[Funland] Phòng chia sẻ về kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe cho F1

Trạng thái
Thớt đang đóng

hacide

Xe tăng
Lồng ruột cũng có có sốt nhẹ, có thể do viêm ruột sau lồng, các chất tiết ra tại chỗ 2 đoạn ruột lồng vào nhau gây viêm hoặc do vi khuẩn gây viêm. Nó cũng có thể hết sau 1 ngày nhưng cũng có thể kéo dài hơn hoặc sốt cao hơn kèm rối loạn phân. Mợ cần theo dõi thêm. Nếu có bất thường về phân, như phân lỏng, phân máu, nôn, trẻ mệt mỉ, ăn kém hoặc sốt quá 2 ngày thì cho cháu đi viện. Ngoài ra để đường ruột cháu ổn định, mợ cho trẻ bú mẹ nhiều hơn, uống đủ nước, ăn bột mềm, dễ tiêu, thêm nhiều chất xơ từ rau xanh. Tạm thời không nên cho cháu ăn chuối nghiền vì nó có nhiều Kali, làm tăng nhu động ruột của cháu.
Chúc cháu mau khỏe
Thanks Mợ đã tận tình chia sẻ và giúp đỡ tận tình theo tinh thần OF, tiếc là tối nay vì hoàn cảnh E chưa gặp được Mợ nhưng E rất cám ơn mợ vì đã cho E những lời khuyên bổ ích cho F1! Hy vọng bé sẽ khả quan hơn! Có gì E lại phiền đến mợ đấy! E cũng xin gửi lời cảm ơn tới cụ TOM DUY và các cụ/mợ BS OF đã chia sẻ những kinh nghiệm quý báu chăm sóc F1! E xin vodka các Cụ/Mợ!!!!

Vista

Xe hơi
Em lại xin phiền các cụ/ mợ ạ. F1 nhà em mới ổn định được vài hôm thì sáng hôm qua lúc ngủ dậy em thấy cháu kêu hơi đau tay, kiểm tra thì em thấy ở cổ tay phải của cháu bị sưng u lên rất to (đường kính chân vết sưng khoảng 2,5cm, nhô cao khoảng 1,5cm), vết sưng tấy đỏ, nằm ở ngay chỗ tiếp giáp giữa bàn tay và cổ tay. Ngay giữa vết sưng có 1 nốt mụn nhỏ bằng đầu tăm.
Cháu vẫn chơi đùa, ăn uống bình thường, thỉnh thoảng kêu ngứa và gãi chỗ sưng, bấm vào chỗ sưng thì cháu kêu đau. Em vẫn cho cháu đi học. Nghi trường hợp này là do bị côn trùng cắn, nên em đã bôi cho cháu Remos IV. Sáng nay (sau 24h) em quan sát chỗ sưng thấy không còn đỏ tấy như hôm qua và xẹp bớt khoảng 20%. Em vẫn tiếp tục bôi thuốc như hôm qua.
Kính mong các cụ/ mợ cho em hỏi:

• Cháu có khả năng bị gì, có nghiêm trọng không và em có cần đưa cháu đi khám không?
  • Nếu cần đi khám, em nên đưa cháu đi khám chuyên khoa Nhi hay chuyên khoa Da liễu?
Cảm ơn các cụ/mợ nhiều.

doikocodon

Xe tải
Xin lỗi cụ, mấy hôm nay bận bịu quá nên không lướt OF. Chắc cháu bé đã khỏi rồi hoặc cụ đã cho cháu đi khám rồi. Không biết cháu thế nào rồi ạ?

hoalocvung

Xe điện
Xin lỗi cụ, mấy hôm nay bận bịu quá nên không lướt OF. Chắc cháu bé đã khỏi rồi hoặc cụ đã cho cháu đi khám rồi. Không biết cháu thế nào rồi ạ?
Em xin hỏi Mợ tý. Bé mới sinh được hơn 10 ngày tuổi, lưỡi bị tưa thì rửa sạch bằng cái gì. Em thấy bảo mật ong. Nhưng đọc trên mạng, có bài nói dùng mật ong dễ bị ngộ độc. Mẹ em lại bảo lấy lá rau ngót rửa sạch, nghiền lấy nước, lấy khăn thấm vào. Vợ chồng em chưa dám dùng cách gì.

