[Funland] Phía sau mỗi bữa cơm...

Sứa.

Xe điện
ví dụ menu này em làm tích cực kiểu "tháo lắp súng AK47" thì mất độ 13 phút dưỡi :>
Em bận nên làm cơm nhanh lắm:
- Đầu tiên vo gạo đặt cơm, nồi Chally Cookuu đặt nấc nấu nhanh nên tầm 16,7 phút là chuông réo.
- Luộc trứng mất tầm 8 phút (hơi lòng đào chút cho ngon), dầm nước mắm Phan Thiết để chan cơm
- Nước luộc trứng cho thêm quả cà chua, đun 5 phút thêm hành ngò vào là có bát canh trứng-cà chua ngon lành.
- Thêm bát cà hoặc dưa muối hoặc combo mua sẵn

- Thịt kho hoặc cá kho từ hôm qua (kho mỗi tuần 1 nồi to vào T7, CN để ăn cả tuần, khi ăn hâm nóng = LVS or NCKD tầm 1ph47)
Trong vòng 18-20 phút có bữa ăn ngon =P~=P~

Bang lang

Xe điện

Bang lang

Xe điện
Muối chua Mợ ạ.
Em vẫn thích dưa cải sen nấu/kho cá hơn.
Đúng đấy mơ. Cái j ngon thì sẽ phổ biến, dưa cải sen là món dễ ăn, dưa kho cá basa kèm sa tế kho nồi đất ăn rất ngon, dưa nấu với cái cốt của món thịt bò cuốn kho với tương ớt, quế hồi, thảo quả, tương bần thì thơm cả xóm.

thanh040506

Xe trâu
Muối chua Mợ ạ.
Em vẫn thích dưa cải sen nấu/kho cá hơn.
Chỗ em có dưa khoai đem nấu canh cá ngon phết
Đúng đấy mơ. Cái j ngon thì sẽ phổ biến, dưa cải sen là món dễ ăn, dưa kho cá basa kèm sa tế kho nồi đất ăn rất ngon, dưa nấu với cái cốt của món thịt bò cuốn kho với tương ớt, quế hồi, thảo quả, tương bần thì thơm cả xóm.
E khoái khẩu món dưa cải củ nấu cá nẹp, hoặc nấu cá khoai, mỗi tội món cá khoai ở quê HD hơi hiếm, về TB, NĐ thì dễ kiếm hơn ạ.
Ở HD gọi cá nẹp chắc nhiều vùng khác k biết, a Tiên Tửu nhể.

thanh040506

Xe trâu
Dọc mùng nó có 2 loại: Ngứa và ko ngứa, loại ko ngứa thì giữa tâm lá mặt trên chỗ tiếp giáp cái cọng nó có chấm màu đen:

còn chấm màu trắng là ngứa:

Muối ăn sống ntn phải dùng loại ko ngứa ...và tất nhiên muối thì phải để cả vỏ cụ ạ.
Gọi nôm na loại k ngứa là dọc mùng (dọc khoai) khôn, loại ngứa là dọc mùng dại.
Nhà cũ e ở vườn gần bờ ao trồng mấy khóm dọc mùng, thế mà đủ ăn tuần vài bữa, cho hàng xóm nữa mà cũng k hết.
Bu e hay nấu canh chua cá, bún cá hoặc canh ngao chua dọc mùng, thi thoảng còn nấu với hàu nữa cơ ạ. Mà bu e thích ăn loại hơi ngứa, e mà loại ngứa thì chịu k ăn được.

Yeuaibaygio

Xe container
E khoái khẩu món dưa cải củ nấu cá nẹp, hoặc nấu cá khoai, mỗi tội món cá khoai ở quê HD hơi hiếm, về TB, NĐ thì dễ kiếm hơn ạ.
Ở HD gọi cá nẹp chắc nhiều vùng khác k biết, a Tiên Tửu nhể.
Cá khoai mình có mùa, còn ở chợ em thấy bảo cả cá khoai TQ, không biết đúng không.

Bang lang

Xe điện
Chắc cụ ko đánh trứng ko rửa sấh ….
Cụ đập trứng và đánh trứng mất bao lâu thế? Em tráng 5 quả thì tính cả đập trứng và đánh trứng rồi rửa tay mất tối đa 3 phút, tráng 1 phút vì em tráng trứng ướt chứ ko thích tráng khô. Trước lúc tráng để chảo nóng để có thể chống dính ( bằng thời gian đập trứng và đánh trứng). Sấu em mua đã cạo vỏ để ngăn đá ăn dần. Lúc Bắc chảo thì cho luôn nồi nước và thịt xay vào nồi đun sôi khoảng 6 phút rồi cho sấu vào. Lấy hành mùi tàu rửa dưới vòi khoảng 1 phút nữa rồi lấy kéo cắt vào nồi canh. Xà lách em mua loại thủy canh thì chỉ cần xả dưới vòi nước, ko cần ngâm rửa trong chậu. Sốt em dùng la sốt mè rang, dưới lên là xong.
Nhanh chậm phụ thuộc vào món ăn mình chọn thoii. Còn hôm nào ăn đồ chiên rán kiểu Bánh Tôm, nem rán thì em cũng đứng bếp từ 1-2 tiếng, thậm chí còn hơn do nhiều gia vị đi kèm như dưa góp hay rau sống, pha nước chấm các kiểu..

Phỗng new

Xe điện
Theo như em biết thì "chột nưa" ở mạn miền trong ko phải "dọc mùng" chúng mình hay nấu bún bung hoặc canh cá ngoài này.

Yeuaibaygio

Xe container
Theo như em biết thì "chột nưa" ở mạn miền trong ko phải "dọc mùng" chúng mình hay nấu bún bung hoặc canh cá ngoài này.
Như cái ảnh minh họa thì quê em gọi là cây khoai (khoai ngứa/dọc khoai, khoai môn), khác hẳn cây dọc mùng (bạc hà). Còn có loại nữa là cây ráy (lợn cũng chê).