[Funland] Phòng chia sẻ về kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe cho F1

Trạng thái
Thớt đang đóng

Chi Chi

Xe điện
Cho đi khám cho chắc mợ à, uống theo đơn cũ hoặc ý ba mẹ thường làm cho con bị nhờn thuốc hoặc bệnh nặng thêm, em bị mấy lần rồi.
Cụ ơi, đến viện em hơi sợ vì đấy là 1 ổ dịch các loại bệnh kinh lắm :((
Em thấy nhiều cụ, mợ hỏi về vụ F1 bị viêm họng, ho. Em cũng xin chia sẻ chút (Cái này em cũng đi học lỏm và thấy khá hiệu quả với F1 nhà em) kinh nghiệm chăm sóc đường hô hấp cho F1: Dùng quả phật thủ, thái mỏng, cho mật ong vào, hấp cách thủy lấy nước đó cho vào lọ cất trong tủ lạnh dùng dần. Hàng ngày cho F1 uống 1 thìa cà phê. Từ ngày em cho F1 nhà em uống, thấy đỡ hơn rất nhiều, viêm họng, viêm phế quản ít khi bị lắm.
Trên là phần chia sẻ kinh nghiệm, giờ em xin mợ chủ thớt tư vấn cho em phát.
F1 nhà em được 4.5 tuổi (trai). Chiều cao, cân nặng thì em thấy không vấn đề gì. Hàng ngày vẫn chơi, nghịch như giặc. Nhưng thỉnh thoảng không sốt, không ốm gì cứ kêu mỏi chân, mỏi tay với đau đầu. Nhiều hôm đang ngủ cháu lại dậy và kêu mỏi, khóc, đòi bóp tay, bóp chân. Em chịu không biết có vấn đề gì không, có phải đi khám, xét nghiệm gì không? mợ tư vấn cho em cái.
Thanks.
Mật ong thì theo e nghĩ chưa thích hợp với trẻ dưới 1 tuổi nên em cũng k dám áp dụng cách này :(

Chi Chi

Xe điện
mợ ơi tiện cho em hỏi luôn là: thằng nhà e vừa tròn 6 tháng thì ăn dặm giai đoạn này ăn đc những loại thịt/cá gì ạ? đã ăn được xác chưa hay là mới ăn nước hở mợ :D

dungcarnival

Xe tăng
mợ ơi tiện cho em hỏi luôn là: thằng nhà e vừa tròn 6 tháng thì ăn dặm giai đoạn này ăn đc những loại thịt/cá gì ạ? đã ăn được xác chưa hay là mới ăn nước hở mợ :D
Đúng là mẹ trẻ mới có 1 con, cái gì cũng hỏi nhể.

Tầm này ăn được các loại thịt, cá, rau, củ rồi, nhưng ít thôi, 1 -2 thìa nhỏ/ lần, xay nát hết ra ( mợ dùng máy xinh tố ấy), ăn cả nước lẫn cái, nấu cùng với bột.

Chú ý nhất là vụ nước xương, nhiều nhà hay ninh xuơng lấy nước để nấu cháo, bột, nhưng phải chú ý là bây giờ heo, lợn nuôi tăng trọng nhiều, các loại thuốc nằm nhiều ở xương. Nếu mợ có nấu xương lấy nước thì nhớ là chỉ mua xuơng dẻ sườn ( đừng có mua xuơng cục), khi về ngâm muối, luộc qua, đổ nước luộc ấy đi, rồi mới tiếp tục hầm lấy nước để nấu cháo, bột nhé.

Về vụ mật ong, hầm với Phật thủ lấy nước chữa ho thì dùng được mợ ạ, với đk là mợ mua được mật ong chuẩn

Chi Chi

Xe điện

Tầm này ăn được các loại thịt, cá, rau, củ rồi, nhưng ít thôi, 1 -2 thìa nhỏ/ lần, xay nát hết ra ( mợ dùng máy xinh tố ấy), ăn cả nước lẫn cái, nấu cùng với bột.

