[Funland] Phim "Đào, Phở và Piano"

con dơi 141

Xe điện
Thôi cụ ạ, nếu cứ suy luận thì là quyền của cụ thôi, em sao dám can thiệp. Mỗi người vốn sống khác hiểu biết khác thì sẽ có suy nghĩ của riêng mình. Bản thân em thấy từ đầu tay chỉ huy đã không coi bạn Dân ra gì, đoạn giữa chả nghe nhắc một câu, đoạn cuối lại phán là hèn nhát, đào ngũ. Thế rồi bắt em tin là cũng ông đấy có lúc nào đấy cử người đi tìm, để thông tin lại rằng đơn vị rút như thế, như thế, rằng ông đấy thương bạn Dân chết được mà cả thẹn rồi không dám nói ra, chúng ta phải ngầm hiểu thôi. Ôi, em cứ tưởng có đến hai ông chỉ huy, hay là ông đấy bị đa nhân cách à cụ? :)
Cũng vậy thôi, cụ suy luận là quyền của cụ. Người ta bảo thế giới quan xuất phát từ tâm hồn người đó mà. Em thấy ko cùng thế giới quan bẩn như vậy. Tiễn cụ.

haiyen1012

Xe điện
Cũng vậy thôi, cụ suy luận là quyền của cụ. Người ta bảo thế giới quan xuất phát từ tâm hồn người đó mà. Em thấy ko cùng thế giới quan bẩn như vậy. Tiễn cụ.
Cụ nên tiễn từ sớm mới phải, em nói ở trên rồi mà :))

Hự.

Xe điện
Các cụ mợ khác nhau quan điểm thế này thì có tranh luận đến Tết năm sau cũng ko ngã ngũ. Đa số các môn nghệ thuật nghe nhìn đều dùng nguyên tắc ước lệ để truyền tải cảm xúc cho người xem, nghe, đọc. Kết quả quyết định cách làm. Tạo được cảm xúc thì có nghĩa cách làm thành công, không cần đúng sai, logic hay ko logic. Chẳng tạo được cảm xúc mong muốn thì cách làm hợp lí, logic đến mấy cũng vứt.

Cứ nhăm nhăm săm soi cách làm đúng sai, hợp lý ko, logic ko, ko phải cái mà người cảm thụ nghệ thuật chú ý đến. Ko thích, ko có cảm xúc gì, thấy nhạt toẹt thì ko xem là xong. Thiếu gì cái khác để xem.

Tất cả phim ảnh, kịch, chèo, cải lương, văn học, thơ, ... đặc biệt là hội hoạ, đều sử dụng nguyên tắc ước lệ. Còn phim tài liệu, hiện vật, văn bản lịch sử là phạm trù khác.

Cũng có người ko thích các môn nghệ thuật nói chung, luôn đòi hỏi mọi thứ phải được làm một cách thật logic, ko khác biệt với thực tế, cấm tiệt mọi thủ pháp cường điệu, thậm xưng, đặc tả, ..v..v.. tranh vẽ phải y hệt như ảnh chụp, ko thì chết với ông 😁. Em nghĩ đó là quyền tự do cá nhân chứ chẳng sai đúng gì cả. Đến ko muốn sống, tự tuyệt thực đến chết còn được cơ mà, làm gì được nhau.

Chỉnh sửa cuối:

losedow

Xe buýt
Các cụ mợ khác nhau quan điểm thế này thì có tranh luận đến Tết năm sau cũng ko ngã ngũ. Đa số các môn nghệ thuật nghe nhìn đều dùng nguyên tắc ước lệ để truyền tải cảm xúc cho người xem, nghe, đọc. Kết quả quyết định cách làm. Tạo được cảm xúc thì có nghĩa cách làm thành công, không cần đúng sai, logic hay ko logic. Chẳng tạo được cảm xúc mong muốn thì cách làm hợp lí, logic đến mấy cũng vứt.

Cứ nhăm nhăm săm soi cách làm đúng sai, hợp lý ko, logic ko, ko phải cái mà người cảm thụ nghệ thuật chú ý đến. Ko thích, ko có cảm xúc gì, thấy nhạt toẹt thì ko xem là xong. Thiếu gì cái khác để xem.

