[Funland] 90% chuỗi cung ứng hàng may mặc của Việt Nam đã bị "gãy"

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy nhiều post trong topic BĐS cụ có cái nhìn khá bi quan mà (hay đấy là bi quan về thị trường BĐS nhỉ)?

Cá nhân em đánh giá với việc in tiền ra nhiều như thế này, và tiền ko được đưa vào đúng chỗ, sau dịch khủng hoảng kèm lạm phát sẽ rất kinh. Những nước giàu sẽ thoát khỏi khủng hoảng sớm, FDI sẽ rút về nhiều (hoặc chuyển đi nơi đã thoát dịch). Nếu như chậm trễ trong tiêm chủng thì VN có thể gánh chịu khủng hoảng kép... Sau đó thì thôi e ko dám tưởng tượng tiếp.
Vậy, khi BĐS ở Mỹ sập, nền SX của họ có bị sập theo không?
"Cá nhân em đánh giá với việc in tiền ra nhiều như thế này..." Đề nghị Cụ cho minh chứng cụ thể!
Sau đó, ta sẽ bàn tiếp.

5599

Xe buýt
Em nghĩ bắt đầu có chuyển hướng chiến lược trong chống dịch của ta khi cụ ttg đã tuyên bố chấp nhận mất mát thay vì không ai bị bỏ lại phía sau như trước. Em nghĩ đây có lẽ là con đường đúng đắn và mong cụ ttg thành công với cách tiếp cận này:

Nói thì bảo tiêu cực, nhưng em thấy quan điểm này hợp lý. Cái gì cũng phải thực tế, chứ dân tuý mãi thì khá sao được. Cuộc chơi nào chả phải đô mồ hôi, máu và nước mắt. Lựa chọn hợp lý và thêm may mắn thì thành công, thành nhân, không thì phải chấp nhận đau thương.

chandai.toinack

Xe điện
Thấy thực phẩm đứt gẫy cả tháng nay mà chả ai quan tâm nhỉ?
Ở Dlat e thì có 2 cảnh:
- nông dân vẫn làm tiếp, vì qua nhiều vụ hoa rớt giá vỏ xe rác, ng dân vẫn tiếp tục trồng ( hoa còn cao vốn hơn rau), rau thì vô chừng. Vụ ko đẩy đc chưa bằng mấy kiểu lụt hỏng vườn. Dân vẫn làm.
- Hoặc, với xu thế, glamping, homestay kiểu nhà vườn, ng nông dân chuyển qua cho thuê mượn đất, nhưng cũng ít lắm. Vì chỗ nào view đẹp, có tí thuận tiện về sông suối mới ok. Tiếp nữa là cho bên khác thuê ( HN vào thuê nhiều)

chandai.toinack

Xe điện
Mệt mỏi lắm cụ, giờ ko cho ra vì nhỡ để trường hợp F0 nào ra lây nhiễm cộng đồng là ăn án h/s.. mà giữ lại thì tinh thần anh em đang không yên nhấp nha nhấp nhổm... chi phí thì đương nhiên tăng cao rồi.
Một số Dn e hóng e biết thì ko muốn công bố có ca nhiễm. Vì còn làm ăn. Và vì lúc đó chưa có thông tin 7k +4T
E chỉ ví dụ. 1 chi nhánh Dn có tầm 2000 cn
Mùa này đang ăn lên làm ra gấp 10 lần sức sx ngày thường.
Đùng phát có 1, 2 ca +, nếu công bố, sx giải tán, giải tán thì ngoài mất Dn đang ngon, mất thị trường, lại thêm khoản chi phí lương lâij cho cn ntn?
Thế là ỉm, tự cho cách ly tự chữa. CN đc bịt miệng hết.
E thấy cái qdinh mới này có khả năng Dn còn mừng. Lo ở đây e nghĩ là Cn lo lắng nhấp nhổm thôi.

qkace

Xe điện
Khốn nỗi chủ trương đúng và chuẩn vậy nhưng đội ở dưới từ phường xã trở lên thực hiện như mứt ý
Vâng em thấy mới là thay đổi suy nghĩ còn thực hiện cũng còn một bước dài.

Nói thì bảo tiêu cực, nhưng em thấy quan điểm này hợp lý. Cái gì cũng phải thực tế, chứ dân tuý mãi thì khá sao được. Cuộc chơi nào chả phải đô mồ hôi, máu và nước mắt. Lựa chọn hợp lý và thêm may mắn thì thành công, thành nhân, không thì phải chấp nhận đau thương.
Em nghĩ cũng phải thay đổi thôi chứ có bao nhiêu nguồn lực dồn hết vào trận này rồi một hai tháng nữa có thắng trận thì cũng "lưỡng bại câu thương". Nếu có thêm biến chủng mới quay lại thì có mà mang cái nịt ra chống lại.
Thực trạng thì rất đáng lo ngại:

darthvader

Xe điện
Đợi xem bộ trưởng phê bình nghiêm khắc rồi thì các tỉnh, thành phố có thay đổi gì ko.

