[Funland] Phim "Đào, Phở và Piano"

thunder

Xe tải
Em đã bảo không quan tâm vì em cho rằng đạo diễn mới là người quan trọng và quyết định. Ông đạo diễn là người đặt hàng/ra đề cho nhạc sĩ để có phần nhạc phù hợp với yêu cầu của mình và của bộ phim. Như thông tin cụ đưa thì cũng có thể nói rằng ông đạo diễn VBLN đã đổi từ ns Y Vân sang ns Thanh Tùng vì nhạc của Y Vân không đúng với yêu cầu của ông ấy (đối với bộ phim VBLN) dù YV lúc đấy chắc chắn nổi tiếng hơn TT.
Thì em cũng bảo là điều này quá mới so với hiểu biết hạn hẹp của em mà. Cũng tương tự như từ trước đến nay em cứ tưởng các bài Hoa sữa là của Hồng Đăng, Bài ca không quên là của Phạm Minh Tuấn, Điều giản dị là Phú Quang sáng tác. Em có biết đâu những bài này có cả công của các đạo diễn Đức Hoàn, Nguyễn Văn Thông, Lê Hữu Lương... Trộm nghĩ nếu gia đình các đạo diễn này biết được lại đòi tác quyền thì cãi nhau to. :D

haiyen1012

Xe điện
Gọi tên piano kèm mã số đào tạo của Bộ GDĐT là chuẩn chỉ rồi :))
Gọi dương cầm, Ba Lê, Phú Lãng Sa.... cũng ko vấn đề gì nhé :))
Giống như việc gọi là Otofun hay Xế hộp vui cũng ko vấn đề gì hết phải ko cụ.
Mệt với mấy bố phim ko xem nhưng thích bới móc lắm. Phải Dương Cầm chứ không được dùng Piano hay Đào, Phở gợi đòn =))

AcidS

Xe điện
1. Đàn piano ở VN cũng làm gì có, 99% dân VN dùng hàng bãi rác của Tây Nhật, nhé 🤭
2. Để đời vs cụ thôi, vs người khác là thợ viết mấy bài nhạc sến súa.
3. Thớt về pia lo lôi đánh đấm vào làm gì thế, ngộ Ukr à :))
4. Xem hay ko khỏi cần cụ chỉ đạo, nhé :x
1. Đàn piano với ông định nghĩa chắc cao sang lắm. Đến nỗi mà ông tự lôi đâu ra 99% dân Việt dùng hàng bãi rác.
2. Tui nói là cho người Việt, còn ông có còn là người Việt hay không thì tự suy nghĩ. Chả ai chê quê cha đất tổ cả (mục 1 - đàn piano ông chê dân Việt kinh quá, mục 2 ông chê nhạc sĩ có tiếng ở Việt Nam chả kém gì)
3. Thớt về phim, ông chưa xem phim đã chê, “cúng cụ”, cái tư tưởng không phải người Việt nó thoát ra từ câu chữ, không chỉ ở thớt này, mà cả thớt khác (thớt Ukraine). Tài khoản mới, nhưng cách nói không mới, không khác.
4. Tất nhiên rồi, tui bảo ông không có cơ hội xem phim này ở rạp. Vì ông có ở Việt Nam đâu, đang ở “Trời Tây” đặt vé xem online nhạc trước cả tháng mà. Nên chả có gì sai khi tui nói thế. Còn việc tui dự đoán ông không thích phim này vì nó không thuộc dòng lịch sử của ông là dự đoán của tui, ông có thể phản bác. Dự đoán có thể đúng có thể sai.
5. Còn tui, thì sẽ cho cả nhà đi xem ngoài rạp. Đó là điều chắc chắn.

Xichlo2014

Xe tải
Các cụ ở đây vật nhau còn ác hơn nhân vật chính vật nhau trên phim. Nghệ thuật thì mỗi người cảm nhận một kiểu, sao lại lấy cảm nhận của mình mà chê bôi cảm nhận của người khác thế

AcidS

Xe điện
Các cụ ở đây vật nhau còn ác hơn nhân vật chính vật nhau trên phim. Nghệ thuật thì mỗi người cảm nhận một kiểu, sao lại lấy cảm nhận của mình mà chê bôi cảm nhận của người khác thế
À có một số thành phần không thích dòng lịch sử này nên chê bôi hoặc là những gì Phương Tây làm mới là nhất, còn đạo diễn Việt chỉ có thể tạo nên phim “cúng cụ”, nhạc sĩ Việt chỉ là thợ viết, mở rộng ra nữa thì hoạ sĩ, ca sĩ, nhạc công, diễn viên… em dự đoán chắc họ cũng cho là tương đương.. Ít nhất trong thớt này em nhận ra 2-3 người quen bên thớt Ukraine

Xichlo2014

Xe tải
À có một số thành phần không thích dòng lịch sử này nên chê bôi hoặc là những gì Phương Tây làm mới là nhất, còn đạo diễn Việt chỉ có thể tạo nên phim “cúng cụ”, nhạc sĩ Việt chỉ là thợ viết, mở rộng ra nữa thì hoạ sĩ, ca sĩ, nhạc công, diễn viên… em dự đoán chắc họ cũng cho là tương đương.. Ít nhất trong thớt này em nhận ra 2-3 người quen bên thớt Ukraine
Phòng chiếu hôm em xem đa số là các bạn trẻ xem. Kết thúc phim các bạn ấy vỗ tay rất hào hứng, chứng tỏ các bạn ấy rất thích chứ không phải đi xem theo phong trào

conngua280390

Xe buýt
Vậy mà em nói câu này có người la em, nghệ thuật mà ai muốn cảm nhận riêng thì tự cảm nhận nhận thôi. Chứ cứ ép ta phải nghệ thuật này nghệ thuật nọ, nhưng làm gì thì làm cũng phải có doanh thu chứ!
Đào kinh phí ít phim về lịch sử chiến tranh nên sạn cũng dễ hiểu, giúp các lớp cũ ôn lại kỉ niệm cũng như giúp lớp trẻ biết thêm về quá khứ hào hùng của Dân tộc ta.
Mai thì xu hướng khác, hiện tại giới trẻ trend và man màu sắc tươi trẻ đồng cảm, cũng có thể xem là giải trí coi xong quên hoặc đọng lại tí chút. Còn văn vở hơn tí là đôi lúc câu chuyện Mai lại ứng với những người đang xem nhất là giới trẻ nên ăn đến hơn 400ty cũng đúng thôi.
Em thì em ko mê cả hai phim, em khoái phim đấm đá- kinh dị và trinh thám của Nước Ngoài hơn, nhưng e cũng ủng hộ cả hai phim!
P/S Đào có cái này rất hay e quên nói, giúp e biết được thời đó Hà Nội ăn gì uống gì quang cảnh hay cách ăn mặt. Do e dân Huế sống ở SG và con trẻ tuổi nên e cũng ko thể biết được cái ý đó. Còn mãn đi sâu vào đúng sai tiểu tiết thì e ko bàn 20t ko đòi hỏi nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

theanh90

Xì hơi lốp
Nhiều bài viết trên các mặt báo kiểu gì cũng phải gài vài lời chê phim, rồi so mai 400 tỷ với đào 500 triệu, nói làm sập web để pr phim :))
Phim 400 tỷ mà lại phải sợ phim 500tr mà đi thuê truyền thông bỉ bôi phim.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Nhiều bài viết trên các mặt báo kiểu gì cũng phải gài vài lời chê phim, rồi so mai 400 tỷ với đào 500 triệu, nói làm sập web để pr phim :))
Phim 400 tỷ mà lại phải sợ phim 500tr mà đi thuê truyền thông bỉ bôi phim.
làm gì có ai sợ ai hả cụ
Mai thì có tiền
Đào thì có quyền
Chỉ có dân là ... chả có gì thôi :))

duongqua

Xe container
Hic thấy các cụ tranh luận căng thẳng phết, còn với e đơn giản là thế này sau bao kinh nghiệm xem phim Việt Nam ra rạp hồi yêu Gấu thì e rút ra là chỉ phim Mỹ, Trung mang tính chất giải trí thì em bỏ tiền ra rạp xem thôi, còn phim Việt thì thôi e xem trên Net hoặc không có trên Net thì thôi, e chả quan tâm. Đấy là quan điểm của em thôi nhé, còn quan điểm người Việt ủng hộ hàng Việt thì với e không quan trọng, cứ cái gì tốt và có thâm niên lâu đời thì e dùng còn không thì e chào :D

Diep1979

Xe container
Thấy bảo vượt MAI rồi ạ

haiyen1012

Xe điện
Hic thấy các cụ tranh luận căng thẳng phết, còn với e đơn giản là thế này sau bao kinh nghiệm xem phim Việt Nam ra rạp hồi yêu Gấu thì e rút ra là chỉ phim Mỹ, Trung mang tính chất giải trí thì em bỏ tiền ra rạp xem thôi, còn phim Việt thì thôi e xem trên Net hoặc không có trên Net thì thôi, e chả quan tâm. Đấy là quan điểm của em thôi nhé, còn quan điểm người Việt ủng hộ hàng Việt thì với e không quan trọng, cứ cái gì tốt và có thâm niên lâu đời thì e dùng còn không thì e chào :D
Em mở cái thớt này ko phải để kêu gọi sự ủng hộ mà chỉ giới thiệu một bộ phim đáng xem cho những người còn dành tình cảm cho phim Việt hay rộng hơn là Văn hóa, lịch sử của Hà Nội nói riêng và Đất Nước nói chung.
Em xem phim thì điều quan trọng nhất là cảm xúc để lại sau khi xem chứ ko phải chỉ là mãn nhãn, đã tai, giật mình hay cười hô hố trong phút chốc và mấy hôm sau thì quên sạch.
Dù sao thì em cũng cám ơn cụ đã thể hiện quan điểm của mình 1 cách lịch sự chứ ko như một số thành phần chê bai bất chấp dù cho đến cái tên phim cũng ko hiểu chứ đừng nói nội dung phim.

just for fun

Xe lăn
Thấy bảo vượt MAI rồi ạ
Nói 1 cách công bằng thì ko vượt được ạ. Phim Mai phủ sóng toàn quốc, Đào thì mới 1 rạp chiếu, còn 2 rạp thì cũng mới bắt đầu.
Nhưng dù sao hôm qua F1 nhà cháu (sinh viên năm 4) về kể các bạn trong lớp cũng hào hứng rủ nhau đi xem Đào

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cứ ngu ngu ngơ ngơ ntn thì dìm phao hay dìm xuồng thế nào dc? Còn cái con ngơ ngơ kia thì thôi k nói. Thấy bảo cũng phá TBT báo gì mà. 5-6 năm k đến xem ở rạp quốc gia r mà chém gió như đúng r. Cứ đến xem 1 lần xem ntn? Bố tổ loại tiêu chuẩn kép...
Em cũng chịu cho người làm báo, lại còn phá tổng biên tập.
Còn bảo không biết bạn Doãn Quốc Đam là ai, y giọng một số offer 😂

haiyen1012

Xe điện
Thấy bảo vượt MAI rồi ạ
Nếu cụ so doanh thu phòng vé thì ko vượt được và cũng chẳng vượt để làm gì, quan trọng là cảm nhận của khán giả sau khi xem thế nào thôi

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Ko vật nhau nữa mà hãy yêu nhau đi :) như hình ảnh cô Đào đóng Mai nâng niu cành Đào :P

Utopia79

Xe buýt
Nghe dàn diễn viên có anh cu Đam với anh cu Hưng là em không có ý định đi xem :D Nghe các cụ đấu vật trên thớt này còn hấp dẫn hơn film :D

N.Korea Ginseng

Xe Cứu Trợ
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thấy bảo vượt MAI rồi ạ
Vượt ở tiêu chí lấp đầy suất chiếu thì chắc chắn vượt rồi cụ. Hiện tỷ lệ lấy đầy phòng chiếu Đào không 100 thì cũng 99%, Mai và tất cả phim Việt 30 năm gần đây ra rạp không thể so được ở tiêu chí này.

antidau

Xe container
Mợ nào người HN review chân thật nhất đây. Mời các cụ phe đỏ vô mà comment chửi lại đi