[Funland] Phòng họp Online của các Chuyên gia mạng về mọi lĩnh vực

Diep1979

Xe container
Bão to, dây chằng chịt, níu xuống là đổ ngay

dzoro

Xe điện
Bác lại học nửa vời. Áp suất không khí 1atm ~1kg/cm2 nên chỉ chênh lệch một chút thôi là có thể có lực hút kinh khủng. Mà cửa kính thường lắp đặt chịu trọng lực (tạo lực cắt lên hệ vít) hoặc lực ép do gió thổi trực diện tác dụng lên khung. Nhưng khi vít bắt thẳng vuông góc vào mặt dựng lại khá kém. Nếu bắt chỉ néo vào vữa thì càng yếu
Với tay hít kính 2 đầu hít mà nâng thoải mái tấm kính cả tạ. Mà tấm cửa ví dụ 3m*3m ~90,000cm2 thì chỉ chênh lệch 5% áp suất thì lực hút ra đã là 4500kg.

Đó là lý do mặt dựng khách sạn Alacarte Hạ long bị bung. Hoặc các tấm lợp của mái nhà cá heo và triển lãm Hạ Long bị bật mái.

Bổ sung ít hình minh họa nước ngoài cho các cụ dễ hiểu
View attachment 8727640
View attachment 8727641

Cửa kéo mặt ban công phía Đông nhà em là khung nhôm bắt vít vào tường. Cái gờ khung nhô ra độ 1cm chiều dọc 2 bên trái phải và độ 2cm phía trên. Phía dưới là đường trượt nên khả năng chống đỡ là khá nhỏ. Điều đáng nói là gờ khá mỏng, kính thì em không rõ khả năng chịu lực ra sao, sau đợt này chắc em dán phim vừa cách nhiệt vừa tăng sức chống đỡ. Tối T7, khi gió Tây thì thấy lực hút ra áp lên cửa kính khá mạnh, em cũng tái hết mặt nhưng vẫn phải làm bộ bình tĩnh để vợ con yên tâm. Sau khi mở hé ra thì thấy rõ là lực hút vẫn còn nhưng giảm hẳn đi. Ngược lại, mặt Tây bên kia gió bị hút vào rít lên! Mặt bên kia em không lo vì là cửa chính bằng gỗ và gờ tường chống chịu thoải mái.

Tình huống trên nếu mở cả cửa Tây thì tạo thành luồng gió thổi tung đồ trong nhà ngay! Cái này ai cũng hiểu! Cái em đang bàn là cửa Tây em đóng chặt, cửa Đông em mở hé để giảm tải lực hút lên cửa kính ban công nhà em. Nó chỉ hợp lý với nhà em và không hợp lý với nhà khác. Em không khuyên các cụ mở cửa mà cái gì cũng phải theo thực tế tình huống.

EPL

Xe tăng
Thép cường độ cao chỉ cần nhỏ vậy thôi, còn phụ thuộc thiết kế chứ xem qua như vậy không khẳng định được ăn bớt hay không đâu

hd-vt

Xe container
Em thấy là cái mái tôn mỏng dính lợp mái, gặp gió bay như diều. Nhưng lợp mái, tôn ôm gọn lấy tường, không để cửa...toang, gió không luồn từ dưới bốc lên mái thì chả sao cả.
Cây cao cành dài, bộ rễ...lún phún thì phải đổ thôi. K.tr thân mọi rỗng thấy khó quá thì thuê bà bán mít, mỗi cây vỗ bồm bộp 3 cái, đơn giản. :D

poiuy

Xe ba gác
Các phố cũ Hà Nội trồng sao đen, xà cừ, sấu có nhiều bóng mát, cây cổ thụ cành ít bị sâu, gẫy đổ mà hiện nay không hiểu sao ít trồng các loại này các cụ nhỉ.
Như bàng Đài Loan trồng nhiều thì tán đẹp nhưng lá nhỏ, cây cũng không có bóng mát mấy
Sấu đổ cả loạt kìa cụ. Tán thằng này to nên dễ đổ. Sấu chỉ khó đổ khi là cổ thụ thôi, mà chờ đến khi nó cổ thụ thì cũng còn rất lâu.

kienbinh

Xe điện
Đường Minh Khai nhà em ko thấy đổ cây mặc dù mới trồng độ hơn 2 năm. Toàn cây giáng hương. Các trục khác em thấy bằng lăng đổ nhiều

NHD78

Xe máy
Em tiếc hai cụ cây này lắm. Gần như biểu tượng HN rồi, gắn với ký ức nhiều người
Cây đa đền Bà Kiệu còn nguyên các bác ạ. Làm em hôm qua phải chạy lên tận nơi xem vì cây này dáng này rất khó bị đổ. Cây bị đổ là cây phía sau và một cây trước cửa Rối nước.

QMintech

Xe tăng
TRong SG em thấy trồng nhiều cây me và cây gì đó, bác Tài bảo có đến vài chục năm tuổi. HN có vẻ ko có qui hoạch trồng cây.

vingraux

Xe tăng
Em
Thấy ko hợp lý, lúc bão qua em xem trên Zoom earth thì âp suất tầm 920 hPa, áp suất khí quyển bình thường là 1010 hPa. Chênh có 90 hPa = 9000 pa - Con robots hút bụi nhà em nó hut 5000 pa mà yếu xìu.

Theo em vẫn là gió giật chứ ko do chênh áp.
90 hPa = 918kg/m2, vậy thì một vách kính kích thước 3m x 4m sẽ chịu lực khoảng 11 tấn và chả khung vách nhôm kính nào chịu được, lập luận này không ổn roài.

Mà áp suất thấp nhất là tại chính tâm bão, ấy vậy khi tâm bão đi qua thì ta lại thấy yên ắng nhất. Nhà mà tuyệt đối kín khí lúc đó chắc phải nổ như bom.

lenhhoxung1980

Xe điện
Em nghĩ cứ đóng kín cửa là tốt nhất. Tòa Keangnam kín mít, không cửa sổ mà có bị bung tấm kính nào đâu.

congthuong

Xe điện
Bác lại học nửa vời. Áp suất không khí 1atm ~1kg/cm2 nên chỉ chênh lệch một chút thôi là có thể có lực hút kinh khủng. Mà cửa kính thường lắp đặt chịu trọng lực (tạo lực cắt lên hệ vít) hoặc lực ép do gió thổi trực diện tác dụng lên khung. Nhưng khi vít bắt thẳng vuông góc vào mặt dựng lại khá kém. Nếu bắt chỉ néo vào vữa thì càng yếu
Với tay hít kính 2 đầu hít mà nâng thoải mái tấm kính cả tạ. Mà tấm cửa ví dụ 3m*3m ~90,000cm2 thì chỉ chênh lệch 5% áp suất thì lực hút ra đã là 4500kg.

Đó là lý do mặt dựng khách sạn Alacarte Hạ long bị bung. Hoặc các tấm lợp của mái nhà cá heo và triển lãm Hạ Long bị bật mái.

Bổ sung ít hình minh họa nước ngoài cho các cụ dễ hiểu
View attachment 8727640
View attachment 8727641

Triển lãm hạ long chỉ bong lớp mái ở trên cùng thôi. Nếu do áp suất ở dưới đẩy lên thì phải bay cả cái mái như hình vẽ của cụ.

Không biết cái hình này dẫn nguồn từ bao giờ, sách nào, có uy tín không, nhưng cụ thử tưởng tượng xem nếu cái nhà bỏ hết cửa , thậm chí bỏ luôn cả 4 bức tường như cụ nói để giảm chênh lệch áp suất, thì lúc đó mái nhà có khác gì cánh máy bay kia đâu ?!

xeitbanh

Xe tải
Không cần nói đâu xa.
Không cần phân tích gì nhiều
Cũng chả phải nịnh nọt thằng nào
Nhưng nhìn vỉa hè, sân lát đá của Vin xe vào ầm ầm, có nơi cũng cả chục năm mà chả xộc xệch viên nào
Cũng là cơn bão hôm qua, cũng ở HN, nhưng chắc bão chỗ khu Vin nhỏ nên cây nó không chịu đổ nhiều.
Cụ qua V.i.n.Smart nhé! Chiều qua em đi qua Đại lộ Thăng Long cây đổ bên đó la liệt. Đặc biệt gần chỗ V.i.ncom Mega Mall nhé!

XecoBT

Xe tải
Nên trồng Chò chỉ như hàng cây trên Lăng vì trg trận bão vừa qua chỉ mỗi loại cây này còn nguyên

chanthat123

Xì hơi lốp
Chỉ những cụ nào có chuyên môn kinh nghiệm thì mời vào tham gia ý kiến. Còn nữa anh em cả đời chả trồng trọt mẹ gì nhưng cũng hăng tiết vịt lên phân tích như đúng rồi

hauyenhd

Xe container
Hôm t7 e ngồi nhìn bão thì thấy cái mái tôn + mái di động của quán cafe tầm hơn 40m2 mà khung chỉ là phần đua ra chứ k có cột thì cứ dập dìu theo bão còn mái nhà thấy kín mít mà vẫy bay và nhiều nhà ngược lại nên e nghĩ cái này là lý thuyết suông thôi gió bão phức tạp còn tùy thuộc mình hứng cơn gió như nào và sức bền vật liệu ra sao nữa.

langtoilangtoi

Xe điện
Lều báo chưa chán hay sao mà lại lôi cột dự ứng lực ra gặm à?
Nói chung nên quy định bọn lều báo viết về món gì phải có bằng cấp chuyên môn về lĩnh vực đấy mới đỡ sản xuất ra nhưng bài báo ngu xuẩn thế này. Công thêm 1 cơ số độc giả vừa thiếu kiến thức lại vừa thiếu tử tế hùa vào, loạn từ đây ra chứ đâu.

Đọc comment thấy chán cho "Dân trí" thực sự.

View attachment 8727093
View attachment 8727095
View attachment 8727096
View attachment 8727097
View attachment 8727102
Cãi nhau kiểu này giống như giải thích về môn toán cao cấp cho học sinh cấp 2... Các em ko bao giờ tin rằng có thể có căn bậc 2 cho 1 số âm nên giải thích giời cũng ko lại đc.