Giám đốc Sở Giao thông Vận tải Hải Phòng bị "phê bình nghiêm khắc" vì không tham mưu cho lãnh đạo thực hiện chỉ đạo của Chính phủ về lưu thông hàng hóa.

Tại hội nghị trực tuyến toàn quốc của Chính phủ với doanh nhân, doanh nghiệp, hiệp hội doanh nghiệp sáng 8/8, Bộ trưởng Giao thông Vận tải Nguyễn Văn Thể cho biết đã ký văn bản phê bình nêu trên

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Đợi xem bộ trưởng phê bình nghiêm khắc rồi thì các tỉnh, thành phố có thay đổi gì ko.

Giám đốc Sở Giao thông Vận tải Hải Phòng bị "phê bình nghiêm khắc" vì không tham mưu cho lãnh đạo thực hiện chỉ đạo của Chính phủ về lưu thông hàng hóa.

Tại hội nghị trực tuyến toàn quốc của Chính phủ với doanh nhân, doanh nghiệp, hiệp hội doanh nghiệp sáng 8/8, Bộ trưởng Giao thông Vận tải Nguyễn Văn Thể cho biết đã ký văn bản phê bình nêu trên
Văn bản, chỉ thị, chỉ đạo, truyền thông ko rõ ràng mà cấp kiểm dịch lại từ tỏi dân phố đến, xã, huyện, tỉnh thì rối tung rối mù là đúng rồi

Ko cần phải đao to búa lớn mục tiêu kép làm j. Cứ là hàng hóa, xe cá nhân là đc lưu thông. Chỉ cấm tụ tập đông người, cấm xe chở khách trên 9 chỗ là đc.
Đứt gãy chuỗi cung, dn phá sản hàng loạt, thất nghiệp tràn lan thì hậu quả ròi cũng lớn ko kém j dịch bệnh hoành hành đâu.

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Không phải không mua được mà mua với giá bn. Các BV tư nhân liên kết Pháp-Đức đều có nguồn ngoại giao mua dc hết.
BV tư nhân cũng bắt đầu vận động hành lang tiêm dịch vụ mà toàn ỉm đi.
thông qua các mối quan hệ ngoại giao, Bệnh viện FV đã có nguồn mua vaccine, nên đề xuất được chủ động đàm phán, mua và nhập vaccine bằng nguồn tài chính của bệnh viện.
Đúng ra chú phỉnh phải khuyến khích BV tư nhập vaccine về tiêm, dân trả tiền cũng dc, kể cả cứ cho là bị thao túng giá đi nữa thì Mạng người quan trọng hơn tiền bạc. Chán toàn tập.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Mấy tỉnh đầu tầu kinh tế dịch bùng dữ dội rồi, năm nay chưa biết đi đâu về đâu ạ

dpl

Xe lăn
May mặc rất quan trọng với nhân công + xuất khẩu
Hi vọng sớm cung ứng lại đầy đủ @@

Mioaki

Xe buýt
Mtk thì phải chấp nhận thất bại kép thôi. Đến giờ này mà họp vẫn chỉ có bài yêu cầu các địa phương tạo điều kiện. Vấn đề là mỗi chỗ làm một kiểu, thì tw phải đứng ra đồng bộ lại, đằng này họp hành liên miên cuối cùng cũng đẩy trách nhiệm về cho địa phương.

xegiacmo

Xe container
Tây nó không làm thế. Nó ưu tiên
1. Tiêm VC càng nhiều nhanh càng tốt
2. F0 khỏe, F1 theo dõi và tự cách ly tại nhà
3. F0 yếu mới đi viện và chấp nhận chết những già yếu, có bệnh nền.. chứ k như ta cả nước tập trung cứu 1 bệnh nhận 91 xong tự hào là đã chiến thắng covid, bỏ qua gần 1 năm không có chiến lược mua VX để bây giờ loay hoay đi xin, rồi tiêm cũng chậm mới đc có 8tr/19 tr liều
Em nghĩ là tính sai nước , nghĩ con cô vy này như con Sát hồi xưa , chỉ thoáng qua . Ai ngờ nó úp phát mấy năm chưa xong . Giờ đang đi theo lối tây đấy thôi nhưng nguồn lực hạn chế hơn

BMW2018

Xe buýt
Chém gió chứ ý kiến gì mà lắm chuyện :)) .
Ọp toàn ăn tục nói phét là giỏi hay nghĩ mình là Gia cát Lượng ;)) .
Vậy cụ chém gió ở đây thì cụ là gì? Chắc cũng là cục cức trôi sông phỏng!!