huancongtu

Xe tăng
Bé suy dinh dưỡng rồi cụ ạ. Cụ kể rõ xem con ăn uống thế nào, hấp thu của bé thế nào, có bệnh tật gì không? Có nhiều nguyên nhân gây suy dinh dưỡng lắm. Cụ không kể rõ thì em chả biết giúp cụ thế nào.
Em bận quá. Giờ mới thấy tư vấn của cụ
Em xin cụ giúp với các thông tin sau
1. Ăn uống
- Nước em ép uống thường xuyên. Nước đun sôi để nguội. T7, Cn ở nhà thì ngủ dậy em cho uống nước cam, dưa hấu hoặc cà rốt ép
- Răng bị sâu đen hết nên nhác ăn. Ăn chậm ( 30p cho 2 nữa bát cơm ). Bây h thì em cho ăn thịt, tôm, cá trước. Sau đó ăn cơm với canh không sau
2. Hấp thụ thì em chịu.
3. Bệnh tật thì
- Ở đầu gối, khửu tay có các đầu mụn li ti - Cái này em đưa đi khám và đã đỡ rồi
- Thỉnh thoảng trái gió trở trời. Bé ăn lại bị nôn. Nôn hết sau đó người lả đi. Nhưng ko sốt hay có biểu hiện gì khác
Em thường cho uống cốc nước đường sau đó nấu cháo loãng cho bé húp

doikocodon

Xe tải
Em xin hỏi Mợ tý. Bé mới sinh được hơn 10 ngày tuổi, lưỡi bị tưa thì rửa sạch bằng cái gì. Em thấy bảo mật ong. Nhưng đọc trên mạng, có bài nói dùng mật ong dễ bị ngộ độc. Mẹ em lại bảo lấy lá rau ngót rửa sạch, nghiền lấy nước, lấy khăn thấm vào. Vợ chồng em chưa dám dùng cách gì.
Mợ đánh tưa bằng nước mật ong pha loãng đc. Không ngộ độc đâu. Ví dụ 1 thìa cà phê mật ong mợ pha với 1 chén nước chín. Dùng khăn mỏng thấm và lùa vào miệng cháu để đánh sạch đi. khaongr 3 ngày liên tục. Thông thường với cách này, tưa miệng ít là sạch ngay. Nếu không đỡ mợ lên đây em bày cách khác. Chú ý hàng ngày mợ cho trẻ bú sữa ngoài xong thì tráng miệng bằng nước chín để nguội.

doikocodon

Xe tải
Em bận quá. Giờ mới thấy tư vấn của cụ
Em xin cụ giúp với các thông tin sau
1. Ăn uống
- Nước em ép uống thường xuyên. Nước đun sôi để nguội. T7, Cn ở nhà thì ngủ dậy em cho uống nước cam, dưa hấu hoặc cà rốt ép
- Răng bị sâu đen hết nên nhác ăn. Ăn chậm ( 30p cho 2 nữa bát cơm ). Bây h thì em cho ăn thịt, tôm, cá trước. Sau đó ăn cơm với canh không sau
2. Hấp thụ thì em chịu.
3. Bệnh tật thì
- Ở đầu gối, khửu tay có các đầu mụn li ti - Cái này em đưa đi khám và đã đỡ rồi
- Thỉnh thoảng trái gió trở trời. Bé ăn lại bị nôn. Nôn hết sau đó người lả đi. Nhưng ko sốt hay có biểu hiện gì khác
Em thường cho uống cốc nước đường sau đó nấu cháo loãng cho bé húp
Cụ / mợ tẩy giun cho cháu chưa vậy?

