Phác đồ điều trị bệnh viêm gan B,C (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Trong tien

Xe đạp
Bởi em sợ lubu xin giấy tờ để đúng tuyến rồi vô khám chờ đợi nữa nen khám dịch vụ luôn cho nhanh. 1 tháng thuôc 1 triệu mây củng đở

Nguyen Trung Hau

Xe tải
Ô vgb được khám chữa hưởng bh ak cụ ???
Nếu đúng. Cụ share e xin thủ tục cái. Mà thuốc nó cấp phát hàng tháng ah ???
Đc chứ cụ. Nếu cơ quan cụ mua bh cho thì bảo nó chuyển bh cho về Melatec mà khám. Vừa nhanh lại đc thuốc đắt lại khám đc cuối tuần ko phải nghỉ phép. Cháu đổi 3,4 chỗ rồi mới thấy chỗ này OK. Mỗi tháng hết tầm 180k cả khám xét nghiệm và thuốc. Trc ko biết tháng nào cũng hết hơn 1tr :(

Chỉnh sửa cuối:

Nguyen Trung Hau

Xe tải
Em củng muốn mua lắm mà em ở quê lên thành phố khám thì sử dụng ntn vậy các bác 3 lần trước em khám ko có bảo hiểm ở bệnh viện nhiệt đới sài gòn.
Ở quê chắc nó chuyển lên tỉnh cụ ạ chứ ko đc chuyển lên HN đâu. Cháu điều trị khắp nơi mới đc chỗ ổn và phù hợp

Nguyen Trung Hau

Xe tải
Bởi em sợ lubu xin giấy tờ để đúng tuyến rồi vô khám chờ đợi nữa nen khám dịch vụ luôn cho nhanh. 1 tháng thuôc 1 triệu mây củng đở
Cũng ko phức tạp lắm đâu cụ. Nó cứ ghi điều trị Viêm gan mãn tính là nó làm cho cái giấy chuyển tuyến trên. Bác định khám đâu thì bảo nó điền cho. Em thì đăng ký Melatec nên cứ thế điều trị luôn. Đợt đầu tháng nào cũng hơn củ, bây h đỡ nhiều rồi

Tôm Sú

Xe máy
Bảo hiểm khám phải đúng tuyến mới đc thanh toán. Ví dụ :bảo hiếm của cô X tại bệnh viện Y (tỉnh Z) thì khi đi khám phải đúng tại b viện Y (tỉnh Z) mới đc thanh toán. Còn mang bảo hiểm đó ra bệnh viện F (cũng tỉnh Z) hay sang tỉnh khác là ko đ c thanh toán
Tôi thì hàng năm công ty vẫn mua cho rồi. Nhưng đi khám trái tuyến có được không ( xin giấy chuyển tuyến lên bệnh viện của thành phố) vì đơn vị bảo hiểm của tôi là quận mà ở cơ sở đó không có máy đếm định lượng phải gửi mẫu đi. Mà nếu khám chữa bệnh như thế. Bác sĩ kê cho dòng thuốc khác vs dòng mình đang uống sợ nhờn thuốc sao

Tôm Sú

Xe máy
Các cụ nào VGB thì nên mua cái bảo hiểm y tế tự nguyện (1 năm đóng 600k) sài thuốc hay xét nghiệm siêu âm giảm 80% đó. Rất lời....
Mỗi lần tôi đi khám là làm đủ các hạng mục sau cho vgb
* Xét nghiệm ALT (GPT): Đánh giá tổn thương tế bào gan. Hoạt tính ALT (GPT) tăng trong bệnh lý gan mật (viêm gan cấp, viêm gan mãn, xơ gan, ung thư gan), nhiễm ký sinh trùng (sán lá gan), nhiễm độc rượu, nấm độc, ngộ độc thức ăn.
* Xét nghiệm AST (GOT): AST (GOT) tăng trong nhồi máu cơ tim, bệnh cơ (loạn dưỡng cơ, viêm cơ, tiêu myoglobin) và các bệnh khác như viêm da, viêm tụy cấp, tổn thương ruột, nhồi máu phổi, nhồi máu thận, nhồi máu não.
* Xét nghiệm HbsAg: Xác định nồng độ kháng nguyên bề mặt virus viêm gan B, có giá trị trong theo dõi điều trị viêm gan B.Xác định hoạt động của VR viêm gan B
* Xét nghiệm HbeAg: Xác định hoạt động của VR viêm gan B - (Dành cho bệnh nhân đã bị bệnh viêm gan B)
* HBsAg Định lượng: Xác định nồng độ kháng nguyên bề mặt virus viêm gan B, có giá trị trong theo dõi điều trị viêm gan B.
* Xét nghiệm A/G: Đánh giá tình trạng Protein trong cơ thể.
* Thời gian Prothombin (PT%,PTs,INR): Kiểm tra thời gian Prothrombin (Đông máu).
* Thời gian thromboplastin hoạt hóa từng phần (APTT): Xác định các rối loạn đông máu do thay đổi hoạt tính của các yếu tố tham gia vào con đường đông máu nội sinh...
* Xét nghiệm định Lượng Fibrinogen (Yếu tố I) bằng PP trực tiếp: Góp phần chẩn đoán các rối loạn đông máu do thiếu fibrinogen bẩm sinh và mắc phải.
* Tổng phân tích nước tiểu: Phân tích 11 thông số: các bệnh đái tháo đường, nhiễm xetonic, đái nhạt, bệnh lý gan thận, bệnh viêm tắc đường tiết niệu, đái máu... phát hiện sớm ngộ độc thai nghén
* Tổng phân tích tế bào máu ngoại vi bằng máy đếm laser: Phát hiện các bệnh lý về máu và cơ quan tạo máu, thiếu máu, suy tủy, ung thư máu... sốt do nhiễm trùng, do virus...
* Xét nghiệm GGT: GGT có nhiều trong gan do tế bào biểu mô đường mật tiết ra. GGT tăng trong các trường hợp: tắc mật, viêm gan do rượu, viêm gan cấp, mãn, xơ gan, ung thư gan.
* Xét nghiệm máu Glucose: Sử dụng trong chẩn đoán và theo dõi những trường hợp rối loạn chuyển hóa đường (bệnh đái tháo đường, hạ đường huyết, tăng huyết áp). Glucose tăng trong bệnh đái tháo đường, tăng nhẹ trong u não, viêm màng não, sang chấn sọ não, bệnh Basedow. Và giảm trong gắng sức cơ năng kéo dài, hôn mê do hạ đường huyết, u tụy, suy gan, sau cắt dạ dày.
* Xét nghiệm BILIRUBIN toàn phần:Đánh giá chức năng gan, mật,vàng da....
* Xét nghiệm BILIRUBIN trực tiếp:Đánh giá chức năng gan, mật,vàng da....
* Xét nghiệm Albumin/ Globulin : Đánh giá chức năng gan, dinh dưỡng
* Xét nghiệm Protein toàn phần: Giúp đánh giá tình trạng dinh dưỡng và thể tích trong lòng mạch
* Xét nghiệm Alpha FP (AFP): Xét nghiệm giúp cho chẩn đoán và theo dõi ung thư tế bào gan nguyên phát, ung thư tế bào mầm (tinh hoàn), viêm gan, xơ gan.
* Xét nghiệm Anti - HBs: Hbs là kháng thể kháng kháng nguyên bề mặt viêm gan B, thể hiện sự có miễn dịch với viêm gan B, sử dụng trong theo dõi trong tiêm phòng vacxin.
* Xét nghiệm Anti - HBe: Theo dõi sự chuyển biến của bệnh nhân khi nhiễm HBV
* Xét nghiệm Anti - HBc IgG: Xác định kháng thể của kháng nguyên nhân viêm gan B
* Xét nghiệm Anti - HBc IgM: Xác định kháng thể của kháng nguyên nhân viêm gan B

travinh05

Xe tải
Không hẳn là uống thuốc đều là men gan dưới ngưỡng đâu nha cụ. Mỗi loại thuốc sau mấy năm đều có thống kê tỷ lệ kháng thuốc đó. Nhiều nguyên nhân kháng thuốc lắm:
1. Uống ko đều ko theo chỉ dẫn Bsy
2. Do bệnh tình viêm nhiễm từng người
3. Do sức đề kháng yếu đi (càng già càng yếu)
4. Do bản thân thuốc có hạn chế
5. Do tương tác với các thuốc khác mà B nhân uống (trị tiểu đường tim mạch phẫu thuật...)
Cụ nói rất đúng đó.. ngoài các nguyên nhân trên mỗi một loại thuốc đều có tỷ lệ kháng nhất định theo thời gian, theo từng bệnh nhân!

