[Funland] Phim "Đào, Phở và Piano"

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Ko phải hơn thua cụ ạ mà nó là sự thay đổi tác phẩm của tiền nhân 1 cách ngu ngốc, "cổ" với "đổ" khác nhau rất nhiều nếu biết nhà thơ Phan Vũ viết "Em ơi Hà Nội phố" vào năm 1972 và đến sau này nhạc sĩ Phú Quang dùng 1 phần những câu thơ đó để làm ca từ cho bài hát "Em ơi Hà Nội phố".
Cụ nhắc đến Khâm Thiên mà còn bẻ chữ "đổ" thành chữ "cổ" thì em rõ rồi :))
:) lại kể lể biết nhiều rồi.Chúc cụ vui

Mont

Xe tải
Gớm có 4-50k 1 vé, thấy hạp thì đi xem. Giờ đang đông thì đợi. Trước 2 vợ chồng em còn vào rạp ngủ 3 tiếng phim của đạo diễn Oscar mà có sao đâu. =))
Phim Tây thì giờ toàn woke với nữ quyền
Phim leto thì đánh vào sắc dục tâm lí như cái loằn, em ghét nhất cái thể loại uỷ mị này
Thế đi xem Đào là chuẩn chứ sao. Tự thấy càng già càng bôn giống ông cụ :))

haiyen1012

Xe điện

meo_luoi

Xe đạp
Đây là review phim của một nhóm bạn trẻ, em thấy các bạn khen chê khá công tâm ạ.

• Vodka
Reactions: 30F

Thích Nói Phét

Xe điện
Biết cụ không giận nên nói chơi. Ở đây muốn nói: chữ piano hay chữ dương cầm cũng chỉ là chữ thôi.

Cái người HN nên cố gắng bắt được "tiếng" dương cầm trong căn nhà cổ (ở phố Khâm Thiên, sau trận bom rải thảm). 1 tiếng thôi, ko phải nói nhiều

Tan lễ chiều sao (còn) vọng tiếng chuông ngân?
Người Hà Nội giờ còn ở Hà Nội không để cảm nhận dương cầm của căn nhà cổ phố khâm thiên?

doctor103

Xe điện
HÀ NỘI bi tráng ko phải là một chiếc piano, mà là 1 tiếng dương cầm trong căn nhà cổ của Phú Quang
Bài hát của nhạc sĩ Phú Quang là phổ nhạc cho 1 bài thơ có bối cảnh mùa đông Hà Nội năm 1972 vào thời chống Mỹ, nhưng phần nào đó cũng có những điểm chung với Hà Nội thời chống Pháp cách đó 26 năm khi cũng có một mùa đông khác ác liệt không kém

doctor103

Xe điện
Vậy gọi Piano đúng chuẩn đi, sao phải hoắng dương cầm vs chả âm cầm 🤭
"Tiếng Piano trong căn nhà đổ" thì hơi khó hát cụ ạ :))

mà theo phim HNMĐ năm 1946 thì HN còn có cafe, vĩ cầm, đại hồ cầm, ... 2 năm nữa kỷ niệm 80 năm toàn quốc kháng chiến có khi có phim nữa ấy :D

Thích Nói Phét

Xe điện
Khác 1 trời 1 vực!
Đúng là giáo sư văn học có khác, con người có buồn vui, giận hỡn thì từ ngữ nó cũng có nhiều tầng nhiều nghĩa.
ví dụ : bác sĩ khiến bao nhiêu người trong đại dịch covid được cứu sống nó sẽ khác câu : bác sĩ đã giúp đỡ bao nhiêu người trong đại dịch covid được cứu sống.
1 ý nghĩa đầy tích cực đi cùng 1từ đầy tiêu cực chẳng hợp tí nào. Cũng giống từ "cổ" và "đổ" là đã sai mặt nghĩa rồi:))

Thích Nói Phét

Xe điện

titit2023

Xe tải
Đề nghị các cụ đi xem phim, rồi về vật nhau tiếp.
Cãi nhau về câu chữ thì 9 ng 10 ý, đến tết công gô chưa chắc xong.

AcidS

Xe điện
Nghe live Horowitz, Pollini, Martha Argerich chơi piano là quá đủ rồi, khỏi cần quan tâm anh thợ viết bài hát gõ dờ cờ >:/
Cụ nghe live đó ở đâu chứ Việt Nam không có, và cụ bỉ bôi Phú Quang, người mà ít ra cũng sáng tác được nhiều bài hát để đời cho người Việt.
Cũng như bên thớt Ukraine, cụ ủng hộ Phương Tây đẩy đít ông tổng thống Do Thái đánh Nga đến người Ukraine cuối cùng.
Cơ hội để cụ xem Đào, Phở và Piano - “dòng phim cúng cụ” ở ngoài rạp chắc là con số không, mà chắc cụ cũng chả xem, vì nó không thuộc dòng lịch sử cụ thích, em đoán thế

phuongan

Xe điện
Hihi.. Xưa em có đc học cô Ánh một kỳ. Ấn tượng làm bọn em nhớ đến cô là cô rất vui tính, hay cười và rất xông xênh điểm số cho đứa nào biết làm cô xúc động, bất chấp nó có xứng đáng đc ngần ấy điểm hay ko ^^

Em ko có ý gì, chỉ là cô rất phụ nữ và dễ xúc động ạ ^^

Đào, cô đã khóc đã đành. Đến Mai cũng lấy đc nước mắt của cô :)

Anw, cứ phim nào cân đc phim của thằng ku Thành là em ủng hộ ^^
Bài review về phim Mai của cô, em không like mợ ạ. Hihi

haiyen1012

Xe điện

matizvan2009

Xe ba gác
Em nào biết, thấy cụ ấy khen nhạc phim VBLN không có đối thủ thì góp vào vài câu. Cứ tưởng phần nhạc phim là sáng tác của nhạc sĩ, hóa ra lại công lớn do đạo diễn thì quá mới lạ với hiểu biết của em.
Bài Vết thù trên lưng ngựa hoang em cứ tưởng do Ngọc Chánh-Phạm Duy sáng tác, hóa ra cũng có công của đạo diễn LHH, cụ Hoa giỏi thật nhỉ.
Sau 75, nhạc sĩ Ngọc Chánh hợp tác với đoàn Kim Cương, phụ trách phần biểu diễn ca nhạc bên cạnh phần kịch. Cụ Chánh mời các số nghệ sĩ Sài Gòn như Thái Châu, Thanh Tuyền, Lệ Thu... thu băng một số bài hát cách mạng như Lá đỏ, Nổi lửa lên em...hòa âm phối khí lại. Cảm giác lúc nghe họ hát: não nề. :((
Cơ mà cụ Thanh Tùng lại đi du học nhạc viện Bình Nhưỡng về nên là cụ Matizvan không quan tâm nữa đâu cụ ơi ;))
Em đã bảo không quan tâm vì em cho rằng đạo diễn mới là người quan trọng và quyết định. Ông đạo diễn là người đặt hàng/ra đề cho nhạc sĩ để có phần nhạc phù hợp với yêu cầu của mình và của bộ phim. Như thông tin cụ đưa thì cũng có thể nói rằng ông đạo diễn VBLN đã đổi từ ns Y Vân sang ns Thanh Tùng vì nhạc của Y Vân không đúng với yêu cầu của ông ấy (đối với bộ phim VBLN) dù YV lúc đấy chắc chắn nổi tiếng hơn TT.

matizvan2009

Xe ba gác
Sau 75, nhạc sĩ Ngọc Chánh hợp tác với đoàn Kim Cương, phụ trách phần biểu diễn ca nhạc bên cạnh phần kịch. Cụ Chánh mời các số nghệ sĩ Sài Gòn như Thái Châu, Thanh Tuyền, Lệ Thu... thu băng một số bài hát cách mạng như Lá đỏ, Nổi lửa lên em...hòa âm phối khí lại. Cảm giác lúc nghe họ hát: não nề. :((
Cụ nói đúng về băng nhạc này. Em cũng nghe (vì tò mò) thì đúng là có lẽ các cs miền Nam chưa quen dòng nhạc đỏ, giọng hát của họ nghe có sự gượng gạo và buồn.
Có lẽ họ "phải" hát để được yên thân.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Nhân thể các bác đang bàn thêm về phim VN có nói đến VBLN thì em nhớ đoạn mở đầu là phân cảnh Nguyễn Thành Luân đi trong rừng cao su, mặc áo khoác dài mà em thấy lại hơi lặp lại ý tưởng như phim 17 khoảnh khắc mùa xuân, lúc Sterlitz đi trong rừng, ông tình báo Liên xô thì nhìn đàn sếu, ông Luân nhà mình thì nhìn cái mạng nhện. Nhưng nếu xét thêm cả về cả điều kiện làm phim thì những phim như Ván bài lật ngửa hay Biệt động Sài gòn là bom tấn của điện ảnh nước nhà thời đó rồi.

doctor103

Xe điện
1. Đàn piano ở VN cũng làm gì có, 99% dân VN dùng hàng bãi rác của Tây Nhật, nhé 🤭
cách đây 60-80 năm thì có thể chưa có hàng Nhật chứ hàng tây đến từ nước Pháp thì có thể có.
Kể cả bây giờ ở VN, đến rôn roi mấy triệu biden còn có nữa là piano tầm vài trăm K biden là cũng ngon rồi, hay là ý cụ là đàn ở trong các trường nhạc là đàn fake :D