[Funland] Phòng chia sẻ về kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe cho F1

Trạng thái
Thớt đang đóng

dungcarnival

Xe tăng
Em cho ăn cháo ninh nhừ, nghiền qua rây lưới, cực mịn, khác gì bột đâu mợ :)
Thứ nhất, mình ko phải mợ mà là cậu:P

Thứ 2 : Khôn ăn cái, dại ăn nước nhá, tinh nữa thì ăn cả cái lẫn nước:)), nên, nếu lọc qua rây loại bỏ bã thì mất hết chất xơ => mất nhiều chất và dễ táo bón.

Ùi, thông tin quý báu :x
em cảm ơn mợ!
cơ mà phải học cách gieo trồng giá đỗ, vì ở ngoài giá đỗ thật kinh khủng :(
à nhưng giá đỗ ngày nào cũng ăn liệu có được k mợ :D hay là thi thoảng cách ngày mới ăn ạ?
Mợ mua máy trồng giá đỗ đi, nhà mình Gấu đang tính mua đấy!

huancongtu

Xe tăng
Cụ doikocodon và các cụ tư vấn theo cho em vấn đề tăng cường sức đề kháng cho bé gái 5t với ạ
Thân

dungcarnival

Xe tăng
Cụ doikocodon và các cụ tư vấn theo cho em vấn đề tăng cường sức đề kháng cho bé gái 5t với ạ

Thân
Cái tăng cường sức đề kháng thì cụ cho cháu uống multivitamin là ok, có cái là phải uống đều theo lịch trình, ko được hôm uống, hôm ko, dần dần sức khỏe F1 sẽ tốt dần lên. Multivitamin trên thị trường hiện tại có rất nhiều loại của các nhà sản xuất khác nhau, kụ có thể ra hàng thuốc hỏi mua, mua loại siro cho cháu dễ uống, uống theo như tờ hướng dẫn xử dụng là được

huancongtu

Xe tăng
Phác đồ dùng hay là đợt uống như thế nào cụ ơi
Em thì muốn tăng cường qua các thức ăn đồ uống thì như thế nào hả cụ

dungcarnival

Xe tăng
Phác đồ dùng hay là đợt uống như thế nào cụ ơi
Em thì muốn tăng cường qua các thức ăn đồ uống thì như thế nào hả cụ
Thức ăn đồ uống thì rất khó có thể tăng sức đề kháng vì F1 nhà cụ có ăn được đâu.

Thứ 2 : Siro multivitamin , liều lượng thì cụ cứ cho uống theo hướng dẫn trong tờ rơi trong hộp( thường liều uống theo cân nặng và độ tuổi), mỗi đợt uống liên tục khoảng 30 ngày. Sau đó nghỉ 30 ngày, rồi lại cho uống tiếp đợt nữa, rồi lại nghỉ 30 ngày, rồi lại tiếp như thế... Cụ cho uống 3 đợt liên tiếp là ok.

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
merci mợ, kinh nghiệm hay thật

Nhân đây em mách nhỏ các mợ 1 mẹo để bé có thêm men tiêu hóa thức ăn, đỡ chán ăn hơn, hấp thu bột tốt hơn. Đó là giá đỗ. Trong giá đỗ ngoài có chưa nhiều đạm, vitamin C, PP, B6, E ra thì nó còn có men tự nhiên làm cho bát bột đỡ đặc quá, mềm và mượt hơn, và đặc biệt bé dễ hấp thu hơn. Mợ nào mà muốn con mình ăn thêm được nhiều hơn thì hãy cho thêm 1 nhúm nhỏ giá đỗ nghiền vào bát bột khi nấu. Dù mợ cho thêm như vậy nhưng bát bột vẫn không vì thế mà đặc hơn. Bé sẽ cảm thấy ngon miệng hơn và nhất là có thêm dinh dưỡng. Mỗi bữa thêm 1 chút 1 chút. Dần dần bé sẽ khỏe hơn.
Tuy nhiên chú ý là các dưỡng chất trong giá rất dễ bị hỏng nếu rửa quá kĩ, quấy quá lâu. Vì vậy các mợ quấy bột chín thì cho 1-2 thìa giá đỗ nghiền vào, đun sôi trở lại là tắt bếp luôn. Không nên đun đi đun lại.
Giá đỗ cũng rất tốt cho người lớn nữa. Nếu có thời gian, các cụ mợ gieo ít giá ăn (đỗ xanh, đỗ đen, đỗ tương, hạt cải, ... đều được) mầm non bé ăn, mầm già bố mẹ làm salad thì tuyệt, đảm bảo an toàn.
Chúc các bé hay ăn chóng lớn!