travinh05

Xe tải
Cái Fibroscane ở tiệp là 290k ạ

Mỗi lần tôi đi khám là làm đủ các hạng mục sau cho vgb
* Xét nghiệm ALT (GPT): Đánh
giá tổn thương tế bào gan. Hoạt tính ALT (GPT) tăng trong bệnh lý gan mật (viêm gan cấp, viêm gan mãn, xơ gan, ung thư gan), nhiễm ký sinh trùng (sán lá gan), nhiễm độc rượu, nấm độc, ngộ độc thức ăn.
* Xét nghiệm AST (GOT): AST (GOT) tăng trong nhồi máu cơ tim, bệnh cơ (loạn dưỡng cơ, viêm cơ, tiêu myoglobin) và các bệnh khác như viêm da, viêm tụy cấp, tổn thương ruột, nhồi máu phổi, nhồi máu thận, nhồi máu não.
* Xét nghiệm HbsAg: Xác định nồng độ kháng nguyên bề mặt virus viêm gan B, có giá trị trong theo dõi điều trị viêm gan B.Xác định hoạt động của VR viêm gan B
* Xét nghiệm HbeAg: Xác định hoạt động của VR viêm gan B - (Dành cho bệnh nhân đã bị bệnh viêm gan B)
* HBsAg Định lượng: Xác định nồng độ kháng nguyên bề mặt virus viêm gan B, có giá trị trong theo dõi điều trị viêm gan B.
* Xét nghiệm A/G: Đánh giá tình trạng Protein trong cơ thể.
* Thời gian Prothombin (PT%,PTs,INR): Kiểm tra thời gian Prothrombin (Đông máu).
* Thời gian thromboplastin hoạt hóa từng phần (APTT): Xác định các rối loạn đông máu do thay đổi hoạt tính của các yếu tố tham gia vào con đường đông máu nội sinh...
* Xét nghiệm định Lượng Fibrinogen (Yếu tố I) bằng PP trực tiếp: Góp phần chẩn đoán các rối loạn đông máu do thiếu fibrinogen bẩm sinh và mắc phải.
* Tổng phân tích nước tiểu: Phân tích 11 thông số: các bệnh đái tháo đường, nhiễm xetonic, đái nhạt, bệnh lý gan thận, bệnh viêm tắc đường tiết niệu, đái máu... phát hiện sớm ngộ độc thai nghén
* Tổng phân tích tế bào máu ngoại vi bằng máy đếm laser: Phát hiện các bệnh lý về máu và cơ quan tạo máu, thiếu máu, suy tủy, ung thư máu... sốt do nhiễm trùng, do virus...
* Xét nghiệm GGT: GGT có nhiều trong gan do tế bào biểu mô đường mật tiết ra. GGT tăng trong các trường hợp: tắc mật, viêm gan do rượu, viêm gan cấp, mãn, xơ gan, ung thư gan.
* Xét nghiệm máu Glucose: Sử dụng trong chẩn đoán và theo dõi những trường hợp rối loạn chuyển hóa đường (bệnh đái tháo đường, hạ đường huyết, tăng huyết áp). Glucose tăng trong bệnh đái tháo đường, tăng nhẹ trong u não, viêm màng não, sang chấn sọ não, bệnh Basedow. Và giảm trong gắng sức cơ năng kéo dài, hôn mê do hạ đường huyết, u tụy, suy gan, sau cắt dạ dày.
* Xét nghiệm BILIRUBIN toàn phần:Đánh giá chức năng gan, mật,vàng da....
* Xét nghiệm BILIRUBIN trực tiếp:Đánh giá chức năng gan, mật,vàng da....
* Xét nghiệm Albumin/ Globulin : Đánh giá chức năng gan, dinh dưỡng
* Xét nghiệm Protein toàn phần: Giúp đánh giá tình trạng dinh dưỡng và thể tích trong lòng mạch
* Xét nghiệm Alpha FP (AFP): Xét nghiệm giúp cho chẩn đoán và theo dõi ung thư tế bào gan nguyên phát, ung thư tế bào mầm (tinh hoàn), viêm gan, xơ gan.
* Xét nghiệm Anti - HBs: Hbs là kháng thể kháng kháng nguyên bề mặt viêm gan B, thể hiện sự có miễn dịch với viêm gan B, sử dụng trong theo dõi trong tiêm phòng vacxin.
* Xét nghiệm Anti - HBe: Theo dõi sự chuyển biến của bệnh nhân khi nhiễm HBV
* Xét nghiệm Anti - HBc IgG: Xác định kháng thể của kháng nguyên nhân viêm gan B
* Xét nghiệm Anti - HBc IgM: Xác định kháng thể của kháng nguyên nhân viêm gan B
Cụ làm nhiều thế này tốn tiền vãi. Bình thường chỉ xét nghiệm men gan, Afp, GGT, Bilirubin và siêu âm bụng là ổn rồi. 2 năm làm HBV DNA một lần. Ai đang Hbeag (+) thì làm thêm để kiểm tra đã chuyển đảo huyết thanh chưa (nhưng quan điểm mình là dù Hbeag chuyển qua - thì vẫn uống thuốc bình thường cho đến khi Hbsag - thì mới ngừng nên cái vụ xét nghiệm hbeag mình ko quan tâm lắm). Thậm chí có B nhân dù Hbsag (-) rồi mà vẫn sợ đến nỗi vẫn đang uống thuốc và đi xét nghiệm 3 tháng/lần bình thường kakakaka...

Chỉnh sửa cuối:

LAMND109

Đi bộ
. Sao bảo có thuốc ý ở việt nam rồi bạn !
Mình mới chuyển sang loại này, ở Việt Nam nó tên là Hepbest. Mới uống được 2 ngày nên chưa biết thế nào. Mỗi tội giá hơi chát, mua tại nhà thuốc bệnh viện nhiệt đới TW giá hơn 1.2tr một lọ 30 viên.

TTP2015

Xe buýt
Em cũng đang điều trị Viêm gan B mãn tính. Về phác đồ điều trị em đã đi nhiều bệnh viện và đâu cũng như đâu. Kê mỗi thuốc có thành phần Tenofovir để diệt virus và 3 tháng xét nghiệm các chỉ số, 6 tháng xét nghiệm mức độ hoạt động cho đến khi các chỉ số về mức bình thường. Loại này có nhiều nước sản xuất nên giá cũng khác nhau. Em thì dùng của Standa. Vì điều trị lâu dài nên em chuyển bảo hiểm ra Melatec vì xét nghiệm cũng nhanh mà thuốc cấp cũng xịn. Ko như Thanh Nhàn, Xanhpon toàn thuốc rẻ
Cụ cho e hỏi cụ khám ở Melatec cơ sở nào vậy? Cụ điều trị dc lâu chưa và tình hình thế nào rồi? E cũng đang tính chuyển bảo hiểm ra đó để điều trị.

Nguyen Trung Hau

Xe tải
Cụ cho e hỏi cụ khám ở Melatec cơ sở nào vậy? Cụ điều trị dc lâu chưa và tình hình thế nào rồi? E cũng đang tính chuyển bảo hiểm ra đó để điều trị.
Vì khám bảo hiểm thì chỉ đc khám và xét nghiệm ở Nghĩa Dũng thôi cụ ạ. Cháu điều trị ở đó đc tầm 8 tháng. Hiện tại men gan em xuống mức bình thường, virus vẫn hoạt động ở mức 10 mũ 3 ( Lúc cao nhất men gan của em là 700, vi rút hoạt động 10 mũ 9)

Nguyen Trung Hau

Xe tải
Tôi thì hàng năm công ty vẫn mua cho rồi. Nhưng đi khám trái tuyến có được không ( xin giấy chuyển tuyến lên bệnh viện của thành phố) vì đơn vị bảo hiểm của tôi là quận mà ở cơ sở đó không có máy đếm định lượng phải gửi mẫu đi. Mà nếu khám chữa bệnh như thế. Bác sĩ kê cho dòng thuốc khác vs dòng mình đang uống sợ nhờn thuốc sao
Cũng sắp hết năm rồi, cụ xem ai làm bảo hiểm của cty cụ thì bảo nó chuyển sang Melatec luôn cho tiện, ko phải giấy tờ gì cả

Cụ Đồng xanh 2.0 cho e hỏi, e muốn làm xét nghiệm tầm soát ung thư gan thì làm những hạng mục gì ạ?
Tầm soát ung thư gan , theo mình cần làm mấy cái sau:
1. Siêu âm gan định kỳ 3 tháng
2. Xét nghiệm men gan và chức năng gan 3 tháng /lần
3. Chỉ số Afp
Ngoài ra nếu kỹ nữa thì đi phân tích cấu trúc tế bào gen (xem có khuyết tật gen hay ko). Nhưng có lẽ ko cần cái này
Nếu nghi ngờ có u bác sỹ sẽ cho sinh thiết và chụp MRI hay chụp bằng máy PET Cylytron (dùng đồng vị phóng xạ). Nhưng mấy cái này phải theo hướng dẫn và toa bác sỹ vì rất hại

TTP2015

Xe buýt
Vì khám bảo hiểm thì chỉ đc khám và xét nghiệm ở Nghĩa Dũng thôi cụ ạ. Cháu điều trị ở đó đc tầm 8 tháng. Hiện tại men gan em xuống mức bình thường, virus vẫn hoạt động ở mức 10 mũ 3 ( Lúc cao nhất men gan của em là 700, vi rút hoạt động 10 mũ 9)
Vâng ạ, đợt trước e cũng qua 42 Nghĩa Dũng, BS bảo chỉ bên đó mới thanh toán dc bảo hiểm. Sau đó e sang cơ sở bên Trích Sài (bên đấy nhiều bác sĩ già chuyên gan) có khám thêm nhưng các chỉ số men gan BT, e làm cả Fibroscan cũng ko phát hiện sơ gan nên BS bên đó tư vấn chưa cần điều trị. Có điều e hơi phân vân là cũng với chỉ số đó nhưng bên 42 Nghĩa Dũng lại bảo phải uống thuốc ngay vì virus của e cao (10 ^8). Cụ có hay bị đau tức mạn sườn phải ko ạ?

TTP2015

Xe buýt
Tầm soát ung thư gan , theo mình cần làm mấy cái sau:
1. Siêu âm gan định kỳ 3 tháng
2. Xét nghiệm men gan và chức năng gan 3 tháng /lần
3. Chỉ số Afp
Ngoài ra nếu kỹ nữa thì đi phân tích cấu trúc tế bào gen (xem có khuyết tật gen hay ko). Nhưng có lẽ ko cần cái này
Nếu nghi ngờ có u bác sỹ sẽ cho sinh thiết và chụp MRI hay chụp bằng máy PET Cylytron (dùng đồng vị phóng xạ). Nhưng mấy cái này phải theo hướng dẫn và toa bác sỹ vì rất hại
Vâng, e cảm ơn cụ ạ.

Nguyen Trung Hau

Xe tải
Vâng ạ, đợt trước e cũng qua 42 Nghĩa Dũng, BS bảo chỉ bên đó mới thanh toán dc bảo hiểm. Sau đó e sang cơ sở bên Trích Sài (bên đấy nhiều bác sĩ già chuyên gan) có khám thêm nhưng các chỉ số men gan BT, e làm cả Fibroscan cũng ko phát hiện sơ gan nên BS bên đó tư vấn chưa cần điều trị. Có điều e hơi phân vân là cũng với chỉ số đó nhưng bên 42 Nghĩa Dũng lại bảo phải uống thuốc ngay vì virus của e cao (10 ^8). Cụ có hay bị đau tức mạn sườn phải ko ạ?
10^8 là cao phết rồi mà sao lại ko phải uống thuốc nhỉ ? Em thì ko tức gì cả, có điều ăn ko ngon. Nhưng em nghĩ bác cứ nên chuyển bh qua đó để kiểm tra định kỳ. Ngoài xét nghiệm máu thì 3 tháng còn siêu âm xem bất thường gì ko

TTP2015

Xe buýt
10^8 là cao phết rồi mà sao lại ko phải uống thuốc nhỉ ? Em thì ko tức gì cả, có điều ăn ko ngon. Nhưng em nghĩ bác cứ nên chuyển bh qua đó để kiểm tra định kỳ. Ngoài xét nghiệm máu thì 3 tháng còn siêu âm xem bất thường gì ko
Vâng ạ, e cũng đang chờ hết năm rồi làm lại bảo hiểm. Trước đó e cũng như bác, có thăm khám vài chỗ nhưng các chỗ trước BS cũng chưa chỉ định điều trị vì BS bảo tuy virus cao nhưng các chỉ số men gan BT nên chưa cho điều trị. Dạo gần đây e hay đau tức mạn sườn phải nên hơi lo. Bác có thông tin gì mới thì update e với nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng