[Funland] Phim "Đào, Phở và Piano"

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Em đọc đúng cái FB Lê Võ Châu Anh mà cụ trước đăng lên với bài phản biện của Vũ Thu Quỳnh thì em thấy thế này (từ góc độ một người chưa hề xem phim, nhưng có quan tâm và có thể đi):

- Châu Anh diễn đạt tốt hơn Thu Quỳnh. Khi đọc, em hiểu được ý cháu muốn nói gì. Thu Quỳnh không có khả năng tóm tắt lại được ý của người nói trước (cần AI giúp chăng???) nên sa vào chỉ trích cá nhân và chỉ trích một số chi tiết nhỏ.

- Cái chê lớn nhất của Châu Anh là không có một câu chuyện kết nối xuyên suốt bộ phim, nên các nhân vật rời rạc và phân cảnh rời rạc. Điểm này em không thấy cháu nào phía dưới phản biện lại cả.

- Chính vì rời rạc nên người xem thấy khó hiểu và KHÔNG ĐỒNG CẢM được với nhân vật, cảm thấy mỗi cảnh diễn của diễn viên đều giả, đều lên gân, như đang diễn kịch. Điểm này cháu Quỳnh có phản biện, nhưng lại ở góc độ nhìn từng phân cảnh một. Kiểu như: đây là cảnh đánh Tây cứu nước thì đương nhiên là xúc động rồi, thể hiện tình yêu nước là đúng rồi. Và sau đó sa vào chỉ trích cá nhân: Lẽ nào bạn nhìn cảnh đó mà không thấy yêu nước / xúc động hay sao? Cùng một kiểu phản biện ấy, Quỳnh dùng với các cảnh khác như ông họa sĩ-lá cờ hay phở phiếc gì đó.

- Cháu Châu Anh có lỗi là vào muộn 10 phút, và có thể kiến thức LS nền của cháu cũng không tốt lắm, nên điều đó càng khiến cháu thấy phim rời rạc, khó hiểu. Đa phần các phản biện đều xoáy vào lỗi ấy của cháu (thiếu kiến thức nền, lại còn vào muộn, lại còn kiêu ngạo nhận mình là người HN :) ) nhưng không phản biện gì về việc cháu nói phim thiếu một câu chuyện kết nối.

- Cuối cùng mới là chê về dựng cảnh, hóa trang... Điểm này em không bàn vì chưa xem phim.
Nhất trí với cụ. Tuy nhiên, cái điểm trừ lớn nhất của Châu Anh là nhận mình là người HN. Tại sao vậy??? THPT Kỳ Anh????. Đương nhiên nếu Châu Anh không nhận mình là người HN thì sức nặng của các ý kiến chắc chắn sẽ giảm đi tương đối và có lẽ sẽ bị "chửi" ít hơn.

Mr_X

Xe máy
Không những ở VN mà ở các nền điện ảnh phát triển thì có 1 kịch bản hay cũng không dễ. Lý do là tiền công trả cho người làm kịch bản so với diễn viên quá bèo bọt. Chính thế nên bọn Mỹ cứ thỉnh thoảng lại biểu tình. Ở Mỹ còn thế nữa là ở VN. Một kịch bản phim cụ bán được tầm 200tr là tốt. Viết ra nó tính trung bình mất tầm 1 năm. Như vậy 1 tháng cụ chưa được 20tr. Đấy là trường hợp thuận lợi. Chính thế nên ít người giỏi chịu theo đuổi món này

theanh90

Xe tăng
Chắc chắn các cụ ở đây ai cũng đã từng xem phim tây du ký, kỹ xảo lởm, nhiều đoạn phi lý, e xem tóp tóp nó tổng hợp những đoạn thoại vô tri trong phim cũng thấy buồn cười. Nhưng có ai giải thích vì sao nó phổ biến đến vậy, cứ lâu lâu lại thấy có đài chiếu lại.

Namuda

Xe máy
Mình nói rồi, ghét là ghét cái thái độ, mà đã ghét thì dìm hàng cho tới bến.
Nhưng mà bạn đã nói thế thì thôi mình lượn
Bác đã nói lượn từ hôm nọ mà giờ nãy vẫn lảng vảng ở đây. Chắc cụ có điều gì bức xúc muốn xả cho bà con

Marance

Xe điện
Film trước khi lên rạp không được truyền thông rộng rãi mà lại thành công về lượt xem khủng là điều bất ngờ.
Lâu lắm rồi film Việt mới làm được điều này, mà đặc biệt lại là dự án của nhà nước.

haiyen1012

Xe điện
Em đọc đúng cái FB Lê Võ Châu Anh mà cụ trước đăng lên với bài phản biện của Vũ Thu Quỳnh thì em thấy thế này (từ góc độ một người chưa hề xem phim, nhưng có quan tâm và có thể đi):

- Châu Anh diễn đạt tốt hơn Thu Quỳnh. Khi đọc, em hiểu được ý cháu muốn nói gì. Thu Quỳnh không có khả năng tóm tắt lại được ý của người nói trước (cần AI giúp chăng???) nên sa vào chỉ trích cá nhân và chỉ trích một số chi tiết nhỏ.

- Cái chê lớn nhất của Châu Anh là không có một câu chuyện kết nối xuyên suốt bộ phim, nên các nhân vật rời rạc và phân cảnh rời rạc. Điểm này em không thấy cháu nào phía dưới phản biện lại cả.

- Chính vì rời rạc nên người xem thấy khó hiểu và KHÔNG ĐỒNG CẢM được với nhân vật, cảm thấy mỗi cảnh diễn của diễn viên đều giả, đều lên gân, như đang diễn kịch. Điểm này cháu Quỳnh có phản biện, nhưng lại ở góc độ nhìn từng phân cảnh một. Kiểu như: đây là cảnh đánh Tây cứu nước thì đương nhiên là xúc động rồi, thể hiện tình yêu nước là đúng rồi. Và sau đó sa vào chỉ trích cá nhân: Lẽ nào bạn nhìn cảnh đó mà không thấy yêu nước / xúc động hay sao? Cùng một kiểu phản biện ấy, Quỳnh dùng với các cảnh khác như ông họa sĩ-lá cờ hay phở phiếc gì đó.

- Cháu Châu Anh có lỗi là vào muộn 10 phút, và có thể kiến thức LS nền của cháu cũng không tốt lắm, nên điều đó càng khiến cháu thấy phim rời rạc, khó hiểu. Đa phần các phản biện đều xoáy vào lỗi ấy của cháu (thiếu kiến thức nền, lại còn vào muộn, lại còn kiêu ngạo nhận mình là người HN :) ) nhưng không phản biện gì về việc cháu nói phim thiếu một câu chuyện kết nối.

- Cuối cùng mới là chê về dựng cảnh, hóa trang... Điểm này em không bàn vì chưa xem phim.
Nếu cụ chưa xem phim và chưa hiểu đầy đủ nội dung của phim thì em nghĩ là cụ ko nên nhận xét 2 cháu nó, giống như việc cụ nhìn thấy 2 người cãi nhau mà không biết tường tận nguyên nhân họ cãi nhau thì việc chọn bênh 1 người vì họ cãi trơn tru hơn vần điệu hơn nó chỉ là cảm tính mà thôi.
Phim em đã xem nên khi thấy cháu khơi mào nói là nội dung rời rạc thì em ko quan tâm cháu nó nói thêm gì nữa. 1 là cháu nó không hiểu được nội dung kịch bản muốn thể hiện điều gì, 2 là cháu nó cố tình làm vậy để gây sự chú ý.
Đối với không gian mạng hiện nay có rất nhiều trường hợp những người trẻ muốn thu hút sự chú ý bất chấp phải dùng cách tiêu cực, không có gì lạ cả cụ ạ

1.25 ton

Xe điện
Nhiều cụ cứ thích lấy doanh thu ra để dìm phim Đào thế nhỉ? Doanh thu đâu phải là cái quyết định chất lượng bộ phim?

Thu nhập c.a.v.e trăm củ một tháng, trong khi giáo sư có khi vài chục củ. Không thể nói giáo sư kém cỏi hơn c.a.v.e được.

Em lấy ví dụ không phải để dìm phim Mai, vì em cũng khá thích Trấn Thành và thấy phim anh ta làm ở mức khá so với mặt bằng chung phim Việt Nam. (Tất nhiên vì anh ta làm phục vụ thị hiếu người Việt và thị hiếu dân mình chỉ đến thế thôi nên cụ nào quen xem phim Mỹ phim Hàn như em sẽ thấy nó buồn ngủ. Ngay cả phim Đào nếu đi xem có khi em cũng thấy vậy.) Em lấy ví dụ là để nói rằng giá trị con người không quyết định thu nhập. Có nhiều yếu tố ảnh hưởng tới doanh thu và chất lượng bộ phim không thể hiện ở doanh thu.

Mong các cụ muốn nâng Mai dìm Đào đừng lấy chuyện doanh thu ra khè nữa. Và cũng không cần dìm phim này để nâng phim khác, không cần dìm Mai nâng Đào hay dìm Đào nâng Mai. Tại sao không chấp nhận rằng cả hai phim đều thuộc dạng khá so với mặt bằng chung phim Việt và thấy mừng vì phim Việt, kể cả thị trường hay cúng cụ, đều đang tiến bộ (ít nhất là ở việc hút khách tới rạp).
Cụ mà đọc thớt về bộ phim Đất rừng phương nao của lệ tổ bị chê tơi tả gần đây, thì sẽ không thắc mắc về có 1, 2 nick cay cú phá đám phim này. :))

Rookies

Xe tăng
Cụ nghe live đó ở đâu chứ Việt Nam không có, và cụ bỉ bôi Phú Quang, người mà ít ra cũng sáng tác được nhiều bài hát để đời cho người Việt.
Cũng như bên thớt Ukraine, cụ ủng hộ Phương Tây đẩy đít ông tổng thống Do Thái đánh Nga đến người Ukraine cuối cùng.
Cơ hội để cụ xem Đào, Phở và Piano - “dòng phim cúng cụ” ở ngoài rạp chắc là con số không, mà chắc cụ cũng chả xem, vì nó không thuộc dòng lịch sử cụ thích, em đoán thế
Hơi liên quan tý về tương quan lực lượng 2 bên ngày 24/2/2022 vs 17/2/1947
Theo chuẩn của 99,99% các cụ tự nhận là đỏ bên mấy ngàn page khóc than vì UKR không quì gối - thì các cụ Cảm tử quân 1946 nên đầu hàng cho con cháu 2024 đỡ phải xem film rồi cãi nhau.

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Làm thì làm được, tất nhiên là phải có đủ tiền rồi cụ. Không thì lên hình trông giả ngay.
Nói kịch bản không thiếu chứ em thấy VN mình yếu nhất kịch bản. Sau đó mới đến kỹ xảo này kia.
Đúng là yếu nhất kịch bản, nhất là sau khi có kịch bản sơ bộ thì phải có cả đoàn đạo diển vào hoàn thiện chỉnh sửa kịch bản như các hãng phim lớn làm.

Film trước khi lên rạp không được truyền thông rộng rãi mà lại thành công về lượt xem khủng là điều bất ngờ.
Lâu lắm rồi film Việt mới làm được điều này, mà đặc biệt lại là dự án của nhà nước.
Tất cả là nhờ có các thánh review cụ nhé, Tạo nên tren trong lớp trẻ từ hôm tết

1.25 ton

Xe điện
Khi lập thớt này em chỉ muốn giới thiệu một bộ phim đặt hàng Nhà Nước nhưng đáng xem, cái đáng xem ở đây không phải là kỹ xảo, hóa trang, dựng phim hay là cái gì ghê gớm mà nó đã khắc họa được cái chất hào hoa, lãng mạn nhưng kiên cường của nhiều tầng lớp người Hà Nội trong 1 thời điểm lịch sử là cuộc chiến 60 ngày đêm bảo vệ Thủ Đô.
Em cũng không có ý định so sánh với phim thị trường của Trấn Thành đang làm mưa làm gió về doanh thu.
Nhưng mà công nhận là trên cõi OF này lắm thành phần, có thành phần thì rất thích ra vẻ ta đây hiểu biết, chê từ cách đặt tên phim, dùng từ tiếng Việt hay tiếng nước ngoài cho đến âm thanh ánh sáng và so sánh với phim nước ngoài có trình độ và đầu tư cho điện ảnh hơn cả trăm lần, có thành phần thì điên cuồng cho rằng em mở thớt là để seeding, PR cho phim, nghĩ cũng thấy buồn cười.
Cụ nói rất to và đúng. :)) Thông cảm cho họ, họ là công dân Việt nhưng lại không phải là người Việt

Marance

Xe điện
Đúng là yếu nhất kịch bản, nhất là sau khi có kịch bản sơ bộ thì phải có cả đoàn đạo diển vào hoàn thiện chỉnh sửa kịch bản như các hãng phim lớn làm.

Tất cả là nhờ có các thánh review cụ nhé, Tạo nên tren trong lớp trẻ từ hôm tết
Vậy thì nhiều khán giả lại bị dắt mũi khi đoàn phim thuê toàn thánh chuyên review để "quảng cáo trá hình" phỏng cụ?!

Chắc chắn các cụ ở đây ai cũng đã từng xem phim tây du ký, kỹ xảo lởm, nhiều đoạn phi lý, e xem tóp tóp nó tổng hợp những đoạn thoại vô tri trong phim cũng thấy buồn cười. Nhưng có ai giải thích vì sao nó phổ biến đến vậy, cứ lâu lâu lại thấy có đài chiếu lại.
thời đấy xem là quá đỉnh rồi. Giờ xem lại nhưng nó gắn với ký ức tuổi thơ nên các cụ già "dễ tính". Phim đấy giờ cho trẻ con xem nó chả xem đâu. Toàn người lớn xem hoặc bật tv để đấy thôi (thấy phim đấy thì không chuyển kênh).

kỹ xảo: ngày xưa thời 8x có phim Hoa ăn thịt người (Adrela chưa ăn bữa tối), phim của LX có lão quỷ Chéc-rơ-mo râu dài có phép thuật, phim Maika bay ... nhìn đã mê mẩn rồi. Giờ xem lại chắc buồn cười lắm

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhất trí với cụ. Tuy nhiên, cái điểm trừ lớn nhất của Châu Anh là nhận mình là người HN. Tại sao vậy??? THPT Kỳ Anh????. Đương nhiên nếu Châu Anh không nhận mình là người HN thì sức nặng của các ý kiến chắc chắn sẽ giảm đi tương đối và có lẽ sẽ bị "chửi" ít hơn.
Em vừa đọc lại bài của Châu Anh viết thì không phát hiện thấy cháu nó nhận mình là người HN. Cái chi tiết người HN là sáng nay có cụ nào ném link bài của cháu lên thớt này rồi bảo thế thì phải. Chứ cháu nó để luôn trong profile fb là đến từ Hà Tĩnh rồi các stt, ảnh cũng thể hiện Hà Tĩnh chứ không dấu diếm.

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Em vừa đọc lại bài của Châu Anh viết thì không phát hiện thấy cháu nó nhận mình là người HN. Cái chi tiết người HN là sáng nay có cụ nào ném link bài của cháu lên thớt này rồi bảo thế thì phải. Chứ cháu nó để luôn trong profile fb là đến từ Hà Tĩnh rồi các stt, ảnh cũng thể hiện Hà Tĩnh chứ không dấu diếm.
Cảm ơn cụ. Cơ bản em cũng dựa trên còm của cụ đó (hy vọng là cụ đó cũng đã đọc trực tiếp fb của Châu Anh nên mới có thể tự tin đưa ra nhận định là "Châu Anh lại còn ngạo mạn nhận mình là người HN").

1.25 ton

Xe điện
Trích " Sống mãi với Thủ Đô " của nhà văn Nguyễn Huy Tưởng. Tiếc là tác phẩm dở dang chưa được hoàn thành.

" Vũ Minh hùng hồn:

- Thì thiêu đốt kinh thành ra tro. Thành La Mã đẹp là thế mà thằng bạo chúa Néron còn đốt trong một trận điên cuồng kia mà. Huống chi là cái thành phố cổ lỗ này, xấu xí và bẩn thỉu, vá víu và lai căng, bé bằng cái hổng mũi, trơ trẽn như một con đĩ, cái thành phố đầy những cai Công, cai Mơ, những J. Dod, Kính què, những mụ cai Đen, những mụ Bé Tý, những Đốc Sao, những Trịnh Thục Oanh, những Cả Vê, Hai Cua, còn gì nữa cái thành phố ấy, thì để làm gì mà không đốt nó đi để mà xây dựng một cái mới.

Trần Văn cãi:

- Hà Nội có chín trăm năm lịch sử. Ông nên nhớ cái vinh quang của Thăng Long, Đông Đô. Nó còn lâu đời hơn cái Paris lộng lẫy kia.

- Vì Paris lộng lẫy nên thằng Pháp không đánh đã hàng. Hà Nội xấu xí cho nên ta đốt nó đi và cùng với nó đốt luôn cả thằng Pháp. Để xem dân tộc Pháp anh hùng hay dân tộc Việt Nam anh hùng. Vậy thì nâng cốc vì Tổ quốc, vì Cụ Hồ, vì thắng lợi, vì sự tàn phá của Hà Nội. Không nên để Hà Nội làm gì. Hà Nội xấu, Hà Nội ô nhục…

- Chúng ta không nên nói thế

- Xin lỗi ông, đau lòng đấy, nhưng là sự thật. Hà Nội xấu lắm. Hà Nội không có Acropole, không có Arc de triomphe, không có Saint Pierre. Hà Nội nhục lắm. Đến cả cái đền Bạch Mã Hàng Buồm, thờ ông thành hoàng của chúng ta, mà cái tượng Mã Viện vẫn còn sờ sờ, vẫn có người lễ bái. Phát khóc lên được.

- Ông bất công đấy, ông bạn ạ.

Trần Văn vừa nói vừa đứng lên. Anh đã say lắm, người lảo đảo, tay run run cầm cốc:

- Hà Nội không xấu đâu, ông ạ. Hà Nội thiếu lâu đài nhưng không thiếu cảnh. Các cụ ngày xưa chả nói Hà Nội là đất của năm núi, hai mươi tám đảo, của Thăng Long, đại bát cảnh đấy ư? Ở trên thế giới đâu có Hồ Gươm, Hồ Tây ở giữa thủ đô. Ở đâu có con sông nước đỏ chảy qua? Ta đừng trách Hà Nội mà trách những kẻ làm xấu, làm hại Hà Nội. Tháp Đại thắng tư thiên đời Lý, có trụ đá, có tượng đồng, cao hàng mấy chục trượng. Tượng thì thằng Tàu đem đúc súng để đánh lại Bình Định Vương, trụ đá thì thằng Tây phá đi để xây dựng cái nhà thờ ở phố Nhà Thờ bây giờ.

Thu Phong nói:
Các cụ còn nói Hà Nội có Rừng bàng Yên Thái, hàng vạn cây bàng trên một ngọn đồi thoai thoải bên Hồ Tây, mùa hè thì xanh mát, mùa thu thì rực đỏ, lại có Bến trúc Nghi Tàm, hàng vạn cây trúc thân vàng soi bóng xuống nước hồ biếc, những cảnh thần tiên ấy, mà ông cha ta thường đến nghỉ mát ngâm thơ, thì thằng Lê Chiêu Thống phá đi để triệt mả chúa Trịnh. Đền Kính Thiên rất đẹp, thằng Gia Long đem vào Huế, sợ để Hà Nội đẹp hơn kinh đô của nó. Nếu những cái đó còn thì Hà Nội sẽ đẹp biết mấy. Tiếc vô cùng. Thế rồi đến Pháp, nó hoàn toàn biến cái Hà Nội thành một đất thực dân. Hà Nội mất mát nhiều rồi. Nhưng ta đừng trách nó. Nó vẫn còn đẹp với những con người lịch sự của nó.

Thu Phong đứng khum khum người, nắm tay Trần Văn:

- Đúng. Rất dúng. Ông uống với tôi một cốc. Hà Nội là đất lịch sự, rất có gu, rất tế nhị, từ cái ăn, cái nói, cái cách cư xử, đến cách ăn mặc của một người phụ nữ thủ đô.

- Và Hà Nội cũng không nhục đâu, ông ạ. Nó có Đống Đa, có Đông Kinh Nghĩa Thục. Muốn hay không muốn, nó vẫn là Thủ đô toàn quốc. Ông bạn trước mặt tôi, nếu ông đồng ý, ta uống cạn cốc rượu này.

Vũ Minh đứng dậy trong khi mọi người chăm chú nhìn Trần Văn, gật gù nghe những chuyện mà họ chưa biết bao giờ. Vũ Minh nâng cốc:

- Ông nói hay lắm. Tôi chắc ông là một nhà khảo cứu mà lại thiết tha. Cái đất khốn khổ này cần chúng ta hiểu thêm để yêu thêm. Nhưng bây giờ thì làm thế nào? Những cái đẹp của Hà Nội mất rồi? Còn tiếc gì nữa? Phá đi làm lại? Đồng ý không? Xin nâng cốc. "

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Klq nhưng sao dv hóa trang đậm như diễn tuồng thế nhỉ.
Gái HN xưa kể cả tân thời cũng ít mặc áo dài màu đỏ cờ thế kia.
Bối cảnh dàn dựng giả lộ liễu quá, nhìn cả dv lẫn phông nền như sk kịch ý nhỉ.
View attachment 8376412
Đây là cảnh về đám cưới giữa chiến lũy cụ ạ. Em đồng ý với cụ là hơi lòe loẹt, để thể hiện cô dâu, chú rể trong bối cảnh chiến sự này là hơi quá, phi thực tế.

AcidS

Xe điện
Ông antidau đưa cái FB đó lên thông báo là người Hà Nội đấy thây. Sợ thật

hd-vt

Xì hơi lốp
Mua vé xem phim khác với xem trên tivi miễn phí. Và theo cụ nó phổ biến đến đâu ạ, nước ta, cả ch.Á hay toàn cầu ạ ?

Hự.

Xe điện
Lịch sử đấu tranh của VN không thiếu trận chiến mà lên phim sẽ rất hay và nhiều đất cho biên kịch thể hiện ...
Ví dụ trận bên bãi sông Thiên Mạc của Trần Bình Trọng.. 600 quân tử chiến với cả vạn quân địch.. lại có câu nói nổi tiếng ...v...v....
Lên phim làm hình ảnh ngon thì không khác gì phim 300 :)
Kiểu tây có phim 300, thì ta làm phim 600 cụ nhỉ. Tếu táo thế thôi chứ em thấy cuộc sống (lịch sử) là chất liệu vô tận cho phim. Nhất là lịch sử Việt Nam thì không thiếu các câu chuyện mà bản thân nó khi chuyển sang phim đã chiếm được ít nhất 50% tình cảm và sự quan tâm của khán giả rồi. Còn lại là năng lực của nhà làm phim và tài năng của diễn viên thôi.

