[Funland] 90% chuỗi cung ứng hàng may mặc của Việt Nam đã bị "gãy"

AKAN_N

Xe buýt
Tình hình còn khó khăn mới thấy cần lđ giỏi và tài năng, mới thấy sự không nhất quán trống đánh xuôi kèn thổi ngược của các cơ quan NC

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ bắt đầu có chuyển hướng chiến lược trong chống dịch của ta khi cụ ttg đã tuyên bố chấp nhận mất mát thay vì không ai bị bỏ lại phía sau như trước. Em nghĩ đây có lẽ là con đường đúng đắn và mong cụ ttg thành công với cách tiếp cận này:

Cụ đọc kỹ lại đi. Mất mát bố ấy nói ở đây là mất mát về kinh tế nhá. Ưu tiên hàng đầu vẫn là y tế.

robinsonbn

Xe tải
Dựng ktx để ăn ở với nọ kia chắc chắn ko tốn bằng dựng bv dã chiến đâu vì đỡ hẳn món trang bị y tế. DN sx khó khăn ko phải do 3 tại chỗ mà do bản thân họ chưa cố tháo gỡ mà chỉ biết đếm mỗi ngày có bn người tgia sx, h thành bao nhiêu % đơn hàng. BN họ còn thuê ks cho cn ở để duy trì sx đấy, hỏi ngay ông BN chứ còn hỏi đâu nữa.
Nói thuê ks nghe ghê chết ! Cty bạn e đây, ví dụ đơn hàng trong 3 tuần thì xong, mới làm được 1 tuần thì giãn cách, cty thuê nhà nghỉ 2 tuần cho 1 số bộ phận để hoàn thành nốt đơn hàng ! Trong đợt giãn cách nhà nghỉ cũng ko được kinh doanh , thuê lại cả luôn ! Hết giãn cách 2-4 tuần lại hoạt động bình thường ! Chi phí rẻ hơn 3 tại chỗ !

hamcuare!

Xe container
"Mặc dù bối cảnh khó khăn như vậy nhưng trong thời gian qua, dưới sự lãnh đạo, chỉ đạo sát sao của Ban Chấp hành Trung ương, Bộ Chính trị, Ban Bí thư, các đồng chí lãnh đạo Đảng, Nhà nước cùng cả hệ thống chính trị, sự đồng lòng của Nhân dân, ủng hộ của doanh nghiệp cuộc chiến chống dịch bệnh ở nước ta đã bước đầu đạt được kết quả tích cực để thực hiện mục tiêu bảo vệ tính mạng, sức khỏe của Nhân dân là trên hết, trước hết và duy trì sản xuất nhằm đảm bảo đời sống nhân dân và an sinh xã hội.

Trong phạm vi, quyền hạn, Chính phủ, Thủ tướng Chính phủ đã và đang nghiên cứu ban hành nhiều giải pháp chủ động, sáng tạo, quyết liệt, linh hoạt, huy động mọi nguồn lực để thực hiện phòng chống, đẩy lùi dịch bệnh và duy trì sản xuất ở những nơi an toàn và đảm bảo an dân.

Thủ tướng nhấn mạnh bối cảnh trong nước, quốc tế và diễn biến dịch bệnh hiện nay đòi hỏi tất cả chúng ta đã quyết tâm rồi phải quyết tâm hơn nữa, đã cố gắng rồi phải cố gắng nhiều hơn nữa."

>:)>:)>:)>:) =)) =)) =))
Nghĩ ló chán :))

G810

[Tịch thu bằng lái]
Vì khi đó nhà nước chưa có tiền mà cụ..nên phải vận động nhân dân hỗ trợ, giờ có tiền mới mua nhanh vacxin đó..Vả lại nền y tế VN rất tốt, việt nam tự chủ được nhiều loại vacxin nên cp mình thúc đẩy sp nanocovac. Mà em nói thật a Trump yc FDA phê duyệt Vacxin ngay vì lợi nhiều hơn hại...tại sao Vn chưa chấp nhận Nanocovac theo yc của TT..? Bản thân em quá hiểu..

Mời bác.
Bác cũng có thể tìm một bài như này vào đầu năm ngoái.

Ú Òa

[Tịch thu bằng lái]
Phải thừa nhận TT Bột Ngọt nói rất hay ạ. Xem Tivi còn buồn cười hơn xem Tuổi trẻ cười :))

Thủ tướng cho rằng, trong khả năng của mình, Chính phủ, các bộ ngành, địa phương đã rất cố gắng tạo điều kiện tốt nhất hỗ trợ các doanh nghiệp về cơ chế chính sách để duy trì, phục hồi và phát triển sản xuất.
người đứng đầu Chính phủ cũng bày tỏ sự chia sẻ, thấu hiểu với nhiều lĩnh vực kinh doanh dù nỗ lực đến đâu cũng không tránh được sự thua lỗ, thậm chí phá sản nếu không có sự hỗ trợ của Nhà nước, của nhân dân
Với khả năng điều hành như anh này, bên Nhật Hàn đã phải từ chức, bên Tây đã bị phết truất, hay như bên Tàu đã bị cách chức. Nhưng bên ta thì vẫn ngồi thơn thớt chém ra những câu cú khẩu hiệu sáo rỗng.

Chả được cái nước mẹ gì cả.

Johnny Cupcakes

Xe điện
Mời bác.
Bác cũng có thể tìm một bài như này vào đầu năm ngoái.

Chắc từ cái phát biểu này thì Mỹ nó mới gõ cửa SBV Ngân hàng nhà nước VN

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Phải thừa nhận TT Bột Ngọt nói rất hay ạ. Xem Tivi còn buồn cười hơn xem Tuổi trẻ cười :))

Thủ tướng cho rằng, trong khả năng của mình, Chính phủ, các bộ ngành, địa phương đã rất cố gắng tạo điều kiện tốt nhất hỗ trợ các doanh nghiệp về cơ chế chính sách để duy trì, phục hồi và phát triển sản xuất.
người đứng đầu Chính phủ cũng bày tỏ sự chia sẻ, thấu hiểu với nhiều lĩnh vực kinh doanh dù nỗ lực đến đâu cũng không tránh được sự thua lỗ, thậm chí phá sản nếu không có sự hỗ trợ của Nhà nước, của nhân dân

Việc của các a ấy là lập rào, kê chướng ngại. Nay kê ít, rào ít... cảm ơn các a ấy đi nhé.
Muốn lên phường à :))

chieunhatnang

Xe máy
Vậy, khi BĐS ở Mỹ sập, nền SX của họ có bị sập theo không?
"Cá nhân em đánh giá với việc in tiền ra nhiều như thế này..." Đề nghị Cụ cho minh chứng cụ thể!
Sau đó, ta sẽ bàn tiếp.
Sập thì ko sập ạ nhưng nó cũng bị ảnh hưởng nhiều. Ví dụ như cuộc khủng hoảng 2008, BĐS sập kéo theo ngân hàng sập -> đói tín dụng ->nhiều doanh nghiệp sản xuất cũng sập theo -> công nhân bị sa thải -> ko có tiền tiêu dùng -> lại dẫn tới vòng lặp luẩn quẩn là hàng không tiêu thụ được -> doanh nghiệp gặp khó lần 2.....

Còn việc ngân hàng nhà nước bơm tiền thì iem hóng ở đây:

157K tỉ ~ 7 tỉ đô ạ. Chỗ này thì hiện tại nó cũng có vào sản xuất được đâu, đứt gẫy hết r, vậy nó lại vào bđs + chứng khoán ạ.

Cái iem muốn nói ở đây là mặc dù nguyên nhân khác nhau nhưng dường như hướng đi của dòng tiền dường đang lặp lại cuộc khủng hoảng năm 2008, thậm chí còn tệ hơn và nhanh hơn. Xin cụ chỉ giáo, em học hỏi ạ.

Anh Trung Niên

Xe tải
Để em dặn các cụ ở quê nuôi thêm gà, trồng thêm rau, thả thêm cá, nuôi thêm vài con heo. Chứ tình hình này chắc cuối năm khó khăn phải biết.

Sơn thật thà

Xe buýt
Cụ Thủ nói rất đúng nhưng vẫn ko giải quyết được:
Vẫn mỗi nơi một kiểu
Sau này trên chỉ đạo đúng, dưới mỗi nơi mỗi kiểu thì ai chịu trách nhiệm nhỉ? Hiện nay thấy văn bản ban ra mỗi địa phương yêu cầu một kiểu thật lạ. Chả nhẽ văn bản khó hiểu đến thế.

chieunhatnang

Xe máy
Sau này trên chỉ đạo đúng, dưới mỗi nơi mỗi kiểu thì ai chịu trách nhiệm nhỉ? Hiện nay thấy văn bản ban ra mỗi địa phương yêu cầu một kiểu thật lạ. Chả nhẽ văn bản khó hiểu đến thế.
Em cũng thấy lạ, cái cần sáng tạo thì rất sợ trách nhiệm - ko dám sáng tạo, cái không cần sáng tạo chỉ cần làm đúng thì lại sáng tạo.

nhinraugapthit

Xe tải
Năm ngoái em xem Trung Quốc ngay lập tức cách chức bí thư tỉnh Hồ Bắc và thành phố Vũ Hán vì để bùng dịch thấy thèm quá các cụ ạ
Chả nhẽ vừa bàu xong , đang hoan hỉ mà lại cách chức hả Cụ, khác gì tự tay vả miệng mình :))

Chym xinh

[Tịch thu bằng lái]
Sập thì ko sập ạ nhưng nó cũng bị ảnh hưởng nhiều. Ví dụ như cuộc khủng hoảng 2008, BĐS sập kéo theo ngân hàng sập -> đói tín dụng ->nhiều doanh nghiệp sản xuất cũng sập theo -> công nhân bị sa thải -> ko có tiền tiêu dùng -> lại dẫn tới vòng lặp luẩn quẩn là hàng không tiêu thụ được -> doanh nghiệp gặp khó lần 2.....

Còn việc ngân hàng nhà nước bơm tiền thì iem hóng ở đây:

157K tỉ ~ 7 tỉ đô ạ. Chỗ này thì hiện tại nó cũng có vào sản xuất được đâu, đứt gẫy hết r, vậy nó lại vào bđs + chứng khoán ạ.

Cái iem muốn nói ở đây là mặc dù nguyên nhân khác nhau nhưng dường như hướng đi của dòng tiền dường đang lặp lại cuộc khủng hoảng năm 2008, thậm chí còn tệ hơn và nhanh hơn. Xin cụ chỉ giáo, em học hỏi ạ.
Thứ nhất, từ đầu năm 2021, Ngân hàng nhà nước đã thay đổi phương án mua ngoại tệ, từ mua giao ngay USD sang mua giao kỳ hạn 6 tháng có huỷ ngang
Nghĩa là: thay vì mua hàng ngày hay hàng tuần và giao ngay như năm 2020, cứ 6 tháng ngân hàng nhà nước mới bung tiền ra mua lượng lớn ngoại tệ mà các ngân hàng thương mại đang có.
Nó chính là lượng cung tiền bình thường hàng năm nhưng theo quy định mới thì dồn vào 1 vài thời điểm. Thực tế, nó là hoạt động bình thường của hệ thống NH, để mua lượng $ này, NHTM đã thanh toán bằng VND trong cả 1 giai đoạn từ đầu năm và đến kỳ hạn thì bán cho NHNN để bù thanh khoản VNĐ.

Chỉnh sửa cuối:

chieunhatnang

Xe máy
Thứ nhất, từ đầu năm 2021, Ngân hàng nhà nước đã thay đổi phương án mua ngoại tệ, từ mua giao ngay USD sang mua giao kỳ hạn 6 tháng có huỷ ngang
Nghĩa là: thay vì mua hàng ngày hay hàng tuần và giao ngay như năm 2020, cứ 6 tháng ngân hàng nhà nước mới bung tiền ra mua lượng lớn ngoại tệ mà các ngân hàng thương mại đang có.
Nó chính là lượng cung tiền bình thường hàng năm nhưng theo quy định mới thì dồn vào 1 vài thời điểm. Thực tế, nó là hoạt động bình thường của hệ thống NH, để mua lượng $ này, NHTM đã thanh toán bằng VND trong cả 1 giai đoạn từ đầu năm và đến kỳ hạn thì bán cho NHNN để bù thanh khoản VNĐ.
À ra thế, cảm ơn cụ đã chỉ giáo. Cho e hỏi thêm nữa là vậy còn việc nới room tín dụng cho một loạt ngân hàng với biên độ mạnh như sau:

Nhiều ngân hàng đang mong được nới room tín dụng 20-30%. Với mọi năm thì tỉ lệ tăng trưởng GDP khoảng 6% thì tăng trưởng tín dụng toàn ngành khoảng 14% là hợp lý, tuy nhiên năm nay GDP có lẽ chỉ khoảng 3% mà tăng trưởng tín dụng vẫn cao như các năm khác thì có mất cân đối tín dụng mạnh ko ạ?

bintao

Xe tải
Vàng thế giới đang giảm sấp mặt nồi. Tiền bơm nhiều mà ko cứu được giảm phát