[Funland] PHONG THUỶ - Sơ đàm về quan hệ giữa Hình thức và Bản chất (chủ yếu là về nhận thức khái niệm)

trauxanh

Xe lăn
Xin lỗi các cụ, em không giàu có như các cụ đây, nhưng tư nhỏ em sống trong làng. Ở làng, có 1 nhóm người con cái địa chủ ngày xưa, trước kia ắt đất họ đẹp mà gđ họ gặp nạn.

Nay họ sống trong hóc trong hẻm, nhà cửa giản dị, chả có gì gọi là phong thủy cả, nhưng sao con cái họ vẫn lễ phép, phương trưởng hơn người thường ?

Nhà họ khi nao cũng sạch sẽ ngăn nắp, hiền lành, ăn ở có đạo, con cái được dạy dỗ đến nơi.

Em nghĩ việc phát chương trình pt trên truyền hình là 1 trò lố. Cũng như việc tin vào nó.
Em thì cũng biết nhiều nhà địa chủ trước, và không biết cụ nói là con địa chủ toàn là như vậy hay không, chứ cũng gặp nhiều trường hợp con địa chủ không được như cụ nói đâu. Tất nhiên, tỷ lệ gia giáo và thành đạt cũng như hiểu biết cao hơn chút, vì dù sao cũng là được ăn học tốt hơn.
Còn chuyện trước nhà đẹp (chắc ý cụ nói là phong thuỷ tốt) thì chưa hẳn là tốt đâu. Ngay khu em vẫn còn mấy nhà lớn (của địa chủ trước) mà sai phong thuỷ, giờ rất mệt. Những nhà nhỏ của con cái họ thì chưa chắc là phong thuỷ không tốt, theo cụ là ở những nhà nhỏ đó phong thuỷ tốt hay không tốt ạ? Cụ có thể dẫn chứng hoặc lý giải chút về những căn nhà nhỏ đó cho mọi người biết được không?
Truyền hình thì không nói làm gì, không riêng chương trình phong thuỷ (em cũng nhiều lần phản đối rồi) mà rất nhiều chương trình khác có thể coi là "lố"!
Về "niềm tin" thì không ai buộc được phải tin, và chúng ta trong thời đại có lý trí, có học thức, muốn tin thì cũng phải qua sàng lọc kỹ, phỏng cụ?

ar3a

Xe điện
Cụ trauxanh xem có cách nào để vợ em nói ít đi 1 chút được không?

Xikar

Xe tăng
bác trauxanh có biết thầy Bút bên Bắc Ninh ko ạ, em được chỉ nên qua đó mà ko biết thế nào

trauxanh

Xe lăn
bác trauxanh có biết thầy Bút bên Bắc Ninh ko ạ, em được chỉ nên qua đó mà ko biết thế nào
Không ạ, em gần như không nhớ đến tên thầy nào, nhất là thầy cúng thầy bói sư sãi tâm linh... :D
Hình như cũng có nghe qua tên thầy này, ông ấy làm món gì vậy cụ?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Xin lỗi các cụ, em không giàu có như các cụ đây, nhưng tư nhỏ em sống trong làng. Ở làng, có 1 nhóm người con cái địa chủ ngày xưa, trước kia ắt đất họ đẹp mà gđ họ gặp nạn.

Nay họ sống trong hóc trong hẻm, nhà cửa giản dị, chả có gì gọi là phong thủy cả, nhưng sao con cái họ vẫn lễ phép, phương trưởng hơn người thường ?

Nhà họ khi nao cũng sạch sẽ ngăn nắp, hiền lành, ăn ở có đạo, con cái được dạy dỗ đến nơi.

