[Funland] Phiên dịch rất khệnh.....

Altis 2011

Xe điện
Nói thật chứ nghề này vất vả đúng nghĩa luôn nếu làm phiên dịch cho Nhật và Hàn cụ ah; cụ nên thông cảm với người ta.
Hồi em mới ra trường, một vài lần đi phiên dịch hộ, khổ và nhục thật. Chỉ đơn giản lúc khách ăn thôi, mình ngồi cùng nhưng có được ăn đâu. Há mồm ra chờ nó nói mình nói, nhỡ mình đang ăn mà nó nói thì nghẹn. Nó đi đâu mình phải đi theo nó. Sau vài lần đi như thế em từ bỏ ý định làm phiên dịch hoặc trợ lý cho các Sếp.
Thật ra nó cũng là hợp nghề hay không thôi. Có người hợp được nhưng em không hợp được, vì em không thể ngồi nhìn thức ăn ngon mà không ăn hoặc ăn rất ít.

Duc Ta

Xe tải
Em làm phiên dịch trong nhà máy sx là chính cụ à. Còn dịch kiểu thầu xâu dựng cho Nhật thì nó khác lắm...cái đó em cũng làm 2 dự án vào năm 2015-2016 xong mua được cái nhà ở SG rùi thui em ko ham nữa.

Giờ làm quản lý đơn hàng XK may mặc cho khỏe cụ à...
Dĩ hòa vi quý thôi cụ. Tuổi này rồi bực tức làm gì nữa

lum..zzz

Xe điện
Chả làm em làm cty Nhật nên có mấy em phiên dịch. Em nghĩ họ cũng làm công ăn lương như mình thôi mỗi người mỗi nhiệm vụ trong cty> Nhưng em thấy họ rất khệnh nhiều lúc ức chế vãi. có lúc nhắn tin nó không thèm trả lời. Đang bực nên xả tý các cụ thông cảm. CCCM có ai dính kiểu này không?
Trc em làm việc đội Nhật bên khu CN Thăng Long và Hàn bên Bắc Ninh, đội phiên dịch còn ăn dơ với gd Việt hay các phòng để gửi giá rồi hầm bà lằng

Altis 2011

Xe điện
Đời nó có số hết cụ ạ. Phiên dịch cho Hàn kiếm vài tỏi ở lứa trẻ là bình thường. Cháu còn quen cả chị phiên dịch và anh phiên dịch cho Hàn kiếm tới vài chục tỷ cơ cụ :v
Thực ra bọn Hàn nó cũng như VN mình ấy, cũng tham nhũng, cũng này nọ nên cũng chẳng đơn giản mà có được vị trí ngon mà lâu dài thế đâu. Nữ có khi cũng xách tay của Sếp, nam mà không khéo, không chung chi, không nắm được điểm yếu của Sếp thì cũng vài bữa nó thay.

Daisynguyen78

Xe buýt
Làm phiên dịch áp lực lắm đấy cụ ạ, nhất là làm cho Trung, Nhật, Hàn.
Chưa nói đến việc dịch sai là đền ốm.

hai.tranhr

Xe container
Có phải Lão nhắn cô phiên dịch "Trưa giao lưu tí em nhỉ?", bị em nó bơ nên giận ạ? :))

Duc Ta

Xe tải
Thực ra bọn Hàn nó cũng như VN mình ấy, cũng tham nhũng, cũng này nọ nên cũng chẳng đơn giản mà có được vị trí ngon mà lâu dài thế đâu. Nữ có khi cũng xách tay của Sếp, nam mà không khéo, không chung chi, không nắm được điểm yếu của Sếp thì cũng vài bữa nó thay.
Vâng cụ, đợt làm Keng Nam thì ông phiên dịch cũng liên kết với cháu chủ tịch, chung chi cả mà thôi. Còn làm Samsung thì 1 bà lúc đầu cũng là phiên dịch, sau cặp bồ với thằng phó tổng ở VN nên mới có mối đó. Còn các em mới ra trường làm phiên dịch khéo thì đôi năm cũng ấm rồi đi làm cái khác. Chứ làm phiên dịch cho bọn Hàn vất vả lắm, nó chửi cho suốt ấy mà cụ. Em đang nói về phiên dịch cty Hàn mảng xây lắp nhé

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ không chịu đầu tư rồi. Mấy em phiên dịch của bọn xứ mù tạc này cứ nhắn tin bảo anh là đệ tử của ông Tokuda mới đúng sóng mà cụ.

Altis 2011

Xe điện
Vâng cụ, đợt làm Keng Nam thì ông phiên dịch cũng liên kết với cháu chủ tịch, chung chi cả mà thôi. Còn làm Samsung thì 1 bà lúc đầu cũng là phiên dịch, sau cặp bồ với thằng phó tổng ở VN nên mới có mối đó. Còn các em mới ra trường làm phiên dịch khéo thì đôi năm cũng ấm rồi đi làm cái khác. Chứ làm phiên dịch cho bọn Hàn vất vả lắm, nó chửi cho suốt ấy mà cụ. Em đang nói về phiên dịch cty Hàn mảng xây lắp nhé
Mảng xây lắp là mảng ăn nhanh nhất của phiên dịch, sắt thép, nhân công, thuê xe cộ. Túm lại là cái gì cũng có giá của nó. Đội nữ làm cho mấy bọn Hàn này muốn có xèng là phải đi chơi với các Anh, mà các em còn xung phong đi ấy. nói chung là cái gì cũng có giá của nó.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
E, chưa gặp bao giờ. Thời xưa cách đây tầm 15 năm có cụ nào chạy khách chuyên gia chỗ con bé tên Thành ở Nikko thì chắc biết ông Tú, chạy như dại cả tuần, tháng dược khoảng 15 củ (Tiền thời điểm đó) nhưng vẫn thoải mái. Hay lâu rồi em không va cái mảng này nó khác nhỉ.
lái xe còn khệnh hơn nhiều ạ, trót oánh rắm trên xe nó thì có mà ăn quát mắng các kiểu hơn cả sếp

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Thế này chuyện điều cày đại đội là có thật cụ hề.
Mảng xây lắp là mảng ăn nhanh nhất của phiên dịch, sắt thép, nhân công, thuê xe cộ. Túm lại là cái gì cũng có giá của nó. Đội nữ làm cho mấy bọn Hàn này muốn có xèng là phải đi chơi với các Anh, mà các em còn xung phong đi ấy. nói chung là cái gì cũng có giá của nó.

carefreeracer

Xe tải
Cụ có thấy ngày xưa mấy thằng cầm chiếu lệnh của Vua đi không. Cái lúc nó cầm cái chiếu trên tay đến quan cấp dell chả phải quỳ, thế nên nó khệnh là đúng rồi.

hai.tranhr

Xe container
Đội phiên dịch công ty iem biến mất từ 10 năm trước ạ.
Giờ ku nào muốn vào làm việc ở các vị trí quan trọng thì yêu cầu cơ bản nhất là tiếng Anh phải lưu loát. Chẳng cần phiên dịch nàm gì cả.

duytrong

Xe lăn
Cụ thế nào mà nhắn tin gái không thèm trả lời thế nhỉ,
Hay cụ làm gì để các em ấy ghét...

Ớt xanh

Xe điện
Xưa em giao dịch với đội Tàu thi công nhà máy nhiệt điện Hà Khánh.
Có em P phiên dịch tiếng Trung cực xinh và nhiệt tình.
Thuần tuý công việc giúp em mấy năm trời, đưa phong bì mấy lần nhất quyết không lấy.
Mãi sau chắc cũng nể tình nói anh về nhờ vợ mua cho em chai sữa tắm giôn sơn là em nhận cho vui.

Toàn Hà Lan

Xe tải
ôi giời ôi em dân phiên dịch đây, ngày mới đi làm bỡ ngỡ, trăm thứ áp lực, một vì chưa quen thuật ngữ, sếp lại khó tính, nói thì giọng địa phương khó nghe kinh khủng, nên khó chịu kinh khủng. đừng nghĩ dịch thuật chỉ như một cái máy nói, bọn em giờ đi dịch tự do, trc khi đi dịch cho bên nào phải tìm hiểu xem chuyên ngành đó ntn để có vốn từ mà chém, cũng muốn lòi con mắt ra ấy ạ

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Em may khá ngoại ngữ, trước làm dự án bình thường có 1 phiên dịch đi cùng, họp mấy lần căng thẳng kỹ thuật tiện mồm em tranh luận luôn. Sau mấy anh chuyên gia NN đi đâu với em bỏ qua phiên dịch. Các đồng chí ấy họp xong đi nhậu đi hát đi hò với em cũng vui vì tay vịn có em dịch hộ :) đỡ phiền mấy em phiên dịch văn phòng. Mà dịch kỹ thuật nói chung phải làm quen nửa năm cũng mới dịch được chứ mới vào làm dịch kỹ thuật rất ngô nghê.

Duc Ta

Xe tải
Vâng, cái gì cũng có giá của nó cụ ạ. Các em nó giờ cũng cần tiền, làm đôi 3 năm có nhà có cửa rồi tính việc khác. Nhiều em thì lấy luôn kỹ sư Hàn rồi ra lập cty riêng đi làm thầu lại cho cty cũ. Chứ làm với mức lương cố định cho doanh nghiệp bình thường thì chắc có mơ các em ấy cũng không nghĩ đến mua nhà vài tỏi, xe cộ đầy đủ

meotamthe

Xe cút kít
Em từng làm phiên dịch nên em nói thật là có nhiều ông thật sự khệnh và có nhiều ông không khệnh, phiên dịch thường dễ bị coi là cáo mượn oai hùm, nên dễ bị vu là khệnh, còn một số phiên dịch, sau một thời gian đã không còn là phiên dịch nữa mà đã có chức vụ khác, phiên dịch là cái thêm vào đó thôi, thì chuyện bị coi là khệnh rất dễ hiểu vì người đó ứng xử với tư cách là quản lý, chứ không phải là phiên dịch, còn người tiếp xúc thì vẫn coi người đó là phiên dịch chứ chưa coi người đó là quản lý.

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Chắc cụ không có duyên. Cháu gặp mấy em phiên dịch làm cho nhà thầu Hàn ở dự án Sam Sung, LG toàn miếng to ấy chứ cụ. Có em mới ra trường đi làm hơn 1 năm là mua được nhà HN rồi đấy cụ
Chắc sếp nói từ từ, em phiên dịch dịch "Duyệt". Sếp nói, chiều sắp lịch sếp đi gặp đối tác, em nó dịch thành chuẩn bị cho sếp 1 em đào, sếp nói ngồi, em nó nằm nên mới nhanh mua được nhà nếu như chỉ làm phiên dịch.