Phác đồ điều trị bệnh viêm gan B,C (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Trong tien

Xe đạp
Đá banh em đam mê vô máu rồi bỏ không được thà bỏ ruợu bia em bỏ được mà giờ đá củng nhẹ nhàng có bữa xung quá thì đá liên tục 2 tiếng sức khoẻ có nên thấy không sao chứ lúc mới phát bệnh 15 phút là thay người rồi

Đá banh em đam mê vô máu rồi bỏ không được thà bỏ ruợu bia em bỏ được mà giờ đá củng nhẹ nhàng có bữa xung quá thì đá liên tục 2 tiếng sức k
hoẻ có nên thấy không sao chứ lúc mới phát bệnh 15 phút là thay người rồi
Giữa tuổi thọ và đam mê tùy cụ chọn kakakaka.. đến u50 cụ sẽ hiểu.

Hbsag (+) -> (-): có nghĩa là trong người đang có virut vgb (+) cần đưa cơ thể không còn virut vgb (-).

=> Đi khám sức khoẻ người ta chỉ khám Hbsag nếu (+) tức là trong người có virut vg thì người ta mới yêu cầu mình đi kiểm tra Hbeag để xem nó đang hoạt động như thế nào để đưa ra phác đồ điều trị

Hbeag (+) -> (-): có nghĩa là virut đang ở trạng thái hoạt động về trạng thái không hoạt động. Uống thuốc mới đưa nó đi ngủ chưa chết

Khi nào không cần điều trị nữa ( khỏi bệnh ):
1. Khi Hbsag (-) tức không còn virut trong người
2. Anti-Hbe xuất hiện tức (+). Định nghĩa của nó là kháng thể virut
Nếu (-) thì tiêm vacxin vgb (0.3.6)
Nếu (+) thì k cần tiêm đã có kháng thể trong người

Đúng không bác Đồng Xanh :D
Cơ bản là thế đấy cụ

Tôm Sú

Xe máy
Cơ bản là thế đấy cụ
Trước cụ xem bệnh án tôi. Đúng là k cần điều trị thuốc thật cụ ak. Nhưng do nồng độ virut cao quá và có dấu hiệu phát ban ngoài da, đau tức hạ sườn phải nên bác sĩ mới yêu cầu uống thuốc. Giờ virut về ngưỡng rồi cứ uống E DAR-EM Tenofovir 300g này chưa vk con gì lo hại thận quá :( đổi loại thì lo nó nhờn kháng thuốc bệnh nặng thêm thì đi ngủ vs giun sớm :D

travinh05

Xe tải
Các Cụ hỏi em tình hình thế nào? hôm nay em quyết định đi khám, kq của em đây ạ..

Kq của em vẫn ổn, em ko làm HBV DNA nhưng em đoán do các test kia vẫn ok và 2 lần trước làm ở 108 và nhiệt đới TW đều dưới ngưỡng lần này chắc vẫn thế.. cái Hbsag định lượng thì ko biết thế nào!

Bệnh này câu khẩu hiệu "phòng bệnh hơn chữa bệnh" là vô cùng quan trọng vì thuốc chữa dứt bệnh chưa có ( tức là khi đã lờn thuốc, xơ gan, u gan thì coi như vô phương). Vậy phòng ở biện pháp nào???

Các Cụ hỏi em tình hình thế nào? hôm nay em quyết định đi khám, kq của em đây ạ..
Chỉ

Kq của em vẫn ổn, em ko làm HBV DNA nhưng em đoán do các test kia vẫn ok và 2 lần trước làm ở 108 và nhiệt đới TW đều dưới ngưỡng lần này chắc vẫn thế.. cái Hbsag định lượng thì ko biết thế nào!
Chỉ số cụ đẹp đấy. Định lượng HBsAg coi sao

travinh05

Xe tải
Chắc 6 tháng hoặc 1 năm nữa em test cái đó chứ ko tốn $ lắm..

Định lượng Hbsag của em làm lần trước: Ở 108 là >400 (đơn vị đo hơi lạ nên quên), nhiệt đới tw 28,58 iu/ml, đa khoa quốc tế hp 52 iu/ml

Chắc 6 tháng hoặc 1 năm nữa em test cái đó chứ ko tốn $ lắm..

Định lượng Hbsag của em làm lần trước: Ở 108 là >400 (đơn vị đo hơi lạ nên quên), nhiệt đới tw 28,58 iu/ml, đa khoa quốc tế hp 52 iu/ml
Chích Peg Syd đi: khả năng cao mất Hbsag đấy cụ. Trc 1 mũi trên 4 tr. Chích 1 năm hết 200 tr. Giờ ko biết giá mà chắc còn 100 tr -150 tr. B hiểm y tế trả 80% rồi.
Chích xong hbsag (-) thì khỏi uống thuốc. Quan trọng là đỡ lo lắng. Chích vài mũi đầu sẽ thấy mệt giống giả cúm hay rụng tóc.. dần quen là ok. Nhiều thím ko chịu đc tác dụng phụ phải bỏ giữa chừng (rất uổng phí). Có 1 tác dụng phụ gây mệt mỏi là triệu chứng giống thoái vị đĩa đệm (đau nhức trong xương ống và bắp chân gây mất ngủ kéo dài. Khắc phục bằng cách đi châm cứu trong thời gian chích thì sẽ hết ). Nữ thì có thêm triệu chứng trầm cảm (có khi muốn tự tử. .. nhưng chắc hiếm hiện tượng này và mình chưa gặp các case này)

Chỉnh sửa cuối:

Tôm Sú

Xe máy

Cụ vẫn uống thuốc đều thì chắc định lượng vẫn dưới ngưỡng thôi. Tiêm như bác kia hướng dẫn. Xem có ăn may không thôi. Vì tỉ lệ HẾT là rất thấp

travinh05

Xe tải
Em chưa từng phải điều trị hay uống thuốc VGB bao giờ.. em nghe nói là để tiêm peg hiệu quả men gan phải cao 2 lần bt mới hiệu quả! Mà 100 củ thì em cũng chịu móc đâu ra?

minhbimbim

Xe buýt
Chích Peg Syd đi: khả năng cao mất Hbsag đấy cụ. Trc 1 mũi trên 4 tr. Chích 1 năm hết 200 tr. Giờ ko biết giá mà chắc còn 100 tr -150 tr. B hiểm y tế trả 80% rồi.
Chích xong hbsag (-) thì khỏi uống thuốc. Quan trọng là đỡ lo lắng. Chích vài mũi đầu sẽ thấy mệt giống giả cúm hay rụng tóc.. dần quen là ok. Nhiều thím ko chịu đc tác dụng phụ phải bỏ giữa chừng (rất uổng phí). Có 1 tác dụng phụ gây mệt mỏi là triệu chứng giống thoái vị đĩa đệm (đau nhức trong xương ống và bắp chân gây mất ngủ kéo dài. Khắc phục bằng cách đi châm cứu trong thời gian chích thì sẽ hết ). Nữ thì có thêm triệu chứng trầm cảm (có khi muốn tự tử. .. nhưng chắc hiếm hiện tượng này và mình chưa gặp các case này)
em mỗi men gan ALT, ÁST cao thôi cụ, tháng trước xét nghiệm tăng gấp 2, ggt bình thường. hbeag âm, anti hbeag dương, siêu âm gan ok. năm ngoái đàn hôi gan F0. ko biết sao cụ nhể

Chỉnh sửa cuối:
Cụ vẫn uống thuốc đều thì chắc định lượng vẫn dưới ngưỡng thôi. Tiêm như bác kia hướng dẫn. Xem có ăn may không thôi. Vì tỉ lệ HẾT là rất thấp
Không hẳn là uống thuốc đều là men gan dưới ngưỡng đâu nha cụ. Mỗi loại thuốc sau mấy năm đều có thống kê tỷ lệ kháng thuốc đó. Nhiều nguyên nhân kháng thuốc lắm:
1. Uống ko đều ko theo chỉ dẫn Bsy
2. Do bệnh tình viêm nhiễm từng người
3. Do sức đề kháng yếu đi (càng già càng yếu)
4. Do bản thân thuốc có hạn chế
5. Do tương tác với các thuốc khác mà B nhân uống (trị tiểu đường tim mạch phẫu thuật...)

Em chưa từng phải điều trị hay uống thuốc VGB bao giờ.. em nghe nói là để tiêm peg hiệu quả men gan phải cao 2 lần bt mới hiệu quả! Mà 100 củ thì em cũng chịu móc đâu ra?
Ko đúng cụ ơi. Men gan phải bình thường mới tiêm đc nha. Men gan cao hay sơ gan ko tiêm đc đâu

Nguyen Trung Hau

Xe tải
Cụ làm ơn cho đầy đủ tên thuốc và chỗ bán.Cám ơn
Em cũng đang điều trị Viêm gan B mãn tính. Về phác đồ điều trị em đã đi nhiều bệnh viện và đâu cũng như đâu. Kê mỗi thuốc có thành phần Tenofovir để diệt virus và 3 tháng xét nghiệm các chỉ số, 6 tháng xét nghiệm mức độ hoạt động cho đến khi các chỉ số về mức bình thường. Loại này có nhiều nước sản xuất nên giá cũng khác nhau. Em thì dùng của Standa. Vì điều trị lâu dài nên em chuyển bảo hiểm ra Melatec vì xét nghiệm cũng nhanh mà thuốc cấp cũng xịn. Ko như Thanh Nhàn, Xanhpon toàn thuốc rẻ

Tôm Sú

Xe máy
Em cũng đang điều trị Viêm gan B mãn tính. Về phác đồ điều trị em đã đi nhiều bệnh viện và đâu cũng như đâu. Kê mỗi thuốc có thành phần Tenofovir để diệt virus và 3 tháng xét nghiệm các chỉ số, 6 tháng xét nghiệm mức độ hoạt động cho đến khi các chỉ số về mức bình thường. Loại này có nhiều nước sản xuất nên giá cũng khác nhau. Em thì dùng của Standa. Vì điều trị lâu dài nên em chuyển bảo hiểm ra Melatec vì xét nghiệm cũng nhanh mà thuốc cấp cũng xịn. Ko như Thanh Nhàn, Xanhpon toàn thuốc rẻ
Ô vgb được khám chữa hưởng bh ak cụ ???
Nếu đúng. Cụ share e xin thủ tục cái. Mà thuốc nó cấp phát hàng tháng ah ???

Tôm Sú

Xe máy

Cụ travinh05 chia sẻ em xin cái báo giá mấy hạng mục cụ làm được k ??? Em đang tính chuyển từ Y Học Biển về Việt Tiệp. Vì ở YHB không có hạng mục đo độ đàn hồi gan :(. Còn định lượng chắc đồng giá 650k cụ nhỉ

Ô vgb được khám chữa hưởng bh ak cụ ???
Nếu đúng. Cụ share e xin thủ tục cái. Mà thuốc nó cấp phát hàng tháng ah ???
Các cụ nào VGB thì nên mua cái bảo hiểm y tế tự nguyện (1 năm đóng 600k) sài thuốc hay xét nghiệm siêu âm giảm 80% đó. Rất lời....

Trong tien

Xe đạp
Em củng muốn mua lắm mà em ở quê lên thành phố khám thì sử dụng ntn vậy các bác 3 lần trước em khám ko có bảo hiểm ở bệnh viện nhiệt đới sài gòn.

Em củng muốn mua lắm mà em ở quê lên thành phố khám thì sử dụng ntn vậy các bác 3 lần trước em khám ko có bảo hiểm ở bệnh viện nhiệt đới sài gòn.
Bảo hiểm khám phải đúng tuyến mới đc thanh toán. Ví dụ :bảo hiếm của cô X tại bệnh viện Y (tỉnh Z) thì khi đi khám phải đúng tại b viện Y (tỉnh Z) mới đc thanh toán. Còn mang bảo hiểm đó ra bệnh viện F (cũng tỉnh Z) hay sang tỉnh khác là ko đ c thanh toán

Trạng thái
Thớt đang đóng