Phim Đào có được sự quan tâm và nước mắt của khán giả vì tuy phim ảnh hoá, văn học hoá, nhưng cái hồn cốt những ngày tháng bi thương mà hào hùng đó là có thật. Phim chỉ là công cụ để gợi lại cảm xúc vốn có sẵn trong khán giả thôi. Chính thế nên phim dù nhiều sạn, nhiều cái phi logic vẫn được bỏ qua, vì cũng chỉ là phương tiện để truyền đạt cảm xúc thôi.

Còn ko thích phim này, ko xem, ko quan tâm bình luận, thậm chí ko quan tâm LS VN nói chung, ko thấy cảm động gì với những hy sinh của thế hệ cha ông vì đất nước thì tuỳ quan điểm sống từng người. Nhất là với XH cơm áo gạo tiền như ngày nay.

Chỉ là chưa xem, nhưng sẵn trong lòng sự gen ghét, đố kị, muốn lu loa cho thật nhiều người cũng ghét phim giống mình, bỉ bôi dè bỉu những người đã xem rồi khen phim theo ý kiến cá nhân của họ, thì mới là vấn đề bất bình thường.

1.25 ton

Xe điện
trích Chương 12 - " Sống mãi với Thủ Đô " - Tác giả Nguyễn Huy Tưởng.

"Người tản cư vẫn chạy tán loạn giữa cái phố xác xơ hoang tàn. Bụi khói đã tan dần, để lộ lá cờ trên nóc chợ quấn lấy cán, xo ro dưói bầu trời xám ngoét của buổi chiều. Một chú bé bán báo rao lanh lảnh. “Báo Cứu quốc ơ! Ông Võ Nguyên Giáp hiệu triệu thanh niên sống chết với thủ đô ơ! Sống chết với thành Hoàng Diệu ơ!” Nó không còn một tờ báo nào trong cái cặp của nó, nhưng nó cứ hát vang lên, át cả những tiếng ồn ào của những người hỗn loạn. Nó cầm lấy tay một thanh niên, kéo đi. Không rao nữa, nó nói: “Ê, ê! Thanh niên Hà Nội chạy giặc!” Rồi nó lại rao: “Sống chết với thủ đô ơ!” Anh thanh niên nói: “Thôi thôi! Đừng rao nữa. Đừng rao nữa!”

Giữa lúc ấy, có những tiếng reo vui làm ấm lòng Sinh, như một luồng nước nóng chảy vào một dòng nước lạnh. Một lá cờ đỏ loé lên. Một đơn vị bộ đội, mũ ca-lô sao vành lấp lánh, mình mặc áo trấn thủ xanh lá cây, chân đi giày, từ đầu phố tiến vào. Súng trên vai tua tủa, các chiến sĩ diễu qua phố, bước chân rầm rập, đều đặn và oai nghiêm như trong ngày kỉ niệm Quốc khánh lần thứ hai ở vườn hoa Chí Linh. Tiếng hát cất lên:

Đi là đi chiến đấu

Đi là mang mối thù thiên thu

Tiếng hát tràn ngập lòng mọi người, tràn ngập toàn khu phố. Nòng súng sáng biếc trong bóng chiều. Những người đang lố nhố trên đường vội giạt cả sang bên hè và cuống quýt vẫy tay chào đoàn quân diễu qua. Những cánh cửa đóng im ỉm bỗng mở toang. Thanh niên đang đục tường ở trong nhà, nhảy ra đứng trên thềm, người giơ thuổng, người giơ xẻng, nhảy nhót, rối rít. Một tiếng nói vang lừng:

- Hoan hô bộ đội Việt Nam. Chúng tôi cũng đang chuẩn bị để giữ nhà, giữ con đường phố của chúng tôi đây. Hoan hô!

Một bó hoa ở trên một nhà gác ném xuống. Tiếp đến nhiều bó hoa nữa bay xuống đám chiến sĩ. Tiếng hát vẫn vang lên. Hàng ngũ bước đi hùng dũng, cuồn cuộn, nhấp nhô, như dòng suối xanh mát giữa hai bờ cao oi ả. Sinh thở phào, nhẹ như đang mang nặng có người giúp sức. "