[Thảo luận] Phải làm gì khi có người xin đi nhờ ôtô? Xin ý kiến các cụ OF

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Theo em là không nên cho đi nhờ, nhỡ có vài bánh thì......

namquang

Xe buýt
Cơ quan em hay làm ở miền núi nên chuyện nhiều người xin đi nhờ là chuyện bình thường. Đã xảy ra 2 sự cố nên dạo này cty thống nhất khôgn cho bất cứ ai ngồi lên xe nữa.

- Lần đầu vào năm 2008, chú lái xe tải 2.5t đi từ Kỳ Sơn xuống Vinh , đến cuối đất Kỳ Sơn thì gặp 1 cô bán ca fe ở thị trấn mà anh em hay uống xin đi nhờ, không có lý do gì để từ chối cả vì người quen mà lại xinh nữa, biết đâu trên đường đi thì được người đẹp khuyến mại thì sao. Đi cùng người đẹp được 20km đến thị trấn Tương Dương thì bị công an chặn, khám xét thì có 1 bánh TRẮNG trogn túi xách cua người đẹp để dưới ghế xe. May mà công an biết chuyện nên anh lái xe chỉ bị giam có 1 tuần để điều tra, sau đó theo hầu tòa rất nhiều lần với tư cách là nhân chứng xe giam 1 tháng, tiền cũng tốn gần nửa cái xe.
- Lần 2 vào năm 2010 ở biên giới cha lo cho chú cán bộ liên ngành đi nhờ về Đồng hới. Chú liên ngành này với 1 ba lô, 1 va li và 1 túi xách theo anh tài nói lại nhìn rất nặng. Về đến đồng hới mới biết chú này bỏ động vật quý hiếm trung túi và ba lô. Lần này may côgn an không kiểm tra, nếu kiểm tra kiểu gì cũng bị thu xe vì đã có luật chở động vật quý hiếm là thu xe đã sau tính sau.
Qua những bài học đó, em hơi nghi ngờ về xã hội này nên trên đường đi gặp nhiều người xin đi nhờ nhưng cứ làm ngơ đi qua. Vẫn biết có những trường hợp cấp bách, thiết thực nhưng không muốn rước vạ vào thân nữa.

Naviman

Xe tăng
Đọc bài của cụ chủ em đang định mở thêm thớt: "Phải làm gì khi có người (lạ) đến xin ... ở nhờ?"
Vợ 2 cũng giống như căn nhà mình vậy, nó che mưa nắng cho mình, đưa mình đi đây đó và còn nhiều thứ nữa...
Cho người lạ vào em e ko yên tâm lắm. Em chỉ có ... xin đi nhờ thôi nhá :))
Còn nếu người bị tai nạn dọc đường xin đi nhờ thì lại là các chuyện khác, các cụ nhể :-?

vuahe77

Xe điện
Một lần em đi đến Lilama Hải Dương có 3 chị U40 làm ở phòng nông nghiệp tỉnh đứng chờ xe khách giữa ngã tư nắng chang chang đến là tội, em táp vàp mời 3 chị lên xe...Hí hí các chị ấy nói chiện làm em tỉnh cả ngủ. Đến gần Hà Nội các chị ấy xuống xe mỗi chị đưa em 50k gọi là đổ xăng...Ấy chết chết...Cũng tại em đi Mông mà 3 chị tưởng em làm lái xe tăng gia tí kinh tế dọc đường biết đâu là em lái 1 mình sau khi nhậu trưa ở HP là về lun HN nên bùn ngủ thấy 3 chị tíu tít em mới mời lên xe vừa là giúp 3 chị vừa là giúp mình khỏi cơn ngủ gật...Các chị cám ơn cứ gọi là như gió vờn phi lao...:D

ninhcd

Xe tăng
Nếu bỏ phiếu cho trường hợp có nên cho đi nhờ hay ko thì cá nhân e cũng ủng hộ việc Không cho đi nhờ ( trừ các trường hợp khẩn cấp) vì thực sự bây giờ xã hội khó lường lắm các cụ àh.

Bắp Bơ

Xe điện
Website
gomsuminhlong.net
E không bao giờ cho ai đi nhờ. Có thể E ích kỷ, hay đại loại gì đó nhưng nói thật là E thấy không an tâm với người lạ. E cũng chả ăn lăn hay gì cả. Từ thiện có nhiều cách để làm và tháng nào E cũng làm được việc ấy tuy không được nhiều. E thề

Ngoc Phan XLS

Xe container
Cụ giúp 1, 2 trường hợp và ko gặp vấn đề gì thì cũng ko thể kết luận cụ sẽ ko bao giờ gặp vấn đề.
Nếu cụ chỉ 1 mình 1 xe, họ ngồi sau, thật khó khống chế nếu đó là các tay bịp (nhìn bề ngoài khó biết vì nếu dân xăm trổ thì chẳng lừa được ai đâu).
Các tình huống có thể xẩy ra:
- Mang đồ quốc cấm
- Lừa tiền, lừa xe, thậm chí mỹ nhân kế
- Chẳng may chở 1 cô trông kha khá, gặp bồ, hoặc tình nhân của ả.
- Bệnh tật (có thể người đó có bệnh truyền nhiễm, lại khổ gia đình)
- Xe khách bây giờ rất nhiều, việc chở khách là việc của họ, và giới xe khách cũng ko thích anh em ta làm từ thiện kiểu này.
..