Chi Chi

Xe điện
Thứ nhất, mình ko phải mợ mà là cậu:P

Thứ 2 : Khôn ăn cái, dại ăn nước nhá, tinh nữa thì ăn cả cái lẫn nước:)), nên, nếu lọc qua rây loại bỏ bã thì mất hết chất xơ => mất nhiều chất và dễ táo bón.

Mợ mua máy trồng giá đỗ đi, nhà mình Gấu đang tính mua đấy!
Em nghiền qua rây lưới chứ k phải là lọc qua rây lưới nhá nhá :P
nấu/hấp chín cho vào rây lưới chà để cho nó mịn, sau đó cho con ăn :P
chẳng một cái thịt/rau gì e bỏ bã cả :D

Từ hôm đọc bài của mợ doikocodon, em order ông nội cháu mua luôn cái máy trồng giá đỗ tựn Lạng Sơn dồi :D
450k :D

Và còn một điều nữa là em cũng biết là cụ là cụ chứ k phải là mợ :)) :P quen mồm e cứ gọi mợ đấy :P

huancongtu

Xe tăng
Thức ăn đồ uống thì rất khó có thể tăng sức đề kháng vì F1 nhà cụ có ăn được đâu.

Thứ 2 : Siro multivitamin , liều lượng thì cụ cứ cho uống theo hướng dẫn trong tờ rơi trong hộp( thường liều uống theo cân nặng và độ tuổi), mỗi đợt uống liên tục khoảng 30 ngày. Sau đó nghỉ 30 ngày, rồi lại cho uống tiếp đợt nữa, rồi lại nghỉ 30 ngày, rồi lại tiếp như thế... Cụ cho uống 3 đợt liên tiếp là ok.
Cảm ơn cụ
MAi em qua TỐ Béo mua

doikocodon

Xe tải
Em nghiền qua rây lưới chứ k phải là lọc qua rây lưới nhá nhá :P
nấu/hấp chín cho vào rây lưới chà để cho nó mịn, sau đó cho con ăn :P
chẳng một cái thịt/rau gì e bỏ bã cả :D

Từ hôm đọc bài của mợ doikocodon, em order ông nội cháu mua luôn cái máy trồng giá đỗ tựn Lạng Sơn dồi :D
450k :D

Và còn một điều nữa là em cũng biết là cụ là cụ chứ k phải là mợ :)) :P quen mồm e cứ gọi mợ đấy :P
Tình hình trồng giá đỗ của mợ sao rồi?

zin_zin_hn

Xe điện
Em cũng trồng giá đỗ nhưng e cho vào cái liễn đất rồi cho đỗ và nước, ở trên nhét ít lá tre 2 hum là ăn đc. Con e nó chỉ uống nc chứ ko ăn cái. Và e cho uống atiso nữa, rất mát gan lợi tiểu

Chỉnh sửa cuối:

Chi Chi

Xe điện
:D em mua đc máy greenlife rồi, trồng thử 1 lần chưa có kn nên có tí ánh sáng, nó hơi đăng đắng, e bỏ đi trồng lại, lần này thì bịt kín ánh sáng :D
mợ cho em hỏi luôn là thằng nhà e tự nhiên dạo gần đây đang ăn hay trớ quá, đang ăn cũng trớ, ăn còn 1 miếng cuối cùng cũng trớ, ăn cháo/bột/nc quả... khổ quá cơ
mà từ bé đến giờ nó chưa biết trớ là j
liệu e có phải đưa cháu đi khám không ạ :(

dungcarnival

Xe tăng
:D em mua đc máy greenlife rồi, trồng thử 1 lần chưa có kn nên có tí ánh sáng, nó hơi đăng đắng, e bỏ đi trồng lại, lần này thì bịt kín ánh sáng :D
mợ cho em hỏi luôn là thằng nhà e tự nhiên dạo gần đây đang ăn hay trớ quá, đang ăn cũng trớ, ăn còn 1 miếng cuối cùng cũng trớ, ăn cháo/bột/nc quả... khổ quá cơ
mà từ bé đến giờ nó chưa biết trớ là j
liệu e có phải đưa cháu đi khám không ạ :(
Trớ thì do nhiều nguyên nhân, nếu trớ phun thành dòng bắn từ miệng ra thì chắc chắn có vấn đề. phải cho đi khám bs ngay.

Còn nếu trớ bình thường, kiểu như ọc ra thì nguyên nhân chính là do khi ăn, cháu nó nuốt và có cả không khí theo vào, khi bắt đầu no thì không khí từ dạ dày nó đẩy ra và kéo theo thức ăn gây hiện tượng trớ, lúc đó nếu có đà trớ thì trẻ con nó trớ hết luôn. Vậy, khắc phục trước mắt là cho ăn chậm lại, thức ăn say nhuyễn ra, mỗi lần cho ăn cháo/bột/sữa thì cho ăn ít đi, không nên cho ăn quá no, theo dõi thêm xem thế nào nhé.

Chi Chi

Xe điện
Trớ thì do nhiều nguyên nhân, nếu trớ phun thành dòng bắn từ miệng ra thì chắc chắn có vấn đề. phải cho đi khám bs ngay.

Còn nếu trớ bình thường, kiểu như ọc ra thì nguyên nhân chính là do khi ăn, cháu nó nuốt và có cả không khí theo vào, khi bắt đầu no thì không khí từ dạ dày nó đẩy ra và kéo theo thức ăn gây hiện tượng trớ, lúc đó nếu có đà trớ thì trẻ con nó trớ hết luôn. Vậy, khắc phục trước mắt là cho ăn chậm lại, thức ăn say nhuyễn ra, mỗi lần cho ăn cháo/bột/sữa thì cho ăn ít đi, không nên cho ăn quá no, theo dõi thêm xem thế nào nhé.
thằng nhà em toàn như này nhé: mới đầu nó há mồm ra kiểu như ọe, (đôi khi nó ho 1 phát thì cũng có đà phọt ra luôn), lúc đầu nó có hiện tượng xong ợ lên một ít và có đà là tiếp sau phun ra sạch, đôi khi xộc cả lên mũi, e xót hết cả ruột :((

mấy hnay e đã cho ăn chậm hơn và ít hơn thì thấy đỡ, nhưng mà mỗi lần cho nó ăn đâm ra cứ trong tình trạng lo sợ :(
được mỗi cái là mỗi khi trớ xong, cho ăn lại từ đầu thì nó lại ăn đc hết và nhiều như cũ, hic.
thế e có phải đưa đi khám k ạ? và cái dòng bôi đậm e k hiểu lắm :((

dungcarnival

Xe tăng
thằng nhà em toàn như này nhé: mới đầu nó há mồm ra kiểu như ọe, (đôi khi nó ho 1 phát thì cũng có đà phọt ra luôn), lúc đầu nó có hiện tượng xong ợ lên một ít và có đà là tiếp sau phun ra sạch, đôi khi xộc cả lên mũi, e xót hết cả ruột :((

mấy hnay e đã cho ăn chậm hơn và ít hơn thì thấy đỡ, nhưng mà mỗi lần cho nó ăn đâm ra cứ trong tình trạng lo sợ :(
được mỗi cái là mỗi khi trớ xong, cho ăn lại từ đầu thì nó lại ăn đc hết và nhiều như cũ, hic.
Cái bôi đậm thì kiểu như là tự nhiên đang ăn,ngồi, nằm tự nhiên thức ăn nó phọt từ trong họng ra, lực rất mạnh.

Còn như mợ tả thì chắc cu nhà mợ bị hiện tương ợ hơi, khi ăn nuốt cả không khí vào đấy, nên như trên mình nói là cho ăn ít thôi, từ từ, vừa ăn vừa quan sát biểu hiện của nó, thỉnh thoảng dừng ăn, dựng ngồi dậy, vỗ lưng nhè nhẹ cho khí nó thoát ra.

Chú ý : nếu thức ăn trớ lên mũi thì phải rửa sạch mũi nhé, rửa = nước muối sinh lý 0.9%, bơm nước muối vào mũi nhiều lần, dùng dụng cụ hút mũi hút sạch ra, nếu ko thức ăn nó đọng trong mũi gây viêm mũi đấy

Chi Chi

Xe điện
Cái bôi đậm thì kiểu như là tự nhiên đang ăn,ngồi, nằm tự nhiên thức ăn nó phọt từ trong họng ra, lực rất mạnh.

Còn như mợ tả thì chắc cu nhà mợ bị hiện tương ợ hơi, khi ăn nuốt cả không khí vào đấy, nên như trên mình nói là cho ăn ít thôi, từ từ, vừa ăn vừa quan sát biểu hiện của nó, thỉnh thoảng dừng ăn, dựng ngồi dậy, vỗ lưng nhè nhẹ cho khí nó thoát ra.

Chú ý : nếu thức ăn trớ lên mũi thì phải rửa sạch mũi nhé, rửa = nước muối sinh lý 0.9%, bơm nước muối vào mũi nhiều lần, dùng dụng cụ hút mũi hút sạch ra, nếu ko thức ăn nó đọng trong mũi gây viêm mũi đấy
Ngày hqua e cho ăn ít đi và chậm lại thì thấy trộm vía k trớ :( haizz, bùn ghê
e cũng nghĩ đến việc ăn xong bế dựng, vỗ nhẹ vào lưng, nhưng lại sợ nó ộc ra nên chả dám, chỉ cho nằm im thôi.

19B- 000.85

[Tịch thu bằng lái]
Mựo ơi hôm nay e mới vào bệnh xá, e chúc mợ mạnh khỏe và cho e hỏi nhỏ tý: F1 nhà e rất hay trớ, cháu vừa đc hơn 2 tháng nhưng cứ ti xong nằm đc lúc là lại trớ ra cả mồm và mũi nhìn tội và xót lắm, mỗi ngày khoảng 3-4 lần trớ mợ à, e ko hay ở nhà nên mợ tư vân giúp e với

doikocodon

Xe tải
Giống mợ Chi Chi thôi cụ ạ. Cụ chú ý là nếu bú chai thì đừng để bé nuốt phải hơi (bằng cách dựng bình sữa lên chút, để sữa luôn ngập kín đầu ti cao su). Bé ti xong thì bế đầu cao nhẹ nhàng một lúc (khoảng 15 -20 phút), lớn hơn thì có thể bế vác vai. Bé có thể ợ ra một chút sữa và bọt. Đó là tốt vì bé đã ợ ra khí nuốt phải vào dạ dày. Lúc đó có thể đặt bé nằm được. Hiện tượng ợ, trớ còn có thể kéo dài đến khi bé 1 tuổi vì dạ dày bé chưa hoàn chỉnh và nằm ngang. Lớn hơn chút sẽ hết thôi.

doikocodon

Xe tải

Mợ hẳn là đang có đứa đầu và rất lo lắng cho em bé. Không có gì quá lo trong trường hợp này đâu mợ. Nhu động dạ dày bé chưa ổn định, dạ dày còn nằm ngang và tâm vị còn rộng ấy mà. Lớn hơn bé sẽ hết thôi.

hoalocvung

Xe điện
Mợ hẳn là đang có đứa đầu và rất lo lắng cho em bé. Không có gì quá lo trong trường hợp này đâu mợ. Nhu động dạ dày bé chưa ổn định, dạ dày còn nằm ngang và tâm vị còn rộng ấy mà. Lớn hơn bé sẽ hết thôi.
Hóa ra là vậy. mời Bác 1 ly. F1 nhà em bú xong,thỉnh thoảng cũng trớ. Khổ thân lắm

Trạng thái
Thớt đang đóng