Tất cả phim ảnh, kịch, chèo, cải lương, văn học, thơ, ... đặc biệt là hội hoạ, đều sử dụng nguyên tắc ước lệ. Còn phim tài liệu, hiện vật, văn bản lịch sử là phạm trù khác.

Cũng có người ko thích các môn nghệ thuật nói chung, luôn đòi hỏi mọi thứ phải được làm một cách thật logic, ko khác biệt với thực tế, bức tranh phải như 1 bức ảnh chụp. Em nghĩ đó là quyền cá nhân chứ chẳng sai đúng gì cả.
Các cụ xem phim với tâm thái của người đi bắt lỗi, nó sẽ khác tâm thái của một người xem để cảm nhận, cũng khác với tâm thái của người xem theo số đông.
Giờ cụ nào có rảnh, hãy xem lại các phim kinh điển như Titanic, hay Gone with the wind, hay Forest Gum, nhưng với tâm thái của người bắt lỗi, bới bèo ra bọ, thì các cụ cũng sẽ viết được một post dài ơi là dài để bới móc các phim đó thôi.

Min Autumn

Xe tải
Mợ ơi em không nghĩ người ta đến mức ko hiểu mà người ta đang cố ý khiêu khích xỏ xiên để lái câu chuyện sang một hướng khác gây ra tranh cãi vậy nên không nên mất thời gian với thành phần đó, ignore đi là xong mợ ạ
Vâng cảm ơn cụ cảnh báo nhé. Em biết cụ Thunder có xem phim đâu nên mới diễn tả lộn xộn thế. Chắc cụ ấy vừa xem vừa fb, zl hoặc vừa ngủ ở trong rạp rồi ạ. Nói chuyện với cụ ấy khác nào Đôn Ki-hô-tê đánh Cối xay gió đâu ạ. Mà em có rảnh như ông Đôn đó đâu.;))

e thì xem bảng điện cụ ah, nhưng có cái e ko hiểu lắm là đầu phim là cảnh nóng của 2 anh chị, cuối phim là cảnh cưới nhau của con chiên với con dân theo phật. Cơ mà đọc lướt qua thì thấy bảo con chiên ko đc quan hệ trc cưới (e đọc trên này). Đâm ra hơi hoang mang cụ thể là ntn.
Em cũng hơi thắc mắc y như cụ ở đoạn đầu. Sau theo kỹ mạch phim mới biết các phân cảnh được đảo ngược thời gian. Ai lãng đi vc gì đó ko theo được mạch phim sẽ cảm thấy khó xâu chuỗi và hơi lộn xộn thật ạ.

.
Phim tiết tấu chậm, tình tiết buồn, trôi dần theo thời gian, điểm nhấn ít, diễn viên đạt, quay phim, tiếng động có nét, phần cổ trang em không dám nhận xét.

Thời buổi ly loạn, “làm quan không lo được cho dân thì từ quan thôi” đối lập với “quan nào cũng giàu”

Phim này kén người xem lắm, mợ ạ
Vậy nếu lúc nào em rảnh mà phim còn chiếu thì em sẽ đi xem thử xem ít nhất cũng đc quay phim với tiếng động cụ nhỉ. Em có tò mò về nữ sĩ Đoàn Thị Điểm nhưng lười đọc tiểu sử. Thôi thì em đi xem phim cũng đc. Em thấy mn khen dv diễn vai Đặng Trần Côn là điểm sáng pko cụ? Cảm ơn cụ đã review giúp em nhé!

Các cụ xem phim với tâm thái của người đi bắt lỗi, nó sẽ khác tâm thái của một người xem để cảm nhận, cũng khác với tâm thái của người xem theo số đông.
Giờ cụ nào có rảnh, hãy xem lại các phim kinh điển như Titanic, hay Gone with the wind, hay Forest Gum, nhưng với tâm thái của người bắt lỗi, bới bèo ra bọ, thì các cụ cũng sẽ viết được một post dài ơi là dài để bới móc các phim đó thôi.
Cụ nói đúng ạ. Các cụ ấy mà xem mấy phim kinh điển thế giới với điểm chấm phim Imdb cao ngất thì có khi viết được bài chê dài dằng dặc thật vì với 1 ng xem phim qua quýt sẽ ko thể nắm bắt được cái hay của phim mà chỉ thấy vô lý thôi. Các cụ ấy xem phim Mai chắc sẽ thấy hay hơn vì xem Mai nội dung cũng được mà có ý gì diễn tả bằng lời hết rồi ko cần phải nghĩ gì cả.

