[Funland] Phòng họp Online của các Chuyên gia mạng về mọi lĩnh vực

huyen141292

Xe điện
Em thấy tình hình nước lũ đang rất căng thẳng ở nhiều địa phương và ở HN tại thời điểm này. Trong khi cơn bão Yagi vừa rồi quét qua HN thì em thấy là mưa không lớn mà chủ yếu chỉ là gió giật. Cơn mưa sau bão chiều và đêm qua tuy cũng tương đối lớn nhưng cũng không phải là chưa bao giờ mưa thế trước đây. Đọc báo thì thấy Trung Quốc cũng không xả lũ và không có kế hoạch xả lũ thủy điện. Vậy nước ở đâu ra mà lắm thế các cụ nhỉ?
Sông Hồng có 4 nhánh chính với 17 nhánh phụ. Cái hay là cả Sông chính với đống nhánh phụ chỉ có 2 đập thủy điện thôi. Nước dồn về là phải rồi

comiki

Xe ba gác
Người OF
Trung Quốc nói không xả lũ thượng nguồn, cũng không có kế hoạch xả lũ mà sao tự nhiên có 03 con tàu lạ trôi dạt vào VN để rồi húc vào cầu cụ nhỉ?
Với tình hình mưa lũ gây hậu quả lớn, nghiêm trọng như hiện nay, cụ mở thớt này chắc chắn ko phải chỉ để chém gió cho vui. Vậy thì cụ cần tìm hiểu và đưa ra các số liệu làm căn cứ cho nhận định "mưa không lớn" của cụ. Cụ chịu khó tìm thông tin và thống kê đi, mở rộng cả địa bàn và thời gian. Ít nhất có vài con số rồi bàn tiếp.

suzu37

Xe container
Với tình hình mưa lũ gây hậu quả lớn, nghiêm trọng như hiện nay, cụ mở thớt này chắc chắn ko phải chỉ để chém gió cho vui. Vậy thì cụ cần tìm hiểu và đưa ra các số liệu làm căn cứ cho nhận định "mưa không lớn" của cụ. Cụ chịu khó tìm thông tin và thống kê đi, mở rộng cả địa bàn và thời gian. Ít nhất có vài con số rồi bàn tiếp.
Ngoài lề chút: còm 1 từ năm 2010 mợ ei.

UltraMod

Xe tăng
Website
trendyeyewear.vn
Cảm nhận thôi cụ ơi, mưa tại HN trong vòng 2h đồng hồ (từ 20:00 đến 22:00), mưa không to mà chủ yếu gió tạt từ hướng bắc vào. Sau đó lặng mưa và gió trong 30 phút rồi gió đổi chiều từ 22:30, kể từ lúc đó là hết mưa mà chỉ còn gió giật cho đến sáng.
Em phải trực tiếp lau nước tạt vào nhà hôm bão quét qua HN nên em biết. Nước vào là do gió mạnh tạt vào cửa kính, nhà em hướng bắc

Garrard_1967

Xe tải
E chỉ muốn giả lại e 4 quận nội thành, nhà đất cùng lắm là 3 tầng. Các cổng làng, đền chùa miếu mạo giữ nguyên, tập quán và làng nghề nội đô nếu còn thì phát huy. Ah mà thôi, e chưa tỉnh hẳn

27 Lê Văn Lương, toà start city. Tất cả ban, muồng, bằng lăng gãy hết, còn 3 cây xoài tán xum xuê trêu ngươi đám cây đổ bên cạnh. Xoài cũng là lựa chọn ổn
Sang ocp1 nha cụ, xoài đi cả dãy luôn, trúng luồng gió giật, thì rễ cọc cả m cũng đi, ko tin cụ có thể sang thị sát bên ecopark, lạ cái là cọ và dừa thì lại ko đổ cây nào. Đen thì cái đèn cũng đổ :))

phi tuấn

Xe buýt
Nhiều cụ comment về giải pháp thiết kế, cải tạo, và đưa ra ý kiến sao không thế này, sao không thế kia.
- Thực chất việc cải tạo bao giờ cũng khó hơn việc thiết kế mới, đâu phải cứ muốn đào xuống dưới bệ cũ như một cụ comment là đào được đâu, sao các cụ không nghĩ là đào xuống để thi công bệ mới ở phía dưới thì trong quá trình đào nó đã sập luôn chứ ko đợi đến bây giờ, mà họa may nó chưa sập thì việc thi công lưới thép, đổ bê tông, đầm bê tông trong cái không gian phía dưới đó với chằng chịt hệ cọc thép có sẵn nó cũng rất khó khả thi. Việc liên kết bệ cũ - bệ mở rộng chắc chắn có, còn có như thế nào thì vì chưa có thiết kế chi tiết nên ko ai dám phán bừa cả, việc này chờ cơ quan chức năng sau này công bố thôi.

- Còn cái trụ cảnh báo, bản chất nó chỉ là cái để cảnh báo chứ không phải để chịu lực, ko cần thiết phải vắt vào thân trụ như một cụ còm, vì bản thân thân trụ nó phải đảm bảo công năng của nó rồi, nhiều cầu thì cái trụ cảnh báo/trụ va tàu nó tách rời cầu chính nữa cơ các cụ ạ.

Túm lại việc cải tạo cũng qua bao cuộc họp bàn của các kỹ sư, chuyên gia để tìm ra giải pháp rồi, và có thể lúc đó nó là tối ưu nhất với công nghệ/tài chính ở thời điểm đó. Chứ có ai muốn sự cố nó xảy ra đâu ạ. Nên giờ cũng mong hạn chế tổn thất và chờ sau khi nước rút để điều tra nguyên nhân thôi ạ!
vừa qua cầu Trung Hà cũng gia cố đài kiểu này cụ ah. chờ xem ntn cụ hỉ?

comiki

Xe ba gác
Người OF
Cảm nhận thôi cụ ơi, mưa tại HN trong vòng 2h đồng hồ (từ 20:00 đến 22:00), mưa không to mà chủ yếu gió tạt từ hướng bắc vào. Sau đó lặng mưa và gió trong 30 phút rồi gió đổi chiều từ 22:30, kể từ lúc đó là hết mưa mà chỉ còn gió giật cho đến sáng.
Em phải trực tiếp lau nước tạt vào nhà hôm bão quét qua HN nên em biết. Nước vào là do gió mạnh tạt vào cửa kính, nhà em hướng bắc
Thế thì cụ mang cái cảm nhận đó ra trao đổi mấy bà mấy chị bân hàng ngoài chợ cho rôm rả, rồi có khi lại được tán thưởng ngưỡng mộ đấy.

Thống kê lượng mưa một số nơi trong 2 ngày từ 7h 7/9 - 7h 9/9 đây. Để cho cụ dễ hình dung, lượng mưa trung bình hàng năm của miền Bắc là 1200mm - 2000mm.

Screenshot_20240910_210907_Samsung Internet.jpg

À cụ đừng lại hỏi làm sao mà đo được lượng mưa nhé.

Nói về cơn bão vừa qua, nhà em còn mở cửa cả ngày mà chẳng có giọt mưa nào hắt vào cơ. Để cảm nhận tí không khí bão em phải trèo lên sân thượng mở cửa ra ngó. Nhà em ở CG nhé.

Mà đọc kỹ lại còm của cụ thì hóa ra cụ thấy trong bão chả thấy mưa nhiều nên thắc mắc ko biết nước ở đâu ra mà lắm thế, haizzz

vừa qua cầu Trung Hà cũng gia cố đài kiểu này cụ ah. chờ xem ntn cụ hỉ?
Gia cố kiểu ấy thì giống như mặc cái váy bu gà mà không gắn bu gà với quần lót. Chả may đi lọt xuống cái hố thì người chui tọt xuống hố còn cái bu gà vẫn còn trên mặt đất. Gắn cái bu gà với cái quần lót thì có gặp cái hố thì cái quần lót nó vẫn treo được người không bị lọt hố.