Chỉnh sửa cuối:

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Biết là vậy cụ, bộ đi mua còn bắt đợi, ko có thời gian giao hàng, tư nhân mua đc thì tâm tư lắm.
Đúng ra chú phỉnh phải khuyến khích BV tư nhập vaccine về tiêm, dân trả tiền cũng dc, kể cả cứ cho là bị thao túng giá đi nữa thì Mạng người quan trọng hơn tiền bạc. Chán toàn tập.

Altis 2011

Xe điện
Theo em thì dàn LĐ hiện nay của mình chắc chắn thông minh hơn CCCM ở đây. Em nói thế bởi bạn bè em làm lãnh đạo doanh nghiệp hay quan chức đều là người giỏi từ thời đi học.
Các Cụ ở đây ngoài cào bàn phím nhanh còn là chuyên gia mọi lĩnh vực Cụ ah. Các Cụ ấy mà là 2, ko ai là 1.

Palisade

Xe buýt
Ông Trần Văn Phẩm, Chủ tịch HĐQT Công ty Cổ phần Thủy sản Sóc Trăng (Stapimex), thở dài mỗi khi nhắc đến mô hình sản xuất “3 tại chỗ”. Hiện, dù đã chi nhiều chi phí thuê khách sạn cho cán bộ và công nhân nhưng công ty cũng chỉ hoạt động cầm chừng.

"Chỉ một số ít công nhân chấp nhận phương án '3 tại chỗ' còn lại là nhân viên bảo vệ, văn phòng, cơ điện… Thậm chí, khi ăn, ngủ, sinh hoạt chung một trường, nhiều công nhân tỏ ra bức bối, nảy sinh cáu gắt”, ông Phẩm chia sẻ.

Do chỉ còn khoảng 1.000 công nhân (giảm hơn một nửa) nên trong tháng 8 này, Stapimex tập trung sản xuất cho các đơn hàng cũ. “Nếu từ nay đến cuối tháng 8-9, việc sản xuất bị trì trệ, tôi lo rằng khách hàng sẽ chuyển sang thu mua tôm của nước khác. Biết làm sao vì đâu có cách nào khác”, ông chủ doanh nghiệp trên 2.000 công nhân than.

Việc áp dụng 3 tại chỗ kiểu xé vé đồng hạng làm bn doanh nghiệp khốn đốn, mỗi dn hoàn cảnh và điều kiện khác nhau mà CP áp đặt 1 kiểu này thì giết nhau rồi, thôi buông

Palisade

Xe buýt
Năm ngoái Cty chỗ em làm(250 cn),Chủ phải vay ngoài lãi suất 3%(Nhẹ nhất ngoài XH)tầm chục tỷ để cầm cự,cuối năm phải bán hai cái nhà đi chứ không chịu nổi,ngân hàng nó ko cho vay thêm(Nó sợ)công viêc không có vẫn phải cố mà sống,thật là thương tâm,còn khoản mấy chục ngàn tỷ lên tivi lấy mấy lần mà không được.
Đến giờ này mà ngân hàng nhà nước ko có chính sách dãn nợ cho DN nhỉ, các DN nhỏ chân lạnh toát hết rồi, sợ muốn cứu ko kịp nữa

Sfgs

Xe buýt
Em nghĩ là tính sai nước , nghĩ con cô vy này như con Sát hồi xưa , chỉ thoáng qua . Ai ngờ nó úp phát mấy năm chưa xong . Giờ đang đi theo lối tây đấy thôi nhưng nguồn lực hạn chế hơn
E nghĩ đi sai nc cờ. Ngày xưa cứ truy vêt + cách ly rồi đợi vaccine trong nc là ok. Ai ngờ chủng mới nó tấn công mạnh quá làm các bác sững sờ. Truyền thông thì lúc nào cũng tâng bốc. Giờ thì cuống cuồng lên.

AKAN_N

Xe buýt
Tư bản nó ác mà, mỗi Tàu với Nga nó tốt thôi.
Vcl với thể loại như thằng h l này
Cụ ya nói cũng đúng một phần mà, vkl là cái gì thế. Đừng tỏ ra hơn người khác và gây war khi người khác ko cùng quan điểm với mình