[Funland] Phillipines năm 1938 và hiện tại

drchimnon

Xe tăng
Quan điểm của em ngược với cụ. Tiếng Anh là 1 công cụ để vươn ra thế giới bên ngoài trong nhiều lĩnh vực. Thực tế từ em cho thấy, các sách giáo khoa chuyên ngành tiếng việt đều sáo rỗng, cao siêu và không phục vụ số đông. Em thì rất may vì kiến thức tiếng anh chuyên ngành tốt, cộng tìm hiểu sách vở tiếng anh nhiều mà trong công việc bây giờ, em nắm rất vững. Em dậy con cái là không cần thiết phải nghĩ ra cái gì mới, việc đầu tiên cứ tìm đọc và hiểu những kiến thức cơ bản thế giới đã trải nghiệm và phát hành thông tin đại trà.
Thế mà ở VN vẫn nhiều người ảo tưởng về tiếng Anh đấy, họ vẫn nghĩ dân VN kém tiếng Anh nên kinh tế chậm phát triển, họ muốn con cái họ nói tiếng Anh hàng ngày ở nhà từ mẫu giáo...để sau này thành tài...

Cá nhân em nghĩ ngoại ngữ không phải là mấu chốt để 1 người phát triển giỏi hơn người khác...

fireman

Xe tăng
mới có 25 năm phát triển thôi anh ... định 1 bước lên trời . ăn cắp thời gian à . anh đòi từ số 0 , phát triển 25 năm phải vượt cái bọn đi trước đã phát triển gần trăm năm ... nghe thế éo nào ấy , không lọt tai
Sư anh anh mang cái giọng đàn bà đanh đá ấy về nhà đi nhé. Tôi đã động tới gì nhà anh đâu tộ sư.

xiao3xiao3xiao

Xe máy
Sư anh anh mang cái giọng đàn bà đanh đá ấy về nhà đi nhé. Tôi đã động tới gì nhà anh đâu tộ sư.
chuyện không phải là anh đả động tới nhà tôi ... mà là anh phát biểu ngu , thấy anh nói ngu thì tôi bảo ... anh mới đang giãy nảy lên như đàn bà ấy chứ ... qua câu trên là biết không lên dây vào anh rồi ... thôi tôi biến

Spencie

Xe tăng
Thì đúng còn gì : tiếng Anh là công cụ để vươn ra thế giới. Tôi có phản bác gì quan điểm này đâu.
Ý tôi là : Giỏi tiếng Anh mới là điều kiện cần thiết chưa phải điều kiện đủ để thành công.
Để thành công cần phải có kiến thức, tri thức, chuyên môn giỏi ...đó mới là nhân tố quyết định.
Giỏi tiếng Anh mà kém chuyên môn ( bất kể chuyên môn gì ) thì không thể thành công được . OK ?

Quan điểm của em ngược với cụ. Tiếng Anh là 1 công cụ để vươn ra thế giới bên ngoài trong nhiều lĩnh vực. Thực tế từ em cho thấy, các sách giáo khoa chuyên ngành tiếng việt đều sáo rỗng, cao siêu và không phục vụ số đông. Em thì rất may vì kiến thức tiếng anh chuyên ngành tốt, cộng tìm hiểu sách vở tiếng anh nhiều mà trong công việc bây giờ, em nắm rất vững. Em dậy con cái là không cần thiết phải nghĩ ra cái gì mới, việc đầu tiên cứ tìm đọc và hiểu những kiến thức cơ bản thế giới đã trải nghiệm và phát hành thông tin đại trà.

Cụ Nicolas

Xe buýt
Cơ chế VN hiện giờ không quá tệ cụ ạ. Cái mà VN thiếu là một lãnh đạo tối cao có năng lực kinh tế hơn người và ý chí đủ mạnh để thực hiện con đường của mình.

Cũng nên nhìn nhận khách quan về năng lực của người Việt: Người Việt hoàn toàn không giỏi như rất nhiều cụ tưởng. Năng lực của người Việt chỉ ở mức trung bình khá và đặc biệt yếu trong việc kết hợp kỹ thuật/công nghệ với thương mại.

Tôi đã nói ở nhiều post trước, cái thực tế nhất đối với Việt nam là cố gắng đuổi kịp Thái lan và sau đó là Malaysia mà không cần Hoa kiều. Chỉ cần bằng Thái lan mà không cần Hoa kiều là Việt nam đã rất giỏi rồi.
Cơ chế ko quá tệ à cụ. Tôi ko nghĩ vậy
Giờ VN phải giảm bớt đám đang ăn lương ngân sách, cơ quan ban bệ, các hội đoàn quôc doanh...đăc biệt là xxx, thì mới khá được. Đội đấy quá đông
Cụ hình dung như ở nhà, có 7 8 người mà chỉ có 2 người đi làm, còn lại là người già, trẻ con và...nghẹo

Cartoner

Xe điện
Cùng Mỹ Latin nói tiếng TBN, cùng thuộc địa cũ của TBN. Giờ kinh tế, GDP đầu người cũng ngang ngang nhau nhưng thủ đô của Argentina quy hoạch tốt hơn nhiều. Nó theo kiểu quy hoạch của Barcelona

Em ghét thể loại quy hoạch kiểu này. Nhìn hình thì đẹp, nhìn trên bản vẽ cũng đẹp. Nhưng nếu sống ở thành phố đầy rẫy ngã tư, giao cắt như thế này thì bách nhục. Đi được mấy chục mét lại gặp cái ngã tư thì bố ai chịu được.

Visser III

Xe tăng
Osin ở nước ngoài mà ko biết tiếng thì dog nó nhận. Osin phi nó đóng góp 1 phần trong 30 tỷ usd ngoại tệ hàng năm đấy.
Ở Việt nam cũng có osin phi đấy. Lương đâu đó 1k5/tháng thôi.
Trả lời đi đâu thế.bí quá rồi à.
Osin có cần chất xám bằng công nhân.?

supporter

Xe điện
Trả lời đi đâu thế.bí quá rồi à.
Osin có cần chất xám bằng công nhân.?
Cụ chưa ra khỏi lũy tre làng nên nghĩ osin phi nó cũng như mấy bà giúp việc ở mình.
Chất xám họ hơn nhiều mấy xkld của mình đấy.

alansaint

Xe buýt
Cơ chế ko quá tệ à cụ. Tôi ko nghĩ vậy
Giờ VN phải giảm bớt đám đang ăn lương ngân sách, cơ quan ban bệ, các hội đoàn quôc doanh...đăc biệt là xxx, thì mới khá được. Đội đấy quá đông
Cụ hình dung như ở nhà, có 7 8 người mà chỉ có 2 người đi làm, còn lại là người già, trẻ con và...nghẹo
Tỷ lệ nhân viên ăn lương nhà nước Việt Nam kém xa Mỹ mà cụ :v

hoanganhhn83

Xe tải
Thế cho nên Nhật mới không độc lập về đối ngoại được.
Nếu có chiến tranh TQ - Mỹ thì đố thằng Nhật dám đứng trung lập đấy.
em cam đoan nếu có chiến tranh giữa các quốc gia xảy ra ở đông á và đông nam á thời hiện tại, đó sẽ là đoạn kết cho các dân tộc tham chiến nên không có chuyện ấy xảy ra

vo nho

Xe điện
Thì đúng còn gì : tiếng Anh là công cụ để vươn ra thế giới. Tôi có phản bác gì quan điểm này đâu.
Ý tôi là : Giỏi tiếng Anh mới là điều kiện cần thiết chưa phải điều kiện đủ để thành công.
Để thành công cần phải có kiến thức, tri thức, chuyên môn giỏi ...đó mới là nhân tố quyết định.
Giỏi tiếng Anh mà kém chuyên môn ( bất kể chuyên môn gì ) thì không thể thành công được . OK ?
Ngoại ngữ chỉ là phương tiện giao tiếp...chứ có cái gì mà nhiều cụ nâng nó lên như thánh ấy nhỉ? Phỏng cụ.

Cartoner

Xe điện
Con đường tử thần ở Philippin đây. 90km đi mất 1 ngày (không rõ là 12 tiếng hay 24 tiếng). Còn đường liên tỉnh đã tồn tại hơn 100 năm và bây giờ nó vẫn không có gì thay đổi, còn kém hơn đường vào các bản của VN ở vùng tây bắc. Kinh dị thật.

A98

Xe container
Cụ chưa ra khỏi lũy tre làng nên nghĩ osin phi nó cũng như mấy bà giúp việc ở mình.
Chất xám họ hơn nhiều mấy xkld của mình đấy.
Còn cụ ra khỏi luỹ tre làng rồi, cụ cho biết Ô shin Phi ngoại trừ tiếng Anh ra thì hơn lao động VN ở chỗ nào?

supporter

Xe điện
Còn cụ ra khỏi luỹ tre làng rồi, cụ cho biết Ô shin Phi ngoại trừ tiếng Anh ra thì hơn lao động VN ở chỗ nào?
Họ coi đó là 1 nghề chứ ko phải kiểu xkld thời vụ 3 năm nên đương nhiên kỹ năng họ hơn.
Không phải tự nhiên mà Phil có 10 triệu lao động ở nước ngoài. Nên thủ dâm tinh thần ít thôi

2209

Xe tải
mới có 25 năm phát triển thôi anh ... định 1 bước lên trời . ăn cắp thời gian à . anh đòi từ số 0 , phát triển 25 năm phải vượt cái bọn đi trước đã phát triển gần trăm năm ... nghe thế éo nào ấy , không lọt tai
Đáng lo là thời gian lại không đợi mình. VN đang bắt đầu bị già hoá dân số. Khoảng 20 năm nữa VN chính thức bước vào giai đoạn dân số già thì lại thành một thằng "Thái Lan mới" muôn đời lẹt đẹt ở mức 6-8k USD/người.

Bjergsen

Xe hơi
Bên mẽo mà nhìn thấy người châu á nếu làm nail là người việt còn làm giúp việc là người phi, dân phi đông vch

A98

Xe container
Họ coi đó là 1 nghề chứ ko phải kiểu xkld thời vụ 3 năm nên đương nhiên kỹ năng họ hơn.
Không phải tự nhiên mà Phil có 10 triệu lao động ở nước ngoài. Nên thủ dâm tinh thần ít thôi
Cụ có vẻ sùng ngoại nhỉ. 10 triệu người đi ra nước ngoài làm việc chứng tỏ được điều gì?

Kỹ năng của người Phi hơn người Việt như thế nào? Toàn bài viết của cụ không có một dẫn chứng nào, chỉ có tuyên ngôn và thóa mạ.

Em không biết ai đang thủ dâm đây. Nhưng em nghĩ cụ thấy thỏa mãn khi viết những dòng trên.

Vova

Xe container
Dân Phi cũng phải đâm đầu ra nước ngoài kiếm tiền như dân nhà mình. Ở Manila em thấy nhiều trung tâm đào tạo cho những người như thế phết. Bảo là osin, nhưng em nghĩ nhiều người họ có thể làm công việc như quản gia. Nhiều gia đình có tiền trong TPHCM hay một số ở Hà Nội cũng thích thuê hội này. Đại loại là tác phong làm việc chuyên nghiệp, ngoài dọn dẹp, nấu nướng, đi chợ còn lái xe đưa đón trẻ con ... Còn kha khá nữa là đi làm điều dưỡng, y tá. Trong hiệu sách bên họ em thấy sách về nursing nhiều lắm. Đương nhiên không phải 100% nhưng em nghĩ điểm khác biệt chính giữa người làm nghề giúp việc VN và Phi là mấy người Philippines chuyên nghiệp hơn và có thể làm được nhiều đầu việc hơn.

Em chỉ kể những gì em biết thôi đấy nhé. Không có ý định tranh luận :).

Btw là Phi nát do tham nhũng kinh quá. Chứ người dân em thấy khá lành và thân thiện.

Pathfinder2003

Xe tải
Cụ có vẻ sùng ngoại nhỉ. 10 triệu người đi ra nước ngoài làm việc chứng tỏ được điều gì?

Kỹ năng của người Phi hơn người Việt như thế nào? Toàn bài viết của cụ không có một dẫn chứng nào, chỉ có tuyên ngôn và thóa mạ.

Em không biết ai đang thủ dâm đây. Nhưng em nghĩ cụ thấy thỏa mãn khi viết những dòng trên.
Theo em thì với chừng đó công sức bỏ ra mà thu nhập gấp nhiều lần thì nên đi chứ. Mà họ coi đó là một nghề nên dù là ôshin thì họ làm có tâm hơn dân ta nhiều. Cụ nào ở VN mà nuôi ôshin thì rõ.

A98

Xe container
Theo em thì với chừng đó công sức bỏ ra mà thu nhập gấp nhiều lần thì nên đi chứ. Mà họ coi đó là một nghề nên dù là ôshin thì họ làm có tâm hơn dân ta nhiều. Cụ nào ở VN mà nuôi ôshin thì rõ.
Em có bình luận gì đâu, chỉ muốn biết là lao động Phi ngoại trừ tiếng Anh ra thì còn hơn lao động VN gì nữa thôi. Và em được đáp lại bằng lời khuyên "bớt thủ dâm tinh thần đi".

Chỉnh sửa cuối: