[Funland] Phim "Đào, Phở và Piano"

tuanva06

Xe tải

AcidS

Xe điện

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
HÀ NỘI bi tráng ko phải là một chiếc piano, mà là 1 tiếng dương cầm trong căn nhà đổ của Phú Quang

Chỉnh sửa cuối:

Phviet

Xe đạp
Híc, mợ haiyen1012 và cụ tuanva06 cho mình hỏi, âm thanh ánh sáng có bị ầm ỹ quá không? Hai phụ huynh đang đòi đi xem mà U90 rồi…
Hỏi cụ Phviet mà cụ đó không trả lời
Âm thanh ánh sáng rất nhẹ nhàng với 1 phim tạm gọi là thuộc về chủ đề chiến tranh cụ ạ.
Cái khó xem với các cụ u90 có lẽ là phim diễn biến "phi tuyến tính" về mặt thời gian + có 1 cảnh "ấm' ở đầu phim. Nếu chấp nhận được thì phim này "dễ" xem ạ.

teochanh

Xe buýt
Thôi không chê bai bỉ bôi nữa, đưa comments người khác lên cho khách quan
Cuối cùng là mợ muốn chứng minh điều gì???? Là phim dở, ko đi xem à???
Mợ thấy dở, mợ ko xem là việc của mợ. Mợ nói 1 lần, người khác tôn trọng sở thích. Còn mợ cứ nói hoài, khẳng định nó dở suốt thì người khác thấy mợ cố tính dìm. Mà càng cố tình, thì mn càng muốn xem hơn.
Ps: giá vé chỉ 40k, ko bằng ly ts nên ko lo là người xem là gà nhé

theanh90

Xe tăng
Phục cụ sát đất. Tặng cụ câu chuyện vui vui =))))

Chuyện là, khi con trai của nhà văn Nguyễn Khải học cấp II, cô giáo ra đề văn phân tích tác phẩm "Mùa lạc". Cậu con trai hớn hở mang bài tập về nhà nhờ bố làm và cha đẻ của "Mùa lạc" cũng trịnh trọng ngồi cả tối để làm bài. Ấy vậy mà, sau khi con trai nộp bài cho con lại chỉ nhận về 2 điểm với lời bình "Lạc đề. Em không hiểu ý tác giả".
Đấy không phải phân tích mà là thuật lại câu nói, chính nv nói vậy. Mà đi vào spoil phim quá lại mất hay. Như e xem gth đoạn cô gái ôm bom 3 càng mà vừa ngồi xem vừa đoán.
Nói lại là phim này chạm vào tâm tư của số đông ở chỗ nó vừa có chút hài nhẹ nhàng, nội dung cũng không quá hình tượng, khó hiểu dù có chơi kiểu đảo timeline.
Để có đủ thời gian cho tất cả phân đoạn trong phim thì phim phải dài thêm 1.5 tiếng nữa. Thế thì lại x2 chi phí.

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

haiyen1012

Xe điện
Cụ nào đi xem rồi chia sẻ xem nó có hay thật ko ạ? Hay cũng nhàm chán sống sượng như nhiều phim khác ạ?
Em là người tạo thớt và chắc chắn là em xem, hiểu về phim rồi thì mới tạo thớt.
Phim này không đến mức là kiệt tác hay tác phẩm điện ảnh xuất sắc vì nó còn 1 số điểm hạn chế nhưng nó lại mang đến cho người xem cảm xúc và tổng thể là 1 bộ phim đáng xem
Híc, mợ haiyen1012 và cụ tuanva06 cho mình hỏi, âm thanh ánh sáng có bị ầm ỹ quá không? Hai phụ huynh đang đòi đi xem mà U90 rồi…
Hỏi cụ Phviet mà cụ đó không trả lời
Có 1 vài đoạn chiến đấu có tiếng đạn, pháo thôi nhưng không quá nhiều, âm thanh nhiều nhất phim thì nó lại là giai điệu ca trù rất hay cụ ạ (em vẫn luôn cho rằng Đào ở tên phim không chỉ là hoa Đào Nhật Tân mà nó còn có ý nghĩa là Ả Đào)

