[Funland] Phim "Đào, Phở và Piano"

theanh90

Xe tăng
Vâng, đã "thắng" trong lòng người xem, vâng, rõ ràng là thế :))) vâng ko ai so đào với mai nhưng chửi rửa tiền, mua suất, hài nhảm nhạt nhẽo, chửi câu chuyện vớ vẩn blah blah.
Em thì ko rõ thắng trong lòng người xem ntn, em thì cứ định lượng thôi :)))) như kinh tế thì lôi gdp ra mà đánh giá, chứ cứ như bắc triều tiên lại khổ :))) đội vô địch wc cơ mà haha =)))) còn cảm xúc mỗi ng khác nhau. Cụ tự hào, trân quý cảm xúc do Đào mang lại thì tốt, nhưng cái thắng đó, em e là chỉ thắng trong lòng cụ thôi =)))
Lại cái trò nhạt nhẽo này rồi, tự lộ seeder phim mai rồi nhé.

Diep1979

Xe container
Nếu cụ so doanh thu phòng vé thì ko vượt được và cũng chẳng vượt để làm gì, quan trọng là cảm nhận của khán giả sau khi xem thế nào thôi
Đương nhiên phim ĐÀO sẽ có ý nghĩa dân tộc hơn MAI nhé mợ
Phim nhà nước đặt hàng nó sẽ có độ chất hơn mấy phim hội chợ kiếm tết

AcidS

Xe điện

tuan_nguyen261188

Xe điện
Phìm hay tất nhiên là còn nhiều chỗ có sạn...cứ tiếp tục những phim chất lượng như này thì điện ảnh Việt Nam ngày càng phát triển. Mong CP chi thêm nhiều tiền để làm phim hơn nữa

thudoll88

Xe tăng
Chứng khoán thì khó có thể so với làm phim?
Phim Mai đầu tư khoảng 50 tỷ
Doanh thu hiện tại đã là 400 tỷ
Dự kiến sẽ đạt 500 tỷ - tức là 10x >:D<
Không dễ ăn thế đâu. Kinh phí sản xuất phim là năm mươi tỏi nhưng kinh phí pr marketing của hề lũ Cũng phải tầm đấy cụ nhé kkk. Tổng chi phí phim Mai phải tầm trăm tỏi. Tỷ lệ ăn chia rạp ăn đầu trên nhé thông thường rạp 55 phần trăm - nhà sản xuất phim 45 phần trăm. Nhưng em nghe có tin đồn để có được suất chiếu full ngay từ lúc mở bán thì tỷ lệ ăn chia giữa rạp và Trấn Thành phải là 70 30 cơ. Ví dụ doanh thu là 400 tỏi thì rạp 280 tỷ trấn thành 120 tỷ thôi. Trừ đi chi phí mới lời 20 tỏi

Mont

Xe tải
Thực ra đề tài lịch sử, bảo vệ đất nước thì không thiếu. Nhưng từ trước đến nay thì làm phim í ẹ, giáo điều, khuôn mẫu quá. Chứ làm chỉnh chu, chất lượng tốt thì cộng đồng sẵn sàng đón nhận thôi.
Gen Z là thời điểm các cháu đang học tập về lịch sử. Học trên sách trên giấy còn khô khan, nay có phim về lịch sử đất nước, chất lượng tạm ổn, thì các cháu sẽ muốn xem để đối chiếu, để hiểu hơn. Curiosity mà.
Các cụ được học tập chỉnh chu về lịch sử đất nước cũng có tâm lí vậy. Điều dễ hiểu mà.

Phim Mai là phân khúc khác, nó cũng đánh vào trí tò mò nhưng theo kiểu tâm lí xã hội, cài cắm 18+ gãi vào cái tuổi yêu đương. Kiểu như 50 sắc thái. Dạng phim này e đợi để … tua thôi =))

Hieumos

Xe container
Các cụ rảnh mà đi cãi nhau với mấy cái nick sơ sinh, rồi còm có mấy cái khuôn mặt cười hềnh hệch làm gì. Block cho nhanh.

Em thì chẳng khen chê phim nào vì cả 2 phim em đều chưa xem, nhưng đọc còm mấy nick chuyên khiêu khích thì rõ rồi.

