Pajero Sport vs Fortuner?

SmallRiver

Xe điện
Bác Cò bảo thủ quá, may cho bác là không phải fan của Toy không thì suốt ngày đi cãi nhau với anh Tạch!
@ to all: 877 tr cho bản AT liệu có xứng đáng không?

conco4mat

Xe tăng
Bác Cò bảo thủ quá, may cho bác là không phải fan của Toy không thì suốt ngày đi cãi nhau với anh Tạch!
@ to all: 877 tr cho bản AT liệu có xứng đáng không?
Mình chỉ đưa ra nhận xét của mình, và nó khác các bác :) cãi nhau chi cho mất đoàn kết.
877tr cái này cũng tùy cảm quan của bác. Bác có thể nhận xét rẻ hay mắc, đáng mua hay không.
Nếu kỹ một chút, bác vào các trang web của vài nước Asean so giá - đừng vào một nước vì có thể chính sách nước đó khác nhau. Tiện dịp, bác so tỉ lệ với Santafe để mọi người tham khảo.
So sánh Pạero Sport - Fortuner - Everest - Santafe. Nước ngoài họ khôn hơn mình, khó mà lòa mắt họ được.

Chỉnh sửa cuối:

ALao

Xe buýt
Em thấy các bác không nên tranh cãi nhiều quá, nhiều khi đi ra ngoài phạm vi chủ đề. Ở đây mỗi người đóng góp 1 tý cho thông tin sáng tỏ là cơ sở cho anh em nào muốn mua có lựa chọn sáng suốt nhất.
Nhiều lúc ném đá mạnh quá chẳng ai hứng thú tham gia nữa lại mất hay!

SmallRiver

Xe điện
Ở Thái thì FT được đánh giá cao hơn, do cùng công suất máy nhưng FT được trang bị nhiều hơn. Ở Phi thì PS được đánh giá cao hơn, do cùng dung tích máy nhưng công suất PS lại cao hơn, những 174HP, giá khá cạnh tranh. Còn ở Vn nếu không có mấy vụ lỗi lùm xùm thì với cái giá 877 tr cho bản AT e rằng cũng khó sống nổi. Trên các 4R các nước khác thấy chê PS ở khả năng cách âm kém, còn mọi cái khác thì OK. Không biết sau khi được Việt hóa thì khả năng cách âm có được cải thiện không? (truyền thống của Mit từ trược tới giờ toàn theo trường phái âm thanh trung thực mà!)

lekhoa78

Xe tải
E này còn kém Grandis E là chỉ có 2 giàn lạnh trong khi Grandis E là 3 giàn, ngồi hàng ghế 3 vẫn mát rượi.

conco4mat

Xe tăng
Ở Thái thì FT được đánh giá cao hơn, do cùng công suất máy nhưng FT được trang bị nhiều hơn. Ở Phi thì PS được đánh giá cao hơn, do cùng dung tích máy nhưng công suất PS lại cao hơn, những 174HP, giá khá cạnh tranh. Còn ở Vn nếu không có mấy vụ lỗi lùm xùm thì với cái giá 877 tr cho bản AT e rằng cũng khó sống nổi. Trên các 4R các nước khác thấy chê PS ở khả năng cách âm kém, còn mọi cái khác thì OK. Không biết sau khi được Việt hóa thì khả năng cách âm có được cải thiện không? (truyền thống của Mit từ trược tới giờ toàn theo trường phái âm thanh trung thực mà!)
Trong catalog phụ tùng có một trang về chi tiết cách âm- các vùng được cách âm. Bác yêu cầu được photo hay chụp trang đó để tham khảo- đem ra cách âm khỏi bị sót.

MiTa

Xe lăn
Vote cho PS( chẳng bao giờ em chơi TOY, bất kể loại nào), nhưng nếu giá đó và trang bị đó ( 136hp, số 4 cấp. ghế nỉ) thì em lại lăn tăn với FE, em thích kiểu vuông vức mạnh mẽ của FE hơn( nhất là đằng sau so với PS), chỉ có điều FE ra lâu rồi thôi.

Nhưng em nghĩ với nhiều người VN thì PS vẫn chưa thể so sánh được với PT. ( không có em đâu nhé)

Chỉnh sửa cuối:

SmallRiver

Xe điện
Trong catalog phụ tùng có một trang về chi tiết cách âm- các vùng được cách âm. Bác yêu cầu được photo hay chụp trang đó để tham khảo- đem ra cách âm khỏi bị sót.
Tài liệu gốc rất khó xin, bác mà có thì chia sẻ cho mình với nhé. Nhưng xe đó, giá đó, mình lại tự đi làm cách âm xem ra nó cứ như nào ấy. Thôi đợi em nó ra rồi hay vậy chứ bây giờ nói thì cũng chỉ là nói mò thôi, chả giải quyết được gì! Mit rất kì vọng vào PS nhưng cái giá cũng làm nhiều người phải ngợi.