Chú ý nhất là vụ nước xương, nhiều nhà hay ninh xuơng lấy nước để nấu cháo, bột, nhưng phải chú ý là bây giờ heo, lợn nuôi tăng trọng nhiều, các loại thuốc nằm nhiều ở xương. Nếu mợ có nấu xương lấy nước thì nhớ là chỉ mua xuơng dẻ sườn ( đừng có mua xuơng cục), khi về ngâm muối, luộc qua, đổ nước luộc ấy đi, rồi mới tiếp tục hầm lấy nước để nấu cháo, bột nhé.

Về vụ mật ong, hầm với Phật thủ lấy nước chữa ho thì dùng được mợ ạ, với đk là mợ mua được mật ong chuẩn
tk cụ :D cái bôi đậm thì em đã đc phổ biến kiến thức dồi :D
chả phải cho bé mà bt ăn xương em toàn luộc một nc đổ đi, kể cả thịt :D
e thì hay nấu cháo cho cháu ăn để tăng dần độ thô chứ k chơi bột :D
thế em note nick của mợ à nhầm cụ rồi, có j em cứ hỏi cho nhanh =)) (l)
cụ c.bị bị em làm phiền nhá =))

thanhtn

Xe hơi
chỗ này xỏ xiên đây "em note nick của mợ à nhầm cụ rồi," :P

doikocodon

Xe tải
Cụ thương cho chót
Dùng loại nào và liệu lượng ra sao ạ
Thân
Cụ mua cho cháu Albeldazole, biệt dược có nhiều loại. Thường phổ biến là Zentel. Có loại 200mg/viên, 400mg/viên, hỗn dịch uống 10ml (tương đương 400mg). Cụ cho cháu uống 400mg.
Chú ý uống buổi sáng. Sáng hôm đó uống lúc đói. Sau đó ăn một bát cháo trắng. Ngày hôm đó ăn thức ăn nhẹ.

doikocodon

Xe tải
Sáng nay em đưa cháu đi khám rồi, 2 ba con đến thì đã khá đông. Xin khám tự nguyện thì toàn thấy thu tiền và hẹn 1-2 giờ chiều đến, cố xin thì cô y tá bảo trẻ con không được khám tư nguyện, đành ra xếp hàng chờ mua phiếu khám, mất 83k cả y bạ. Mua phiếu mất tầm 7 phút, vào ngồi chờ đến lượt khám mất 15phut. Bác sỹ kết luận cả VA và amidan có vấn đề: 2 cục amidan to chèn hết cổ họng, xung huyết, đỏ, to bằng ngón tay cái. Khuyên nên cắt và thủ tục cắt là làm xét nghiệm, uống thuốc trước rồi 10 ngày sau đến cắt. E có nói ý kiến không muốn cắt và xin ít thuốc về uống xem có đỡ không, trước khi ra về bác sỹ chốt lại: 3 tuổi hệ miễn dịch đã phát triển hết rồi, nên cắt, nếu để sẽ gây khó thở, kém oxy, còi, ốm. Nhưng em phân vân quá, xin về nhà vắt tay suy nghĩ và hỏi ý kiến của các bác sỹ OF.
Cụ cứ điều trị 10 ngày thuốc để chữa tình trạn viêm cấp của cháu đi đã. Rồi cụ có thể mang qua em xem lại.

doikocodon

Xe tải
Mợ ơi, cấp cứu em với, thằng nhà e mấy hnay bị ho, em phải làm sao??? mới đầu ho vớ vẩn nhưng kéo dài mấy hôm, đến hôm nay em thấy nó ho to hơn rồi,rõ là ho rồi :(
em phải cho nó uống cái j hả mợ :((
Cho đi khám cho chắc mợ à, uống theo đơn cũ hoặc ý ba mẹ thường làm cho con bị nhờn thuốc hoặc bệnh nặng thêm, em bị mấy lần rồi.
Cụ này nói chuẩn ạ. Ho mới chỉ là 1 biểu hiện thôi. Mà nhiễm khuẩn hô hấp cấp thì có nhiều loại và mức độ khác nhau như viêm họng, amidan, VA, thanh quản, phế quản phổi... đều có ho cả.
Em thấy nhiều cụ, mợ hỏi về vụ F1 bị viêm họng, ho. Em cũng xin chia sẻ chút (Cái này em cũng đi học lỏm và thấy khá hiệu quả với F1 nhà em) kinh nghiệm chăm sóc đường hô hấp cho F1: Dùng quả phật thủ, thái mỏng, cho mật ong vào, hấp cách thủy lấy nước đó cho vào lọ cất trong tủ lạnh dùng dần. Hàng ngày cho F1 uống 1 thìa cà phê. Từ ngày em cho F1 nhà em uống, thấy đỡ hơn rất nhiều, viêm họng, viêm phế quản ít khi bị lắm.
Trên là phần chia sẻ kinh nghiệm, giờ em xin mợ chủ thớt tư vấn cho em phát.
F1 nhà em được 4.5 tuổi (trai). Chiều cao, cân nặng thì em thấy không vấn đề gì. Hàng ngày vẫn chơi, nghịch như giặc. Nhưng thỉnh thoảng không sốt, không ốm gì cứ kêu mỏi chân, mỏi tay với đau đầu. Nhiều hôm đang ngủ cháu lại dậy và kêu mỏi, khóc, đòi bóp tay, bóp chân. Em chịu không biết có vấn đề gì không, có phải đi khám, xét nghiệm gì không? mợ tư vấn cho em cái.
Thanks.
Cụ tư vấn về quả phật thủ làm thuốc ho chuẩn đấy. Nó có tinh dầu nên có tác dụng sát khuẩn họng rất tốt. Một số loại thuốc ho khác phù hợp với bé là quất hấp mật ong, lá hẹ hấp đường phèn, lá húng chanh hấp đường phèn. Kiếm mấy thứ lá này rất dễ, cũng rất dễ trồng. Bạn em nghe em mách thế bây giờ trồng mấy chậu trên sân thượng làm thuốc ho cho con không phải mua thuốc nữa rồi.

Về hiện tượng kêu đau mỏi ở bé nhà cụ em cho có khả năng là hiện tượng tốc độ lớn nhanh, vận động nhiều. Nhiều bé có hiện tượng đó. Cụ bổ sung cho cháu canxi bằng thức ăn và thuốc. 1 tháng không đỡ cụ pm cho em nhé.
Cụ ơi, đến viện em hơi sợ vì đấy là 1 ổ dịch các loại bệnh kinh lắm :((

Mật ong thì theo e nghĩ chưa thích hợp với trẻ dưới 1 tuổi nên em cũng k dám áp dụng cách này :(

Cụ Carnival có rất nhiều kinh nghiệm quí đấy mợ ạ. Nhất là khoản nấu bột, mợ cứ làm như cụ í hướng dẫn, đừng nấu bột với nước ninh mà bỏ cái đi nhé.
Xương thì mợ ninh lâu cho có chất được nhưng thịt, cá, rau thì đừng ninh nhừ quá mà mất hết các chất. Mợ cứ bỏ cối xay mịn ra là được hết.

Chỉnh sửa cuối:

doikocodon

Xe tải
Nhân đây em mách nhỏ các mợ 1 mẹo để bé có thêm men tiêu hóa thức ăn, đỡ chán ăn hơn, hấp thu bột tốt hơn. Đó là giá đỗ. Trong giá đỗ ngoài có chưa nhiều đạm, vitamin C, PP, B6, E ra thì nó còn có men tự nhiên làm cho bát bột đỡ đặc quá, mềm và mượt hơn, và đặc biệt bé dễ hấp thu hơn. Mợ nào mà muốn con mình ăn thêm được nhiều hơn thì hãy cho thêm 1 nhúm nhỏ giá đỗ nghiền vào bát bột khi nấu. Dù mợ cho thêm như vậy nhưng bát bột vẫn không vì thế mà đặc hơn. Bé sẽ cảm thấy ngon miệng hơn và nhất là có thêm dinh dưỡng. Mỗi bữa thêm 1 chút 1 chút. Dần dần bé sẽ khỏe hơn.
Tuy nhiên chú ý là các dưỡng chất trong giá rất dễ bị hỏng nếu rửa quá kĩ, quấy quá lâu. Vì vậy các mợ quấy bột chín thì cho 1-2 thìa giá đỗ nghiền vào, đun sôi trở lại là tắt bếp luôn. Không nên đun đi đun lại.
Giá đỗ cũng rất tốt cho người lớn nữa. Nếu có thời gian, các cụ mợ gieo ít giá ăn (đỗ xanh, đỗ đen, đỗ tương, hạt cải, ... đều được) mầm non bé ăn, mầm già bố mẹ làm salad thì tuyệt, đảm bảo an toàn.
Chúc các bé hay ăn chóng lớn!