hoalocvung

Xe điện
Mợ đánh tưa bằng nước mật ong pha loãng đc. Không ngộ độc đâu. Ví dụ 1 thìa cà phê mật ong mợ pha với 1 chén nước chín. Dùng khăn mỏng thấm và lùa vào miệng cháu để đánh sạch đi. khaongr 3 ngày liên tục. Thông thường với cách này, tưa miệng ít là sạch ngay. Nếu không đỡ mợ lên đây em bày cách khác. Chú ý hàng ngày mợ cho trẻ bú sữa ngoài xong thì tráng miệng bằng nước chín để nguội.
Vâng. cảm ơn Bác. Hàng ngày cho cháu Bú, Vợ em vẫn cho tráng miệng bằng nước ấm. Mấy hôm nay cháu hơi ươn người, không biết có phải tại tưa lưỡi không. Tối nay em sẽ bảo Vợ em làm luôn. Thanks.

Chi Chi

Xe điện
Mợ ơi cho em hỏi: thằng nhà e tròn 6 tháng rồi, em muốn tư vấn về cho cháu ăn phomai và sữa chua ạ
tầm này cháu nó ăn đc 2 thứ ấy chưa và liều lượng ntn hả mợ?
e tìm hiểu thì có thông tin là ăn đc rồi, có thông tin lại bảo hơi sớm... :102:

doikocodon

Xe tải
Mợ ơi cho em hỏi: thằng nhà e tròn 6 tháng rồi, em muốn tư vấn về cho cháu ăn phomai và sữa chua ạ
tầm này cháu nó ăn đc 2 thứ ấy chưa và liều lượng ntn hả mợ?
e tìm hiểu thì có thông tin là ăn đc rồi, có thông tin lại bảo hơi sớm... :102:
6 tháng có thể dùng sữa chua, váng sữa, phomai rồi mợ ạ. Tuy nhiên sữa chua chỉ nên dùng những loại dành riêng cho trẻ em như Well Yo của Kinh đô, Hipp, Campina, Susu, Petit ... Loại có vị hoa quả càng tốt. Vì sữa chua người lớn chua quá, không phù hợp với trẻ. Tuy nhiên mỗi ngày chỉ nên ăn 1 hũ sữa chua hay 1 viên phomai là cùng và không nên ngày nào cũng ăn. Việc tập cho con ăn bột quan trọng hơn.

thanhtn

Xe hơi
Em xin được tư vấn:
Thằng cu nhà em được 4 tuổi, tầm nửa năm nay hay ngủ gáy, cảm giác khó thở, toàn thở bằng mồm là chính. Trước hay bị viêm mũi họng. Em đọc net và đi khám 1 bác sỹ ở phố Nguyễn An Ninh (ngõ 63) tên Vân Anh thì bảo bị to amidan và VA, nên đi nạo VA và cắt amidan. Em định sáng mai ra khám ở Tai mũi họng Bạch Mai, tuy nhiên không muốn cháu cắt amidan mà chỉ muốn điều trị. Vậy mợ tư vấn xem em có nên cho cháu cắt không, vì em thấy bảo có thể điều trị đc, còn nếu cắt thì sau hay bị viêm họng...
Thanks mợ. Chờ tin

doikocodon

Xe tải
Em xin được tư vấn:
Thằng cu nhà em được 4 tuổi, tầm nửa năm nay hay ngủ gáy, cảm giác khó thở, toàn thở bằng mồm là chính. Trước hay bị viêm mũi họng. Em đọc net và đi khám 1 bác sỹ ở phố Nguyễn An Ninh (ngõ 63) tên Vân Anh thì bảo bị to amidan và VA, nên đi nạo VA và cắt amidan. Em định sáng mai ra khám ở Tai mũi họng Bạch Mai, tuy nhiên không muốn cháu cắt amidan mà chỉ muốn điều trị. Vậy mợ tư vấn xem em có nên cho cháu cắt không, vì em thấy bảo có thể điều trị đc, còn nếu cắt thì sau hay bị viêm họng...
Thanks mợ. Chờ tin
Mợ có thể nạo VA để phòng viêm tai giữa hay viêm xoang. Còn Amidan thì chưa nên cắt. Nếu không có biến chứng gì lớn như nuốt khó, ngưng thở thì tuổi cắt Amidan nên là 8 tuổi trở lên. Sơm quá thì sẽ ảnh hưởng đến miễn dịch của cháu. Mợ vẫn có thể cho cháu đi khám Tai mũi họng để biết chính xác mức độ bệnh.

