[Funland] Phía sau mỗi bữa cơm...

Dancingwiththewind

Xe điện
Em ăn cháo gì em cũng ko cho rau răm. Vì e ko thích mùi răm rau ạ. Nên là với e chả có công thức nào, thích gì thì cho nấy thôi
Chị nấu không đc cầu kỳ theo công thức và trình bày đẹp. Đúng là “Động vào bát mắm bát mắm đổ, động vào vại dưa vại dưa khú. Người ta trồng lau ra mía, mình trồng củ tía ra củ nâu” (miêu tả thế thôi chứ chị muối dưa, cà chưa hỏng bao giờ)
Chị đc cho ít hành tăm rửa sạch cất ngăn đá mà ba anh em nhà ấy không thích mùi hành tăm.

Sứa.

Xe điện

Bang lang

Xe điện
Nay em làm cà ri gà. Vẫn không ưng cái mùi cà ri b giờ. Nhớ vị cà ri ngày bé, những năm 80 được ăn nó thơm ngậy hơn.
Ngậy chắc phải cho cốt dừa cụ ạ. Nếu ko phi tỏi với bơ cho vàng. Em nhớ hồi xưa ăn là thế, còn bi h em toàn mua sẵn vị của Thái cho vào.

Sứa.

Xe điện
Cháo gà cho rau răm, vùng trong họ hay ăn. Nhưng ngoài này ít người ăn. Nếu chưa ăn bao giờ, muốn thử thì cho một bát nhỏ thôi, chứ cho vào cả nồi không cẩn thận lại bỏ phí đấy. Vì cho rau răm nó khác hoàn toàn vị cho hành, tía tô, nó sẽ lai sang chị cháo chim, cháo trai, cháo hến ;))
farmil nhìu quá mắt toét cmnr :))
lúc múc cháo ra cho thêm rau răm thái nhỏ nhé

Nhimtiu

Xe lăn
Chị nấu không đc cầu kỳ theo công thức và trình bày đẹp. Đúng là “Động vào bát mắm bát mắm đổ, động vào vại dưa vại dưa khú. Người ta trồng lau ra mía, mình trồng củ tía ra củ nâu” (miêu tả thế thôi chứ chị muối dưa, cà chưa hỏng bao giờ)
Chị đc cho ít hành tăm rửa sạch cất ngăn đá mà ba anh em nhà ấy không thích mùi hành tăm.
Hôm nào mợ nấu bún ốc đê em qua xin mợ bát. :))

Sứa.

Xe điện
Chưa bh muối thì hỏng vào tai à =))

VCHDHN

Xe container
Cháo gà cho rau răm, vùng trong họ hay ăn. Nhưng ngoài này ít người ăn. Nếu chưa ăn bao giờ, muốn thử thì cho một bát nhỏ thôi, chứ cho vào cả nồi không cẩn thận lại bỏ phí đấy. Vì cho rau răm nó khác hoàn toàn vị cho hành, tía tô, nó sẽ lai sang chị cháo chim, cháo trai, cháo hến ;))
Gà với rau răm hợp vị mà. Do cách ăn vùng miền thôi cụ. Em chưa ăn cháo gà cho rau răm, nếu có cơ hội em chắc sẽ thấy ngon ngày mà không lạ.

tamchenlenxe

Xe buýt
Phía sau mỗi bữa cơm....
Chả là e hay đi chạy thể dục xuyên qua 1 ngõ. Trong ngõ có 1 nhà có gian bếp riêng như thời xưa. Lần nào e qua cũng đc nhìn cụ mợ chủ nhà , chắc dân lao động, đứng im lặng nấu nướng. Cảm giác thật khó tả, bữa cơm với cụ mợ ấy dường như là thứ gì rất nghiêm túc, ý nghĩa trong đời sống. Có lẽ họ sẽ nhẩn nha thưởng thức bữa cơm mình nấu đầy hạnh phúc, ngày nào cũng thế. Chợt nghĩ về những bữa cơm ăn vội , những bữa cơm qua loa còn làm việc của mình.
Đôi dòng tản mạn sau buổi chạy chiều mưa ạ hihi

phuongmit

Xe cút kít
Muối dưa cũng hay cho đường mà cụ? Mà ngon nhất là chẻ mỏng đẵn mía lót đáy vại. Muốn dưa vàng và nhanh ngấu thì nấu cơm cho nhiều nc rồi khi sôi chắt nc cơm cho vào vại dưa ;))
Dưa muối này cứ Lan9, Hải nhiều râu, hoặc 1946 muối bỏ lá xong trộn chua ngọt nhậu chết tiền dưa luôn ;))

Dancingwiththewind

Xe điện
Phía sau mỗi bữa cơm....
Chả là e hay đi chạy thể dục xuyên qua 1 ngõ. Trong ngõ có 1 nhà có gian bếp riêng như thời xưa. Lần nào e qua cũng đc nhìn cụ mợ chủ nhà , chắc dân lao động, đứng im lặng nấu nướng. Cảm giác thật khó tả, bữa cơm với cụ mợ ấy dường như là thứ gì rất nghiêm túc, ý nghĩa trong đời sống. Có lẽ họ sẽ nhẩn nha thưởng thức bữa cơm mình nấu đầy hạnh phúc, ngày nào cũng thế. Chợt nghĩ về những bữa cơm ăn vội , những bữa cơm qua loa còn làm việc của mình.
Đôi dòng tản mạn sau buổi chạy chiều mưa ạ hihi
Hồi này em tập sống chậm lại, tập cuối tuần không lo lắng về công việc, tập không nghĩ đến bệnh của mình,… thấy có vẻ dễ sống hơn chút.

phuongmit

Xe cút kít

Bữa tối của e đây, mất 3p là dọn ra bàn thôi ;));));))
Gà cứ phải ăn bốc với giằng xé mới ngon nên đừng cụ nào bảo sao ko chặt nhé :)):)):))
Gà ủ muối/thảo mộc này lấy con dao con xẻ ra dần cũng dc mợ, chặt làm gì đằng nào ăn cũng hết, chặt làm gì mất công rửa thớt dọn dao ;))