Chỉnh sửa cuối:

dungcarnival

Xe tăng
Nhân đây em mách nhỏ các mợ 1 mẹo để bé có thêm men tiêu hóa thức ăn, đỡ chán ăn hơn, hấp thu bột tốt hơn. Đó là giá đỗ. Trong giá đỗ ngoài có chưa nhiều đạm, vitamin C, PP, B6, E ra thì nó còn có men tự nhiên làm cho bát bột đỡ đặc quá, mềm và mượt hơn, và đặc biệt bé dễ hấp thu hơn. Mợ nào mà muốn con mình ăn thêm được nhiều hơn thì hãy cho thêm 1 nhúm nhỏ giá đỗ nghiền vào bát bột khi nấu. Dù mợ cho thêm như vậy nhưng bát bột vẫn không vì thế mà đặc hơn. Bé sẽ cảm thấy ngon miệng hơn và nhất là có thêm dinh dưỡng. Mỗi bữa thêm 1 chút 1 chút. Dần dần bé sẽ khỏe hơn.
Tuy nhiên chú ý là các dưỡng chất trong giá rất dễ bị hỏng nếu rửa quá kĩ, quấy quá lâu. Vì vậy các mợ quấy bột chín thì cho 1-2 thìa giá đỗ nghiền vào, đun sôi trở lại là tắt bếp luôn. Không nên đun đi đun lại.
Giá đỗ cũng rất tốt cho người lớn nữa. Nếu có thời gian, các cụ mợ gieo ít giá ăn (đỗ xanh, đỗ đen, đỗ tương, hạt cải, ... đều được) mầm non bé ăn, mầm già bố mẹ làm salad thì tuyệt, đảm bảo an toàn.
Giá đỗ tốt cả cho con, lẫn cho bố, mợ nhề:P:))

dungcarnival

Xe tăng
tk cụ :D cái bôi đậm thì em đã đc phổ biến kiến thức dồi :D
chả phải cho bé mà bt ăn xương em toàn luộc một nc đổ đi, kể cả thịt :D
e thì hay nấu cháo cho cháu ăn để tăng dần độ thô chứ k chơi bột :D
thế em note nick của mợ à nhầm cụ rồi, có j em cứ hỏi cho nhanh =)) (l)
cụ c.bị bị em làm phiền nhá =))
Khôg nên đốt cháy giai đoạn mợ nhé, đến tháng ăn bột là ăn bột, đến tuổi ăn cháo mới ăn cháo, nếu ko người ta sinh ra bột để làm giề:))

Nói chung, trẻ con cho uống sữa là tốt nhất, càng nhiều càng tốt

huancongtu

Xe tăng
Cụ mua cho cháu Albeldazole, biệt dược có nhiều loại. Thường phổ biến là Zentel. Có loại 200mg/viên, 400mg/viên, hỗn dịch uống 10ml (tương đương 400mg). Cụ cho cháu uống 400mg.
Chú ý uống buổi sáng. Sáng hôm đó uống lúc đói. Sau đó ăn một bát cháo trắng. Ngày hôm đó ăn thức ăn nhẹ.
Cảm ơn cụ
Em vừa nghe bà kể là bé nó tẩy run roài
Bây h em đang mua cái Glucankidy của mợ me3G cho bé uống thử xem sao
Vụ hấp thu cụ có ý kiến giề giúp em ko ạ

CuTip

Xe tải
Bé nhà em 4 tuổi, 20kg. Em định tẩy giun cho bé. Kụ kê cho em cái đơn với. :D

Leo101

Xe tải
Website
wedecorvietnam.com
Về hiện tượng kêu đau mỏi ở bé nhà cụ em cho có khả năng là hiện tượng tốc độ lớn nhanh, vận động nhiều. Nhiều bé có hiện tượng đó. Cụ bổ sung cho cháu canxi bằng thức ăn và thuốc. 1 tháng không đỡ cụ pm cho em nhé.
Cái đoạn thuốc bổ sung canxi ấy, mợ có thể tư vấn cụ thể hơn hộ em không? Thanks mợ!

dungcarnival

Xe tăng
Cái đoạn thuốc bổ sung canxi ấy, mợ có thể tư vấn cụ thể hơn hộ em không? Thanks mợ!
Bệnh F1 nhà kụ khá giống F1 nhà e. Bác sĩ chẩn đoán giống với mợ doikocodon đã nói là đau xương khớp là do cháu phát triển nhanh, nhu cầu canxi cao, thức ăn hàng ngày ko cung cấp đủ nên phải bổ xung thêm canxi. E cho cháu uống siro CALCIUM Polfarmex ( do balan sản xuất) thấy hiệu quả rất rõ, sau khi uống khoảng 2 ngày là F1 nhà e hết hiện tượng đau mỏi chân tay, và e vẫn ho cháu uống hết cả lọ luôn ( 150ml). Kụ cho cháu dùng thử xem. Hoặc kụ có thể dùng siro Calcium Corbier cũng tốt.

Chỉnh sửa cuối:

Leo101

Xe tải
Website
wedecorvietnam.com
Bệnh F1 nhà kụ khá giống F1 nhà e. Bác sĩ chẩn đoán giống với mợ doikocodon đã nói là đau xương khớp là do cháu phát triển nhanh, nhu cầu canxi cao, thức ăn hàng ngày ko cung cấp đủ nên phải bổ xung thêm canxi. E cho cháu uống siro CALCIUM Polfarmex ( do balan sản xuất) thấy hiệu quả rất rõ, sau khi uống khoảng 2 ngày là F1 nhà e hết hiện tượng đau mỏi chân tay, và e vẫn ho cháu uống hết cả lọ luôn ( 150ml). Kụ cho cháu dùng thử xem. Hoặc kụ có thể dùng siro Calcium Corbier cũng tốt.
Thanks cụ. Để em thử xem.

doikocodon

Xe tải
Bé nhà em 4 tuổi, 20kg. Em định tẩy giun cho bé. Kụ kê cho em cái đơn với. :D
Cụ cho cháu bé uống zentel viên 400mg, uống 1 viên/ 1 lần mỗi 6 tháng 1 lần.
Uống buổi sáng khi đói. Sau đó ăn nhẹ bằng bát cháo chẳng hạn.

doikocodon

Xe tải
Ngoài những loại như cụ Carnival nói, cụ có thể dùng một số loại kết hợp vitamin D3 để hỗ trợ tốt hơn như De3bon, cansua3, oyster ....

Chi Chi

Xe điện
Khôg nên đốt cháy giai đoạn mợ nhé, đến tháng ăn bột là ăn bột, đến tuổi ăn cháo mới ăn cháo, nếu ko người ta sinh ra bột để làm giề:))

Nói chung, trẻ con cho uống sữa là tốt nhất, càng nhiều càng tốt
Em cho ăn cháo ninh nhừ, nghiền qua rây lưới, cực mịn, khác gì bột đâu mợ :)

Chi Chi

Xe điện
Ùi, thông tin quý báu :x
em cảm ơn mợ!
cơ mà phải học cách gieo trồng giá đỗ, vì ở ngoài giá đỗ thật kinh khủng :(
à nhưng giá đỗ ngày nào cũng ăn liệu có được k mợ :D hay là thi thoảng cách ngày mới ăn ạ?

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng