng Long thì phải?

trauxanh

Xe lăn
Cụ Trâu ngắm cho em tí . Tính hỏi cụ lúc giờ mùi mà đọc cho hết tới giờ Dậu mới hỏi được . EM KỶ MÙI HỒ SƠ F3 được hơn 10 năm cụ ngó hộ sang năm em có di cư dc kg ạ .. Chúc cụ sức khỏe An Khang Thịnh Vượng !
Xin chào!
Mình không biết "Hồ sơ F3" là gì, nhưng không quan trọng.
Nếu là xuất ngoại di cư, có lẽ năm 2013 đã có 1 cơ hội sát sạt, nhưng lỡ mất?
Sang năm kém hơn về vận đó so với 2013, tuy nhiên nếu may mắn thì sẽ rơi vào tháng 4 âm, cố gắng tận dụng cơ hội này.