[Thảo luận] Phải làm gì khi có người xin đi nhờ ôtô? Xin ý kiến các cụ OF

mazda626

Xe buýt
Một lần em cũng cho đi nhờ, xong khi người ta lên xe rồi, mình vừa lái vừa run, nghĩ linh tinh, đầu óc như muốn nổ tung, ...Lúc cho xuống xe, em nghĩ lại mới thấy mình ngu thật, và từ đấy về sau, ko bao giờ cho người lạ đi nhừo xe nữa..Riêng khoản lo lắng khi càm lái đã đủ mệt rồi..

Redstar_Vth

Xe máy
vài em nho nhỏ, xinh xinh hay mẹ bồng con..thì em cõng tạm, còn nhìn hầm hố thì em chịu. Thật ra việc vẫy xe 4b thì em it gặp lắm.

lead2011

Xe container
Lâu rồi em đi làm về tầm 21h đg mang xe ra bãi ờ Lương thế Vinh có 1 bé vừa xinh vừa sành điệu vẫy rối rít.E cứ tg ng quen mà mình chưa kịp nhớ mở kính xuống - Anh ơi có ra cầu vượt ko em đi nhờ?
Ko em ạ anh.
Ối giời ơi đau thế nhỉ!
Thật với các kụ đến giờ em vẫn chưa hiểu em ý đau cái gì-đau chỗ nào...!?

windys

Xe tăng
Các cụ lưu ý tuyến Tây Bắc nhé, đặc biệt Sơn La - Mộc Châu - Hà Nội. Người địa phuơng, như kiêu Mông thì càng không nhé. Hàng trắng như chơi. Kể cả các cụ mang xe đi phượt, vào chơi chợ, ra khói ks, quán ăn, cũng nên xem qua xe mình tí, xem có gì lạ không. Cái này là dân ở đấy bảo em thế, nghe nói dân buôn hàng trắng nhét hàng vào đâu đó, dọc đường giả kiếm soát chặn xe lại và lấy hàng.

Nói chung, đặc biệt cẩn thận.

trungnn

Xe tăng
Em cũng thỉnh thoảng đi tỉnh 1 mình nhưng ko dám cho đi nhờ vì sợ mỗi cái bánh Trắng nó ám vào. Nhiều hôm đi đêm 1 mình cũng phải chịu. Đi Tây Bắc thì em còn ko dám dừng ăn linh tinh dọc đường sợ nhỡ nó gửi hàng về Hn thì toi. Em chứng kiến 1 lần rồi đi xe khách từ Điện Biên về, bị CA bắt dừng lại trên xe có 2 bánh nhưng thằng buôn nó vứt dưới chân 1 em sinh viên, cả thằng kia và em sinh viên xuống làm việc, em sinh viên khóc hết nước mắt, 4 tiếng sau xe mới được đi. Ngồi nói chuyện với mấy chú Xxx ma tuý trong lúc chờ được đi thì được dặn lên xe khách tuyến này thì túi, balo phải luôn trong ôm trong người, ngủ cũng cẩn thận, xuống ăn uống cũng phải ôm cẩn thận ko nó gửi nhờ thì đời tàn

trungnn

Xe tăng
windys nói:
Các cụ lưu ý tuyến Tây Bắc nhé, đặc biệt Sơn La - Mộc Châu - Hà Nội. Người địa phuơng, như kiêu Mông thì càng không nhé. Hàng trắng như chơi. Kể cả các cụ mang xe đi phượt, vào chơi chợ, ra khói ks, quán ăn, cũng nên xem qua xe mình tí, xem có gì lạ không. Cái này là dân ở đấy bảo em thế, nghe nói dân buôn hàng trắng nhét hàng vào đâu đó, dọc đường giả kiếm soát chặn xe lại và lấy hàng.

Nói chung, đặc biệt cẩn thận.
Em cũng được dặn như cụ nhưng là của mấy anh xxx ma tuý.

tvu3

Xe tải
Em cũng không dám cho đi nhờ xe... mình mài tập trung lái không biết bác đi nhờ đang làm gì.. có khi lại ân hận

tazzan_man

Xe tăng
Cùng còn tùy hoàn cảnh, tùy tình hình.

báo cáo các kụ, phải em nếu gặp mấy em te tẻ là em cho lên ngay. còn lại thì xin phép các bác, cháu đang vội.

dht

Xe điện
Có lần em cho một em gái trẻ đi nhờ xe. Ngồi hàng ghế sau cùng em ấy có một cậu bạn. Sau khi em kia xuống thì cậu bạn khoe "ti em ấy săn ra phết". Từ lần sau cho nữ đi nhờ là em bảo ngồi lên ghế trước.

Thanhz

Xe tăng
Xã hội loạn lạc, trừ trường hợp khẩn cấp, còn không thì thôi các cụ ợ.
Giữ mình là giữ cho một gia đình, giữ cho một tế bào của xã hội. Em tồn tại, phát triển em còn nhiều cơ hội giúp đỡ xã hội. Rủi chẳng may có việc gì - khổ - F1/F2/F-1/F-2 ở nhà khổ; xã hội cũng khó có cơ hội nhận được giúp đỡ từ em. Em mà có gặp thì em cũng ngược, chở khách là nhiệm vụ của xe khách, chở người là nhiệm vụ của xe ôm.
Nhân tiên chắc cũng có nhiều cụ đi chim sắt. Có lần bọn em gặp hai mẹ con nói con gái đi du học nước ngoài, hành lý hơi nhiều sợ quá giới hạn (20kg/người) nhờ gửi theo đoàn (mấy ông đi công tác chỉ mỗi cái laptop và vài bộ quần áo). Hồi đó còn chưa có vợ, chỉ sợ không có cơ hội được lấy vợ các cụ ạ. Mặc dù hơi áy náy nhưng quyết định vẫn là quyết định. Em có thằng bạn nó kể nó còn được nhờ xách hộ đồ, nhưng hỏi là xách gì thì không cho biết, thế là nó tìm cách chuồn; trước đó còn có giai đoạn làm quen, thỉnh thoảng rủ nhau coffee, sinh tố, kết thân.
Túm lại cẩn tắc vô ưu các cụ ạ. Trên đời còn nhiều việc các cụ có thể chung tay chia sẻ.

