[Thảo luận] Phải làm gì khi có người xin đi nhờ ôtô? Xin ý kiến các cụ OF

Dogia

Xe điện
em cũng cố gắng trung thành với nguyên tắc: không cho đi nhờ - không cầm hộ đồ dưng chả biết lúc nào tự phá nguyên tắc đây

Phadin

Xe máy
Em ở Tây bắc về, ( Điện biên ) Già trẻ, gái trai không biết rõ có cho tiền em cũng đíu giám cho đi nhờ, Làm 2 kẹp trên xe thì toi em. Khuyên các cụ lưu ý nhá.

xanha78

Xe buýt
E mới mua xe đi HP! đã bị đi nhờ! Nhưng đó là chở 1 chị làm kế toán tại trạm thu phí đầu tiên từ HP đi HN mà chú soát vé gửi gắm :D ! E cũng trong hoàn cảnh cụ nhưng quả thật xã hội bây giờ thì phải chấp nhận áy náy thôi ạ!....

hungbinh3b

Xe tải
Các cụ có lòng tốt muốn giúp moi người thi có nhiều cách lắm không nhất thiết phải cho đi nhờ xe.
Theo em thì không nên cho đi nhờ, người mới gặp lần đầu chả biết đâu mà lần, thật giả lẫn lộn, tránh xa thì hơn.
Ngày xưa thằng bạn em đi Xe máy Dream có cho 1 cô gái đi nhờ, đang đi thì thấy nhói ở gáy ( khả năng là bị trâm thuốc tê), loạng choạng tay lái. Sau đó tỉnh dậy, thấy đang nằm bên vệ đường. Xe và ví tiền (trong có Đăng ký xe) không cánh mà bay. Giờ vẫn chưa tìm thấy thủ phạm cũng như xe
Đúng là dại o-+ các cụ nhở ! :P

thaiht

Xe hơi
Có 1 lần em về nhà ở Thái Bình, nhưng hôm đó hết xe về thẳng Thái Bình rồi, mà lại đang cần về gấp, nên em nhảy liều lên 1 con xe Nam Định ^^, vừa đi vừa nghĩ cứ về Nam Định rồi tính tiếp :D. Về đến Nam Định, định bắt xe ôm về, nhưng trên người lúc đó chỉ còn có đúng 25k (hình như thế) mà xe ôm thì cứ thích bắt bí mình, thế là em bực mình, lang thang đi bộ, ko hiểu nghĩ gì trong đầu ^^. Đi được mấy mét đến chân cầu vượt nối với Ninh Bình, định bắt 1 xe từ Ninh Bình sang nhưng làm gì có, toàn xe tải :D! Thế rồi em vẫy liều 1 con ô tô trên đường, định là "hên xui" thôi, ai ngờ xe dừng lại =)). Gặp 1 anh lái xe trẻ, bảo anh cho đi nhờ, nhưng anh bảo "đi, nhưng không nhờ", thế là thật thà bảo anh em chỉ còn 25k thôi, anh ok, mở cửa cho lên (bất ngờ hơn gặp tiên cô ^^). Anh cho đi về tận nhà, đưa 25k, anh chỉ lấy 10k mua thuốc => không đỡ được ^^. Hồi đó nghèo, chưa có điện thoại, mà cũng ngu không xin số đt để gọi điện cảm ơn! ^^

Ford Escape

Xe tăng
Em tuyền khóa xe từ lúc lên cho tới lúc xuống. Nói thật e xem mấy film mỹ về vụ xin đi nhờ rồi. Tởn

anhtho

Xe ngựa
E mới mua xe đi HP! đã bị đi nhờ! Nhưng đó là chở 1 chị làm kế toán tại trạm thu phí đầu tiên từ HP đi HN mà chú soát vé gửi gắm :D ! E cũng trong hoàn cảnh cụ nhưng quả thật xã hội bây giờ thì phải chấp nhận áy náy thôi ạ!....
Trường hợp của cụ thì đơn giản, em cũng cho đi luôn. Chị ấy càng trẻ càng thích.

Kiều Chiến

Xe tải
Tùy tình hình và tùy trường hợp cụ ạ.
Nếu đi dọc đường có người hỏng xe oto mà cần đi nhờ thì cho đi ngay, cùng là lái xe giúp nhau lúc hoan nạn.( Cháu và anh cháu đã bị một lần hỏng xe ở đường hồ Chí Minh, Anh cháu đã phải đi nhờ 1 xe khác khoang 15km mới đến 1gara gần nhất, một lần nữa là anh đi công tác bi hỏng xe nên đã phải đi nhờ một xe khác đến điểm bắt xe cho kịp thời gian, Cháu cũng đã dừng lại cho xe khác mượn đồ để khắc phục sự cố tạm thời và cũng đã cho chủ 1 xe tải đi nhờ đến gara gần chỗ xe bị hỏng để gọi thợ ra sủa.).
Trong trường hợp khác ví một lý do gi đó bất trắc dọc đường mà cần đi nhờ thì cũng cần giúp đỡ, nhưng vẫn cần đảm bảo an toàn,
Chúc các cụ làm lái xe may mắn và làm nhiều việc tốt.

koj.k0ol

Xe tăng
tùy người thì mới cho đi... dưng mà lói chung cẩn thận vẫn hơn các cụ ạ, em mới biết 1 trường hợp cho đi nhờ xe máy, éo biết nó là ai, cuối cùng bị xxx bắt vì có mang theo ma túy... hỏi biết thằng kia ko mà ko biết... chán vậy đấy...
thớt hot qua các cụ ạ... gần 800 người :)

audilevis

Xe tải
Em mà chạy con xe tải thì kiểu gì e cũng cho lên...thùng ngồi ;))

tikul

Xe tăng
Thạch Sanh thì ít mà Lý Thônng thì...

xe lôi

Xe tăng
em cũng hóng phát,xe khách đầy,vội thì đi từ hôm qua,không nhờ vả gì,hết xe thì mai đi.Quan điểm rõ ràng không thay đổi,nhiều lần em đi qua trường Sư phạm Uông Bí có mấy chân dài cắp cặp vẫy mà cũng đành nuốt nước bọt mà đi.:P. Xã hội đang loạn,không biết đâi mà lần.Khi nào bình ta tính tiếp.

Em biết 1 trường hợp cậu cùng đơn vị với thằng em rể (trung tá - chính trị viên) chứ không phải lính trẻ, năm ngoái đi công tác cầm hộ gói quà về đến HN thì bị tóm lúc đó mới ngã ngửa vì trong đó là hàng trắng. Bản thân bị xử chung thân, sư đoàn mất thi đua. Kết cục mình ngồi bóc lịch, vợ con mất nhờ. Vậy nên đành mang tiếng ích kỷ thôi chứ không thì lúc đó ai đứng ra làm chứng hộ mình đây

thanh1609

Xe tải
em thì có 1 lần cho đi nhờ, vì thấy cách ngõ rẽ vào nhà em có 500m nhưng mà chỗ nhà em đang làm đường bụi mù mịt, chỗ đấy cũng kô có xe ôm, kô xe buýt, mà đường bụi trắng xóa. thấy tội nghiệp em dừng lại cho lên, hỏi chuyện thấy là giáo viên quân đội, thế là em cho đi quá thêm 500m về đến tận gần nhà em ý rồi mình quành xe lại.
hehehe, gần nhà mình thì dám thế chứ đất lạ thì chắc là em cũng chả dám dừng.

35N1169

Xe điện
Em thì cho đi nhờ nhiều rồi, nhưng cũng một lần gặp họa. Ngày đó em có chiếc xe tải vào đến Bỉm Sơn thì có 2 chú vẫy xin đi nhờ, em dừng xe 2 chú này mở cửa không được vì đi một mình nên cửa phụ em còn khóa trái, 2 chú đập cửa rình rình làm em bực mình quên mất chân phanh thế là nhoài người mở cửa cho 2 chú. Khi 2 chú yên vị trên ghế thì cũng là lúc có Cụ đến hét vào mặt em là ông đi kiểu gì mà để xe trôi vỡ kính của tôi rồi. Giật mình nhìn lại sau ôi thôi...Quả này em mất mấy củ thời năm 95 cũng đau lắm.

nouvo lx

Xe máy
xã hội người ăn thịt chó, chó ăn thịt người tốt nhất là tự phòng bị

35N1169

Xe điện
Một lần nữa là em đi sang chợ Kron bên lào về khi dừng ở Lao Bảo có mấy bác xin đi em đồng ý ngay, nhưng nói trước là không được thuốc thang gì. Xe chậy về Khe Xanh em dừng cafe cà pháo xong lại lên đường... Về đến trạm liên ngành chỗ Cầu treo Dakrong ngã ba đi đường Trường sơn, em ngồi ung dung để các chú xxx nhòm ngó lục lọi. Thế rồi một chú lên tiếng "Cái này của ai" Em giật mình thôi chết cái bịch vuông vuông thế kia thì đúng là thuốc lá lậu rồi. Mà lúc này trên xe còn mỗi mình em thì biết nói sao đây...Đành bị giam xe 2 ngày và nộp 5 củ tiền phạt.
Thế mà chẳng hiểu tại sao đến bây giờ vẫn thế, cứ có ai vẫy là em lại vô tư cho đi ngay nhất là mấy cháu SV, vì nghĩ cho các cháu đi nhờ là đã giúp được các cháu một phần trong thời buổi khó khăn này.

BALTIC

Xe container
Một lần nữa là em đi sang chợ Kron bên lào về khi dừng ở Lao Bảo có mấy bác xin đi em đồng ý ngay, nhưng nói trước là không được thuốc thang gì. Xe chậy về Khe Xanh em dừng cafe cà pháo xong lại lên đường... Về đến trạm liên ngành chỗ Cầu treo Dakrong ngã ba đi đường Trường sơn, em ngồi ung dung để các chú xxx nhòm ngó lục lọi. Thế rồi một chú lên tiếng "Cái này của ai" Em giật mình thôi chết cái bịch vuông vuông thế kia thì đúng là thuốc lá lậu rồi. Mà lúc này trên xe còn mỗi mình em thì biết nói sao đây...Đành bị giam xe 2 ngày và nộp 5 củ tiền phạt.
Thế mà chẳng hiểu tại sao đến bây giờ vẫn thế, cứ có ai vẫy là em lại vô tư cho đi ngay nhất là mấy cháu SV, vì nghĩ cho các cháu đi nhờ là đã giúp được các cháu một phần trong thời buổi khó khăn này.
Kụ thật là tốt bụng!

hoangru

Xe tải
Xã hội bi rờ thật giả lẫn lôn nên gặp trường hợp xin đi nhờ thì:

- Nếu cháu đi hai người và nhìn người đi nhờ đáng tin (cảm nhận của mình thôi) thì cho đi.
- Nếu cháu đi 1 mình mà người đi nhờ yếu hơn (cụ già, phụ nữ mang bầu....) thì cũng cho đi.
- Nếu mà gặp cái loại choai choai tóc xanh tóc đỏ, áo mỏng, mặt phấn.... thì cháu lượn ngay cho lành

mrtruong

Xe đạp
Đời khó mà lần được
Gặp tình huống như thế, ai chẳng lưỡng lự
Nhưng theo em thì tùy trường hợp thôi
Nếu họ đang gặp khó khăn thật thì e cũng chả ngại :D