Các cụ có thể nghĩ em cẩn thận, nhưng đúng là cẩn thận vẫn hơn. Hồi 09, em đi XV gặp 2 lần các cô tre trẻ vẫy mà em ko dám dừng. Em đi 1 mình ạ. Lần thứ 2, em thấy hơi tội nên đã phanh xe, cài số lùi rồi xong nghĩ lại (vì nhìn thấy mấy cái túi, bọc cô ta để dưới chân) thế là lại đi luôn. Nói chung cứ tuân theo nguyên tắc mình đặt ra là khỏe nhất, chẳng phải áy náy gì. Thực ra cô ta đứng trên QL1 vẫy xe thì chỉ cần chưa tới 15' là đã có xe khách rồi. Nghĩ thế là em yên tâm.
Cái món màu đỏ là em sợ nhất!
Các anh địa phương miền Tây Nghệ An cứ dặn em rất kỹ là đi qua vùng đó tuyệt đối không được thương ai mà cho đi nhờ kẻo vạ vào thân!!! Đơn giản nhất là Công An cứ xích cả người và xe mình lại chờ điều tra là đủ Tạch rồi!X_X

rhydon

Xe tải
Có một thầy giáo bảo em dư lày: xã hội này ra đường gặp toàn người xấu. Nhưng sự thật thì người tốt vẫn nhiều hơn, nên có như thế mới không loạn.
Nhưng đọc kỹ 3 trang rồi, em cũng chốt cửa thật chặt trừ trường hợp khẩn. Dính quả "hàng quốc cấm" là toi...

Chỉnh sửa cuối:
11 Đường Thanh Niên, Quán Thánh, Ba Đình, Hà Nội.
Website
www.facebook.com
Đi nhờ ô tô? E nghĩ là ko. Giống như rủ đi taxi từ Nội Bài về Hà Nội để share tiền cũng chẳng ai dám đi!

KiaCD5numberone

Xe tăng
Áy náy một tý nhưng giữ được mạng sống thì cứ áy náy thoải mai thôi. Chuyện cho đi nhờ hay không em nhớ các đây 20 năm nhiều tài xế khu nhà em đã nói là không nên rồi.

MaiMai

Xe buýt
Đề tài này nêu ra rất hay. Nó khiến bản thân em cùng rất nhiều cụ ở đây phải một lần tự vấn bản thân mình, soi vào lương tâm mình...

lulalulong

Xe hơi
Các cụ quá đa nghi.

Em không chủ động mời ai nhưng có người vẫy đi nhờ là em giúp.

Em đã giúp được > 2 lần như vậy, một lần có 2 vợ chồng vẫy đi nhờ ở gần cầu Phủ Đổng, một lần có 2 mẹ con (gái) vẫy đi nhờ ở Nam Định.

Cả hai lần em đều không lấy tiền (kể cả vé cầu đường) mặc dù người đi nhờ đều ngỏ ý muốn trả.

Em đã từng vẫy đi xe nhờ ờ Vũng Tàu, cũng trả giúp người ta tiền vé đường.

Xã hội rối ren thật nhưng người tốt, người lành cũng không quá khó tìm đâu, em nghĩ vậy.
Xã hội nhiều người tốt nhưng khó gặp lắm.

kienxoan

Xe buýt
Em thì cứ cẩn tắc vô áy náy các cụ ạ. Xã hội bây giờ nhiều chuyện lắm. Cụ cứ mải nghĩ cho người khác đến lúc quay lại nghĩ cho mình thì muộn rồi đới. Bây giờ bao nhiêu vụ bọn nó đánh cướp taxi đấy thôi. :(

Thichtat

Xe tăng
Thế ở trong nội thành họ nhờ đi thì các cụ có cho đi không? Em cũng đã một lần giúp người ta đi nhờ trong nội thành Hà Nội, nhưng công nhận là không yên tâm chút nào. Mà xe bus, taxi, xe ôm đầy cả họ không đi, lại đi nhờ, không cho đi thì áy náy.... Từ giờ em cũng phải học tập tính đa nghi như Tào Tháo vậy "Thà ta phụ người chứ không để người phụ ta" các cụ nhẩy

november

Xe hơi
Em hay đi công tác bằng xe cơ quan, chả bao giờ anh em dzám cho ai đi nhờ cả vì đã được các bác tài già dặn rồi.
Đi một mình em lại càng không dzám.
Lưu ý thêm các bác cả việc chuyển hộ đồ tuyến Điện Biên - Sơn La - Hà Nội nhé, nhiều khi bọn em cũng phải tế nhị khéo léo từ chối đấy ah.

Furious

Xe điện
Ở VN ít có tiền lệ này nên em lăn tăn lắm, có thể là em cũng không cho đi nhờ. Nếu biết đó là người tốt thì mọi chuyện quá đơn giản nhưng nếu ngược lại...

Mazda CX9

Xe điện
Nếu các bác muốn cho ai đi nhờ xe tốt nhất lên cửa khẩu cầu treo - Nghệ an hà tĩnh hoặc cửa khẩu tây trang - Điện biên cho đi nhờ còn có cả kinh phí đổ xăng nữa!!!

dapvocaydan

Xe điện
nói chung là lăn tăn lắm, thôi thì cứ nhìn mặt mà oánh giá

TuaBin

Xe tăng
một lần em cũng cho một bác lớn tuổi đi nhờ (xe máy) khoảng 10 km hồi đó đường xá khó khăn lắm đến địa điểm bác ý muốn xuống em đỗ xe chào bác, bác ý chẳng nói chẳng rằng quay bước ra đi như chưa hề quen biết , trên đường về nhà em buồn man mác ...:(

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Hôm kìa (2-8) em đi đá bóng sân Viettel về đi đường Đường Băng, tối om bỗng 2 thanh niên vẫy vẫy ý xin đi nhờ. Em là em cẩn thận đi luôn, thấy ghê ghê.