[Funland] Phía sau mỗi bữa cơm...

Pumzen

Xe ba gác
Nhà các cụ các mợ, nếu nấu cơm hàng ngày, có lẽ chỉ duy trì bữa cơm chiều tối, còn bữa trưa thì tuỳ nghi di tản nhỉ? Trước đây nhà cháu cũng vậy, nhưng 7-8 năm nay thì gấu thổi cả 2 bữa luôn.
Ăn ở nhà thường xuyên được gấu khen ngoan vì khoản tụ tập bạn bè ra quán nhậu giảm hẳn đi. :))

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhà các cụ các mợ, nếu nấu cơm hàng ngày, có lẽ chỉ duy trì bữa cơm chiều tối, còn bữa trưa thì tuỳ nghi di tản nhỉ? Trước đây nhà cháu cũng vậy, nhưng 7-8 năm nay thì gấu thổi cả 2 bữa luôn.
Ăn ở nhà thường xuyên được gấu khen ngoan vì khoản tụ tập bạn bè ra quán nhậu giảm hẳn đi. :))
Bữa trưa nhà e ko có ai ở nhà, vì con đi học tối mới về, trưa hôm nào em ở nhà thì cũng chỉ mình e nên ăn đơn giản, có hôm e chả nấu canh rau, ăn mỗi món mặn thêm quả dưa gì đó, hứng lắm thì mới nấu 1 mình 1 mâm đầy đủ thôi. Hoặc nấu 1_món mặn + xíu canh hoặc luộc rau nữa là ok

Yeuaibaygio

Xe container
Quê mợ năm nay mít có dc mùa ko ạ? Mít nhà e ra nhiều quả quá. Được mùa thành mất giá, bố mẹ e có lúc còn chả buồn đi thăm, vì bán chả dc bao nhiêu. Có khi 4 5 hôm mới đi hái 1 lần về cho bò
Em được cho chứ nhà ông bà ở quê không có cây mít. Nhưng chắc được mùa vì em thấy chợ bán nhiều Mợ ạ.

thinhhk

Đi bộ
Em cũng thích nấu mà vợ bảo không ăn được :))

thichrauxanh

Xe điện
Em thích nấu ăn nhưng em không giỏi nấu ăn. Dành ra 2 tiếng hoặc hơn chỉ để nấu một bữa cơm em thấy cứ phí phí thời gian :(
Em mở topic để kể lể chuyện trên trời dưới biển phía sau bữa cơm, cũng là mong nhận được những chia sẻ kinh nghiệm và cách nấu ăn từ các cụ mợ, để biết thêm những món ăn ngon, những đồ dùng hữu ích trong căn bếp, cả những niềm vui tìm lại...
2h nấu đc bữa ăn e thấy rồi, lề mề vãi ra :D E mà nấu thì chỉ 20p xong cả bữa trưa bữa tối luôn :)) Đc 1 món cá kho, 1 món hầm, cơm canh và 1 món nướng. Quá 20p thì chỉ có pha thêm cafe vs sinh tố :D
Niềm vui của em khi nhìn các con ăn cơm ngon lành và thích ăn cơm mẹ nấu...
Em cũng lười, lười bày vẽ nấu các món cầu kỳ chứ ko phải lười nấu. Vì nấu các món đơn giản nên e nấu rất nhanh ạ

MuathuHN252

Xe cút kít
Em được cho chứ nhà ông bà ở quê không có cây mít. Nhưng chắc được mùa vì em thấy chợ bán nhiều Mợ ạ.
Vâng, mất giá lắm ạ. Có khi chỉ dc 5k 8k 1kg ấy. Mà phải ngon cơ. Ko ngon đi cho ng ta còn ko lấy

MuathuHN252

Xe cút kít
E nhập cho 10k nhé, bao hết, chuyên gia ăn mít, nhất là mít mật :
Mít mật lại dc giá hơn. Mít chín thì ko vận chuyển ở NA ra HN dc, mà cắt mít xanh, nếu cắt phải quả chưa dc già lắm thì nó ko ngon đâu ạ

thichrauxanh

Xe điện
Mít mật lại dc giá hơn. Mít chín thì ko vận chuyển ở NA ra HN dc, mà cắt mít xanh, nếu cắt phải quả chưa dc già lắm thì nó ko ngon đâu ạ
Đúng rồi mợ. Mỗi lần đi xa tớ toàn phải tự khuân về nó mí ngon.
Vụ chứng cháo mợ có thoát kịp bảo toàn vốn ko đấy?

Phunt

Xe máy
Các bác nấu món gì mà 10-15p xong bữa cơm nhỉ? Em cắm cơm thôi cũng tầm 3-5p rồi

thichrauxanh

Xe điện
Các bác nấu món gì mà 10-15p xong bữa cơm nhỉ? Em cắm cơm thôi cũng tầm 3-5p rồi
E đổ lấy gạo, vặn nc quay đi lấy cá bỏ vào chậu, vặn nc quay đi lấy thịt bỏ vào nồi, vặn nc lấy rau bỏ vào chậu. Quay ra rửa mỗi thứ mất 1p đi. Tổng ctac cbi 5p.

Bỏ vào nồi, gia vị mắm muối mỗi thứ 1p, tổng 5p.

Đổ nc chỉnh nhiệt độ. Bật lên.
Tổng từ đầu coi như 15p.
Dành 5p ngắm lại 1 lượt. Tắt điện đi cafe :))
Trưa và tối auto có đồ ăn.

just for fun

Xe lăn
nhà cháu nấu bữa sáng là chính vì bữa trưa F1 ăn ở trường sợ ko đủ chất. Cháu nấu sáng rồi mang cơm đi làm ăn trưa, F1 ăn trưa ở trường, tối về nấu ăn nhẹ nhàng. Nói chung đa số là ăn ở nhà, tiết kiệm, sạch sẽ, đủ chất.

my.eb

Xe điện
Tối nay em được ăn longlon handmade cụ Phỗng new ah. Đợi lâu quá nên em tự xử rồi,
Cảm giác mình làm sạch sẽ ăn ngon hơn hẳn ngoài hàng là có thật. Đầu bếp nhà em lên youtube học xong cho gừng vào luộc cùng, mùi thơm nức nở.

Nhà em đi làm cả ngày không ai ở nhà nên chỉ ăn cùng nhau bữa tối thôi cụ. Có hôm nào mà vợ làm t7, e ở nhà troing con thì bữa trưa 2 bố con ăn cơm rang thôi chứ em không khéo khoản nấu nướng. Tối về vợ hoặc mẹ nấu, ăn xong thì e dọn dẹp rửa bát. Mỗi người 1 việc cho toại lòng nhau 😁

Binhyennoiay

Xe điện
Em lại chăm nấu buổi trưa hơn í nếu em ở nhà cả ngày. Buổi trưa hay thèm đồ nọ đồ kia nên có hứng nấu, tối em ăn rất ít hoặc ko ăn,nên có nấu cũng nấu đơn giản, nhanh gọn lẹ như bữa tối nay...ức gà áp chảo, rau cải luộc, bơ chín nhiều quá em bóc ra chấm mắm ớt..