Elise

Xe hơi
Cuối cùng là mợ muốn chứng minh điều gì???? Là phim dở, ko đi xem à???
Mợ thấy dở, mợ ko xem là việc của mợ. Mợ nói 1 lần, người khác tôn trọng sở thích. Còn mợ cứ nói hoài, khẳng định nó dở suốt thì người khác thấy mợ cố tính dìm. Mà càng cố tình, thì mn càng muốn xem hơn.
Ps: giá vé chỉ 40k, ko bằng ly ts nên ko lo là người xem là gà nhé
Cho vào blacklist cụ ơi. Gớm nói cứ dai dai là, cứ bắt người khác phải chê giống mình mới chịu cơ.

myngocelo1300

Xe máy
Trong diễn đàn này nhiều cụ mợ là người HN nè, mà lại có vẻ không ủng hộ cái cốt cách(có thể bộ phim chỉ lột tải được 1 phần nhỏ) một thời của cha ông mình nhỉ, có cụ mợ lại còn buông lời ỉ ôi nữa chứ ! Làm cho tôi, 1 người miền trong thấy sao sao ấy ?!

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Trong diễn đàn này nhiều cụ mợ là người HN nè, mà lại có vẻ không ủng hộ cái cốt cách(có thể bộ phim chỉ lột tải được 1 phần nhỏ) một thời của cha ông mình nhỉ, có cụ mợ lại còn buông lời ỉ ôi nữa chứ ! Làm cho tôi, 1 người miền trong thấy sao sao ấy ?!
Chỉ tiếc là nó ko lột được cốt cách HN xưa mà dùng megaphor "gợi đòn" quá nhạt thôi

phuongan

Xe điện
Em gửi review của cô N.H.Ánh cựu gv FTU, chi tiết cụ thể:

XEM “ĐÀO, PHỞ VÀ PIANO”

Chưa từng xem phim gì mà mình khóc quá trời khóc như vậy (nên nhớ xem phim Mai đau lòng thế mà tận cuối phim mình mới hơi rơm rớm chút). Phim này mình còn thuộc lịch sử đủ để biết là bịa từ đầu đến cuối mà chốc lại bật khóc, lúc ra lấy xe cứ phải cúi đầu vì vừa đi vừa khóc như trẻ con vậy. Ra khỏi rạp nhìn phụ nữ hầu như mắt ai cũng ướt. Đạo diễn đã rất thành công trong việc tạo nên một khung cảnh bi tráng, hào hoa và lãng mạn, một bài thơ đậm chất Hà Nội rất đi vào lòng người.

Phần đầu không thu hút lắm vì dựng cảnh quay chiến trận chắc chắn rất kỳ công mà nhìn biết ngay là dỏm. Đã thế cảnh đầu tiên lại là sex, chả hiểu tại sao, lời thoại lại kịch quá. Một số nhân vật nhìn là biết copy, như cậu bé đánh giày biết ngay là Gavroche, nam chính na ná Marius…

Nhưng phim càng xem càng cuốn, khơi gợi được cảm xúc của khán giả, khiến ta bỏ qua những chi tiết vô lý như đội tự vệ đồng ý chuyển cái đàn piano từ tầng 3 xuống để một cô gái tay không mang ra khỏi chiến lũy giữa lúc đang bị bao vây tứ bề hay lái xe chở đào lên chiến lũy đã suýt chết mà khi về lại nhẹ nhàng như không… Nội thất nhà công tử nhà giàu (Tuấn Hưng đóng) trông dỏm vô cùng, đậm chất “Tân cổ điển” của “newly richies” thế kỷ 21 ở VN😂

Bất chấp những bất hợp lý ấy, sự lãng mạn, bi tráng vẫn đi vào lòng người xem, làm ta cùng khóc cùng cười với nhân vật. Những cảnh như đám cưới, phòng Tân hôn, và kết cục của từng nhân vật đều thành công trở thành biểu tượng của phim. Cái kết đau thương của bộ phim càng làm sự hào hoa, lãng mạn, cốt cách bi hùng của những con người trụ lại Hà Nội năm ấy càng ấn tượng sâu sắc hơn. Như cô em Hong Nguyen Kim nói: “Dù chiến tranh thì tình yêu vẫn nảy nở, dù bom đạn, cái chết cận kề người Hà Nội vẫn cứ duy mỹ theo cách mà mỗi người muốn”. Chính tinh thần đó đã làm nên thành công của bộ phim.

Các diễn viên nhìn chung đều tròn vai, nhất là nữ chính càng về sau càng tốt, nhất là cảnh cuối đẹp như một bản anh hùng ca dù không logic chút nào. Bộ phim này còn có thể dùng để quảng cáo Phở rất oách nữa.

Ai quan tâm lịch sử mình khuyến cáo nên đọc Sống mãi với Thủ đô và Lũy Hoa của Nguyễn Huy Tưởng, vì tác giả viết dựa trên trải nghiệm của chính mình chứ đừng học lịch sử qua phim này (đọc online ở đây https://isach.info/mobile/story.php?story=song_mai_voi_thu_do__nguyen_huy_tuong)
Nghe nói phim Hà Nội mùa đông năm 46 của đạo diễn Đặng Nhật Minh cũng không tệ, trên YouTube đã có:
.

#Đàophởpiano #HaNoi60ngaydem

CHÚC MỪNG PHIM VIỆT!

lonely_captain

Xe hơi
boxoffice thống kê là còn thiếu chứ không đủ vì nó chỉ tính vé bán online
Vé bán trực tiếp đi vào doanh thu rạp thì rạp không đồng nhất lên hệ thống đó
Vé bán ở các rạp không có liên kết với boxoffice qua API cũng không được cập nhật.
Vì vậy doanh thu thực cao hơn kha khá, có lẽ cao hơn 30% trờ lên.

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ chẳng hiểu gì cả dựa cột mà nghe: Phú Quang viết tdctcnc là khi chui lên từ hầm Khâm Thiên, chợt vẳng một tiếng dương cầm khi vẫn còn áp bom ngáo ngáo

Nó như nghe tiếng chim hót trong bụi mận gai vậy, hiểu chưa?
Tôi chẳng phản đối mợ. Tôi nghe piano cũng giống nghe dương cầm thôi.
Nhưng tựa đề ngang cái lỗ nhĩ, mới bắt tren. Nghe đã thấy kỳ cục. Nhưng đó mới là thứ khiến giới trẻ tò mò.

AcidS

Xe điện
Âm thanh ánh sáng rất nhẹ nhàng với 1 phim tạm gọi là thuộc về chủ đề chiến tranh cụ ạ.
Cái khó xem với các cụ u90 có lẽ là phim diễn biến "phi tuyến tính" về mặt thời gian + có 1 cảnh "ấm' ở đầu phim. Nếu chấp nhận được thì phim này "dễ" xem ạ.
Cũng nợ vodka cụ nhé. Lâu lắm mới có một phim ở rạp mà các phụ huynh của em được em giới thiệu và mời xem đồng ý đi xem cùng.

AcidS

Xe điện
Em là người tạo thớt và chắc chắn là em xem, hiểu về phim rồi thì mới tạo thớt.
Phim này không đến mức là kiệt tác hay tác phẩm điện ảnh xuất sắc vì nó còn 1 số điểm hạn chế nhưng nó lại mang đến cho người xem cảm xúc và tổng thể là 1 bộ phim đáng xem

Có 1 vài đoạn chiến đấu có tiếng đạn, pháo thôi nhưng không quá nhiều, âm thanh nhiều nhất phim thì nó lại là giai điệu ca trù rất hay cụ ạ (em vẫn luôn cho rằng Đào ở tên phim không chỉ là hoa Đào Nhật Tân mà nó còn có ý nghĩa là Ả Đào)
Cám ơn mợ

Kiên Khùng

Xe điện
Giống bà cô bên thớt kia.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cái thú vị cùa phim "Đào Phở và Piano" là thấy sự thoái hóa của tiếng Việt.

Đào, rất gợi đòn
Phở, rất gợi đòn

Dù đó là những metaphor rất xưa, gốc gác của Hà Nội. Dụng ý của nhà sản xuất là "gợi đòn" hóa các từ đó, hay nhắc lại để khỏi quên?