PS: Tối nay em đi xem phim Mai, còn Đào thì chưa mua vé được.
Khi nào xem xong 2 phim, em lại review để các cụ ném gạch đá nhé.

akara

Xe hơi
Nick sơ sinh thì sao, ai mà chẳng từ sơ sinh đi lên :)) :))
Các cụ rảnh mà đi cãi nhau với mấy cái nick sơ sinh, rồi còm có mấy cái khuôn mặt cười hềnh hệch làm gì. Block cho nhanh.

Em thì chẳng khen chê phim nào vì cả 2 phim em đều chưa xem, nhưng đọc còm mấy nick chuyên khiêu khích thì rõ rồi.

Football Manager

[Tịch thu bằng lái]
Vãi đái thật mình xem hết phim tết, cũng coi để cảm nhận + giải trí thôi.

Vào đây thấy đau đầu vãi :))

Teo ti

Xe hơi
Lại cái trò nhạt nhẽo này rồi, tự lộ seeder phim mai rồi nhé.
Em nói cụ nghe là cả 2 phim em đều chưa xem nhé. Em cũng chả seeder. Cụ đọc bài em xem em có khen nội dung phim này hay, phim kia nhạt không? Do có xem đâu mà phán. Cái em nói ở đây là kinh tế. Là tiền. Cái nào hay dc đón nhận, thể hiện qua doanh số. Chả phải mèo trắng mèo đen miễn bắt dc chuột là mèo tốt hay sao. Nhiều cụ cứ mỉa mai chửi phim Mai, Chê nhảm, khen Đào lòng yêu nước, hào hoa,... Đáng ra các cụ ấy phải vào hợp tác xã cho đúng tinh thần quốc tế vô sản, góp phần đưa nước nhà nhanh lên xã hội cn. Chứ cứ thân ai nấy lo, tư bản hoá như này, thì bao giờ mới lên dc :))
Em lan man tí, nhưng nói chung đại ý của em là đóng góp cùng phát triển, vui mừng vì có cá nhân, đơn vị có doanh số tốt lúc kinh tế khó khăn, tạo đà phát triển sau này. Cứ bám theo cái cũ mãi thì khó phát triển.
À mà kiếm tiền cũng là yêu nước ạ. Đóng cho ngân sách nhiều là yêu nước.

Chỉnh sửa cuối:

Payroll

Xe điện
Em đề nghị Nhà nước tiếp tục xuất ngân sách làm phim lịch sử
Và đề nghị Trấn Thành tiếp tục làm phim thương mại
Khán giả hãy đến rạp ủng hộ phim Việt nam

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
nhân tiện mời các cụ xem lại

thachhan

Xe tải
Em thấy cách đặt tên ko vấn đề, ngang tai nhất là chữ piano đó. Nếu ko phải có mục đích chơi chữ đặc biệt mà đơn thuần chỉ là cách gọi tên cây đàn dương cầm (the piano/ le piano) thì biên kịch và đạo diễn có vấn đề. Em nghĩ ko cần xem cũng đoán được phần lớn "quan điểm/thủ pháp nghệ thuật" của phim.
Nếu như thế thì cụ quá giỏi... phim đặt hàng của nhà nước, phải qua cả một hội đồng nghệ thuật duyệt ngay từ cái tên phim. Mà hội đồng nghệ thuật cấp nhà nước thì toàn là các bậc CÂY ĐA/CÂY ĐỀ. Ngoài ra, Phi tiến Sơn về hoc thuật trong giới điện ảnh, ai mà chẳng biết. Theo mình, Cụ chắc thường xem phim giờ vàng của VTV.

Chỉnh sửa cuối:

susuxaotoi

Xe máy
Nhiều cụ cứ thích lấy doanh thu ra để dìm phim Đào thế nhỉ? Doanh thu đâu phải là cái quyết định chất lượng bộ phim?

Thu nhập c.a.v.e trăm củ một tháng, trong khi giáo sư có khi vài chục củ. Không thể nói giáo sư kém cỏi hơn c.a.v.e được.

Em lấy ví dụ không phải để dìm phim Mai, vì em cũng khá thích Trấn Thành và thấy phim anh ta làm ở mức khá so với mặt bằng chung phim Việt Nam. (Tất nhiên vì anh ta làm phục vụ thị hiếu người Việt và thị hiếu dân mình chỉ đến thế thôi nên cụ nào quen xem phim Mỹ phim Hàn như em sẽ thấy nó buồn ngủ. Ngay cả phim Đào nếu đi xem có khi em cũng thấy vậy.) Em lấy ví dụ là để nói rằng giá trị con người không quyết định thu nhập. Có nhiều yếu tố ảnh hưởng tới doanh thu và chất lượng bộ phim không thể hiện ở doanh thu.

Mong các cụ muốn nâng Mai dìm Đào đừng lấy chuyện doanh thu ra khè nữa. Và cũng không cần dìm phim này để nâng phim khác, không cần dìm Mai nâng Đào hay dìm Đào nâng Mai. Tại sao không chấp nhận rằng cả hai phim đều thuộc dạng khá so với mặt bằng chung phim Việt và thấy mừng vì phim Việt, kể cả thị trường hay cúng cụ, đều đang tiến bộ (ít nhất là ở việc hút khách tới rạp).

VuNgoanMuc

Xe điện
Em đề nghị Nhà nước tiếp tục xuất ngân sách làm phim lịch sử
Và đề nghị Trấn Thành tiếp tục làm phim thương mại
Khán giả hãy đến rạp ủng hộ phim Việt nam
Lịch sử đấu tranh của VN không thiếu trận chiến mà lên phim sẽ rất hay và nhiều đất cho biên kịch thể hiện ...
Ví dụ trận bên bãi sông Thiên Mạc của Trần Bình Trọng.. 600 quân tử chiến với cả vạn quân địch.. lại có câu nói nổi tiếng ...v...v....
Lên phim làm hình ảnh ngon thì không khác gì phim 300 :)

Kiên Khùng

Xe điện
Đúng là giáo sư văn học có khác, con người có buồn vui, giận hỡn thì từ ngữ nó cũng có nhiều tầng nhiều nghĩa.
ví dụ : bác sĩ khiến bao nhiêu người trong đại dịch covid được cứu sống nó sẽ khác câu : bác sĩ đã giúp đỡ bao nhiêu người trong đại dịch covid được cứu sống.
1 ý nghĩa đầy tích cực đi cùng 1từ đầy tiêu cực chẳng hợp tí nào. Cũng giống từ "cổ" và "đổ" là đã sai mặt nghĩa rồi:))
"Khiến" và "giúp" đôi khi có thể gíao thoa về nghĩa.
"Cổ" và "đổ" chẳng liên quan cmg hết.

susuxaotoi

Xe máy
Không dìm một bộ phim nhưng phải dìm những thành phần bơm thổi lùa gà
Sao đến tầng này rồi mà cụ vẫn kiên định là phim Đào bơm thổi lùa gà thế? Phim không có kinh phí phát hành, đến cả cái kinh phí làm trailer còn chả có thì tiền đâu nuôi bọn bơm thổi lùa gà? Phim này đơn giản là gặp may và mang lại được cảm xúc cho người xem nên họ đi PR hộ, chứ ai bơm ai lùa ở đây?

Ngay cả cái status cụ trích của cô nhà báo Ngày Nay kia cũng đã chê Nhà nước truyền thông kém, làm xong giấu tiệt phim không cho dân xem mà cụ còn tin vào thuyết âm mưu bơm thổi lùa gà thì em cũng chịu không hiểu tư duy của cụ luôn.

Dân miền núi TM

Xe điện
Thực ra đề tài lịch sử, bảo vệ đất nước thì không thiếu. Nhưng từ trước đến nay thì làm phim í ẹ, giáo điều, khuôn mẫu quá. Chứ làm chỉnh chu, chất lượng tốt thì cộng đồng sẵn sàng đón nhận thôi.
Gen Z là thời điểm các cháu đang học tập về lịch sử. Học trên sách trên giấy còn khô khan, nay có phim về lịch sử đất nước, chất lượng tạm ổn, thì các cháu sẽ muốn xem để đối chiếu, để hiểu hơn. Curiosity mà.
Các cụ được học tập chỉnh chu về lịch sử đất nước cũng có tâm lí vậy. Điều dễ hiểu mà.

Phim Mai là phân khúc khác, nó cũng đánh vào trí tò mò nhưng theo kiểu tâm lí xã hội, cài cắm 18+ gãi vào cái tuổi yêu đương. Kiểu như 50 sắc thái. Dạng phim này e đợi để … tua thôi =))
Phim dán nhãn 18+ kiểu đấy cần cấm quảng cáo hay truyền thông rộng mập mờ.
Toàn thấy bọn trẻ con tuổi 13-17 nhắc phim này, con nhà e còn bị rủ đi xem. May đến rạp chúng nó ko vào dc.

Chỉnh sửa cuối: