[Funland] Phở Nam Định, phở Bắc không hợp khẩu vị người Nam hả các cụ?

obi

Xe tăng
Cụ cứ vào chợ Rồng là yên tâm nếu ko biết hàng nào :D Dân buôn bán ở chợ ko ngon thì ko tồn tại đc đâu.
hỏi ké các bác, đi Nam định thì ăn ở đâu là phở NĐ xịn :D
Phở NĐ là phở làng Giao Cù dưới huyện Nam Trực các TP NĐ chục cây cụ ạ. Còn ở tp thì ngày nhà em chưa chuyển đi thì hay ăn Phở Đán chỗ HBT, hoặc Phở Xuyến ngõ Văn Nhân. Em đi lâu rồi nên giờ thì không biết đổi thay thế nào, nhưng muốn ăn phở cũng như các đồ ăn ngon khác thì cụ phải đến khu phố cũ khu vực nhà thờ thôi, tránh gần đường QL, trường học và bv.

tungna414

Xe tăng
Bún bò Nam Bộ hay bún bò Huế ở HN cũng đều phải chỉnh sửa theo gu HN
Cụ nhầm lẫn rồi đấy!
Món này ra đời tại đường Nam Bộ, Hà Nội ( nay là phố Lê Duẩn).
Thời Pháp, đường có tên là De Lattre Sir.
Tới năm 1954 thì đổi tên thành phố Nam Bộ bởi ý nghĩa là ga Hà Nội ngay đường đó có chuyến đường sắt Bắc - Nam vào Nam bộ.

Bún bò nam bộ ra đời tại đường Nam Bộ, Hà Nội nên đương nhiên nó phải mang phong vị và cái hồn đất Bắc chứ không phải chỉnh sửa, thay đổi gì cả.
Có chăng là vì thứ bún đó dễ ăn và mát lành nhất là vào những ngày trời nóng. Cũng vì thế, nó nhanh chóng phổ biến, thay đổi hương vị ban đầu theo khẩu vị trong Nam và miền Trung, khiến nhiều người nhầm lẫn món ăn đó ra đời trong Nam.

xukthal

Xe lăn
Cụ nhầm lẫn rồi đấy!
Món này ra đời tại đường Nam Bộ, Hà Nội ( nay là phố Lê Duẩn).
Thời Pháp, đường có tên là De Lattre Sir.
Tới năm 1954 thì đổi tên thành phố Nam Bộ bởi ý nghĩa là ga Hà Nội ngay đường đó có chuyến đường sắt Bắc - Nam vào Nam bộ.

Bún bò nam bộ ra đời tại đường Nam Bộ, Hà Nội nên đương nhiên nó phải mang phong vị và cái hồn đất Bắc chứ không phải chỉnh sửa, thay đổi gì cả.
Có chăng là vì thứ bún đó dễ ăn và mát lành nhất là vào những ngày trời nóng. Cũng vì thế, nó nhanh chóng phổ biến, thay đổi hương vị ban đầu theo khẩu vị trong Nam và miền Trung, khiến nhiều người nhầm lẫn món ăn đó ra đời trong Nam.
Bác làm em nhớ dãy quán gần đường tàu ;))

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là phở Bắc, phở Nam định nó đầy ở SG cạnh tranh không lại người ta chứ liên quan quái gì tới khẩu vị. Tôi sống ở miền Nam từ bé mà ăn phở không bao giờ ăn rau giá. Người Bắc 100% sống ở SG nhiều như quân nguyên.. Không bán được vì yếu kém..
Chuẩn. Đái dầm lại đổ tại chim.

Bigcat1

Xe buýt
Trà đá free chỉ có quán cf thôi lão ah. Các quán ăn thì đa số đều tính tiền trà đá luôn, trừ các quán bình dân bán cho dân lao động thì chơi bình trà đá to, ai uống tự lấy.
Món Bắc thì e mê bún chả HN nhất.
Em vẫn nhớ hồi sinh viên làm bát bún chả và cốc bia hơi HN là phê rồi.
Phở thì mê món tái lăn khu Kim Liên. Bà chủ cũng xinh. Ông chủ nấu.
Em thích bún riêu cua HN. Bún ốc ko thích. Em bán bún có tình ý nhưng nhát ko dám tán.
Lần đầu tiên biết công nghệ cho bơ vào trứng. Trứng rán phồng lên rất to. Ăn bánh mỳ phê lòi.
Đậu phụ rán mắm tôm chợ Mơ rất ngon. Rán cháy và phồng. Ko giống kiểu rán non bi giờ. Có lẽ em con trai ko hợp gu con gái.