thanhtn

Xe hơi
Sáng nay em đưa cháu đi khám rồi, 2 ba con đến thì đã khá đông. Xin khám tự nguyện thì toàn thấy thu tiền và hẹn 1-2 giờ chiều đến, cố xin thì cô y tá bảo trẻ con không được khám tư nguyện, đành ra xếp hàng chờ mua phiếu khám, mất 83k cả y bạ. Mua phiếu mất tầm 7 phút, vào ngồi chờ đến lượt khám mất 15phut. Bác sỹ kết luận cả VA và amidan có vấn đề: 2 cục amidan to chèn hết cổ họng, xung huyết, đỏ, to bằng ngón tay cái. Khuyên nên cắt và thủ tục cắt là làm xét nghiệm, uống thuốc trước rồi 10 ngày sau đến cắt. E có nói ý kiến không muốn cắt và xin ít thuốc về uống xem có đỡ không, trước khi ra về bác sỹ chốt lại: 3 tuổi hệ miễn dịch đã phát triển hết rồi, nên cắt, nếu để sẽ gây khó thở, kém oxy, còi, ốm. Nhưng em phân vân quá, xin về nhà vắt tay suy nghĩ và hỏi ý kiến của các bác sỹ OF.

Chi Chi

Xe điện
6 tháng có thể dùng sữa chua, váng sữa, phomai rồi mợ ạ. Tuy nhiên sữa chua chỉ nên dùng những loại dành riêng cho trẻ em như Well Yo của Kinh đô, Hipp, Campina, Susu, Petit ... Loại có vị hoa quả càng tốt. Vì sữa chua người lớn chua quá, không phù hợp với trẻ. Tuy nhiên mỗi ngày chỉ nên ăn 1 hũ sữa chua hay 1 viên phomai là cùng và không nên ngày nào cũng ăn. Việc tập cho con ăn bột quan trọng hơn.
Mợ ơi, cấp cứu em với, thằng nhà e mấy hnay bị ho, em phải làm sao??? mới đầu ho vớ vẩn nhưng kéo dài mấy hôm, đến hôm nay em thấy nó ho to hơn rồi,rõ là ho rồi :(
em phải cho nó uống cái j hả mợ :((

thanhtn

Xe hơi
Cho đi khám cho chắc mợ à, uống theo đơn cũ hoặc ý ba mẹ thường làm cho con bị nhờn thuốc hoặc bệnh nặng thêm, em bị mấy lần rồi.

Leo101

Xe tải
Website
wedecorvietnam.com
Em thấy nhiều cụ, mợ hỏi về vụ F1 bị viêm họng, ho. Em cũng xin chia sẻ chút (Cái này em cũng đi học lỏm và thấy khá hiệu quả với F1 nhà em) kinh nghiệm chăm sóc đường hô hấp cho F1: Dùng quả phật thủ, thái mỏng, cho mật ong vào, hấp cách thủy lấy nước đó cho vào lọ cất trong tủ lạnh dùng dần. Hàng ngày cho F1 uống 1 thìa cà phê. Từ ngày em cho F1 nhà em uống, thấy đỡ hơn rất nhiều, viêm họng, viêm phế quản ít khi bị lắm.
Trên là phần chia sẻ kinh nghiệm, giờ em xin mợ chủ thớt tư vấn cho em phát.
F1 nhà em được 4.5 tuổi (trai). Chiều cao, cân nặng thì em thấy không vấn đề gì. Hàng ngày vẫn chơi, nghịch như giặc. Nhưng thỉnh thoảng không sốt, không ốm gì cứ kêu mỏi chân, mỏi tay với đau đầu. Nhiều hôm đang ngủ cháu lại dậy và kêu mỏi, khóc, đòi bóp tay, bóp chân. Em chịu không biết có vấn đề gì không, có phải đi khám, xét nghiệm gì không? mợ tư vấn cho em cái.
Thanks.

Trạng thái
Thớt đang đóng