[Funland] Phở ngon Hà Nội

ninja_tecmo

Xe hơi
mình cũng là dân nghiện phở, nhưng quả thật các quán mà mình đã từng ăn cảm thấy ngon thì phong độ thường ko ổn định, có quán thì ăn ngon thế, bụng bảo dạ lần sau quay lại, nhưng lần sau đến là lại thấy dở, mình thấy có quán phở ở ngã ba Lý Quốc Sư và Chân Cầm có vẻ ổn định nhất, cho 9 đ

civic1.8at2012

Xe máy
Em thì khoái ăn bún hơn phở. Vì em béo nên ăn bún ngoài dễ ăn hơn thì có cả tác dụng giảm cân nữa.

mr.ken_no1

Xe container
E toàn phải chỗ nào đỗ đc xe thì mới vào măm, đôi khi xiền vẫn mất như thế mà ăn bát phở ko băng bát Mỳ tôm úp

roni

Xe buýt
Em thấy hàng Sốt vang Tôn Đức Thắng đc chứ nhỉ, list của em
- Phở nước: Tôn Đức Thắng, Lò Đúc, Bát Đàn, Huỳnh Thúc Kháng
- Xào: Bát Đàn(cụ nào biết hàng này có phải đổi chủ rồi ko, lần gần nhất ăn thấy khác, ko ngon)
- Gà: Ngõ gì đường lê duẩn, phía trên Lý thường kiệt

polizia

Xe container
Thực ra phở ngon ở Hà Nội có nhiều hàng, và nó tùy vào gu của khách. Điểm mặt các quán phở ngon thì các cụ cũng đã điểm hết rồi nên khỏi cần nhắc lại.
Phở là món ăn sáng nên nhiều khi ăn ở quán nào nó phải tiện đường đi làm của mình, ví dụ nhà ở mạn Nguyễn Trí Thanh, làm ở khu Láng Hạ thì không thể mò lên Bát Đàn ăn phở rồi ngược về đi làm, do đó phải tìm quanh nhà mình hoặc trên cung đường mình đi làm có hàng nào ngon để ăn thôi.
Phở bây giờ thì chắc chắn ngon hơn phở thời bao cấp và thời của mấy ông nhà văn rồi.
Ngày xưa gạo không ngon thì bánh phở không ngon, thịt ngày xưa không ngon bằng thịt bây giờ và kỹ thuật nấu phở ngày xưa chắc chắn là kém hơn bây giờ.
Cái hoài niệm phở ngày xưa ngon chẳng qua là 1 tháng mới được ăn 1 lần, thậm chí còn phải ăn phở không thịt ... nên nó ngon. Kể cả mấy ông nhà văn cũng thế, ngày xưa đã có câu '' nhà văn, nhà báo, nhà giáo, nhà nghèo '' có nghĩa là mấy nghề đấy rất nghèo, mà nghèo thì đương nhiên không thể ăn phở thường xuyên được. Do đó cái phở trong văn Nguyễn Tuân hay Vũ Bằng cũng chỉ là do cái khéo léo viết lách ra thôi chứ bản thân các ông ý cũng đâu có đủ điều kiện để được ăn ngon nhiều, trong cuốn sách viết về Trịnh Công Sơn còn có 1 bài nói rằng sau giải phóng có lần Trịnh Công Sơn còn gửi cân đường ra biếu Nguyễn Tuân cơ mà, nên Nguyễn Tuân cũng chưa hẳn là người sành ăn vì điều kiện của ông ý không cho phép thường xuyên đi ăn để mà đánh giá.
Nếu cụ nào nhà ở mạn Yên Phụ hay Hàng Than thì có hàng phở Lộc ở dốc Hòe Nhai ( đối diên hàng bánh cuốn bà béo ) cũng là hàng phở ngon, nước phở rất chất, thịt ngon. Nhà này xuất thân là dân bán thịt bò ở phố Hòe Nhai nên chọn thịt bò rất ngon, có chuyện kể rằng thời bao cấp nhà này chuyên có môn thịt bò trên xe tải, để thịt trộm thì cho con bò lên xe tải, sàn xe lót giấy nilon, xe chạy lòng vòng 1 lúc rồi quay về cửa nhà thì cũng là lúc thịt xong con bò.
Nhà cụ nào ở gần đó thì nên ra ăn thử.

tuctuc2010

Xe điện
Phở Sướng ở đường Nguyên Hồng hình như không phải chế biến từ thịt bò các cụ ạ. Nước dùng lại thường cho nước mắm để tăng độ đạm cho ngọt, cho quá nhiều mì chính nữa nên ăn hơi lợm miệng. Giá cả thì đắt lòi mắt
Quán phở này đắt kinh hồn, trước em hay ăn, nhưng từ ngày lên 50k/bát là em cạch luôn

