[Funland] Phải chăng người Việt không biết gì về ô tô

Chủ thớt viết bài đã định hướng dẫn dắt linh linh, viết chữ còn không nên hồn, chính tả còn sai be bét. Chán bỏ mịa, chán chẳng buồn tranh luận.

butchikim

Xe ba gác
Mỗi người có 1 cách tiêu tiền và sử dụng đồng tiền. Họ chi tiêu đồng tiền họ kiếm ra và thấy đổi xe ko cần thiết thì họ ko đổi. E chả thấy vđê gì. Ngay Mẽo, sử dụng trung bình 1 con xe cũng 10 năm và cường độ sử dụng nhiều. Dân Việt mình nghèo nhưng câu cửa miệng 1 đời ta muôn đời nó, đi 2-3 năm đổi xe?
Cháu cũng có thấy vấn đề gì đâu...tiền ai người nấy tiêu mà ;))

santa-morning

Xe buýt
Xe Hàn nhan xuống cấp, màu mè, công nghệ cốt lõi kém xa xe nhật, ấy vậy mà doanh số còn vượt cả Toy, Rõ ràng là người Việt nam rất dễ bị lừa,
Hyundai giật lại ngôi vương doanh số từ Toyota
Bán vượt đối thủ hơn 800 xe trong tháng 10 giúp Hyundai đòi lại ngôi bán chạy nhất thị trường Việt Nam tính lũy kế 2021.

Cuộc đua tranh của hai hãng bán nhiều xe con nhất thị trường ôtô Việt Nam tiếp tục gay cấn. Toyota có những tháng kề cuối năm bứt lên, dẫn trước đối thủ Hyundai về doanh số nhưng kết thúc tháng 10, hãng xe Hàn Quốc trở lại ngôi đầu.

View attachment 6680849
Tôi chạy Santafe Hyundai gần chục năm chẳng thấy hỏng hóc gì, nên ai chê xe Hàn là lỗi thời cụ nhé

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Giá trị cốt lõi của cái ô tô là cái hộp đặt trên 4 cái bánh, còn những cái khác chỉ là giá trị gia tăng :))

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
600 triệu 1 con Vios mới tinh, xe hạng B với 1 cục tôn lắp vào cục máy. Cũng từng ấy tiền mua 1 con Kia Cerato xe hạng C, trang bị đầy đủ lên đến tận răng. Cả 2 xe chạy 5 năm đảm bảo ko vấn đề gì. Sau 5 năm thì còn ngon hay ko phụ thuộc vào thằng lái. Thế cụ định mua con nào? Dân người ta ko ngu đâu, đừng dạy nhà giàu cách tiêu tiền.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Thị trường Việt nam có những thứ rất nghịch lý.
Ở Thái, Dmax làm mưa làm gió, Ford mất hút. Nhưng ở Việt nam thì ngược lại.
MUX bán rất tốt ở Thái, nhưng ở Việt nam thì cuối bảng.
Vậy câu hỏi đặt ra là, người tiêu dùng không biết gì, hay thực sự những chiếc xe đang bán chạy đã đáp ứng được nhu cầu của người dùng?
Xe gì em ko biết chứ bán tải nhà em kinh qua vài đời. Cái con Dmax với con 7 chỗ Mux nếu mà đỗ cạnh xa công nông nó ồn ngang nhau. Còn tải nặng thì lấy con Hilux chứ đám Ford hay Izusu ko đủ tuổi. Nếu muốn êm lấy Navara. Dân việt ko chuộng Izusu vì cái đám thị trường với đồ đạc nó lởm.

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Con xe dù Hàn hay Nhật thì 10 năm vẫn chạy tốt, những ông đi 10 năm 1 con xe thì đa số không có điều kiện đổi, còn lại thuộc diện quá bảo thủ không tính.
Nên giờ cứ bóng bẩy, nhiều tiện ích mà chọn thôi...Toy quá bảo thủ và quá coi thường dân VN, những ông khác cũng coi thường dân VN nhưng kém hơn Toy ;))
Em cũng mong Toy nó chết cmn đi. Nhật bửn này chả hay ho gì. Cũng là tại chính sách o bế bọn nó quá chứ nếu ko bọn ấy còn lâu mới bán được nhiều như thế.