Em nghĩ việc phát chương trình pt trên truyền hình là 1 trò lố. Cũng như việc tin vào nó.
Cụ nói cũng có lý ! nhiều cụ mở mồm ra là dè bỉu chê bai phong thủy nọ kia nhưng mà mua xe thì phải chọn màu cho hợp mệnh :D đúng là lố quá :D

mr.hung

Xe buýt
Mấy cái sao dân gian hay để ý, hay kiêng cữ cúng giải đầu năm thậm chí cả năm...thì thực sự là giới học thuật hay những người hiểu biết chả bao giờ tính đến.
Vì tính chất tác dụng của nó chung chung (cả tuổi đó đều bị sao đó), và rất nhẹ so với các ảnh hưởng khác. Ví dụ câu "Quyền hành dã tại tinh" thì cái "tinh" (sao) trong câu đó lại không phải là mấy cái sao hạn này.
Còn nói về giải sao này, thì ví như nhà chùa làm lễ tí tẹo cho hàng trăm người 1 lúc, liệu tác dụng thế nào? Hoàn toàn mang tính cầu an chung chung và giải quyết chút tâm lý. Giới pháp sư xịn thì sao? Như mình biết thì pháp sư thực sự làm cái lễ giải hạn này cho từng người, và cũng mất cả buổi mới xong, xin mãi mới được ấy. Đó là nói trường hợp nặng, chứ ngay như tâm sự với các ông pháp sư ấy, thì thấy nói là không phải ai cũng cần giải sao hạn.
Như mình năm nay Thái bạch, không làm giải hạn. Mà từ trước đến nay chưa từng làm giải sao bao giờ. :D
Ồ nghe Anh nói h e mới biết, chứ trước ông bà cứ bắt lên chùa ngồi nghe cúng, ngồi cả tiếng đồng hồ vừa đau chân vừa ngáp :D ấy thế mà ngồi uống rượu thì mấy tiếng cũng dc mới tài :)). Mà những cái sao mà anh nói là sao nào vậy? Để biết năm nay mình sao nào có phức tạp ko ạ :D

keyon

Xe tăng
Em thì cũng biết nhiều nhà địa chủ trước, và không biết cụ nói là con địa chủ toàn là như vậy hay không, chứ cũng gặp nhiều trường hợp con địa chủ không được như cụ nói đâu. Tất nhiên, tỷ lệ gia giáo và thành đạt cũng như hiểu biết cao hơn chút, vì dù sao cũng là được ăn học tốt hơn.
Còn chuyện trước nhà đẹp (chắc ý cụ nói là phong thuỷ tốt) thì chưa hẳn là tốt đâu. Ngay khu em vẫn còn mấy nhà lớn (của địa chủ trước) mà sai phong thuỷ, giờ rất mệt. Những nhà nhỏ của con cái họ thì chưa chắc là phong thuỷ không tốt, theo cụ là ở những nhà nhỏ đó phong thuỷ tốt hay không tốt ạ? Cụ có thể dẫn chứng hoặc lý giải chút về những căn nhà nhỏ đó cho mọi người biết được không?
Truyền hình thì không nói làm gì, không riêng chương trình phong thuỷ (em cũng nhiều lần phản đối rồi) mà rất nhiều chương trình khác có thể coi là "lố"!
Về "niềm tin" thì không ai buộc được phải tin, và chúng ta trong thời đại có lý trí, có học thức, muốn tin thì cũng phải qua sàng lọc kỹ, phỏng cụ?
Em cũng trong tầng lớp đó, đại khái nhà của tổ tiên , e cứ tạm gọi tầng lớp trên thì luôn sát đình làng, giếng làng nằm luôn trong khuôn viên nhà mình.
Em có bức ảnh cụ thẩm, trước nhà bình phong, sau tấm bình phong là giếng làng.

Trục

Xe ba gác
Cụ nói cũng có lý ! nhiều cụ mở mồm ra là dè bỉu chê bai phong thủy nọ kia nhưng mà mua xe thì phải chọn màu cho hợp mệnh :D đúng là lố quá :D
Màu liên quan đến ngũ hành chứ cụ, chả nhẽ ngũ hành cũng thuộc phong thủy???

trauxanh

Xe lăn
Em cũng trong tầng lớp đó, đại khái nhà của tổ tiên , e cứ tạm gọi tầng lớp trên thì luôn sát đình làng, giếng làng nằm luôn trong khuôn viên nhà mình.
Em có bức ảnh cụ thẩm, trước nhà bình phong, sau tấm bình phong là giếng làng.

Nhà này rất khoáng đạt, và bố trí khuôn viên chuẩn theo lề phép xưa. Còn đúng phong thuỷ hay không thì chưa thể nhận định theo bức hình này.
Cái bình phong đó dùng chế ảnh hưởng khác chứ không phải chế cái giếng, vì giếng đình thì thường tròn. Trường hợp cái giếng này không tròn (bán nguyệt ngược) thì bình phong mới dùng để chế giếng.

trauxanh

Xe lăn
Màu liên quan đến ngũ hành chứ cụ, chả nhẽ ngũ hành cũng thuộc phong thủy???
Ngũ hành liên quan đến tất cả, kể cả thân thể ta.
Vậy nên trong phong thuỷ thì luôn có ngũ hành mà cụ, học thuật nào cũng đầy ngũ hành! :D

Trục

Xe ba gác
Ngũ hành liên quan đến tất cả, kể cả thân thể ta.
Vậy nên trong phong thuỷ thì luôn có ngũ hành mà cụ, học thuật nào cũng đầy ngũ hành! :D
Em nghĩ cụ chưa hiểu hết ý em hỏi.
Ngũ hành bao gồm phong thủy, chứ không phải trong phong thủy có (bao gồm) ngũ hành (ý cụ nói, phong thủy bao gồm ngũ hành ạ?)

hatcatden

Xe buýt
Ngũ hành bao gồm phong thủy, chứ không phải trong phong thủy có (bao gồm) ngũ hành (ý cụ nói, phong thủy bao gồm ngũ hành ạ?)
Bọn đấy có tách nhau ra bao giờ đâu đâu bác, tính theo độ bao trùm thì ngũ hành nằm trong bộ môn phong xuỷ :D

trauxanh

Xe lăn
Phong thuỷ hay các thuật số khác đều được lý luận ngũ hành chi phối.
Âm dương, ngũ hành, và bát quái là nền tảng cơ sở cho mọi thuật số phương Đông.
À mà câu "Ngũ hành bao gồm phong thuỷ" là chưa chính xác đâu. Ngũ hành nó bao gồm nội hàm của nó thôi. :D

hatcatden

Xe buýt
Cụ nói thế là đúng rồi ạ!
Âm dương thôi a ơi, trong ngũ hành cũng phân chia âm dương, phong xuỷ sử dụng cả âm dương, ngũ hành, tất tần tật, không chia rẽ chúng nó mà làm gì :D

Trục

Xe ba gác
Cụ nói thế là đúng rồi ạ!
Vâng, em có nhớ là:
Tứ tượng sinh bát quái
Âm dương sinh ngũ hành
Mà cái thằng Phong Thủy này không thuộc trường phái Tứ tượng, vậy nó phải thuộc Âm Dương.

Trục

Xe ba gác
Âm dương thôi a ơi, trong ngũ hành cũng phân chia âm dương, phong xuỷ sử dụng cả âm dương, ngũ hành, tất tần tật, không chia rẽ chúng nó mà làm gì :D
Em xin bác, âm dương sinh ngũ hành chứ không phải ngũ hành phân chia âm dương ạ. Bác ngồi ngay ngắn lại chút đi ạ.

trauxanh

Xe lăn
Vâng, em có nhớ là:
Tứ tượng sinh bát quái
Âm dương sinh ngũ hành
Mà cái thằng Phong Thủy này không thuộc trường phái Tứ tượng, vậy nó phải thuộc Âm Dương.
Phong thuỷ có dùng tất cả các lý luận cơ bản, không từ một thằng nào đâu cụ!
Có dùng cả Dịch học, thì sao lại không có Tứ tượng ạ? :D

hatcatden

Xe buýt
Em xin bác, âm dương sinh ngũ hành chứ không phải ngũ hành phân chia âm dương ạ. Bác ngồi ngay ngắn lại chút đi ạ.
Em vẫn ngồi đấy chứ bác, ngủ hành có âm dương trong đó mà, ví dụ âm mộc, dương mộc, âm kim, dương kim ... các củ hành khác cũng vậy :D

Trục

Xe ba gác
Phong thuỷ có dùng tất cả các lý luận cơ bản, không từ một thằng nào đâu cụ!
Có dùng cả Dịch học, thì sao lại không có Tứ tượng ạ? :D
Hợ hợ, cụ nhắc em mới nhớ, bốn phương tám hướng thì đúng là tứ tượng -> bát quái thật. :D