tuctuc2010

Xe điện
Thực ra phở ngon ở Hà Nội có nhiều hàng, và nó tùy vào gu của khách. Điểm mặt các quán phở ngon thì các cụ cũng đã điểm hết rồi nên khỏi cần nhắc lại.
Phở là món ăn sáng nên nhiều khi ăn ở quán nào nó phải tiện đường đi làm của mình, ví dụ nhà ở mạn Nguyễn Trí Thanh, làm ở khu Láng Hạ thì không thể mò lên Bát Đàn ăn phở rồi ngược về đi làm, do đó phải tìm quanh nhà mình hoặc trên cung đường mình đi làm có hàng nào ngon để ăn thôi.
Phở bây giờ thì chắc chắn ngon hơn phở thời bao cấp và thời của mấy ông nhà văn rồi.
Ngày xưa gạo không ngon thì bánh phở không ngon, thịt ngày xưa không ngon bằng thịt bây giờ và kỹ thuật nấu phở ngày xưa chắc chắn là kém hơn bây giờ.
Cái hoài niệm phở ngày xưa ngon chẳng qua là 1 tháng mới được ăn 1 lần, thậm chí còn phải ăn phở không thịt ... nên nó ngon. Kể cả mấy ông nhà văn cũng thế, ngày xưa đã có câu '' nhà văn, nhà báo, nhà giáo, nhà nghèo '' có nghĩa là mấy nghề đấy rất nghèo, mà nghèo thì đương nhiên không thể ăn phở thường xuyên được. Do đó cái phở trong văn Nguyễn Tuân hay Vũ Bằng cũng chỉ là do cái khéo léo viết lách ra thôi chứ bản thân các ông ý cũng đâu có đủ điều kiện để được ăn ngon nhiều, trong cuốn sách viết về Trịnh Công Sơn còn có 1 bài nói rằng sau giải phóng có lần Trịnh Công Sơn còn gửi cân đường ra biếu Nguyễn Tuân cơ mà, nên Nguyễn Tuân cũng chưa hẳn là người sành ăn vì điều kiện của ông ý không cho phép thường xuyên đi ăn để mà đánh giá.
Nếu cụ nào nhà ở mạn Yên Phụ hay Hàng Than thì có hàng phở Lộc ở dốc Hòe Nhai ( đối diên hàng bánh cuốn bà béo ) cũng là hàng phở ngon, nước phở rất chất, thịt ngon. Nhà này xuất thân là dân bán thịt bò ở phố Hòe Nhai nên chọn thịt bò rất ngon, có chuyện kể rằng thời bao cấp nhà này chuyên có môn thịt bò trên xe tải, để thịt trộm thì cho con bò lên xe tải, sàn xe lót giấy nilon, xe chạy lòng vòng 1 lúc rồi quay về cửa nhà thì cũng là lúc thịt xong con bò.
Nhà cụ nào ở gần đó thì nên ra ăn thử.
Mấy "nhà nghèo" cụ nói là thời bao cấp thoai. Các cụ Tuân, cụ Bằng viết những bài về phở em nhớ không nhầm là từ trước cách mạng tháng 8 cơ. Mà mấy cụ đấy toàn xuất thân tư sản với địa chủ đấy nhá, nên bẩu các cụ í nghèo là không đúng. Đâu phải chỉ chờ đến khi bao cấp các cụ ấy mới được nếm phở đâu nhỉ, mà em đồ rằng phở ngày xưa ngon hơn vì làm thật hơn, không mỳ chính như bi giờ.

NganPho

Xe hơi
Khẩn cấp! kính báo các cụ hiện nay Phở Sướng đã lên giá là 60.000 đồng/ bát các cụ ạ. Quá khủng khiếp!

xamthung

Xe tăng
Khẩn cấp! kính báo các cụ hiện nay Phở Sướng đã lên giá là 60.000 đồng/ bát các cụ ạ. Quá khủng khiếp!
Phở sướng em ăn cũng ko thấy có gì quá đặc biệt , cơ mà giá 60k thế này thì =)) .

tuctuc2010

Xe điện
***, nó tưởng thiên hạ múc được tiền, em tẩy chay quán này lâu rồi

tuctuc2010

Xe điện
Em mới phát hiện ra một quán phở ngon tuyệt đỉnh, quán này bán ở vỉa hè ngay góc ngã tư Hàng Đồng - Hàng Mã, bán chỉ buổi chiều tối thôi ạ

automen

Xe buýt
Ở đâu còn lâu mới nói...Nói ra để toi à...
Website
www.phimcachnhiet.vn
Sáng nay đọc báo thấy phở 24h giảm giá, cả nhà hý hửng đi ăn thử, vào quán hỏi e nv cho a bát phở 39k như báo nói, e nv trả lời đấy là bát nhỏ, e bảo cho bát 49k nó bảo bát đấy là bát bình thường, a phải gọi bát to 59k...chả mấy khi đưa vợ con đi ăn: gọi luôn bát to, bánh phở thì cứng do không trần, hành sống do nc phở k đủ nóng, tóm lại là chán toàn tập, 5 bát hết 182k mà k ngon = phở Hiền, 10 lý qốc sư

bảo châu

Xe điện
Cả nhà cháu ăn yếu nên chịu không thể làm hết nổi bát phở Sướng 60k. Đắt dã man. Được cái có điều hoà mát mẻ, có chỗ đậu xe. Cụ nào cao to, ăn khoẻ thì ok.
Phở LQS ở chỗ Hàng Vôi chán lắm rồi, thế mà vẫn đông khách, cháu cũng chịu.

Chỉnh sửa cuối:

Tửu Sắc

Xe buýt
Cháu lại hợp cái nước phở nhà Cồ cử số 4 Thụy khê