Chỉnh sửa cuối:

banphagia

Xe tăng
đôi lúc thấy người ta xin đi cũng tội lăm,nhưng đôi luc nghĩ lại đành nhắm mắt mà đi

Lebinno

Xe hơi
Xã hội loạn lạc, trừ trường hợp khẩn cấp, còn không thì thôi các cụ ợ.
Giữ mình là giữ cho một gia đình, giữ cho một tế bào của xã hội. Em tồn tại, phát triển em còn nhiều cơ hội giúp đỡ xã hội. Rủi chẳng may có việc gì - khổ - F1/F2/F-1/F-2 ở nhà khổ; xã hội cũng khó có cơ hội nhận được giúp đỡ từ em. Em mà có gặp thì em cũng ngược, chở khách là nhiệm vụ của xe khách, chở người là nhiệm vụ của xe ôm.
Nhân tiên chắc cũng có nhiều cụ đi chim sắt. Có lần bọn em gặp hai mẹ con nói con gái đi du học nước ngoài, hành lý hơi nhiều sợ quá giới hạn (20kg/người) nhờ gửi theo đoàn (mấy ông đi công tác chỉ mỗi cái laptop và vài bộ quần áo). Hồi đó còn chưa có vợ, chỉ sợ không có cơ hội được lấy vợ các cụ ạ. Mặc dù hơi áy náy nhưng quyết định vẫn là quyết định. Em có thằng bạn nó kể nó còn được nhờ xách hộ đồ, nhưng hỏi là xách gì thì không cho biết, thế là nó tìm cách chuồn; trước đó còn có giai đoạn làm quen, thỉnh thoảng rủ nhau coffee, sinh tố, kết thân.
Túm lại cẩn tắc vô ưu các cụ ạ. Trên đời còn nhiều việc các cụ có thể chung tay chia sẻ.
Cụ dạy phải lắm, đặc biệt là không bao giờ xách hộ hành lý cho người lạ

mini2112

Xe tải
xã hội bây giờ làm ơn mắc oán.người bị lỡ đường rất ít

fuxe

Xe container
Đi 1 mình thì nên cẩn tắc vô áy náy, đi 2 người thì có thể xem xét cho đi nhờ :-?

tide

Xe buýt
XH bây giờ Thạch Sanh thì ít Lý Thông thì nhiều. Các cụ cho nhờ 9 lần Thạch Sanh ko sao, tự nhiên 1 lần gặp họ Lý thì ân hận cũng đã muôn.

weekdaysman

Xe buýt
Có lần em cho một em gái trẻ đi nhờ xe. Ngồi hàng ghế sau cùng em ấy có một cậu bạn. Sau khi em kia xuống thì cậu bạn khoe "ti em ấy săn ra phết". Từ lần sau cho nữ đi nhờ là em bảo ngồi lên ghế trước.
Em tưởng "Từ lần sau cho nữ đi nhờ là em bảo cậu bạn lên lái" chứ ạ? (em chạy đây)

QuangThanh208

Xe tải
Đi nhờ là bản thân mình cũng phải tự có cảm giác an toàn hay không rồi về thời gian,địa điểm người đi nhờ mà ta có thể đoán biết được người đi nhờ sẽ có dự tính gì đi nhờ thật hay vì lý do khác...

Chivas_xlt

Xe hơi
Cụ giúp 1, 2 trường hợp và ko gặp vấn đề gì thì cũng ko thể kết luận cụ sẽ ko bao giờ gặp vấn đề.
Nếu cụ chỉ 1 mình 1 xe, họ ngồi sau, thật khó khống chế nếu đó là các tay bịp (nhìn bề ngoài khó biết vì nếu dân xăm trổ thì chẳng lừa được ai đâu).
Các tình huống có thể xẩy ra:
- Mang đồ quốc cấm
- Lừa tiền, lừa xe, thậm chí mỹ nhân kế
- Chẳng may chở 1 cô trông kha khá, gặp bồ, hoặc tình nhân của ả.
- Bệnh tật (có thể người đó có bệnh truyền nhiễm, lại khổ gia đình)
- Xe khách bây giờ rất nhiều, việc chở khách là việc của họ, và giới xe khách cũng ko thích anh em ta làm từ thiện kiểu này.
..

Các cụ có thể nghĩ em cẩn thận, nhưng đúng là cẩn thận vẫn hơn. Hồi 09, em đi XV gặp 2 lần các cô tre trẻ vẫy mà em ko dám dừng. Em đi 1 mình ạ. Lần thứ 2, em thấy hơi tội nên đã phanh xe, cài số lùi rồi xong nghĩ lại (vì nhìn thấy mấy cái túi, bọc cô ta để dưới chân) thế là lại đi luôn. Nói chung cứ tuân theo nguyên tắc mình đặt ra là khỏe nhất, chẳng phải áy náy gì. Thực ra cô ta đứng trên QL1 vẫy xe thì chỉ cần chưa tới 15' là đã có xe khách rồi. Nghĩ thế là em yên tâm.
Bác nói chuẩn men! Xã hội bây giờ nhiều thành phần, cẩn thận chút vẫn hơn, bây giờ nhiều vụ cuớp kiểu vậy qua nhiều rồi, truờng hợp thực sự họ cần mình giúp là rất ít...