Business2018

Xe buýt
Em thì thấy từ bản thân như này:
☘những năm đầu trào lưu xe Hàn em thấy nó đẹp option miên man, rẻ hơn hẳn thằng Toy vừa xấu vừa đắt vừa ' bền'..đấy là con xe đầu tiên em có tiền mua...
☘còn sau này khi có nhiều kinh nghiệm và nhận thức đc nhu cầu bản thân em mua theo sở thích..( vì biết đc cái lọ thì phải mất cái chai)
☘còn hiện tại em cứ ưu tiên các giá trị : 1. An toàn, 2. giá, 3.chất lượng hoàn thiện..nhất là nội thất ( em đã dính mấy con mua chưa đầy 1 năm mà đi vào đường xấu đường bê tông nội thất nó cứ cọt cẹt rì rào, cái này đặc biệt em cực dị ứng nên lại phải đổi xe )..cái này xe Nhập ít bị cái bực bội này..nên em cứ xe nhập là ưu tiên số 1 !
☘ Tương lai vài năm nữa khi Vn đã sx được xe điện em sẽ chỉ đổi xe điện thôi vì em rất lười các kiểu Bd dầu mỡ kích dích lặt vặt của xe xăng dầu..em xin hết !

Lá Mơ

Xe buýt
Câu nói nổi tiếng: Cái gì tồn tại, nghĩa là hợp lý!

MiTa

Xe lăn
Em cũng mong Toy nó chết cmn đi. Nhật bửn này chả hay ho gì. Cũng là tại chính sách o bế bọn nó quá chứ nếu ko bọn ấy còn lâu mới bán được nhiều như thế.
Ấy cụ, đừng mong thế, toy nó chết thì hyundai, kia nó vặt lông mình đấy. Chả thăng nào tốt lành gì đâu.

Jetu

Xe điện
Người VN ko ngu, và ko phải ko biết gì về xe hơi, mà ngược lại.
Nhưng vì:
- xe Nhật (nhất là Toy) đắt, option nghèo nàn (gần đây khá hơn), ít chiều khách, đôi khi kèm lạc...
- xe Hàn rẻ hơn chút, nhiều option, chiều khách, ko lạc, vừa mắt...
Vì thế, người VN vẫn chọn xe Hàn.

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Phải Chăn (dắt ) người Việt , chuẩn luôn
Đó là sự thật đáng buồn làm sao
Hãng nào chả giống hãng nào
Đều cùng 1 giuộc khát khao Chăn gà ...kkk

Xe Hàn nhan xuống cấp, màu mè, công nghệ cốt lõi kém xa xe nhật, ấy vậy mà doanh số còn vượt cả Toy, Rõ ràng là người Việt nam rất dễ bị lừa,
Hyundai giật lại ngôi vương doanh số từ Toyota
Bán vượt đối thủ hơn 800 xe trong tháng 10 giúp Hyundai đòi lại ngôi bán chạy nhất thị trường Việt Nam tính lũy kế 2021.

Cuộc đua tranh của hai hãng bán nhiều xe con nhất thị trường ôtô Việt Nam tiếp tục gay cấn. Toyota có những tháng kề cuối năm bứt lên, dẫn trước đối thủ Hyundai về doanh số nhưng kết thúc tháng 10, hãng xe Hàn Quốc trở lại ngôi đầu.

View attachment 6680849
Em đang đi xe đạp, vay mượn mãi mới đủ tiền mua xe đểu thì làm gì biết gì về xe đâu cụ.

Leanh65

Xe container
Thế chả bảo thủ là gì cụ ;))
Để tiền làm việc khác hoặc làm bớt đi nghỉ ngơi thư giãn. Cái xe nó chỉ là phương tiện, vẫn hoạt động tốt, đi đến nơi về đến chốn thì đổ thêm tiền cũng vẫn mục đích đấy thì thay làm gì. Trẻ mới cần khoe mẽ nên mới đổi xe dù cắm ký nh, vay mượn tùm lum.

nvh_hn

Xe container
Em 4 đời hyundai, đúng là x4 như cụ chủ nói:D

Visser III

Xe tăng
Thị trường Việt nam có những thứ rất nghịch lý.
Ở Thái, Dmax làm mưa làm gió, Ford mất hút. Nhưng ở Việt nam thì ngược lại.
MUX bán rất tốt ở Thái, nhưng ở Việt nam thì cuối bảng.
Vậy câu hỏi đặt ra là, người tiêu dùng không biết gì, hay thực sự những chiếc xe đang bán chạy đã đáp ứng được nhu cầu của người dùng?
Sao cụ không đặt ngược lại câu hỏi nhỉ.?
Thị trường Thái có những thứ rất nghịch lý.....