[Funland] Phòng chia sẻ về kinh nghiệm chăm sóc sức khỏe cho F1

Trạng thái
Thớt đang đóng
F1 nhà cháu 10 tuổi, gái. Gần đây hay bị đau bụng, đau bất cứ lúc nào có thể. Thông thường ăn xong là có nhu cầu xả ra, Đi nhiều lần trong ngày. Có lần không kiềm chế được nên cháu xả luôn tại lớp, làm cả lớp hoảng loạn.
Cứ nhìn thấy thức ăn là thấy buồn nôn.
Cứ đến chiều về là miệng cháu rất hôi. Ngoài ra hay kêu mệt

Như vậy nên điều trị như nào các cụ các mợ nhể?

dungcarnival

Xe tăng
F1 nhà cháu 10 tuổi, gái. Gần đây hay bị đau bụng, đau bất cứ lúc nào có thể. Thông thường ăn xong là có nhu cầu xả ra, Đi nhiều lần trong ngày. Có lần không kiềm chế được nên cháu xả luôn tại lớp, làm cả lớp hoảng loạn.

E dự đoán là cháu gái nhà kụ bị rối loạn tiêu hóa hoặc nặng hơn thì bị viêm đường tiêu hóa. Cái này kụ phải alo cho Dr.Chinh hoặc Dr.Tomduy để có hướng điều trị thích hợp. link đây http://www.otofun.net/threads/128776-bac-sy-of-f2

Trước mắt, kụ cho cháu uống men tiêu hóa, tên là Biosubtyl, ngày kụ cho cháu uống 2- 3 gói, sẽ hạn chế được các triệu chứng trên.

sauken

Xe container
Tưởng nhớ

Thế là nó giống bố rồi.
Kụ check pm nhé.

sakuda

Xe điện
ku nhà em tự nhiên tối qua nôn nhiều, sáng nay nôn tiếp phát nữa, không sốt.. nó chỉ kêu mệt, nôn xong lại chơi ầm ầm... em kiểm tra trên người không có biểu hiện gì khác
Sáng nay em cho u 1 gói điện giải và nước gừng rồi
Bác sỹ cho em hỏi là tại sao thế nhỉ?

dungcarnival

Xe tăng
ku nhà em tự nhiên tối qua nôn nhiều, sáng nay nôn tiếp phát nữa, không sốt.. nó chỉ kêu mệt, nôn xong lại chơi ầm ầm... em kiểm tra trên người không có biểu hiện gì khác
Sáng nay em cho u 1 gói điện giải và nước gừng rồi
Bác sỹ cho em hỏi là tại sao thế nhỉ?
Riêng kụ này thì ko tư vấn online, tư vấn trực tiếp nhá, phòng khám và cho đơn thuốc tại TD.

hunter0710

Xe tải
Các cụ ơi giúp em với. F1 nhà em 7 tháng tuổi nặng 9kg rùi, trước F1 cháu mổ đẻ nặng có 2,85kg. Đẻ xong phải ở lại mấy ngày vì bị vàng da phải chiếu đèn. Về nhà gấu nhà em sáng nào cũng phơi nắng tầm 15-20 phút để hết vàng da. Đến khoảng 3 tháng tuổi thì F1 bị rụng tóc hình vành khăn ở sau gáy, em đã cho cháu uống vitamin D và canxi Corbie dùng trong 2 tuần thì ngừng canxi vẫn dùng vitamin D, 1 thời gian thì cháu hết rụng tóc. Cháu 5 tháng mới biết lẫy, hiện tại hơn 7 tháng rùi chưa mọc răng. Em muốn hỏi liệu có phải cháu bị còi xương không? Em nên điều trị ntn?
Em cám ơn các bác nhiều!
Có mấy ảnh chụp hôm cháu tròn 7 tháng tuổi

huancongtu

Xe tăng
Chào các cụ
Nhà cháu có cô này

Hiện tại cô ý ho 3 tuần nay. Đã được bác sỹ nhà cho uống 1 loạt thuốc rồi mà cô ý vẫn ho
Tuy ko liên tục nhưng vẫn dai dẳng mãi mà chưa khỏi. Em định đưa đi khám nhưng cô ý ở quê mà công việc em thì bận quá chưa đi đc
Xin chỉ giáo của các cụ em nên làm gì bây giờ ạ
Thân

Lovestory1008

Xe tăng
Kính các cụ , mợ !
Cháu muốn hỏi chút.
F1 nhà chaú ( Bé trai - 18 tháng )
2 hôm nay cháu có triệu chứng : Sốt cao ( 39,3 -.. ) hay bị nôn , đi ngoài ( đi ngoài ra nhiều , ngày 3-4 lần ).
ĐI khám : BV Xanh phon thì bác sỹ Cho uống thuốc.
Hôm nay cháu đỡ sốt hơn : 38 độ , nhưng vẫn đi ngoài và nôn , ko ăn uống được gì.
Gấu nhà cháu định cho sang Hồng Ngọc or Điều trị tự Nguyện A Nhi TW.
Nhờ các cụ giúp cháu , với F1 bé thì nên khám ở đâu ? ( Cháu 2 đứa , cho khám đủ các nơi , nhưng nhiều khi khám chỗ này xong , uống thuốc không khỏi , lại ra chỗ khác ... , cuối cùng lại nhờ vào 1 vài món gia truyền ( cỏ sữa , lá mơ ... ) thì khỏi

Lovestory1008

Xe tăng
à , đợt Tết cháu cũng bị như này ( Mọc răng hàm ).
Giờ thấy gấu bảo cũng triệu chứng như vậy.

dungcarnival

Xe tăng
Kính các cụ , mợ !
Cháu muốn hỏi chút.
2 hôm nay cháu có triệu chứng : Sốt cao ( 39,3 -.. ) hay bị nôn , đi ngoài ( đi ngoài ra nhiều , ngày 3-4 lần ).
Hôm nay cháu đỡ sốt hơn : 38 độ , nhưng vẫn đi ngoài và nôn , ko ăn uống được gì.
Nhờ các cụ giúp cháu , với F1 bé thì nên khám ở đâu ? ( Cháu 2 đứa , cho khám đủ các nơi , nhưng nhiều khi khám chỗ này xong , uống thuốc không khỏi , lại ra chỗ khác ... , cuối cùng lại nhờ vào 1 vài món gia truyền ( cỏ sữa , lá mơ ... ) thì khỏi
Kụ phải cho e biết là bác sĩ kê , chẩn đoán bị bệnh gì,đơn cho uống thuốc gì rồi thì e mới biết mà tư vấn chứ

Nằm ở Hồng ngọc cũng tốt, nhi TƯ cũng ok, nhưng nếu ko phải bệnh quá nguy cấp, cấp cứu thì theo e nên ở nhà là tốt nhất, dùng thuốc theo đơn của bs kê là ổn

bebe

Xe hơi
Chào các cụ
Nhà cháu có cô này

Hiện tại cô ý ho 3 tuần nay. Đã được bác sỹ nhà cho uống 1 loạt thuốc rồi mà cô ý vẫn ho
Tuy ko liên tục nhưng vẫn dai dẳng mãi mà chưa khỏi. Em định đưa đi khám nhưng cô ý ở quê mà công việc em thì bận quá chưa đi đc
Xin chỉ giáo của các cụ em nên làm gì bây giờ ạ
Thân
theo kinh nghiệm của nhà em, bác xem bé bị ho khan hay ho có đờm và bác đã cho uống thuốc gì rồi ạ ? Có bị kèm sổ mũi không ạ? có sốt không ạ?
Con bé lớn nhà em nó bị ho cũng dai dẳng, ho khan, em kiên trì cho uống thuốc ho Toplexil, sau 2 tuần thấy đã đỡ rồi.

dungcarnival

Xe tăng
theo kinh nghiệm của nhà em, bác xem bé bị ho khan hay ho có đờm và bác đã cho uống thuốc gì rồi ạ ? Có bị kèm sổ mũi không ạ? có sốt không ạ?
Con bé lớn nhà em nó bị ho cũng dai dẳng, ho khan, em kiên trì cho uống thuốc ho Toplexil, sau 2 tuần thấy đã đỡ rồi.
@ mợ Bebe : Toplexil là thuốc giảm ho, giảm kích ứng gây ho, nhưng nó có tác dụng phụ là gây đặc đờm lại, gây buồn ngủ. Thuốc này chỉ dùng cho trường hợp ho khan, không có đờm, không sổ mũi. Nên, trẻ con ho có đờm, sổ mũi thì ko được dùng loại này

@ kụ huancongtu : kụ nói thề này thì chịu, ko tư vấn được, cái này phải cho cháu đi khám bs chuyên khoa lại để xem chính xác cháu vẫn bị ho là do nguyên nhân gì thì mới kê thuốc hay có phác đồ điều trị được

Vista

Xe hơi
Chào các cụ/ mợ,
F1 nhà em là con gái, 4 tuổi ạ. Chiều qua đi học về cô giáo nhắc là ở lớp cháu có thỉnh thoảng bị ho. Đến đêm qua thì cháu ho nhiều, thở hơi khò khè. Sáng nay dậy em thấy cháu ho nhiều hơn (khoảng 10'/lần), có đờm, sổ mũi và thở khò khè, không sốt. Tuy nhiên cháu vẫn chơi bình thường, ăn ít hơn nhưng không bị nôn.
Em là single dad nên cũng không có nhiều kinh nghiệm, dựa vào biểu hiện thì em nghĩ cháu bị viêm họng nên cho cháu uống thuốc như các lần bị viêm họng trước, cụ thể là:

1. Zythromax (huyền dịch): 5ml ngày 1 lần.
  2. Siro Prospan: 5ml/lần, ngày 3 lần (mới uống đc 2 lần)
  3. Ceelin, loại 100mg/5ml: 5ml/lần ngày 2 lần.
Mong các cụ/mợ tư vấn giúp F1 nhà em bị làm sao, có phải viêm họng không. Em có nên tiếp tục cho cháu uống thuốc như trên, hay nên đưa cháu đi khám. Nếu đi khám, nên khám ở đâu. Nhà em ở khu vực Cầu Giấy.

dungcarnival

Xe tăng
Chào các cụ/ mợ,
F1 nhà em là con gái, 4 tuổi ạ. Chiều qua đi học về cô giáo nhắc là ở lớp cháu có thỉnh thoảng bị ho. Đến đêm qua thì cháu ho nhiều, thở hơi khò khè. Sáng nay dậy em thấy cháu ho nhiều hơn (khoảng 10'/lần), có đờm, sổ mũi và thở khò khè, không sốt. Tuy nhiên cháu vẫn chơi bình thường, ăn ít hơn nhưng không bị nôn.
Em là single dad nên cũng không có nhiều kinh nghiệm, dựa vào biểu hiện thì em nghĩ cháu bị viêm họng nên cho cháu uống thuốc như các lần bị viêm họng trước, cụ thể là:

Mong các cụ/mợ tư vấn giúp F1 nhà em bị làm sao, có phải viêm họng không. Em có nên tiếp tục cho cháu uống thuốc như trên, hay nên đưa cháu đi khám. Nếu đi khám, nên khám ở đâu. Nhà em ở khu vực Cầu Giấy.
TH F1 nhà kụ bị viêm họng hoặc viêm mũi là chắc rồi.

Các thuốc như trên kụ dùng là chuẩn, tuy nhiên kụ nên dùng thêm thuốc như sau

- Betamethasone : hàm lượng 0,5mg, ngày 2 viên chia 2, chú ý dùng trong 3 ngày là dừng. Thuốc này là thuốc kháng viêm hỗ trợ điều trị, hạn chế việc tiết dịch mũi gây ho
- Xịt, rửa mũi, họng cho cháu như sau : nước muối sinh lý 0,9 %, mua ở hiệu thuốc, cho cháu nằm ngửa, xịt vào mũi ( cả 2 bên), mỗi bên mũi khoảng 5-10ml, cho cháu xịt mũi ra hoặc kụ dùng dụng cụ hút mũi, hút sạch nước mũi, ngày làm 2-3 lần

dungcarnival

Xe tăng
Kính các cụ , mợ !
Cháu muốn hỏi chút.
Bác sĩ Hồng Ngọc khám cháu bị loạn khuẩn, kụ có thể pot cái đơn thuốc lên đây cho e tham khảo được ko

huancongtu

Xe tăng
@ mợ Bebe : Toplexil là thuốc giảm ho, giảm kích ứng gây ho, nhưng nó có tác dụng phụ là gây đặc đờm lại, gây buồn ngủ. Thuốc này chỉ dùng cho trường hợp ho khan, không có đờm, không sổ mũi. Nên, trẻ con ho có đờm, sổ mũi thì ko được dùng loại này

@ kụ huancongtu : kụ nói thề này thì chịu, ko tư vấn được, cái này phải cho cháu đi khám bs chuyên khoa lại để xem chính xác cháu vẫn bị ho là do nguyên nhân gì thì mới kê thuốc hay có phác đồ điều trị được
Dạ cảm ơn các bác
E chưa về nhà nên ko biết đó là những loại thuốc gì
Vài hôm nữa em về sẽ kê đầy đủ ạ

bebe

Xe hơi
Chào các cụ/ mợ,

Mong các cụ/mợ tư vấn giúp F1 nhà em bị làm sao, có phải viêm họng không. Em có nên tiếp tục cho cháu uống thuốc như trên, hay nên đưa cháu đi khám. Nếu đi khám, nên khám ở đâthu. Nhà em ở khu vực Cầu Giấy.
Zythromax la khang sinh b s,be nha e phải dùng một lần rồi,,nếu có viêm thì ks là đúng,,vấn đề là bé hợp loại ks nào thôi cụ ạ

bebe

Xe hơi

Dear cụ,mawquas e dùng đúng thuốc,,vì cún nhà em bị ho khan

doikocodon

Xe tải
TH F1 nhà kụ bị viêm họng hoặc viêm mũi là chắc rồi.

Các thuốc như trên kụ dùng là chuẩn, tuy nhiên kụ nên dùng thêm thuốc như sau

- Betamethasone : hàm lượng 0,5mg, ngày 2 viên chia 2, chú ý dùng trong 3 ngày là dừng. Thuốc này là thuốc kháng viêm hỗ trợ điều trị, hạn chế việc tiết dịch mũi gây ho
- Xịt, rửa mũi, họng cho cháu như sau : nước muối sinh lý 0,9 %, mua ở hiệu thuốc, cho cháu nằm ngửa, xịt vào mũi ( cả 2 bên), mỗi bên mũi khoảng 5-10ml, cho cháu xịt mũi ra hoặc kụ dùng dụng cụ hút mũi, hút sạch nước mũi, ngày làm 2-3 lần
Em cho rằng chưa nên dùng Betamethason vội, cụ Vista cho bé dùng thêm thuốc Decolgen dạng siro là cũng ổn. Betamethason thuộc họ Corticoid có nhiều tác dụng không mong muốn.

Trạng thái
Thớt đang đóng