Vulcan V70

Xe trâu
Em sống trong nam cũng gần 20 năm, thử nhiều món và hầu như em đều hạp hết, chỉ trừ 3 món em ăn 1 lần và không có ý định lần 2, đó là phở nam, hủ tíu và phở gà nhưng lại chan nước phở bò và xé mấy sợi thịt gà công nghiệp!
Phở gà có quán trên đường Nguyễn Du ngang hông Bưu Điện khá ngon đó bác.
Hoặc có một số quán do người ở Hải Hậu, Nam Định mới vào mở quán khoảng chục năm nay vừa bán gà luộc , xôi gà, phở gà.. ở Nguyễn Đình Chiểu đối diện Đài phát thanh có 1 quán

lac007

Xe tăng
Ở NĐ có quán phở Cồ ăn cũng tạm được, ngon hơn bất kỳ quán phở NĐ nào ở HN e từng thử.
Cụ cho em địa chỉ với em sống 25 năm ở giữa tp NĐ 20 năm ở hà nội mà chả thấy quán nào ngon

xukthal

Xe lăn
Ở NĐ có quán phở Cồ ăn cũng tạm được, ngon hơn bất kỳ quán phở NĐ nào ở HN e từng thử.
Phở NĐ thì 80% có tên Cồ xx , lý do là thủy tổ ngành phở là cụ Cồ Cử :)) Trên HN để ý cứ có chữ Cồ là NĐ.

Hòa Sưu

Xe tải
Tùy người thôi, nhiều quán phở bắc trong đó cũng đông mà.
cũng biến tấu đi nhiều cụ ạ, đặc biệt là vị ngọt và rau sống ăn kèm, cháu ăn ko nuốt nổi hic

Hòa Sưu

Xe tải
Phở NĐ thì 80% có tên Cồ xx , lý do là thủy tổ ngành phở là cụ Cồ Cử :)) Trên HN để ý cứ có chữ Cồ là NĐ.
quê phở nđ có làng giao cù và vân cù thuộc xã đồng sơn, cụ cồ là người tiên phong đưa phở nđ đi xa hơn chứ cụ cũng ko nhiều con cháu thế đâu ạ

xukthal

Xe lăn
quê phở nđ có làng giao cù và vân cù thuộc xã đồng sơn, cụ cồ là người tiên phong đưa phở nđ đi xa hơn chứ cụ cũng ko nhiều con cháu thế đâu ạ
Thì bọn nó mao danh mà, giống phở LQSu bây giờ ý, bên Lào còn có :))

baolac

Xe buýt
Cụ cho em địa chỉ với em sống 25 năm ở giữa tp NĐ 20 năm ở hà nội mà chả thấy quán nào ngon
Ra vậy :D
Quán e ăn nó nằm ở khu phố cũ đối diện chợ Rồng, từ Trần Hưng Đạo rẽ vào, quán nhỏ nằm góc đường giao nhau giữa HBT với Hàng Đồng hay Hàng Tiện gì đó (e ko nhớ chính xác, nhưng chỉ có 1 quán góc đường khu vực này).
E đi NĐ 2 lần thì đều vào quán này. .Đặc điểm là hành thái răm rất nhỏ, nước khá trong ko đục, tương đối giống phở HN.

Chỉnh sửa cuối:

fadco

Xe container
Phở SG 75k 1 bát đây ạ ăn như đấm vão mõm:))

VCHDHN

Xe container
Có đam mê và tự tin là tốt. Nhưng một v đề chung của những người kiểu này là tự tin quá đà, nghĩ mình là ngon nhất chuẩn nhất:). Không chịu lê la đi ăn phở các nơi xem sao. Khi cái mồm của mình nó thành tinh mới biết được cái mồm thiên hạ nó ntn:)).

baolac

Xe buýt
Sao phở bên Cali ko bị ngọt nhợ khó ăn như phở SG (dù cũng kèm rau húng do người Nam nấu) nhỉ?