conco4mat

Xe tăng
Tài liệu gốc rất khó xin, bác mà có thì chia sẻ cho mình với nhé. Nhưng xe đó, giá đó, mình lại tự đi làm cách âm xem ra nó cứ như nào ấy. Thôi đợi em nó ra rồi hay vậy chứ bây giờ nói thì cũng chỉ là nói mò thôi, chả giải quyết được gì! Mit rất kì vọng vào PS nhưng cái giá cũng làm nhiều người phải ngợi.
Copy nguyên cuốn thì khó, còn chụp một trang thì dể. Nhưng cách âm nhiều cũng không tốt; vì nó không ồn từ ngoài nhưng bị hiện tượng ù. Mình thỉnh thoảng đi i 30 thấy hiện tượng này.
Theo mình Xe Hàn khác với xe Nhật cái Nguyên Lý thiết kế.
Xe Nhật là chỉ chú trọng cái chính, còn cái phụ thì tối giản, cái nào cắt được thì cắt.
Xe Hàn thì tối đa, cái nào trang bị thêm được thì làm.
nhưng về chất lượng, giả sử bác mua hai thứ phụ tùng- cầm trên tay thì thấy đồ Hàn còn khá kém hàng Nhật.
Ở nước ngoài, Xe Hàn rẻ phụ tùng cực rẻ thời gian bảo hành cực dài nên có ưu thế. Còn sang việt nam, mọi thứ đều ngược lại.
Bác mua xe này lắp một số Option cần thiết thêm là tốt nhất.

conco4mat

Xe tăng
Hiên nay, cùng tầm tiền dòng 7 chổ chỉ có Pạero sport và Tôyta Fortuner là đạt điểm va chạm 4 sao, Ford Everest chỉ 2 sao, bác xem lại
http://www.otofun.net/threads/223358-thu-va-cham-triton

Xe Everest không an toàn bằng SP và TF đâu.

Chỉnh sửa cuối:

ZAndree

Xe máy
Chưa biết thế nào nhưng em xin bỏ 1 phiếu cho em PS....hehe

MÃI MÃI !

Xe buýt

TSTA

Xe container
Vậy FTG chỉ 100 HP nó có ì ạch không cụ? Moment xoắn PS là 32kg.m/2.000rpm, trong khi đó FTG chỉ là 26,5kg.m/1.600 - 2.400rpm.
Everest 143 mã lực và 330 Nm @ 1800 rpm.
Sao ko được kê vào dnah sách cụ ơi,
8l/100km đưởng tỉnh cũng ko phải là tồi.

TSTA

Xe container

Giả sử một chiếc xe 3.2 chạy và quẹo- rẽ ở tốc độ nhanh,
nó sẻ chịu lực ly tâm và lực đẩy 3.2 có khả năng gây lật xe, nếu xe có hệ thống cân bằng, nó sẽ thắng nhẹ bánh bên trong tạo một lực ngoài lớn hơn trong làm giảm lực ly tâm của xe.

Nếu xe này là 2.5, ở cùng tốc độ đó; Lực đẩy của xe gây lật sẻ giảm từ 3.2 xuống 2.5 do công suất động cơ giảm tương ứng ( trọng lượng xe 3.2 và 2.5 thay đổi không đáng kể). --> Không có khả năng gây lật.

Nếu kể chi tiết có thể làm rõ hơn, nhưng vẫn xoay quanh ý đấy, --> Xe 3.2 có gắn hệ thống cân bằng, nếu giảm dung tích xuống còn 2.5 thì không cần thiết phải gắn hệ thống ấy mà vẩn bảo đảm độ an toàn tương đương hoặc hơn.
Em ko đồng tình với ý cụ, Cụ quan tâm tới cân bằng xe, mà chỉ quan tâm về Momen chống lật xe là chưa hết, nó còn ở ngưỡng ko đủ lật mà chỉ làm văng xe gây trượt bánh, quay đuôi mất phương hướng thì đấy mới là vấn đề đấy.

Nói về Momen chống lật, momen tính theo Lực* cánh tay đòn,
Lực thì tỉ lệ với trọng lượng và gia tốc, cụ cũng mới đề cập đến trọng lượng xe mà chưa nói đến gia tốc.
Xe mà nhẹ mà chạy tốc độ cao, khi phương lực của xe ko đồng trục với hướng chuyển động của xe, nhất là lệch đuôi, đuôi xe nó văng là điều hoàn toàn có thể ngay với trọng lượng nhỏ.

Fiesta nhà Ford chỉ 1.6, trọng lượng tầm 1,2 tấn, cũng có ESP, hihi. Cứ lên hơn 100km/h rồi đảo lái và trả lái gấp ESP thích hơn hẳn.

TSTA

Xe container
Hiên nay, cùng tầm tiền dòng 7 chổ chỉ có Pạero sport và Tôyta Fortuner là đạt điểm va chạm 4 sao, Ford Everest chỉ 2 sao, bác xem lại
http://www.otofun.net/threads/223358-thu-va-cham-triton

Xe Everest không an toàn bằng SP và TF đâu.
Cụ xem Ranger lại kết luận cho Everest. hic. Mời bác nói thêm về 4 sao với 2 sao ở đoạn trên là như nào, em ko rõ bác à.
Em chưa kiểm chứng các model và test xe có cùng đời ko, nhưng bác ko đặt câu hỏi sao Nissan Navara cũng có 2 sao, các dòng bán tải cũng có 2 sao.

Mà em dự bác ko tìm được movies test trực tiếp Everest đâu, có lý do của nó đấy ạ. hihi
Nghe bác kết luận, em thấy ghê quá, PS thì em ko nhận định, nhưng xem mấy con này, con nào hay lăn ra đường hơn, con nào đâm mà ít đau đớn hơn.

Chỉnh sửa cuối:

hien1977

Xe tải
Con PS này ko biết có ra thêm bản máy xăng ko nhỉ? Dòng Mit Pajero máy xăng chạy rất sướng và bền nữa nên em chỉ thích máy xăng thôi.