Mấy phim kinh điển này ngày xưa em phải xem đi xem lại nhiều lần mới nắm bắt được gần hết ý tứ của phim. Em thấy cái hay của phim xưa là càng xem lại càng phát hiện ra nhiều ý hay ẩn giấu. Phim kinh điển hay có nhiều tầng lớp ý nghĩa trong 1 phân cảnh khiến ng xem như em luôn thắc mắc rồi tự tìm ra giải đáp hoặc phải tìm đọc các bài phân tích phim hay thảo luận với bạn bè. Đôi khi cảm xúc vỡ òa vì nhận ra những ý tứ ấy sao thú vị đến thế. Càng xem càng mê, càng thấy sự sâu sắc của từng cảnh, từng nhân vật. Phim bg nhiều khi xem cũng hay thật nhưng mà xem xong rồi quên nhanh vì có ý gì thì show ra hết rồi, ko có nhiều ấn tượng lưu lại quá và gần như cũng ko muốn xem lại.

Bigmoto

Xe container
Đào ở đâu? phở ở đâu? để e ngó, piano thì thôi mời các cụ nhá!

phuongan

Xe điện
Min Autumn em đồng cảnh ngộ với việc xem đi xem lại một vài phim. Xem lại lần thứ 2 phim "Sắc giới" em mới nhận ra vô vàn cử chỉ, ánh mắt... không lời mà đầy ẩn ý!

Min Autumn

Xe tải
Min Autumn em đồng cảnh ngộ với việc xem đi xem lại một vài phim. Xem lại lần thứ 2 phim "Sắc giới" em mới nhận ra vô vàn cử chỉ, ánh mắt... không lời mà đầy ẩn ý!
Mợ nhắc làm em lại phải tìm xem lại Sắc giới với Cuốn theo chiều gió. Để em xem còn gì hay ho mà em chưa nhận ra không. Mợ có phim gì cổ cổ mợ thấy hay nữa review cho em xem thêm với. Mai cuối tuần nhà em đang được xả hơi chưa biết làm gì. 😄

phuongan

Xe điện
Mợ nhắc làm em lại phải tìm xem lại Sắc giới với Cuốn theo chiều gió. Để em xem còn gì hay ho mà em chưa nhận ra không. Mợ có phim gì cổ cổ mợ thấy hay nữa review cho em xem thêm với. Mai cuối tuần nhà em đang được xả hơi chưa biết làm gì. 😄
Kiêu hãnh và định kiến - bản 2005 mợ ah. Em xem lại nhiều lần rồi.

danleduc

Xe điện
KLQ, nhưng phim "the poor thíngs" vừa được trao giải Oscar em xem thấy nó tệ lắm, chả ra sao.

con dơi 141

Xe điện
KLQ, nhưng phim "the poor thíngs" vừa được trao giải Oscar em xem thấy nó tệ lắm, chả ra sao.
Em thì thấy Oppenheimer cũng không đặc sắc lắm. Xem rất dài, kiến thức về vật lý em đủ để hiểu nhưng ko hiểu hay ở đâu. Cụ mợ nào xem thì có tình tiết nào đắt giá gợi giúp em.

thichcarot

Xe tải
Xem phim theo em là tìm cảm xúc, mấy cụ cứ chẻ sợi tóc làm tư để chê tình tiết có lý/vô lý làm gì, dở người à 😝

em vẫn chưa mua được vé, cứ tưởng phải chờ lên tv để xem. Nhưng thấy các cụ bảo rạp vẫn chiếu à? Vậy lại săn vé tiếp nhỉ

langriser

Xe tải
Em thì thấy Oppenheimer cũng không đặc sắc lắm. Xem rất dài, kiến thức về vật lý em đủ để hiểu nhưng ko hiểu hay ở đâu. Cụ mợ nào xem thì có tình tiết nào đắt giá gợi giúp em.
Không cần bác hiểu đâu, chỉ cần viện hàn lâm hiểu là được rồi.
Nhiều khi coi phim với coi review tưởng đâu là 2 phim khác nhau chứ.

con dơi 141

Xe điện
Xem phim theo em là tìm cảm xúc, mấy cụ cứ chẻ sợi tóc làm tư để chê tình tiết có lý/vô lý làm gì, dở người à 😝

em vẫn chưa mua được vé, cứ tưởng phải chờ lên tv để xem. Nhưng thấy các cụ bảo rạp vẫn chiếu à? Vậy lại săn vé tiếp nhỉ
Tối T6 em với bx ra muộn vẫn mua dc vé. Mỗi tội ko cùng dãy

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Một bộ phim làm theo đơn đặt hàng của Nhà Nước về đề tài lịch sử chiến tranh, ra rạp rất lặng lẽ và không đặt nặng doanh thu nhưng lại hot đến bất ngờ, hầu hết các suất chiếu tại Trung tâm chiếu phim Quốc Gia (nơi duy nhất trình chiếu) đều full phòng và cháy vé từ rất sớm.
Họ đã sống và đã chết
Giản dị và bình tâm
Không ai nhớ mặt đặt tên
Nhưng họ đã làm ra Đất Nước...
Một Hà Nội xưa kiên cường, hào hoa, đậm chất lãng mạn và lịch sử đã được khắc họa rõ nét trong phim, có thể với một số người còn 1 số điểm chưa được hoàn thiện nhưng tổng thể đây là 1 bộ phim đáng xem.
Đặt vé mãi tối nay mới mua đc để rủ vợ đi xem. Nói chung là chưa được hoàn thiện nhưng cả Ekip đã làm hết sức mình rồi và cá nhân mình thấy đáng xem.

haiyen1012

Xe điện
Đặt vé mãi tối nay mới mua đc để rủ vợ đi xem. Nói chung là chưa được hoàn thiện nhưng cả Ekip đã làm hết sức mình rồi và cá nhân mình thấy đáng xem.
Thanks cụ, có nhiều người đi xem và phản hồi tích cực là tín hiệu tốt rồi

danleduc

Xe điện
Em cũng như cụ, xem phim Oppenheimer không thấy hay. Nó đích thị là phim tuyên truyền của bọn Mẽo. :D

AcidS

Xe điện
Chả biết mợ có góp doanh số không mà hôm nay tự dưng cái phim kén người xem Hồng Hà nữ sĩ nhiều người ra rạp phết. 3 suất chiếu, 3xx người xem, phòng chiếu 13 chỉ khoảng 100-120 chỗ ngồi

just for fun

Xe lăn
Báo cáo cccm cháu vừa đi xem phim Đào, phở và piano, cá nhân cháu thấy phim chạm đến cảm xúc người xem, phim lột tả được tính lãng mạn, lãng mạn đến mức phù phiếm của một thế hệ người Hà Nội.
Cháu xem suất chiếu lúc 16 giờ, rạp cũng ko đến mức kín nhưng cũng được gần 2/3 rạp, khán giả là các bạn trẻ rất nhiều. Nói chung xem phim này phải có chút am hiểu về văn hoá người Hà Nội mới thấy hay. Cháu ko sinh ra và lớn lên ở đây nhưng cũng có 1 đoạn thời gian khá dài lăn lộn tìm hiểu về văn hoá người HN cùng F1.2, thậm chí F1.2 cùng với các bạn đã làm 1 đoạn phim ngắn về giai đoạn này nên lúc xem xong bạn ấy đọc luôn câu thơ “Rách tả tơi đôi giày vạn dặm, bụi trường chinh phai nhạt áo hào hoa” và bảo là giờ con mới thực sự hiểu về 2 câu thơ này. F1.1 thì cảm thụ nghệ thuật và hiểu biết về văn hoá HN ko được như F1.1 nên bạn ấy ko có những bình luận sâu sắc mấy. Chỉ nhận xét là người Hn xưa họ hay nhỉ, bom đạn như thế có phở ăn là tốt rồi (ý là có phở, có thịt) lại còn cầu kỳ muốn có cả hành chẻ. Cho nên cháu thấy nếu có sự am hiểu về văn hoá thì sẽ thấy đây là 1 bộ phim hay. Đáng xem!
Ảnh trên chụp 1 bạn trẻ sau khi xem xong 1 lúc vẫn ko cầm được nước mắt.

Chỉnh sửa cuối: