[Funland] Phải chăng người Việt không biết gì về ô tô

3d4s

Xe tăng
Xe Hàn mẫu mã đẹp, chất lượng vừa phải, giá cả phải chăng. Nên phù hợp với đại đa số mọi người dân ở VN. Cũng phải công nhận xe Hàn rất thành công ở Việt Nam.

Còn trên TG thì xe Hàn cũng bình thường thôi, và ko được ưa chuộng cho lắm. Xe Nhật vẫn chiếm đầu bảng ở các nước khác (ở các nước trong khu vực như Indo, Thái... hay Mỹ, Can, Úc. Vùng Trung Đông gần như rất ít xe Hàn).

Như cá nhân mình ở VN thì đi xe Hàn Quốc (Sedona), còn ra nước ngoài thì đi xe Nhật (Siena/Prado). Vì ở VN xe Nhật ngang hàng với xe Hàn ko có hoặc rất đắt. Nước ngoài xe Nhật rẻ, chênh ko nhiều với xe Hàn, chỉ đắt hơn một chút nhưng chi phí thấp, ổn định và giá bán lại về sau (resales) cao. Xe Hàn ko có nhiều giá trị khi bán lại như xe Nhật ở các nước Mỹ, Úc, vùng Trung Đông.

Tony_Le

Xe container
Cá nhân em lại không thích cái logo Hyundai, nhìn điệu điệu ẻo lả chả cân đối, không muốn nói là cực ghét, cụ nào giống em không?
Ghét gì không ghét đi ghét cái logo, một thứ chẳng ảnh hửng gì đến công năng và an toàn.

butchikim

Xe ba gác
Sau khi đi thử một số xe Hàn mượn có, thuê có gồm KM, I10, Accent, soluto, sorento, Santafe thì em xác định Không Bao Giờ mua xe Hàn.
Xe Nhật có dắt thêm tý, xấu thêm tý, ít option hơn tý, hậu mãi kém hơn tý, sale kém nhiệt tình hơn tý nữa, doanh số có giảm thêm nữa thì em vẫn mua xe Nhật thôi. Trúng Vietlot thì em sẽ mua xe Đức.
Note là em đi Nissan Sunny 2020 nhé ko các cụ lại tưởng em đi wave.
Cháu cũng nít xan mà Ếch trêu đời ơ kìa… đây, kể có dư dả thì cũng đổi con xịn xò hơn đấy ;))

Tóm lại là các cụ ngày xưa am hiểu về ô tô và công nghệ hơn nên thời xưa toàn chạy xe Nhật. Đặc biệt là toy. Hiểu rõ nên nó có bán đắt vẫn mua. Giờ người trẻ ít hiểu biết về công nghệ, về ô tô nên toàn mua xe Hàn. Em thì đang chạy xe Mỹ vì em cũng éo hiểu sao phải bỏ thêm vài trăm để mua con xe nhật cùng phân khúc.
Lật chút lịch sử vào VN các hãng xe + chính sách thì sẽ hiểu sao lại có tâm lý ưng Nhật đến vậy.
Cháu cũng đang đi xe Nhật nhưng mà thời điểm mua chọn con ngon trong tầm tiền ấy chứ cũng chả quan tâm Nhật, Hàn hay Mẽo.

Leanh65

Xe container
Sau khi đi thử một số xe Hàn mượn có, thuê có gồm KM, I10, Accent, soluto, sorento, Santafe thì em xác định Không Bao Giờ mua xe Hàn.
Xe Nhật có dắt thêm tý, xấu thêm tý, ít option hơn tý, hậu mãi kém hơn tý, sale kém nhiệt tình hơn tý nữa, doanh số có giảm thêm nữa thì em vẫn mua xe Nhật thôi. Trúng Vietlot thì em sẽ mua xe Đức.
Note là em đi Nissan Sunny 2020 nhé ko các cụ lại tưởng em đi wave.
Xấu gì , cụ cứ mạnh dạn lên hẳn em nissan GT-R . Hay làm tạm em Teana, Qashqai, Pathfinder.. xem xe nhật nó có xấu không. Toàn ông đi vios với inov là xe dv của toy xong khen acent với santafe là đẹp với sang. Nẫu hết cả ruột.🤣

skype0211

Xe tăng
Ghét gì không ghét đi ghét cái logo, một thứ chẳng ảnh hửng gì đến công năng và an toàn.
Nhưng ảnh hưởng đến cảm xúc cụ ạ, kiểu tụt hứng. Bỏ logo đi thì xe hyundai em lại thấy khá đẹp.🤣

Vanh234

Xe buýt
Người Việt còn chạ thõi Tiếng Việt nữa là chuyện cái ô tô =))=))=))

thanhhava

Xe buýt
Xe Hàn nhan xuống cấp, màu mè, công nghệ cốt lõi kém xa xe nhật, ấy vậy mà doanh số còn vượt cả Toy, Rõ ràng là người Việt nam rất dễ bị lừa,
Hyundai giật lại ngôi vương doanh số từ Toyota
Bán vượt đối thủ hơn 800 xe trong tháng 10 giúp Hyundai đòi lại ngôi bán chạy nhất thị trường Việt Nam tính lũy kế 2021.

Cuộc đua tranh của hai hãng bán nhiều xe con nhất thị trường ôtô Việt Nam tiếp tục gay cấn. Toyota có những tháng kề cuối năm bứt lên, dẫn trước đối thủ Hyundai về doanh số nhưng kết thúc tháng 10, hãng xe Hàn Quốc trở lại ngôi đầu.

View attachment 6680849
Nghe câu đầu của anh, em mắc cười quá 😂

Pilota

Xe điện
Thị trường Việt nam có những thứ rất nghịch lý.
Ở Thái, Dmax làm mưa làm gió, Ford mất hút. Nhưng ở Việt nam thì ngược lại.
MUX bán rất tốt ở Thái, nhưng ở Việt nam thì cuối bảng.
Vậy câu hỏi đặt ra là, người tiêu dùng không biết gì, hay thực sự những chiếc xe đang bán chạy đã đáp ứng được nhu cầu của người dùng?

Thế méo nào mà cụ cứ chụp mũ cho người tiêu dùng Việt thế nhỉ? Cái xe giờ nó cũng giống món ăn, theo khẩu vị thôi, thích gì dùng nấy, thần thánh quá lên để làm gì?! Nói về khẩu vị và bọn thái dúi, thì ngay như món ăn và đá 4', bọn nó cũng khác xa so với người Việt mình; Vậy chả hóa ra mình không biết cách ăn uống và phó đà à? [-X

vingraux

Xe tăng
Do hạ tầng nữa các bác ah. Ý em nói đến, ví dụ như, các gara sửa chữa, thay thế phụ tùng, bảo dưỡng bảo hành. Bên châu Âu thì xe Nhật, Hàn làm gì có cửa, nhưng ở ta các bác đi xe Đức thì sửa chữa, thay thế phụ tùng rất đắt, chờ đợi lâu. Thỉnh thoảng lại có topic chủ xe đăng báo giá, hóa đơn của "hãng" khiến khiến mọi người trầm trồ. Vậy nên dân tình chọn xe Nhật, Hàn cho nó lành thôi.

thanhhava

Xe buýt
Chia buồn với cụ.em cũng là "nạn nhân".
Bố mẹ em nói chắc như đinh đóng cột, nhất định phải mua Toyota cho bằng được, ra showroom 3-4 lượt. Thế mà, họ chạy xe KIA về, đến bây giờ em cũng không hiểu sao họ "bị lừa" dễ dàng như vậy 🙄

UrGrandpa

Xe hơi
Có 1 câu comment của ông bên mẽo vô tình em đọc được mà em thấy khá tâm đắc: "youtuber review xe là kẻ thù của người tiêu dùng". :D

caisua

Xe lăn
Xe đi tầm 5 năm (15 vạn km) thì cơ bản xe nào cũng xêm xêm nhau thôi. Sau thời gian này thì xe Nhật mới rõ nét sự khác biệt về chất lượng.
Giống như những năm 90 lần đầu có tiền mua cái tivi thì chỉ cần xem đc là đc, cứ nghe số đông, sale hót hay là tưởng thật... dần dần xem nhiều loại tivi mới phân biệt được điểm ảnh, độ phân giải, tần số quét... các lần sau mua tivi sẽ biết chọn cái nào phù hợp với mình. Thích bền thì mua thương hiệu lớn, ko cần bền chỉ cần xem đc thì mua TCL, Asanzo (lúc này ý chí cá nhân quyết định, ko bị truyền thông và đám đông chi phối nữa)

Em đoán, về lâu dài thì sản phẩm sẽ phân hoá “nhu cầu thật” của khách hàng. Truyền thông và chiêu trò để lôi kéo khách sẽ ko còn thiêng nữa. Vì khách hàng đủ kinh nghiệm để độc lập suy nghĩ mua xe nào.
Em chạy con San2008 từ đầu tới giờ 23 vạn mà cảm giác chưa thấy xuống cấp gì, năm nào chả vài ba bận phi Tây bắc rồi vào Đà Nẵng ầm ầm, xe vẫn im thin thít chưa thấy gì xộc xệch, ngoài bảo dưỡng định kỳ thì thay đồ hỏng hết tầm 70tr, thợ cứ báo cần thay là em thay luôn, có cụ nào chỉ em con Nhật bền bỉ hơn để vài năm nữa em đổi ạ

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xì hơi lốp
Xe Hàn nhah xuống cấp, màu mè, công nghệ cốt lõi kém xa xe nhật, ấy vậy mà doanh số còn vượt cả Toy, Rõ ràng là người Việt nam rất dễ bị lừa,
Bán vượt đối thủ hơn 800 xe trong tháng 10 giúp Hyundai đòi lại ngôi bán chạy nhất thị trường Việt Nam tính lũy kế 2021.

Cuộc đua tranh của hai hãng bán nhiều xe con nhất thị trường ôtô Việt Nam tiếp tục gay cấn. Toyota có những tháng kề cuối năm bứt lên, dẫn trước đối thủ Hyundai về doanh số nhưng kết thúc tháng 10, hãng xe Hàn Quốc trở lại ngôi đầu.

View attachment 6680849
Em đến ạ cụ có một nhận xét như trên.

Giohanoi

Xe buýt
Cửa miệng của mấy anh sale lùa gà thôi cụ. 2-3 năm đổi xe mới đều bóc tem thì quá ném tiền qua cửa sổ.
Thực tế sau 5 năm, nếu xe để trong tầng hầm chỉ sử dụng gia đình thì vẫn gần như mới .... xe em 7 năm mới phải thay lốp và bọc lại ghế da. Cứ bảo dưỡng định kỳ tốt thì chỉ đổ xăng là lướt thôi

Big Bang

Xe điện
Em đến ạ cụ có một nhận xét như trên.
Ai , nhận xét gì thì cũng không quan trọng. Một hãng xe, có chỗ đứng trên thì trường, hẳn nó có lý của nó.
Một vài người, vài trăm, vài nghìn người bị lừa thì có thể, nhưng hàng triệu người bị lừa thì cũng nên xem xét kỹ, liệu họ có bị lừa hay không.

Giohanoi

Xe buýt
Có 1 câu comment của ông bên mẽo vô tình em đọc được mà em thấy khá tâm đắc: "youtuber review xe là kẻ thù của người tiêu dùng". :D
Em nghe bọn tây nó review còn có khen chê chứ nghe Hùng Lâm & Lê Hùng chỉ toàn khen phát chán. Cảm giác mấy ông review xe của VN toàn được các hãng xe thuê hót cho nó hay thôi

Gacodoc68

[Tịch thu bằng lái]
Xe Hàn nhan xuống cấp, màu mè, công nghệ cốt lõi kém xa xe nhật, ấy vậy mà doanh số còn vượt cả Toy, Rõ ràng là người Việt nam rất dễ bị lừa,

View attachment 6680849
Cụ chẳng biết gì về ô tô thì đúng hơn, chứ mọi người đi cũng nhiều loại xe rồi họ thừa hiểu xe nào là tốt, xe nào là PR...

pooka

Xe container
Đồ cũ thì em dùng hàng Nhật. Nhưng đồ mới thì cứ Hàn xẻng mà phang, từ TV, máy giặt, tủ lạnh, điều hoà em xài samsung tuốt. Con Santafe thì chưa thấy ai chê, chứ đội đi Toyota thì toàn kiểu hùa nhau mua thôi.

hd-vt

Xe container
Thế méo nào mà cụ cứ chụp mũ cho người tiêu dùng Việt thế nhỉ? Cái xe giờ nó cũng giống món ăn, theo khẩu vị thôi, thích gì dùng nấy, thần thánh quá lên để làm gì?! Nói về khẩu vị và bọn thái dúi, thì ngay như món ăn và đá 4', bọn nó cũng khác xa so với người Việt mình; Vậy chả hóa ra mình không biết cách ăn uống và phó đà à? [-X
Ăn với đá khác à cụ. Xin cụ ban ơn rửa mắt sáng nòng tý lào.
Ăn thì họ khoái cay thì phải, em biết mỗi thế như lẩu cay hehe.
À, đá thì hội Indô với Philip.. thì khoái bi với đeo nơ. Ta thì công nhận chân chất, chân thật....mộc. :D

Chỉnh sửa cuối:

Húp sụp sụp

Xe điện
Cá nhân em lại không thích cái logo Hyundai, nhìn điệu điệu ẻo lả chả cân đối, không muốn nói là cực ghét, cụ nào giống em không?
Trông rẻ rách cụ nhờ :)
Bọn này ngày xưa làm xe tải nên chẳng quan trọng cái logo, giờ làm lại từ đầu cũng khó! Thôi rẻ rách thì bán giá rẻ là em ưng ợ